KHông nên phá thai bằng thuốc.

• 3 Lượt chia sẻ
  • 137K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

GIờ đi đến đâu cũng thấy nhan nhản các cơ sở y tế quảng cáo: Phá thai bằng thuốc an toàn và nhanh gọn, không đau. ..
    Nghe thì thật đơn giản. Nhưng nếu qua khảo sát trên một số lượng lớn các bạn trẻ đã dùng thuốc để phá thai và qua một lần vô tình đã phải dùng đến biện pháp phá thai bằng thuốc. Mình khuyên các bạn chân thành là không nên mạo hiểm tính mạng và sức khỏe của mình. Phá thai bằng thủ thuật nghe thì sợ nhưng thực ra nó cũng không hẳn là quá phức tạp và đau đớn đâu thưa các bạn.

Chuyện là mình có cậu con trai 2 tuổi kháu khỉnh. Nhưng rõ ràng dùng thuốc tránh thai hàng ngày vậy mà có lẽ do quên một ngày nào đó mình lại có thai. Cách đây 2 tháng. KHi đó vì lí do sức khỏe và có sử dụng vài loại thuốc khuyến cáo cho người có thai nên bác sĩ có khuyên nên bỏ vì sợ sau này con sẽ pt ko bình thường.

Mình đến phòng khám lớn có người nhà làm ở đó. Bác sĩ đang làm trong bệnh viện phụ sản hà nội có khuyên mình nên dùng biện pháp tránh thai bằng thuốc nhưng qua tìm hiểu và thấy có nhiều khuyến cáo mình đã xin hút dù có đau thế nào đi nữa. Vì công việc của mình cũng bận ko thể theo dõi tình trạng của mình khi dùng thuốc. Nhưng bác sĩ nói mai mồng 1 không phá thai. Và chỉ phá ngoài mồng 10. Nghĩ là các bác sĩ đều kiêng nên đành cầm thuốc về dùng liều lĩnh như nhiều bạn khác.

Ngày đầu khi dùng viên thuốc đầu tiên để tạm ngưng sự phát triển của thai, người có mệt mỏi hơi râm ran đau, nhưng sức khỏe mình rất tốt kèm sức chịu đựng khá tốt. Nên mình nghĩ nó bình thường. Rồi chiều ngày hôm đó có hơi ra chút máu rồi thôi.

SAng ngày thứ 2 dùng 2 viên ngậm dưới lưỡi, thì bắt đầu đau bụng nhưng ko nhiều. CƠn co thắt tử cung ngày một rõ ràng hơn, máu bắt đầu ra. Mình phải xin nghỉ làm vì đầu choáng váng, các đầu ngón tay hơi tê. Người rất mệt. Bụng có nhiều cơn gò. Nhưng điều đó rất bình thường. Cái đáng sợ là tâm lí khí đó hoàn toàn không bình thường vì mình không được theo dõi trực tiếp. Mình bị hoảng loạn, Bị tiêu chảy nặng, máu ra ko nhiều lắm, có nhiều cơn gò bụng. Mình rất hoang mang, rất sợ. Chỉ có nằm cầu trời khấn phật.

Tiếp theo ngậm 2 viên đợt 2, Máu ra nhiều, ra ục một chút nước màu vàng lẫn máu. Bụng đau nhiều hơn. Tâm lí càng nặng nề hơn. Gọi điện khắp nơi hỏi tình hình. Sau khi ngậm hết 2 viên khoảng 2 tiếng thì chẳng thấy có máu ra nữa. và sau đó chỉ ra ti tí như ngày cuối cùng bị rây rưa. Bụng vấn hơi nhâm nhẩm đau.

Hóa ra phá thai bằng thuốc không hề đơn giản và nhẹ nhàng như các bạn nghe quảng cáo. Mà nó còn đáng sợ hơn nhiều là khác.Và thực ra nó cũng phụ thuốc vào từng cơ địa của mỗi người. NGười thành công thì mừng vì đã xong nhưng hầu như có rất nhiều người đều phải đến làm thủ thuật lại hay dùng thêm thuốc cho ra vì còn sót. Chi phí cao hơn, đau đớn cũng chẳng nhỏ. Và tâm lí thì như mình đang sắp lìa đời.

