Có thể nói trước đây mình có 1 làn da trắng và khỏe mạnh khiến cho mình rất tự hào mỗi khi ra đường. Mình rất thích được khen "Da đẹp quá. Không đội nón, không áo khoác, không kem dưỡng gì mà vẫn trắng tươi" Thế nên sau này ra trường đi làm rồi, mình vẫn còn tự tin là làn da mình sẽ mãi như vậy. Nhưng không... Vào 1 ngày rảnh rỗi, trong khi skincare thì mình mới bất giác nhận ra tay chân và gương mặt cho đến cổ đều trở nên xám và sạm đi do cháy nắng rồi cả 1 ít xệ đi do lão hóa từ tia cực tím. Mình cảm thấy rất hoang mang vì đó giờ skincare của mình cũng rất đầy đủ. Thế là search trên google thì mới vỡ lẽ... Mình đã xem thường 1 điều mà khiến cho quá trình skincare của mình cũng ảnh hưởng theo. Mình đã không chống nắng!

Thế mới biết,
CHỐNG NẮNG là một trong những bước bảo vệ da quan trọng và không thể thiếu của các nàng. Thế nhưng để kem chống nắng phát huy hết khả năng của mình, hiểu làn da của mình và sử dụng đúng cách thì không phải ai cũng biết. Nào chúng ta cùng tìm hiểu nhé!

🌞1. Chọn loại kem chống nắng gì?
Có hai loại kem chống nắng thường thấy là loại vật lý (dạng kem đặc) hoạt động theo nguyên lý phản xạ tia UV, tạo ra một lớp màng bảo vệ.
Và kem chống nắng hoá học (dạng lỏng) sẽ thấm vào da luôn và hấp thụ tia UV, sau đó phân tán chúng.
Kem chống nắng dạng thỏi: là một dạng kết cấu kem mới được ra mắt trong thị trường làm đẹp, vì là dạng thỏi nên dễ sử dụng, thoa trực tiếp lên da mà không cần dùng tay, chất kem mịn và tiệp vào da. Phù hợp với mọi loại da.

Theo đặc tính trên thì bạn có làn da dầu thường sẽ dùng loại vật lý, bạn có da khô thì phù hợp với loại hoá học hơn.

Kem chống nắng hoá học cũng dễ gây kích ứng hơn nên bạn có da nhạy cảm, da mụn nên kiểm tra trước trên một vùng da nhỏ nhé!

🌞2. Chỉ số kem chống nắng là gì?
SPF là chỉ số chống tia UVB của kem, thời gian da có thể chịu đựng dưới ánh mặt trời là 10 phút. Nếu có thêm kem chống nắng thì công thức tính thời gian sẽ như sau: chỉ số SPF x 10, tương tự:
SPF 30: chống nắng tối đa 300 phút
SPF 50: chống nắng tối đa 500 phút

PA: là chỉ số chống tia UVA, càng nhiều dấu cộng thì khả năng chống UVA càng cao.
PA +: chống nắng từ 20-40%
PA ++: từ 40-80%
PA +++: từ 80% trở lên

🌞3. Thoa kem chống nắng bao nhiêu là đủ?
1/2 muỗng cà phê là vừa đủ cho mặt, vì nếu thoa đủ lượng để dùng cho cả ngày thì mặt sẽ không thấm kịp hoặc là trở nên quá trắng, vậy nên đó là lý do mà bạn cần thoa lại sau 2-3 tiếng để da tiếp tục được bảo vệ đủ.

🌞4. Thoa lại đúng cách?
Nếu bạn trang điểm có thể dùng dạng xịt hoặc dạng phấn / thỏi để thoa lại.
Nếu bạn chỉ dùng kem chống nắng thì có thể thoa đè lên hoặc rửa mặt bằng nước sạch rồi thoa lại.

🌞5. Đi biển chỉ cần thoa kem chống nắng là đủ?
Kem chống nắng có tác dụng ngăn ngừa lão hoá da, chống ung thư da, hạn chế cháy nắng, nhưng không có nghĩa là da sẽ không đen đi, vậy nên bạn vẫn cần có thêm các biện pháp khác như khăn, nón rộng vành, tránh nắng vào những khung giờ có tia UV tác động cao, từ 10 am - 2 pm để giữ da nhé!

🌞6. Kem chống nắng body dùng cho mặt được không?
Hoàn toàn không. Kem chống nắng dành cho mặt thường dịu nhẹ với những thành phần chống kích ứng, phù hợp với vùng da nhạy cảm. Kem chống nắng cho body thường có nhiều thành phần "nặng đô” hơn nên bạn sẽ không muốn vì tiết kiệm mà mất gấp đôi chi phí để điều trị kích ứng da đâu.

🌞7. Chỉ thoa kem chống nắng nên không cần tẩy trang?
Dù chẳng thoa gì thì tẩy trang vẫn là một bước để giữ cho làn da sạch khoẻ, giúp các dưỡng chất dưỡng da buổi tối dễ dàng thấm sau vào da hơn, chưa kể là ngoài những thành phần dư thừa từ kem chống nắng sau một ngày thì trên da mặt chúng ta còn có bụi bẩn, bã nhờn,...

🌞8. Sử dụng dưỡng ẩm, Vitamin C sau đó đến kem chống nắng sẽ giúp phát huy tối đa công dụng của chúng. Dưỡng ẩm sẽ tạo ra một lớp màng hoàn hảo để hạn chế đổ dầu, Vitamin C có khả năng chống oxy hoá, bảo vệ da khỏi tác động của tia UV.

Ngoài mặt, hãy thoa cả kem chống nắng cho vùng cổ, sau gáy và cả hai bàn tay bạn nhé!