TIN TÀI TRỢ.

Đổi tên khai sinh.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.3K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em tên là Nguyễn Thị Lan. Thực ra cái tên này ko có gì là ko đẹp lắm. Nhưng em có 2 lý do để đổi tên
    Thứ 1 là nó khiến em ko đc tự tin cho lắm. Ví dụ lúc bé, em vẫn thường văn nghệ văn gừng ở lớp. Tuy nhiên, 1 lần khi giới thiệu tên em, bạn ậm ừ, ko biết giới thiệu thế nào, rồi cuối cùng bạn xướng " ca sĩ Thị Lan" Mọi người cười ầm. huhu. Thế là từ đó em cũng hạn chế văn nghệ ở trường cũng như ở lớp. Trẻ con mà, hay bị tự ái với ngại vớ vẩn lắm. Thực ra đến tận bây giờ em cũng thấy nó cũng 1 phần nhỏ nào hạn chế sự tự tin của em Em học kinh tế, cũng phải ngoại giao nhiều, nên em thực sự muốn có 1 cái tên đẹp hơn
    Thứ 2 là mọi người nói, tên Lan là khổ. huhu. Mà em cũng thấy em thiếu may mắn thật. Ví dụ như gần đây em bảo lưu 1 năm đại học để đi theo 1 chương trình trao đổi văn hóa, chắc đến 95% là đi đc rồi nên em mới bảo lưu, cuối cùng...có 1 năm dài ở nhà chơi bời )
    Em vẫn muốn giữ cái tên Lan mà gia đình đặt cho, chỉ muốn thay đổi cái tên đệm: chữ "Thị" thành chữ "Linh" chẳng hạn. Vì trước giờ em vẫn thích cái tên "Linh". Tuy nhiên, em muốn tham khảo thêm xem chữ đệm nào sẽ hợp về phong thủy với tên Lan nhất
    Vì em vẫn đang là sinh viên, chưa có bằng đại học vả lại cũng chưa có nhiều giấy tờ liên quan đến họ tên lắm, nên em rất muốn làm thủ tục đổi tên trong năm nay.
    Em đã tham khảo về thủ tục đổi tên khai sinh. Thực ra cũng ko có gì khó khăn, ngoài việc em cần phải có 1 lý do chính đáng (cái này em chưa nghĩ ra). Em rất ngại về vấn để chạy giấy tờ hành chính lắm ạ và cũng chưa bao giờ phải tự đi lo những việc giấy tờ liên quan đến chính quyền như vậy.
    Vậy anh/ chị nào đã có kinh nghiệm, hay muốn khuyên em về vấn đề làm thủ tục hay chọn 1 cái tên đệm cho hợp với vận mệnh... thì giúp em với ạ
    Em xin cảm ơn các mẹ lắm lắm ạ!
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,366 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

đúng là lý do không chính đáng :Laughing:
    Mình ko có kinh nghiệm vụ này, úp hóng thôi
    Sao phải ký ????
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,150 Bài viết

• 40,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin can xin can. Có mấy lý do như sau:

- Muốn đổi tên ở nước mình không dễ, như chị đổi tên cho con gái chị thì phải có lý do liên quan tới pháp lý (trùng tên cụ ở quê, ông bà bất mãn dẫn tới gia đình lục đục, đánh cãi nhau suốt ngày làm ảnh hưởng tới trị an khu phố...), rồi phải có chứng nhận của bác tổ trưởng tổ dân phố về vụ đấy he he

- Tên đi kèm với một đống giấy tờ. Như con gái chị mới vài tuổi, còn chưa nhập hộ tịch, thì đổi tên không sao. Nhưng em thử tính xem em có bao nhiêu giấy tờ rồi (bảng điểm, hộ khẩu, chứng minh thư., bằng lái xe...). Em đổi tên >> em thử nghĩ xem đi làm lại từng nấy giấy tờ có được không? Rồi đi đâu làm gì cũng phải trình giấy tờ gốc rồi giấy tờ mới rồi giấy chứng nhận chị Nguyễn Thị Lan trong giấy cũ với chị Nguyễn gì đó Linh trong giấy tờ mới là một người... em chịu được không?