Mình muốn chia sẻ để các bạn đừng quá yên tâm rằng thuốc là nhẹ nhàng, là thành công, là nhanh gọn.
    Theo mình nghĩ lần trước đưa chị dâu đi bỏ thai vì đang xây nhà, vào 5p ra, hơi nhâm nhẩm đau. theo mô tả thì đau như đau hành kinh . Hơi tức tí là hết. XOng là về, ko cần lo lắng điều gì. Hơi mệt tí vẫn thấy chị làm hùng hục.

Vậy thì làm thủ thuật có lẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều ấy chứ.

Tớ cũng như nhiều bạn khác, bị sót chút và phải dùng thêm thuốc cho ra. Đến chờ khám và thực ra là theo dõi tình hình những người bỏ thuốc giống mình xem họ thế nào để có thêm kinh nghiệm thì ai cũng hoang mang, ai cũng mang một đống câu hỏi đến để hỏi. Ai cúng than đau phải dùng viên giảm đau. Và cả nửa già người cầm theo thuốc về uống tiếp. Còn vài người thì than vãn lại vẫn phải làm thủ thuật hút vì sót.

Các bạn lắng nghe thông tin trển mạng những người chia sẻ chỉ là con số ít ít. Nhưng thực ra tình trạng không thành công thì nhiều vô kể.

Các bạn nên cân nhắc cho kĩ nhé. Để tránh tình trạng hoang mang và ảnh hưởng đến sức khỏe của mình.
    CÁc bạn chú ý phòng hơn tránh, và có nhỡ nhàng thì nên cân nhắc kĩ để không ảnh hưởng đến tâm lí, sức khỏe cũng như chuyện con cái của mình sau này.

Chân thành khuyên các bạn. Mình sẽ không bao giờ để xảy ra tình trạng đó nữa. và nếu có ai đó mình khuyên người đó nên làm thủ thuật cho nhanh.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 20 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

đọc mà sợ quá f9 à !
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 50 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Chị ơi cho em hỏi địa chỉ uy tín ở HN với. Em bị nhỡ có bầu, mà con em mới 8 tháng nên xác định bỏ. Em chưa biết làm ở đâu đây. Chị cho em địa chỉ với
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cố gắng giữ mà nuôi em ạ. 8 tháng chứ có 3 tháng vẫn nuôi được. Giờ con cái đang khó khăn bệnh tật thì nhiều, có con là hạnh phúc lắm rồi em ạ.
    E có thế ra 56 Hai bà trưng mà khám. Ngoài đó hơi đông phải đặt chỗ nhưng mà họ làm rất tốt. Vì đó là phòng khám của viện C, toàn bắc sĩ có uy tín. Chi phí cũng không cao lắm.
    • 664 Bài viết

• 700 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby_hn Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi địa chỉ uy tín ở HN với. Em bị nhỡ có bầu, mà con em mới 8 tháng nên xác định bỏ. Em chưa biết làm ở đâu đây. Chị cho em địa chỉ với
    Bạn ơi, mình ngày trước con 7 tháng mà có bầu đấy, nhưng mà mình cũng để đẻ vì thực ra mình nghĩ con cái là trời cho nên không muốn bỏ, giờ 2 đứa sàn sàn nhau, đánh nhau suốt ngày nhưng mà yêu lắm. giờ con mình 2 đứa đều 6.7 tuổi rồi mà mình lại bị nhỡ mang bầu tiếp, để đẻ thì ảnh hưởng đến công việc rất nhiều, có khả năng mất việc luôn nhưng mà mình thì k nỡ bỏ, đang suy nghĩ không biết thế nào. Mình nghĩ bạn nên để đẻ đi bạn ạ.
    • 93 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Giúp e với!
    Cách đây 2 tuần e có bỏ thai bằng thuốc ở bệnh viện Từ Dũ.
    Em uống 1 viên ở bv ngày 24/09, sau đó uống tiếp 2v ngày 26/09. Em có ra huyết và giảm dần đến Hôm qua (08/10) thì hết (chỉ còn ra tí xíu). Sáng nay (09/10) e đi tái khám sau 2 tuần theo lời dặn bs thì khi siêu âm đầu dò, kết quả: Tử cung: ngã sau; ĐKTS 32mm; Lòng tử cung có dạng ứ dịch 03 mm; mật độ đều; buồng trứng phải, trái bình thường.

