Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Khi bé chuyển sang giai đoạn ăn cơm nên sử dụng và chế biến phomai thế nào cho hợp lý?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.68K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Thưa chuyên gia,
    Khi bé chuyển sang giai đoạn ăn cơm thì sử dụng và chế biến phomai thế nào cho hợp lý mà không bị mất đi dinh dưỡng?

Bé nhà tôi ăn cháo đến khi tròn 2 tuổi, khi cháo nóng và sôi lên tôi mới cho rau xanh sau đó phomai vào khuấy, tắt bếp và dùng ngay, chỉ chế biến đủ một lần ăn.

Nay bé được 4 tuổi, vào ngày nghỉ tôi có nấu cháo cho bé và có sử dụng phomai (cho phomai vào rất ngon). Các món ăn với cơm như món rán, hoặc món "ăn chơi" chẳng hạn, sau khi rán chín tôi có đảo qua với phomai. Liệu tôi làm thế đã đúng cách chưa?
    Vậy xin chuyên gia tư vấn thêm về việc sử dụng phomai cho bé ở lứa tuổi này.
    Hiện bé nhà tôi cao 104cm, nặng 17kg, ngoài khẩu phần ăn ở lớp, cháu vẫn uống sữa công thức 300ml ngày.
    Trân trọng cảm ơn chuyên gia!
    People are illogical, unreasonable, and self-centered

Love them anyway. Người đời thường vô lý, không biết điều và vị kỷ

Dù sao đi nữa, hãy yêu thương họ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Xin lỗi mình đánh nhầm, bé cao 104cm, :Smiling:

• 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chuyên mục tư vấn “Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách?"

BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến chuyên gia của chương trình và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.

Thân mến, :Smiling:

BTC_chieucaochobe
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,875 Được cảm ơn

bé nhà mình (bé trai) còn 4 tháng nữa thì tròn 5 tuổi, hiện đang cao 1m09. Bé cũng ăn phô mai hàng ngày nên mình chia sẻ với bạn chút nhé. Bữa sáng 1 cốc sữa tươi và 1 lát bánh mì phết phô mai và mứt hoặc mì sapheti trộn thêm phô mai (dạng kem). Chiều ngủ dậy 1 cốc sữa công thức (6 muỗng). Tối ăn tối xong khoảng 1 tiếng thì 1 cốc sữa chua hoa quả (loại lỏng đóng chai ấy - nhưng ko loãng như nước đâu). Còn loại phô mai mà có thể xắt miếng được thì cứ cắt nhỏ cắm tăm là bạn ấy tự cầm ăn chơi được như bt.

Theo mình thì đồ ăn VN khó kết hợp thêm với pho mat khi con đã lớn, vì thế nếu muốn con ăn thêm thì mẹ nên làm thêm các món ăn âu thì nó hợp hơn ạ.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me ty cun Xem bài viết
    bé nhà mình (bé trai) còn 4 tháng nữa thì tròn 5 tuổi, hiện đang cao 1m09. Bé cũng ăn phô mai hàng ngày nên mình chia sẻ với bạn chút nhé. Bữa sáng 1 cốc sữa tươi và 1 lát bánh mì phết phô mai và mứt hoặc mì sapheti trộn thêm phô mai (dạng kem). Chiều ngủ dậy 1 cốc sữa công thức (6 muỗng). Tối ăn tối xong khoảng 1 tiếng thì 1 cốc sữa chua hoa quả (loại lỏng đóng chai ấy - nhưng ko loãng như nước đâu). Còn loại phô mai mà có thể xắt miếng được thì cứ cắt nhỏ cắm tăm là bạn ấy tự cầm ăn chơi được như bt.

Theo mình thì đồ ăn VN khó kết hợp thêm với pho mat khi con đã lớn, vì thế nếu muốn con ăn thêm thì mẹ nên làm thêm các món ăn âu thì nó hợp hơn ạ.
    Cảm ơn bạn nhiều!
    Bé nhà m ăn sáng ở lớp, trường này cũng chịu khó làm thực đơn theo kiểu tây lắm mẹ ty cun ah, vậy là sáng, trưa chiều, thực đơn chẳng ngày nào trùng lặp hết, chiều đón bé về mình cho uống sữa công thức k 120-150ml và hoa quả dầm sữa chua hoặc bánh, mặc dù trước đó 3h đã ăn nhẹ bữa chiều, và sữa tươi mình mang đi gửi cô giáo. Hôm nào cu cậu ăn nhiều là ăn cơm tối ít nên mình cũng ko ép ăn lúc đi học về. Tối trước khi đi ngủ 150ml sữa công thức nữa. Các loại sưa tươi (chỉ dùng vinamil, mọc châu, ba vì), s chua, mình thay đổi liên tục, khi đặc khi thì nước.

Còn phomai trong các món rán, soup, cháo ngoài ra mình cũng cắt nhỏ cho bé an, nhưng hình như ngán rồi thì phải. Quả thật khó kết hợp phomai với món ăn khi con lớn, chỉ có ngày nghỉ m mới công phu thôi.
    Mong các mẹ chỉ thêm các mona dùng được với phomai dễ làm dễ ăn nhé!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Bạn thân mến,

Khi bé có thể ăn cơm nát có nghĩa là bé đã có răng và khả năng nhai tốt hơn. Vì thế bạn có thể chế biến cho bé nhiều món ăn ngon miệng, hấp dẫn mà vẫn đảm bảo được nguồn dinh dưỡng vốn có của phô mai. Có thể kể ra cho mẹ một số món như: súp, cháo rau củ phô mai, súp phô mai khoai tây, phô mai chú kiến. Bạn cũng có thể cho bé ăn phô mai với trái cây cũng rất thơm ngon và bổ dưỡng.

Bé nhà bạn tăng trưởng hoàn toàn bình thường về cân nặng và chiều cao so với tuổi và cân đối giữa cân nặng so với chiều cao. Hàng ngày, trong khẩu phần của bé nên có 400-500ml sữa và các chế phẩm từ sữa. Bạn chế biến cháo pho mai và “đảo qua” các món rán với pho mai cho bé như vậy là hợp lý. Cần lưu ý là sau khi thực phẩm đã được rán chín, bạn nên tắt bếp, sau đó cho pho mai vào “đảo qua” nhanh tay là được.

BS Lê Bạch Mai
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)