Còn vẫn kiên quyết muốn đổi tên, đưa phong bì 200k cho cô hộ tịch ở phường/xã nhà em nhờ cô ấy tư vấn cho.
    đi không sao hết lòng mình
    không sao tìm ra giới hạn
    cỏ bỗng làm tôi rơi nước mắt...

ôi những vỉa than ngầm tuổi trẻ
    đã bao giờ cháy hết đâu em!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đổi tên không dễ đâu bạn ah......
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,182 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

hic, sao phải đổi chứ, có thể nếu được chọn mình sẽ chọn tên khác nhưng cái tên đó đã tới với mình thì mình tự hào, ngẩng cao đầu, những kẻ cười chê đó mới đáng cười. Tên của tớ có chữ Thị và tên đệm nhưng mình thích nói họ + tên, dù nó khiến nhiều người tròn mắt tưởng mình có cái tên đệm lạ quá
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,232 Bài viết

• 1,481 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sao con bạn em nó đỗi dễ thế nhỉ. Hùi xưa nó tên Trúc Ly, lên lớp 10 nó thành tên Bảo Châu lúc nào ko hay .Sau này bạn bè vẫn gọi nó là Ly, Hỏi nó đổi như thế nào , nó ậm ừ ừ rùi nói sơ sơ đại khái ko à. ghét chả hỏi. chả biết nó viện lý do gì nữa

Phượng còn ẩn bóng cây tùng
    Thuyền quyên chỉ đợi anh hùng mà thôi...
    • 535 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Hihi , chị này giống ngừoi yêu em muốn đổi tên mà ko biết làm sao hết , TÊn ngừoi yêu em là buồn cừoi nhất =)) ( ko phải bùn cừoi vì cái tên mà vì đặt ko đúng giới tính ) , hahaha , Con Trai mà đặt tên là Phạm Hồng Oanh , chời , nghe mà ai cũng tròn mắt rùi nói " mày nói xạo , tên con trai kì zậy nói thiệt đi " , nhưng thật sự là tên ảnh đó chị ạ , Ảnh cũng bực mình khi ai hỏi tên anh lắm , thà họ nghe xong rồi im ko hỏi ko nói , chứ họ tròn mắt lên , Vừa rùi ảnh đi học lái xe , bà cô điểm danh Phạm Hồng Oanh , ảnh đứng lên 2 lần , bà cô đọc lại lần thứ 3 , ảnh đứng lên , xong bã hỏi lại , em tên là Phạm Hồng Oanh ( gặp người yêu em Sỉ nữa ) , chời quê mà tự ái , rùi bà cô thấy ấn tượng quá bầu làm lớp trưởng , ảnh ghét từ chối luôn =)) , ảnh kể mà em mắc cừoi ko dám cừoi trước mặt ảnh , mà em ko hiểu sao Ông Nội ảnh lại đặt tên con Zai gì mà kì quá , nhà cũng đâu thiếu ai con gái đâu ấn tượng quá các chị nhỉ
    Chơi vàng ta không nên chơi ngông.
    Bởi nghe có "sóng" ở trong lòng.
    Đời không có chi là tuyệt đối.
    Cắt lỗ kiểu nào mới thành công?.
    Chiến lược trong ngày không vướng lệnh.
    Bán mua đối ứng trắng tay không?
    Chờ gỡ là con dao hai lưỡi
    Cắt lỗ cũng là một thành công.
    Tư vấn - Thiết kế - Thi công
    YH: ngocanh90dn/ Skype: ngocanh90dn/ 0905 191 290

