TIN TÀI TRỢ.

Những di chứng sau khi phá thai

• 5.03K Lượt chia sẻ
  • 447K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Chị em có hiểu được điều gì sẽ xảy đến với mình khi lỡ “vui quá đà”, quên phòng tránh thai, dẫn đến việc phải bỏ đi đứa con vừa tượng hình trong bụng? Không chỉ là vô sinh thứ phát, còn nhiều hiểm nguy rình rập chị em phụ nữ sau quá trình nạo hút.

Vì sao phụ nữ có tiền sử nạo hút thai dễ bị vô sinh?

Nạo hút thai khiến cổ tử cung bị tổn thương, các dụng cụ y tế và những thủ thuật nạo hút sẽ khiến cổ tử cung mở sớm, yếu dần và cuối cùng là không thể mang nổi bào thai sau này. Khoảng 25% phụ nữ phá thai ngay sau khi mang bầu lần đầu thì phải rất lâu sau mới có thể mang bầu lần kế tiếp, và 5-10% sẽ bị vô sinh thứ phát, khả năng chửa ngoài tử cung cao gấp 7-15 lần so với những phụ nữ bình thường khác.

Phụ nữ phá thai phải đối mặt với những tổn thương nào về tâm lý?
    Trong bất cứ trường hợp nào (có thai khi chưa lập gia đình, vỡ kế hoạch, kỳ thị giới tính), người mẹ nhẫn tâm bỏ con cũng đối mặt với tổn thương tâm lý trầm trọng. Không ít bạn trẻ chưa lập gia đình nhưng lỡ có thai phải phá bỏ đã phải chịu đau đớn suốt quá trình nạo hút thai: do chưa sinh nở, cổ tử cung bé, kích thước nhỏ… thì sự đau đớn còn tăng thêm gấp nhiều lần so với ca sinh nở bình thường. Sau khi nạo hút thai, biến chứng tâm lý sẽ khiến phụ nữ lãnh cảm, không còn ham muốn tình dục, không còn đạt khoái cảm khi quan hệ… Chưa kể, cảm giác tội lỗi, dằn vặt, đau khổ, xót thương con và hối hận sẽ theo bạn suốt cuộc đời.

Các biến chứng nào sẽ đến với cơ thể bạn sau nạo hút thai?
    Trừ phi bạn được tiến hành nạo hút thai ở các bệnh viện sản uy tín để đảm bảo về kỹ thuật, vệ sinh y tế; nếu không bạn phải đối mặt với nguy cơ viêm nhiễm đường sinh dục. Viêm nhiễm này do các dụng cụ y tế chưa được diệt khuẩn triệt để, chuyện thường gặp ở các phòng khám tư. Biểu hiện của viêm nhiễm đường sinh dục là viêm nội mạc tử cung, viêm dính tử cung hoặc vòi trứng dẫn đến vô sinh; thậm chí bạn có thể bị nhiễm trùng máu gây sốt cao, khó thở, mê sảng… nặng thì dẫn đến tử vong như chơi.

di_chung_sau_pha_thai_1
    Thai ngoài tử cung - một trong những biến chứng bạn có thể gặp sau khi phá thai

Cũng không loại trừ khả năng trình độ của nhân viên y tế hạn chế, dẫn tới không thực hiện đúng kỹ thuật có thể làm cổ tử cung bị rách, thủng, màng trong tử cung nằm sai vị trí, viêm khoang chậu… gây chảy máu dữ dội, nguy cơ viêm nhễm cao. Nếu bị sót nhau sẽ gây đau đớn kéo dài, chảy máu, gây vô sinh…

Những biến chứng nào thường thấy nhất sau ca nạo phá thai?

1. Xuất huyết: do hậu quả của tử cung xơ hóa, rối loạn đông máu hoặc hút thai không thành công. Xuất huyết mà không được giải quyết kịp thời có thể ảnh hưởng đến tính mạng.

2. Thủng tử cung: có thể xảy ra trong trường hợp nong cổ tử cung hoặc khi hút thai. Có trường hợp sau khi bị thủng tử cung đã phải cắt bỏ bán tử cung để cứu sản phụ.

3. Rách cổ tử cung: biến chừng này thường hiếm gặp và lành tính, không ảnh hưởng nhiều đến tương lai về sau.

4. Sót nhau: sót nhau sẽ gây ra rong huyết, tử cung không co lại. Nếu sót nhau mà phát hiện muộn, sản phụ sẽ rơi vào tình trạng nhiễm trùng máu nặng, nguy hiểm đến tính mạng.

5. Nhiễm trùng: là hậu quả do khâu kỹ thuật vô trùng không cẩn thận, gây sốt, tử cung nhạy cảm đau,...

6. Vô sinh: Nhiễm trùng sau khi phá thai có khả năng dẫn đến tắc nghẽn vòi trứng hai bên hoặc gây ra thai ngoài tử cung. Ngoài ra, sau nạo hút thai, nguy cơ dính buồng tử cung có tỷ lệ thường gặp cao hơn so với hút thai.