Và bs kết luận là ứ dịch lòng tử cung, cho e thuốc: Ampodox 200mg 14v, Alsoben (misoprostol) 200mg 4v, Acmolrine 30v và có ghi chép dặn tái khám nếu 2 tuần ra huyết (e ko rõ là ra huyết trong 2 tuần hay sau 2 tuần ra huyết nữa).

Cho e hỏi kết quả siêu âm vậy tức là đã bỏ thai thành công chưa ạ? Và ứ dịch như vậy có nguy hiểm gi ko ạ? Và nếu e ko uống thuốc, để tự nhiên thì dịch có tự ra hết ko (vì tính chính xác từ ngày bỏ thai đến ngày tái khám chỉ mới 13 ngày nên có thể là dịch chưa kịp ra hết), e có nghe vài chị nói là dịch 03mm chắc ít, ko sao, ko cần uống thuốc nên e cũng ko biết sao.
    Vì em sợ uống nhiều thuốc vậy sẽ bị nóng, nổi mụn nhiều và đọc tác dụng của 1 số thuốc này có thể gây viêm âm đạo nên e rất lo ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bạn hoasua.1984 nói đúng, không nên phá thai bằng thuốc.
    Năm rồi mình cũng bị vỡ kế hoạch phải đi điều hòa,
    hôm mình đi làm có 3 chị nữa cũng đi làm, hỏi ra thì các chị đã uống thuốc phá thai nhưng thai không ra hết, cuối cùng phải đi hút thai, các chị ấy bảo uống thuốc đã đau lắm rồi, mà nó cứ ra máu hoài là do còn sót nên phải đi hút lại.
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thngan81 Xem bài viết
    Bạn hoasua.1984 nói đúng, không nên phá thai bằng thuốc.
    Năm rồi mình cũng bị vỡ kế hoạch phải đi điều hòa,
    hôm mình đi làm có 3 chị nữa cũng đi làm, hỏi ra thì các chị đã uống thuốc phá thai nhưng thai không ra hết, cuối cùng phải đi hút thai, các chị ấy bảo uống thuốc đã đau lắm rồi, mà nó cứ ra máu hoài là do còn sót nên phải đi hút lại.
    Cái này cũng tùy theo cơ địa từng người thôi.
    Mình bị thai lưu khi thai 8 tuần nên bác sĩ khuyên bỏ, nói chuyện với cô bác sĩ thì bảo là cháu có thể dùng thuốc (vì thai chỉ tương đương 4 tuần thôi) hoặc làm thủ thuật. Mà thấy nhiều người khuyên nếu là lần đầu thì nên dùng thuốc.
    Mình uống viên đầu tiên ở đấy vào chiều hôm trước thì sáng hôm sau đã ra máu rồi ra thai luôn, sau đó chỉ như kì kinh bình thường. Mà mình cũng không thấy đau bụng quằn quại như mọi người tả đâu, chỉ hơi lâm râm 1 tí thôi ý, mà đấy là còn bị sau khi ra thai ý. Sau 1 tuần là hết hẳn, đi siêu âm bác sĩ cũng ngạc nhiên mà.
    Phương pháp nào cũng có ưu nhược điểm của nó, cần cân nhắc để phù hợp với mình thôi.
    • 61 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Minh cũng muốn uống thuốc mà sợ wa. Trể 5 ngày. Có các dấu hiệu như: ợ hơi, buồn nôn(k nôn),ăn uống bình thường. Đi siêu âm thì k thấy gì. Bs noi thử que đi,mà e k dám thử. Nếu có thì e quyết định bỏ vì e có dùng vài loại thuốc. E nên dùng thuốc k?
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ArabiaTrinh Xem bài viết
    Minh cũng muốn uống thuốc mà sợ wa. Trể 5 ngày. Có các dấu hiệu như: ợ hơi, buồn nôn(k nôn),ăn uống bình thường. Đi siêu âm thì k thấy gì. Bs noi thử que đi,mà e k dám thử. Nếu có thì e quyết định bỏ vì e có dùng vài loại thuốc. E nên dùng thuốc k?
    Trễ 5 ngày thì thai chưa vào tử cung đâu, nên siêu âm không thấy là bt, bạn chờ trễ khoảng tầm 10 ngày hãy đi siêu âm.
    Trong thời gian chờ đợi thì nên thử que để biết xem có phải có thai không hay bị rối loại chu kì nhé.
    Các biện pháp phá thai chỉ áp dụng khi thai đã ổn định trong tử cung thôi nhé.
    • 61 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LinhNgoc0611 Xem bài viết
    Trễ 5 ngày thì thai chưa vào tử cung đâu, nên siêu âm không thấy là bt, bạn chờ trễ khoảng tầm 10 ngày hãy đi siêu âm.
    Trong thời gian chờ đợi thì nên thử que để biết xem có phải có thai không hay bị rối loại chu kì nhé.
    Các biện pháp phá thai chỉ áp dụng khi thai đã ổn định trong tử cung thôi nhé.
    Nghe nói phá thì sau này con mình về phá mình phài k ban?
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe nói phá thì sau này con mình về phá mình phài k ban?
    Bạn làm lễ siêu thoát cho nó là đc.
    • 61 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Làm lễ như thế nào vậy?
    Phải tìm thầy hả bạn?
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Làm lễ như thế nào vậy?
    Phải tìm thầy hả bạn?
    Cái này bạn nhờ các thầy trong chùa làm lễ cho thôi, thường là vài tháng có 1 đợt đó
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có mẹ nào từng hút thai chưa ạ ?? Cho em địa chỉ hút thai ko đau và an toàn trên hà nội với giúp emm
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