niaj
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 801 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Mình tên Mai Ngọc Trang , cũng muốn đổi tên thành Trang Anh lắm mà sợ bố mẹ k cho nên cũng đành ôm hận mà nhủ rằng sau này đẻ con gái phải đặt tên là Trang Anh :P
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Họ tên thật của em là họ Phạm Tú Trinh sinh ngày 20/11 nhưng vì lý do ba em bỏ sứ đi ra quá lâu nên hộ khẩu bị cắt và mất luôn cả CMND cộng với hoàn cảnh gia đình quá khó khăn và không định cư được một chỗ nên em không được làm giấy khai sinh, điều này dẫn đến việc em không được đi học, mãi tới năm em được 10 hay 11 tuổi gì đó, mẹ làm được có ít tiền nên mẹ đã nhờ giượng ba em làm giùm giấy khai sinh cho em để em có thể được đi học.
    Do ba hiện giờ của em là chồng sau của mẹ, sống với mẹ không có hôn thú, ba trước thì vẫn còn nằm tên trong hộ khẩu gia đình em. Nên giượng em đã khai tên cho em là họ Võ là họ của ba trước em và ngày tháng sinh khác.Và giờ em tên là Võ Lê Thị Tú Trinh sinh ngày 01/05, cái tên quá dài, người ta nghe tới điều thấy lạ và cười, em thì không thích điều đó.HIện em đã tốt nghiệp THPT và ba truớc em cũng đã mất, em muốn xin khai lại họ tên và nagỳ tháng sinh lại trong giấy khai sinh nhưng em nghe nói rất khó và em hiện chưa có thu nhập nên em cũng không biết là có cần khoảng tiền nào trong việc đổi lại họ tên không? Và khoảng tiền đó khoảng bao nhiêu? Em thật sự rất lo lắng về việc này vì chuyện của em rất rối quá về hộ khẩu quá, ba của em giờ đã làm lại giấy CMND xác nhập lại hộ khẩu rồi. Nếu giờ em xin khai đổi họ tên, ngày tháng sinh thì em nằm ở hộ khẩu nào, hộ khẩu ba em thì ở Tiền Giang, ba trước thì ở Đồng Nai, hiện em đang nằm ở hộ khẩu Đồng Nai, giờ em đi UBND ở đâu để được hướng dẫn đổi họ tên trong giấy khai sinh,TG hay ĐN? Em hoàn toàn thấy khó khăn quá... Ai có biết xin cho em ý kiến va hướng dẫn giúp em với...
    Néu không phiền em xin được lời giải đáp từ mọi người, có gì xin gửi email cho em vào ni.trinh@yahoo.com . Em xin cảm ơn mọi người.
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tên của mình ai cũng bảo đẹp, lạ, nói về ý nghĩa thì nó hoành tráng lắm haha ... Nhưng vì lí do cá nhân, gia đình, nên mình muốn đổi họ theo họ mẹ và cái tên khác, mẹ mình đã đi hỏi cách làm nhưng về đến nhà mẹ toàn lắc đầu. Chuyện này cách đây nhiều năm rồi, giờ thì mình có chồng rồi, muốn đổi cũng không còn đường. Thôi kệ ... tên mình hổng đụng hàng :Smiling:
    • 349 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Hoa hau Nguyen Thi Huyen cung rat tu tin voi cai ten "ko keu" do ma ban, tu tin hay khong la o minh thoi, theo minh ko nen ban ah.
    • 28 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cũng đã đổi tên đây này,cũng ko fức tạp lắm đâu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,011 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

lúc bé cũng mắc cỡ lắm, lại sợ nhất đi thi, ai cũng chăm chú nghe giám thị đọc tên thì tên mình dc dõng dạc đọc lên (tên ko thì cũng đc, nhưng cả họ tên thì lúa lắm ^^). Tối ngày chỉ ước gì đc đổi tên nghe thiệt hay, thiệt xinh, như Ly, Nhi... Lớn lên rồi đánh chết cũng ko đổi, vì cái tên gắn bó suốt bao nhiêu lâu rồi, từ lúc mới đẻ, bạn bè người thân yêu quý mình đều nhớ tên mình như in, vả lại tên xấu mấy mà tự tin bản thân và sống tốt thì càng tự hào, ai nhắc tên mình càng nhiều càng thích. Em cũng ko hiểu sao có bao nhiêu việc ko nghĩ lại nghĩ đến việc thay đổi cái gắn bó với mình từ nhỏ đến lớn
    I wanna be Kawaii!!! :Crying:
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban doc trong nghi dinh 158 ngay 27.12.2005, phan thay doi va cai chinh ho tich ay, truong hop cua ban khong khong thuoc "cac truong hop duoc thay doi cai chinh ho tich" duoc quy dinh trong luat dan su va nghi dinh 158 nen khong the doi duoc dau. Chuc ban vui ve
    • 1,241 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

