TIN TÀI TRỢ.

Phát triển chiều cao cho bé, mối quan tâm của các bà mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.84K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 58 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Xin giáo sư tư vấn giúp:
    Bé nhà mình bị thiệt thòi hơn các bé khác là không được bú sữa mẹ mà phải nuôi hoàn toàn bằng sữa ngoài. Vấn đề hấp thụ canxi và vitamin D của bé mình rất quan tâm. Xin giáo sư tư vấn giúp giúp, tôi có thể làm thế nào để tăng canxi và vitamin D cho bé. Bé nhà mình được 2 tuổi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chuyên mục tư vấn “Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách?"

BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến chuyên gia của chương trình và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.

Thân mến, :Smiling:

BTC_chieucaochobe
    • 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Chào bạn,

Sữa ngoài cũng nhiều loại có chứa phong phú canxi và vitamin D3. Ưu việt của sữa mẹ là có những kháng thể có khả năng tăng khả năng miễn dịch với nhiều vi sinh vật gây bệnh.
    Một số bà mẹ cho rằng từ khoảng 1 tuổi rưỡi là bạn có thể cho bé chuyển hẳn sang uống sữa tươi được rồi, không cần dùng loại sữa bột nào nữa cả. Sữa tươi đủ tiêu chuẩn có bé là loại sữa có hàm lượng béo 3,8 % ( có ghi trên hộp ).
    Ban đầu khi hoà sữa, bạn nên cho khoảng 1/4 nước lọc vào, sau bé lớn hơn thì có thể pha sữa tươi hoàn toàn, không bỏ nước lọc. Cùng cách pha sữa như trên, bạn có thể cho thêm bột ngũ cốc (có nhiều vị khác nhau, có cả vị sô cô la đấy, vào chai sữa cho bé, nhất là bữa sáng, rất phù hợp ).
    Ngoài ra để bổ sung canxi và phôtpho bạn nên cho cháu ăn thêm phô mai (fromage). Đây là sản phẩm công nghiệp gồm hai dạng: phô mai tươi (phô mai sữa chua) và phô mai miếng (bò cười, kiwi…).Thành phần phomai nói chung là: Protein- 31,23% ; Chất béo- 34,39% ; Nước- 30,17% ; Chất khoáng (giàu canxi và phốtpho)- 4.31%.

Thân mến,
    GS Nguyễn Lân Dũng