Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có phải em bị dị ứng với thuốc trị mụn bác sĩ kê?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.79K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

Đến trả lời mới nhất
    • 225 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Morning cả nhà!

Có ai đã điều trị mụn tại bác sĩ da liễu (BS.ÁNH) chia sẻ với em với.
    Em đến khám, BS kê đơn 3 loại thuốc uống, 1 tuyp gel rửa mặt và 1 hũ nhỏ thuốc bôi.BS bảo về dùng thuốc 10 ngày rồi tái khám.
    Dc 3 ngày thì da em nổi mẩn đỏ, khô, sần, và ngứa.
    (Bên cạnh đ1 cũng có tích cực là mụn khô, lặn, da bớt nhờn)
    Nhưng cái tình trạng bôi đậm kia mới đáng nói.Em nghĩ da em dị ứng với gel rửa mặt vì 1 vài lần 1 có dùng 1 số sp cũng bị tương tự vậy à khi ngừng dùng thì hết.Cho nên em ko dùng gel rửa mặt nữa và vẫn uống thuốc, bôi thuốc.Nhưng da ko bớt sần-đỏ-ngứa :Crying::Crying::Crying:

Thế là em nghĩ có thể do thuốc bôi? mà cũng có thể do thuốc uống?
    Ai có kinh nghiệm về vụ này giúp em với.
    Hôm nay đi làm không mang đơn thuốc nne6 ko nhớ hết tên thuốc dc, nhớ tên gel rửa mặt TEEN DERM.
    Mà vì không mang theo đơn thuốc nên chắc cũng ko ghé phòng khám để BS xem cái mặt dc, nếu ai nói trình trạng mặt em là bình thường thì em ko đến khám, đợi hết thuốc rồi tái khám theo lời BS luôn, vì mỗi lần canh 3h chiều ra lấy số, rồi đi làm ra ngồi đợi khám là thấy oải.
    Ai ghé top nhớ chia sẻ với em nhé, ai không có kinh nghiệm vụ này thì...an ủi em 1 câu cũng dc.:Sad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 225 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hic, chưa thấy cm của ai hết
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 18 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic.. chị ..an ủi em là chính thôi chứ ko biết làm sao. Cái gel rửa mặt em dùng có phải 2 màu xanh lá cây + trắng ko, trong đó có mấy hạt li ti như scrub nhưng khi hòa với nước sẽ tan đi, Teen Derm Gel, hình như chị cũng dùng loại này, cái này dành cho da nhờn, ngày rửa 1 hoặc 2 lần thôi em ạ, thường vào buổi tối, còn buổi sáng hoặc nếu chị muốn rửa thêm 1 lần khác (buổi trưa hoặc chiều), chị dùng cetaphil cho nhẹ. Chị ko chữa ở BS Ánh nên ko biết em uống gì và bôi gì, nhưng thường thì thuốc trị mun hay có kháng sinh, khiến da mặt mình khô đi lắm, khô quá sẽ dễ bị nổi mẩn đỏ và ngứa. Chị nghĩ em nên đến BS để xem lại, có thể BS sẽ giảm liều thuốc cho em (ví dụ 2 viên/lần xuống còn 1 viên/lần chẳng hạn). Chứ nếu da em khô thôi thì cũng ok, chứ nếu nổi mẩn đỏ, ngứa, sần .... nữa thì chắc phải đi khám cho chắc em ạ!
    • 311 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình cmt rùi nhưng mà mạng bị hâm nên là kô post đc. h cmt lại nè.
    Tớ cũng từng chữa mụn, uống thuốc của BS da liễu. Tình hình là uống thuốc, bôi thuốc, sữa rửa mặt, tất cả đều có tác dụng làm khô mặt. Mặt mũi đỏ lừng lẫy, khô kô cười nói nỏi luôn. Nổi mẩn thì mình k biết, tại mặt mình nó cứ đỏ đỏ tấy tấy khô căng hết cả lên. Cũng mệt mỏi lắm. Mình chữa đc 1 tháng, kô uống thuốc nữa vì nhiều tác dụng fụ và bác sĩ k có trách nhiệm. Mình cũng hình như k hợp thuốc Tây, từ trc đến h vẫn vậy.
    Nói chung mình nghĩ bạn cứ thử đi khám bác sĩ da liễu lại đi. Tuy vất vả tí nhưng mà an tâm, chẳng may nhầm là dị ứng bỏ thuốc đi thì fí, mà dị ứng thật uống tiếp thì lại khổ. Cứ cố gắng đến đó xem sao. Mặt mũi mình, đẹp nó là đẹp mình, nên chịu khó tí vậy.
    Từ hồi bị mụn, chán, chả dám gặp ng yêu...
    • 225 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi julie83 Xem bài viết
