Bé mới sinh bị vàng da có ảnh hưởng đến chiều cao sau này?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.06K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 285 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Chào BS!
    Cháu của tôi vừa mới sinh được 2 tháng tuổi. Lúc mới sinh cháu rất bình thường, nhưng một ngày sau cháu bị vàng da, phải chiếu đèn, khoảng 3 ngày thì hết nhưng BS khuyên nên tắm nắng hàng ngày, ngoài ra nhỏ mỗi ngày một giọt sterogyl cho bé. Tôi có nghe nói những bé bị vàng da lúc mới sinh thường là do thiếu calci trong bụng mẹ, không biết như vậy có đúng không? Và có ảnh hưởng gì đến việc phát triển chiều cao sau này của bé không? Muốn cải thiện chiều cao cho bé thì nên cung cấp dinh dưỡng như thế nào?
    Xin cảm ơn BS rất nhiều!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 473 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Con em cũng bị vàng da và phải chiếu đèn mất 2 ngày. Em nghĩ vàng da thì hầu như trẻ sơ sinh nào cũng bị. Nhưng có bé bị vàng da sinh lý, có bé thì bị vàng da bệnh lý. Con em cũng được bác sĩ kê cho uống vitamin D3 và vitamin tổng hợp. Về chiều cao của mỗi bé thì em nghĩ rằng đầu tiên phải kể đến yếu tố di truyền, rồi sau đó là chế độ ăn uống. Nên em nghĩ bé nào muốn tăng chiều cao cũng cần phải có chế độ dinh dưỡng hợp lý chứ ko nhất thiết chỉ có bé vàng da đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chuyên mục tư vấn “Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách?"

BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến chuyên gia của chương trình và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.

Thân mến
    BTC_chieucaochobe
    • 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Bạn thân mến,

Vàng da sơ sinh thường là vàng da sinh lý, thường xảy ra từ ngày thứ 2 đến ngày thứ 5 sau sinh. Nguyên nhân của tình trạng này không phải là do thiếu calci mà do tình trạng vỡ hàng loạt các hồng cầu, phóng thích ra các chất gây nên vàng da. Do đó bạn yên tâm bệnh lý này không ảnh hưởng đến chiều cao của bé. Để cải thiện được chiều cao của bé trong thời gian này, mẹ tiếp tục cho bé bú sữa mẹ là tốt nhất. Bé phải được bú theo nhu cầu. Ngoài ra có thể cho tập uống nước trái cây. Bé phải được phơi nắng sáng và ngủ đầy đủ giấc. Chỉ cần như vậy là đã tối ưu hoá được chiều cao.

Thân chào.
    GS Nguyễn Lân Dũng