Bé 1 tuổi có vẻ cao hơn các bé khác, mẹ có nên an tâm vì con sẽ có chiều cao lý tưởng hay tiếp tục phải đầu tư để giữ phong độ các mẹ nhỉ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 172 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình sinh ra đã được bác sĩ đỡ thốt lên là dài, và hiện tại bé có dài hơn các bé khác thật, và có vẻ cứng cáp hơn các bé cùng lứa tuổi. Mình vì thế mà chủ quan ít quan tâm tới vấn đề bổ xung canxi cho bé, như vậy có phải là sai lầm không? Và bé hơn 1 tuổi thì bổ xung canxi như thế nào là hợp lý nhất nhỉ, mình thì ghét phải dùng thuốc cho bé lắm ngay cả thuốc bổ cũng không thích.
    Nhím của bố mẹ ngoan lắm này, yêu con hơn all.
    t44Qikzt44Qm8
    Còn Gấu nhỏ của bố mẹ nữa, cũng phải ngoan nhé con.
    YbGHp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chuyên mục tư vấn “Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách?"

BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến chuyên gia của chương trình và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.

Thân mến, :Smiling:

BTC_chieucaochobe
    • 497 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Chào bạn,

Trẻ sơ sinh thế nào là dài? Bình thường trẻ từ khi sinh ra đến 30 ngày được gọi là sơ sinh. Trẻ sinh ra đủ tháng khi tuổi thai từ đủ 37 tuần đến hết 41 tuần. Trẻ sơ sinh đủ tháng có cân nặng lúc đẻ trên 2,5 kg, chiều dài của bé trung bình 48 - 50cm.
    Để trẻ được khỏe mạnh, nhân viên y tế cần hướng dẫn các bậc cha mẹ các phương pháp chăm sóc trẻ ngay từ lúc sơ sinh. Nếu mẹ đủ sữa thì không có gì đáng ngại . Nếu thiếu sữa thì dùng thêm sữa bột.
    Trẻ lớn tới 18 tháng thì có thể cho ăn sữa tươi. Lúc đầu pha thêm với nước ấm, sau lớn hơn thì cho bé uống trực tiếp sữa tươi. Nếu có điều kiện thì sau khi bé được 5-6 tháng thì cho bé ăn thêm phomai (fromage), một loại thực phẩm chế biến từ sữa - giàu acid amin (phân giải từ casein của sữa), giàu chất béo và còn chứa phong phú canxi , phốtpho. Bổ sung canxi dưới dạng thuốc cần theo chỉ định của các bác sĩ nhi khoa.

Thân mến,
    GS Nguyễn Lân Dũng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)