đọc thấy sợ quá, 1 thông tin hữu ích. cám ơn mẹ nó nha
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 31 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Ôi trời, các bạn thiếu kiến thức về tâm linh nên nghĩ thế thôi. Không phải chỉ cần làm lễ cầu siêu là thai nhi siêu thoát được đâu nhé, vong thai nhi rất khó siêu thoát vì nó chưa được 1 ngày làm người và nó oán hận mẹ đã hủy diệt nó để nó trở lại kiếp vong hồn bơ vơ lạnh lẽo đói khát, có người cầu siêu mấy lần mà vong vẫn bám theo hành mẹ nó đấy.
    Hơn nữa, kể cả siêu thoát được thì người bỏ thai vẫn có nghiệp nặng, kiếp này chưa trả hết thì kiếp sau trả tiếp. Nếu lỡ phá thai thì phải sám hối, cứu ít nhất 1 mạng người để đền cho 1 mạng mình đã giết.
    Nếu biết những điều này thì bạn sẽ không bao giờ dám phá thai:
    Tại sao phá thai tội nặng như giết người? Thế nào là bị thai oán?
    Đây là chuyện có thật ở nhà tôi, vong thai nhi - đứa con của em họ tôi nhập vào người chị dâu và khóc lóc kêu đói, không có gì ăn. Mẹ nó nói: "mẹ xin lỗi vì trước đây bố mẹ không có điều kiện để nuôi con nên mẹ bắt buộc phải bỏ con chứ mẹ không muốn bỏ con đâu". Nó nghe vậy liền khóc oà lên khiến ai ở đó cũng phải rơi nước mắt.
    Bạn đã biết giết người là tội nặng nhất. Một thai nhi, dù mới 1 tuần tuổi nhưng cũng đã là 1 sinh mạng rồi. Bạn có biết khi tinh trùng gặp trứng thì đã có 1 linh hồn đang khao khát được đầu thai, chỉ chờ thụ thai là linh hồn đó nhập vào cái thai đó luôn. Thế mà người mẹ lại tìm cách loại bỏ cái thai, tức huỷ diệt sự sống của đứa con mình. Khi đó, linh hồn thai nhi sẽ oán hận vô cùngi vì phải khó khăn lắm nó mới được đầu thai. Đó là cơ hội trăm năm có một của nó, và mất cơ hội này thì nó lại trở thành vong linh lang thang đói khát bơ vơ lạnh lẽo. Có những vong thai nhi hiền, chỉ biết khóc tủi thân, trách mẹ đã bỏ nó. Có những thai nhi không hiền, sẽ tìm cách phá, hành mẹ nó, làm cho mẹ nó đau đớn về thể xác, tâm hồn, bệnh tật hoặc gặp đủ thứ chuyện. Những trường hợp này gọi là bị thai oán. Kể cả trường hợp thai oán lẫn không oán thì phá thai cũng là tội rất nặng nên người bỏ thai sẽ phải trả nghiệp.
    Vì chỉ cần tinh trùng gặp trứng là đã hình thành sự sống nên, tránh thai khẩn cấp (tức uống thuốc ngay sau khi quan hệ) cũng là phá thai.
    Nếu không sinh ra được thì đừng để thụ thai, một khi đã có thai thì nhất định phải giữ lại. Nếu chưa lập gia đình muốn giấu mọi người thì thà bạn đến chùa ở tá túc trong thời gian mang bầu cho đến ngày sinh con rồi nhờ chùa nuôi giùm thì vẫn còn tốt hơn bạn giết 1 sinh mạng.
    • 345 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