    Hic.. chị ..an ủi em là chính thôi chứ ko biết làm sao. Cái gel rửa mặt em dùng có phải 2 màu xanh lá cây + trắng ko, trong đó có mấy hạt li ti như scrub nhưng khi hòa với nước sẽ tan đi, Teen Derm Gel, hình như chị cũng dùng loại này, cái này dành cho da nhờn, ngày rửa 1 hoặc 2 lần thôi em ạ, thường vào buổi tối, còn buổi sáng hoặc nếu chị muốn rửa thêm 1 lần khác (buổi trưa hoặc chiều), chị dùng cetaphil cho nhẹ. Chị ko chữa ở BS Ánh nên ko biết em uống gì và bôi gì, nhưng thường thì thuốc trị mun hay có kháng sinh, khiến da mặt mình khô đi lắm, khô quá sẽ dễ bị nổi mẩn đỏ và ngứa. Chị nghĩ em nên đến BS để xem lại, có thể BS sẽ giảm liều thuốc cho em (ví dụ 2 viên/lần xuống còn 1 viên/lần chẳng hạn). Chứ nếu da em khô thôi thì cũng ok, chứ nếu nổi mẩn đỏ, ngứa, sần .... nữa thì chắc phải đi khám cho chắc em ạ!
    ÔI em mừng quá vì dc chị an ủi.
    Đọc xong cm của chị thì tinh thần vững lên 1 chút, vì em si ra rằng do tác dụng của thuốc làm da khô và các tác dụng ấy là lẽ thường.
    Em sẽ sắp xếp ghé BS xem, nhưng nói vậy thôi, giá như tối nay về mà mắt có bớt sần (vì em nghỉ uống thuốc 2 ngày rôi thì em cũng không cần ghé BS.
    (mình lười quá, 1 phần cũng vì cơm áo gạo tiền bận bịu)
    • 225 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoangLinh178 Xem bài viết
    Mình cmt rùi nhưng mà mạng bị hâm nên là kô post đc. h cmt lại nè.
    Tớ cũng từng chữa mụn, uống thuốc của BS da liễu. Tình hình là uống thuốc, bôi thuốc, sữa rửa mặt, tất cả đều có tác dụng làm khô mặt. Mặt mũi đỏ lừng lẫy, khô kô cười nói nỏi luôn. Nổi mẩn thì mình k biết, tại mặt mình nó cứ đỏ đỏ tấy tấy khô căng hết cả lên. Cũng mệt mỏi lắm. Mình chữa đc 1 tháng, kô uống thuốc nữa vì nhiều tác dụng fụ và bác sĩ k có trách nhiệm. Mình cũng hình như k hợp thuốc Tây, từ trc đến h vẫn vậy.
    Nói chung mình nghĩ bạn cứ thử đi khám bác sĩ da liễu lại đi. Tuy vất vả tí nhưng mà an tâm, chẳng may nhầm là dị ứng bỏ thuốc đi thì fí, mà dị ứng thật uống tiếp thì lại khổ. Cứ cố gắng đến đó xem sao. Mặt mũi mình, đẹp nó là đẹp mình, nên chịu khó tí vậy.
    Từ hồi bị mụn, chán, chả dám gặp ng yêu...
    Bậy nào, cứ gặp chứ sợ gì, vừa gặp gỡ bình thường vừa tìm cách nhồi nhét vào đầu hắn cái tinh thần "dù em có mụn nhưng em vẫn rất xinh đẹp", riết là hắn thấy mình đẹp ah.hehe
    Tks bạn đã chia sẻ với mình nhé, mình dùng thuốc 3 ngày là thấy đỡ mụn đấy, mụn bọc cũng biến luôn, mụn dưới da thì bong lên luôn, nhưng khổ nổi cái da mặt cứ khô khô, sần sần.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 923 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Em thì cạch, chẳng bao giờ đi khám bác sỹ da liễu nếu vấn đề là: Mụn nữa. Khám thì nửa phút đã xong, kê cho cái toa thuốc dài dằng dặc. Uống, bôi, rửa ... vào toàn dị ứng. Hỏi thì bảo là đấy là nó kích thích lên. Phải nhiều đơn nữa mới khỏi được. Nhiều đơn nữa chỉ thấy mất tiền, mụn xuất hiện ngày càng nhiều thêm dù mình ăn uống chọn thực phẩm như bác sỹ dặn, uống thuốc đầy đủ, be bịt kín.
    Giờ em cứ dùng những liệu pháp thiên nhiên cho đỡ lo dị ứng.
    Love_360_Mi5singU103 Love_360_Mi5singU103Love_360_Mi5singU103Love_360_Mi5singU103Love_360_Mi5singU103Love_360_Mi5singU103

Em có khóc
    đâu anh...
    là nụ cười
    ...tan...ra...đấy chứ!

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 361 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

mình chưa đi da liễu bao giờ..cũng có ý định đi BS gì ở gần Phan Xích Long (bình thạnh) ý..nghe bạn mình bảo bs ấy hay lắm...
    mà mụn của mình thì ko nhiều lắm..nên cũng đang phân vân có nên đi bs ko ??
    • 2,389 Bài viết

• 1,069 Được cảm ơn

Mình đang có kế hoạch dẫn em gái đi trị mụn đây, vào đây hóng hớt xem có tìm ra bí kíp gì không.
    H nay mặt kenzo đã bớt khô, sần chưa.