Làm thế nào để bảo vệ bạn và con bạn?
    Bạn có đau lòng không khi chứng kiến hình ảnh từng phần thân thể của hài nhi 6 tháng tuổi bị phân ra từng mảnh và được gắp ra khỏi cơ thể mẹ bởi các dụng cụ y tế? Đầu của chúng có khi còn bị nghiền nát trước khi được đưa ra để tránh tổn thương cho mẹ. Là phụ nữ - giống loài đa cảm và tinh tế nhất - bạn lỡ lòng nào vì tránh tổn thương cho chính mình mà nỡ tước đi quyền được sống của đứa trẻ, và khiến chúng chịu đau đớn khôn cùng trước khi chết? Trừ phi bắt buộc bạn phải làm điều đó (sảy thai tự nhiên).

thainhi
    Những cơn đau của bạn thấm vào đâu so với nỗi đau chính con bạn phải chịu đựng

Bạn có đau lòng không, khi bước ra khỏi phòng nạo hút thai, bạn thảng thốt nhận ra bây giờ bạn thật sự cô độc. Không còn một người bạn bé bỏng đồng hành bên mình, không còn được thấy con máy, con đạp. Thậm chí, có thể bạn không bao giờ có thể nghe được tiếng khóc chào đời của bất cứ đứa con nào của mình nữa? Bạn bị vô sinh!

Bạn sẽ rất đau lòng, thật đấy, khi sau ca nạo hút, bạn được tẩm bổ để lấy lại sức, còn con bạn - dù chúng chỉ là giọt máu - chúng đi đâu về đâu bạn không rõ. Bạn biết không, có thể chúng sẽ bị bỏ trong bịch rác thải, hoặc trôi theo dòng nước xả, hoặc may mắn lắm - chúng sẽ được những người hảo tâm đón về và nằm chung với rất nhiều đứa bé khác cùng chung số phận, ở một nơi cô đơn lạnh lẽo không người thân.

Hàng năm trên thế giới có khoảng 42 triệu ca phá thai, 20 triệu ca phá thai không an toàn, 70.000 ca tử vong bà mẹ, 5 triệu ca khuyết tật… Hãy tự bảo vệ mình và con bằng cách: thực hiện tốt các biện pháp tránh thai: dùng bao cao su, vòng tránh thai, thuốc tránh thai, tính ngày rụng trứng,… hoặc kết hợp các biện pháp trên một cách an toàn nhất.

<<< Chuẩn bị mang thai và Mang thai
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,471 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Đúng thế. Nỗi đau của bạn không là gì so với nỗi đau của đứa con không bao giờ được chào đời,
    Giữ tâm thiện thế giới hòa bình! A Di Đà Phật!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tội nghiệp những sinh linh bé nhỏ! Các con sớm được siêu thoát! A di đà Phật!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mô Phật! Tội nghiệp mấy đứa nhỏ quá, cầu cho chúng sớm được siêu sinh!
    A Di Đà Phật!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 40 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Thật đáng buồn ! CS nhiều cái rủi do không thể lường trước nhưng làm sao được CS gắn liện với vận mệnh hãy vượt qua chính nó để mang tới HP cho mình
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 148 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

mình thà quyết định làm single mom chứ không bao giờ chịu bỏ đứa con của mình. Có thể sau này cuộc sống sẽ khó khăn nhưng mình biết nếu bỏ con mình sẽ ân hận cả đời. Tự động viên bản thân cố lên thôi
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình đã khóc khi đọc những dòng cuối cùng. Vì không thể tưởng tượng nổi nếu mình ở trong vị trí đó thì mình sẽ thế nào!
    Mình đang có 1 thiên thần bé bỏng. Chỉ nghĩ đến việc con ngã đau thôi đã thấy ruột cắt ra từng khúc rồi. Không thể cầm nước mắt đc. A di đà Phật, cầu mong tất cả các đứa con thơ chưa kịp cất tiếng khóc chào đời có thể siêu thoát!
    Hình phạt vô sinh là thích đáng cho những người nhẫn tâm!
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hôm qua mình vào viện để đặt vòng tránh thai vì mình vừa sinh em bé được 7 tháng nhưng bé đã mất vì phát hiện bệnh lúc thai đc 7 tháng. Đó là đứa con mình đã chờ đợi rất lâu ( vì mình bị đa nang buồng trứng khó có thai), niềm vui ko trọn vẹn vì mình và con ko có duyên với nhau. Tinh thần mình cũng chưa ổn định để có thai lại nên lý do mình đến viên ĐVTT đc bsi chỉ dẫn và làm rất nhiệt tình... Bước lại nơi đăng ký xung quanh mình khoang 7 người đang làm thủ tục bỏ thai...mình ko biết vì lý do gì nhưng mình ko biết phải khuyên họ làm sao...Bước vào phòng làm thủ thuật có 1 chị bác sĩ bảo: ' Người muốn sinh con thì ko sinh được, người có thai lại đi bỏ, càng ngày càng nhiều...rồi sau này có lúc họ sẽ hối tiếc ko kịp'. Nghe mà chạnh lòng....Nằm trên bàn chờ ĐVTT mình nhớ cái cảm giác đau lúc sắp sinh...ôi cả đời sẽ ko quên được..
    • 8 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đọc những dòng này mình đã khóc. Nó làm mình nhớ lại cảm giác mất con. Mình đã không thể nghe tiếng con khóc lúc con chào đời vì mình biết con đã đi khi đang ở trong bụng mình. Nhưng mình không ngừng hy vọng cảm nhận của mình là sai... Cuối cùng con cũng không khóc kho chào đời. Mọi người thường nói đau như đau đẻ nhưng mình biết một nỗi đau con lớn hơn gấp vạn lần, đó là nỗi đau mất con. Bé nhà mình bị sinh non lúc 27 tuần. Hy vọng những ai đang có con thì hãy biết trân trọng mà giữ lấy đừng để lúc con ra đi rồi thì mới hối tiếc.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thanhcham1987
    • 96 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình phải bỏ vì con k có tim thai, cứ chờ đợi nhưng bHGC giảm, nỗi đau nào cg giống nhau.
    • 59 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đọc bài mà đau lòng quá, mới được 4 tuần thôi vì bị lưu mà mẹ đã không giữ được con. Giờ đây bố mẹ đang từng ngày từng ngày mong ngóng con mà con không về....bố mẹ sẽ phải chờ đợi tới bao giờ đây
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 250 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình mất con khi con mới 8 tuần tuổi. Sau 4 ngày hút thai. Nỗi đau thể xác không còn. Chỉ còn nỗi đau vì sao con bỏ mẹ đi như thế. Mình dằn vặt moi móc tất cả những điều mình có thể đã làm khiến con ra đi... Thôi thì
    • 425 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Pelun bd chia buồn với e.e xin vào trang hội các mẹ sau thai lưu để chia sẻ kn.uống đủ thuốc bs kê nhé.kháng sing ,chống dính và dày nm nhé