mọi người ơi, em nên phá thai hay làm đám cưới, bạn trai em và em quen nhau đã 5 năm , nhưng em muốn đi du học và đang làm giấy tờ thì lỡ mang thai chưa được 1 tháng, bác sĩ nói nếu muốn bỏ thì phải đợi đủ tháng, bạn trai em thì muốn làm đám cưới, nhưng em thì vẫn chưa chuẩn bị được gì, sự nghiệp chưa ổn định và khả năng làm mẹ. em phải làm sao đây?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 64 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

em ơi, giữ lại đừng bỏ bé nha, làm đám cưới xong có chòng và 2 nhà nội ngoại cùng với em chăm sóc cho bé mà.
    Hồi đầu năm, lúc đó vc chị chưa dự định có con, nhưng lỡ kế hoạch, có thai mà k biết, đi chích ngừa, c lại cảm ho, uống mấy đợt kháng sinh, buồn lắm, nhưng k dám liều sợ con sau này bị tật thì tội đành bỏ con. Mặc dù 2 vc c cùng đòng lòng và qđ nhưng cảm giác buồn đó đeo bám dai dẳng lắm em àh. Em giữ bé lại nhé, chị khuyên thật lòng đó. Bây giờ nhiêu khi chị ước gì thời gian quay ngược lại, chị nhật định sẽ liều chứ k bỏ con ((
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 64 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vanicelano Xem bài viết
    mọi người ơi, em nên phá thai hay làm đám cưới, bạn trai em và em quen nhau đã 5 năm , nhưng em muốn đi du học và đang làm giấy tờ thì lỡ mang thai chưa được 1 tháng, bác sĩ nói nếu muốn bỏ thì phải đợi đủ tháng, bạn trai em thì muốn làm đám cưới, nhưng em thì vẫn chưa chuẩn bị được gì, sự nghiệp chưa ổn định và khả năng làm mẹ. em phải làm sao đây?
    em ơi, giữ lại đừng bỏ bé nha, làm đám cưới xong có chòng và 2 nhà nội ngoại cùng với em chăm sóc cho bé mà.
    Hồi đầu năm, lúc đó vc chị chưa dự định có con, nhưng lỡ kế hoạch, có thai mà k biết, đi chích ngừa, c lại cảm ho, uống mấy đợt kháng sinh, buồn lắm, nhưng k dám liều sợ con sau này bị tật thì tội đành bỏ con. Mặc dù 2 vc c cùng đòng lòng và qđ nhưng cảm giác buồn đó đeo bám dai dẳng lắm em àh. Em giữ bé lại nhé, chị khuyên thật lòng đó. Bây giờ nhiêu khi chị ước gì thời gian quay ngược lại, chị nhật định sẽ liều chứ k bỏ con ((
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3