TIN TÀI TRỢ.

Xem tivi nhiều ảnh hưởng như thế nào đến sự phát triển của bé?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.58K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Chào chuyên gia!
    Nhà em có hai bé, một bé lớn rất thích xem phim hoạt hình, buổi tối bé mải xem không chịu ngủ đúng giờ. Bé nhỏ thì mỗi khi ăn là phải xem quảng cáo bé mới chịu ngồi yên và ăn cháo.
    Cho em hỏi bé xem tivi nhiều sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe, sự phát triển của bé như thế nào? Nên cho bé xem với thời lượng như thế nào thì hợp lý?
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 55 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cái này mình cũng rất quan tâm, chẳng là bây giờ con mình mới đc hơn 7 tháng, mình thuê giúp việc, giúp việc ở nhà mình lại rất mê xem TV, đợt này thấy con mình cứ bật TV lên là quay lại nhìn chăm chú, che mắt con thì con lại rướn lên để nhìn cho bằng được, ko biết phải xử lý ntn nữa? hic vì mình rất sợ ảnh hưởng tới mắt con và sự phát triển của con sau này!
    My son: NB-3.9kg, 1M:4.9kg, 2M: 5.9kg, 3M:6.9kg, 4M:7kg, 5M:8kg, 8M:8.5kg, 10.5M:8.8 kg 75.6cm

Gkuy Gkuyp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chuyên mục tư vấn “Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách?"

BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến chuyên gia của chương trình và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.

Thân mến, :Smiling:

BTC_chieucaochobe
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 360 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Dù con bạn thích xem TV nhưng bạn chỉ nên bật cho con xem một ngày từ 1-2 tiếng thôi.
    Xem tv không những ảnh hưởng đến mắt bé mà còn ảnh hưởng đến sự phát triển thể chất cho bé!
    Bé nhà mình cũng 15 tháng, Mỗi lần bé đag thích xem tv mà ai đó tắt đi là bé khóc, nhưng không vì thế mà mình lại bật nên, mình dỗ con bằng cách khác!
    Chúc cả nhà vui!
    WnRym8
    qBzlm8
    • 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Bạn thân mến,

Như trong câu hỏi của bạn tác dụng của tivi với hai bé nhà bạn có vẻ vừa có lợi vừa có hại. Tuy nhiên theo tôi, tivi về lâu dài thì hại nhiều hơn lợi. Các bé xem tivi nhiều. Các bé con nhà bạn đang ở tuổi phát triển trí não, hình thành tư cách qua các hoạt động tích cực có tương tác qua lại với cuộc sống. Trong khi đó xem tivi giống như một cách giao tiếp 1 chiều, khiến cho về lâu dài bé trở nên thụ động, bé trở nên kém tập trung, kỹ năng giao tiếp và ngôn ngữ giảm nhiều. Dành thời gian quá nhiều vào tivi làm cho trẻ không còn đam mê các hoạt động thể lực, hay không còn thời gian cho các hoạt động thể lực, nên bé sẽ bị ảnh hưởng đến hoạt động thể lực.
    Thực tế chúng tôi đã điều trị nhiều bé bị béo phì vì nguyên nhân nghiện xem tivi. Để hạn chế thói quen không tốt này, bạn nên dành nhiều thời gian trò chuyện, chơi cùng với bé; không nên để tivi trong phòng riêng của bé; cả cha mẹ cũng nên hạn chế xem tivi quá nhiều vì trẻ sẽ bắt chước. Thời gian xem tivi được xem là hợp lý là không quá 2 giờ/ngày.

Thân chào.
    GS Nguyễn Lân Dũng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)