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Lehoanglien123
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cho đến hôm nay sau 7 tuần HT lưu, mình vẫn chưa ổn định được tâm lý. Nỗi đau mất con đầu lòng mà mình hằng mong đợi mãi chưa nguôi. đã 7 tuần và mình mới có kinh nguyệt thứ 6 tuần trước - sau 6 tuần HT- Cho tới hôm nay mình vẫn bị ra rả rích ít dịch nhày màu cam, bụng vẫn nhói đau như kiến đốt và mình cũng không biết có ảnh hưởng gì tới việc mang thai lần tiếp theo không. Bác sĩ cũng chưa kết luận gì, chỉ nói tháng sau có kinh lại thì chụp TCVT.
    Mình không biết phải làm sao để ổn định lại cả thể chất và tâm lý.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng bị thai lưu đây bạn,sau 9 ngày chậm kinh mình đi siêu âm xem thai đã vào tử cung chưa thì bác sỹ bảo thai bị bóc tách,nhập viện. Nằm viện 2 tuần,chờ được đến lúc có tim thai thì bác sỹ cho xuất viện. Tuần sau đấy thì siêu âm vẫn còn bóc tách nhiều nhưng vẫn có tim thai. Thêm tuần nữa đi siêu âm thì bác sỹ bảo tim thai k có,thai ngừng phát triển. Lúc đấy mình vẫn chưa hình dung ra đuoc con không còn nữa,vẫn nghĩ là nhập viện rồi uống thuốc rồi con sẽ lại phát triển. Sau đi siêu âm thêm chỗ khác nữa bác sỹ bảo thai lưu, thôi thua keo này bày keo khác. Mình 30 tuổi,con đầu lòng, nhập viện để lấy thai ra đến nay cũng được 1 tuần rồi. Máu thỉnh thoảng vẫn ra một ít khi mình đi vệ sinh. Đọc các biến chứng sau nạo hút thai mà thấy sợ, sợ bị dính tử cung, sợ vô sinh thứ phát... Sợ đủ thứ. Và sợ nhất là con yêu sẽ không về với mình
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khổ thân quá,
    • 140 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em nghĩ nếu lỡ có thì có thể làm single mom chứ nếu phá đi day dứt cả đời sống hay làm gì cũng vô phúc cả.
    • 65 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

đọc mà đau lòng thay cho những số phận thai nhi k may mắn đc chào đời nhiều khi ôm con trong lòng thấy nụ cười con tự hỏi sao có người nhẫn tâm phá thai bỏ con dẫu biết sẽ có vô vàn lý do ra chiều hợp lí những đứng trc sinh mạng mọi lí do chỉ là ngụy biện

Gởi từ ứng dụng Webtretho của nguoi_qua_duong_a
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT
    Cầu mong cho các vong nhi đã bị những người mẹ u mê lầm lỡ chối bỏ được siêu thoát về Tây Phương Cực Lạc
    comment by WTT mobile view
    • 16,166 Bài viết

• 1,440 Được cảm ơn

Chỉ làm mẹ mới hiểu cảm giác mất con đau đớn như thế nào. Mong cho linh hồn các con sớm đươc siêu thoát!
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2