đổi tên
    1/ nếu dưới 14t, ghé ub Phường làm nhé! ( Phường nơi làm đã khai sinh của mình đấy, ko phải là Phường đang ở đâu!!! )
    2/ Nếu trên 14 tuổi, ghé UB quận làm...
    + thời gian : 5 ngày làm việc
    +Hồ sơ cần : CMND, HK, Giấy khai sinh bản chính, tờ khai cải chính hộ tịch
    +Phong bì : ko cần đâu bạn
    Lý do : rất nhiều lý do trên trời dưới đất , vdi như cái tên đó ảnh hưởng tới hạnh phúc gia đình , trùng tên với ai đấy ,...
    • 1,241 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi femmedouce Xem bài viết
    Tên của mình ai cũng bảo đẹp, lạ, nói về ý nghĩa thì nó hoành tráng lắm haha ... Nhưng vì lí do cá nhân, gia đình, nên mình muốn đổi họ theo họ mẹ và cái tên khác, mẹ mình đã đi hỏi cách làm nhưng về đến nhà mẹ toàn lắc đầu. Chuyện này cách đây nhiều năm rồi, giờ thì mình có chồng rồi, muốn đổi cũng không còn đường. Thôi kệ ... tên mình hổng đụng hàng :Smiling:
    con có quyền đổi theo họ mẹ , nếu có sự đồng ý của cha mẹ
    • 547 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lavender8x Xem bài viết
    Em tên là Nguyễn Thị Lan. Thực ra cái tên này ko có gì là ko đẹp lắm. Nhưng em có 2 lý do để đổi tên
    Thứ 1 là nó khiến em ko đc tự tin cho lắm. Ví dụ lúc bé, em vẫn thường văn nghệ văn gừng ở lớp. Tuy nhiên, 1 lần khi giới thiệu tên em, bạn ậm ừ, ko biết giới thiệu thế nào, rồi cuối cùng bạn xướng " ca sĩ Thị Lan" Mọi người cười ầm. huhu. Thế là từ đó em cũng hạn chế văn nghệ ở trường cũng như ở lớp. Trẻ con mà, hay bị tự ái với ngại vớ vẩn lắm. Thực ra đến tận bây giờ em cũng thấy nó cũng 1 phần nhỏ nào hạn chế sự tự tin của em Em học kinh tế, cũng phải ngoại giao nhiều, nên em thực sự muốn có 1 cái tên đẹp hơn
    Thứ 2 là mọi người nói, tên Lan là khổ. huhu. Mà em cũng thấy em thiếu may mắn thật. Ví dụ như gần đây em bảo lưu 1 năm đại học để đi theo 1 chương trình trao đổi văn hóa, chắc đến 95% là đi đc rồi nên em mới bảo lưu, cuối cùng...có 1 năm dài ở nhà chơi bời )
    Em vẫn muốn giữ cái tên Lan mà gia đình đặt cho, chỉ muốn thay đổi cái tên đệm: chữ "Thị" thành chữ "Linh" chẳng hạn. Vì trước giờ em vẫn thích cái tên "Linh". Tuy nhiên, em muốn tham khảo thêm xem chữ đệm nào sẽ hợp về phong thủy với tên Lan nhất
    Vì em vẫn đang là sinh viên, chưa có bằng đại học vả lại cũng chưa có nhiều giấy tờ liên quan đến họ tên lắm, nên em rất muốn làm thủ tục đổi tên trong năm nay.
    Em đã tham khảo về thủ tục đổi tên khai sinh. Thực ra cũng ko có gì khó khăn, ngoài việc em cần phải có 1 lý do chính đáng (cái này em chưa nghĩ ra). Em rất ngại về vấn để chạy giấy tờ hành chính lắm ạ và cũng chưa bao giờ phải tự đi lo những việc giấy tờ liên quan đến chính quyền như vậy.
    Vậy anh/ chị nào đã có kinh nghiệm, hay muốn khuyên em về vấn đề làm thủ tục hay chọn 1 cái tên đệm cho hợp với vận mệnh... thì giúp em với ạ
    Em xin cảm ơn các mẹ lắm lắm ạ!
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose:
    Mẹ mình cũng tên giống bạn nè.Chuyện tên gì mà khổ toàn là chuyện mê tín dị đoan thôi,bạn nghĩ là đúng thì kiếm ra nhìu chuyện mà nghĩ là đúng lắm.Mình kể cho mẹ mình nghe mà mẹ mình cứ buồn cười mãi.
    Tên mình thì là Phan Thu Trang nè,nhìu lúc cũng chán lém,tên nhìu nhan nhản ra,lại nghe cứ ngang ngang,mình thích tên khác kìa nhưng dù sao cái tên này nó cũng theo mình 23 năm òi,thay tên khác ko quen,rùi bn thứ giấy tờ nữa,với lại tên này là do bố mẹ mình đặt,hay hay ko cũng mang tình cảm trong đó,đổi làm j.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me Bống Xem bài viết
    Xin can xin can. Có mấy lý do như sau:

- Muốn đổi tên ở nước mình không dễ, như chị đổi tên cho con gái chị thì phải có lý do liên quan tới pháp lý (trùng tên cụ ở quê, ông bà bất mãn dẫn tới gia đình lục đục, đánh cãi nhau suốt ngày làm ảnh hưởng tới trị an khu phố...), rồi phải có chứng nhận của bác tổ trưởng tổ dân phố về vụ đấy he he

- Tên đi kèm với một đống giấy tờ. Như con gái chị mới vài tuổi, còn chưa nhập hộ tịch, thì đổi tên không sao. Nhưng em thử tính xem em có bao nhiêu giấy tờ rồi (bảng điểm, hộ khẩu, chứng minh thư., bằng lái xe...). Em đổi tên >> em thử nghĩ xem đi làm lại từng nấy giấy tờ có được không? Rồi đi đâu làm gì cũng phải trình giấy tờ gốc rồi giấy tờ mới rồi giấy chứng nhận chị Nguyễn Thị Lan trong giấy cũ với chị Nguyễn gì đó Linh trong giấy tờ mới là một người... em chịu được không?

Còn vẫn kiên quyết muốn đổi tên, đưa phong bì 200k cho cô hộ tịch ở phường/xã nhà em nhờ cô ấy tư vấn cho.
    Chị ơi,cái đoạn chữ đậm,em đọc mà cười đau cả bụng,chảy cả nước mắt,em kể cho ai nghe cũng buồn cười.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em tên Mỹ Hồng mà trong khai sinh ghi Mỷ Hồng làm đi đâu ai cũng hỏi sao tên dấu hỏi vậy bùn lắm mấy chị ơi. Đã tên ko có ý nghĩa gì rồi do bà nội đặt tên ai cũng lấy chữ Mỹ rồi ghép đại vô chữ gì đó thành tên. Cho em hỏi chỉ đổi dấu thôi thì ngta có cho đổi ko nhỉ ( đặc biệt ủy ban em rất thích ăn tiền bao thư đến nhà đưa ) huhu
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng muốn đổi tên ai đã làm đc rồi tư vấn e ít kinh nghiệm với ạ. Mất bao nhieu tien
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beyeu1404 Xem bài viết
    mình cũng đã đổi tên đây này,cũng ko fức tạp lắm đâu
    Bạn cho mình hỏi. Cần ho so gi để đổi tên vậy bạn. Cảm ơn bạn