TIN TÀI TRỢ.

Thông báo chương trình tư vấn chăm sóc làn da bé yêu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.21K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 381 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Các bạn thành viên thân mến,

Không có gì mềm mại, mỏng manh và dễ bị kích ứng như da trẻ. Cũng không có điều gì làm trẻ cáu kỉnh, khó chịu bằng hăm tã, phát ban, nổi mẩn và những bệnh ngoài da khác. …Vì vậy là bố mẹ, bạn phải luôn quan sát, theo dõi hàng ngày những dấu hiệu bất thường của làn da bé. Tuy nhiên, không phải lúc nào mẹ cũng phát hiện kịp thời để điều trị những dấu hiệu bất thường dù nhỏ của làn da của bé.

Vậy làm thế nào để bảo vệ và chăm sóc làn da bé luôn mịn màng, khỏe khoắn hoặc làm sao để mẹ có thể nhanh chóng phát hiện những biểu hiện tổn thương của làn da bé để có biện pháp chữa trị?

Hiểu được những trăn trở đó của các mẹ, Webtretho cùng nhãn hàng kem trị hăm Bepanthen tổ chức thực hiện chương trình Tư vấn chăm sóc làn da bé yêu . :Rose:

Chương trình được thực hiện với sự tư vấn của bác sỹ: Thạc sĩ, bác sĩ Nguyễn Thanh Minh, Giảng viên trường ĐH Y Dược TPHCM - Bác sĩ da liễu BV ĐH Y Dược và BV Da Liễu TPHCM.

Chương trình tư vấn sẽ được diễn ra từ ngày 01/10/2010 đến hết ngày 25/11/2010 trên diễn đàn Web Trẻ Thơ.

Ngay bây giờ, các mẹ quan tâm và mong muốn làn da bé yêu của mình luôn khỏe, hãy cùng đặt câu hỏi hoặc nêu những thắc mắc của mình bằng cách Mở Đề Tài Mới ngay tại chuyên mục Tư Vấn Chăm Sóc làn Da Bé Yêu. Mỗi topic là 1 câu hỏi nhé.

Đặc biệt, mỗi tuần sẽ có 5 giỏ quà hết sức đặc biệt dành cho các mẹ có câu hỏi hay và thiết thực nhất do chuyên gia lựa chọn nhé.

BTC rất mong nhận được sự tham gia nhiệt tình của tất cả các bạn thành viên.

Thân ái, :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    BTC_CSDB:Smiling:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e chào bác sỹ Nguyễn Thanh Minh, em xin hỏi bs cháu nhà em lúc mới sinh được 3 ngày thì phát hiện cháu bị vàng da đã đi viện điều trị chiếu đèn và đã ra viện, trong thời gian điều trị trên đâù và cổ cháu mọc nhiều mụn đỏ li ti. em đưa cháu đi khám bs kết luận cháu bị viêm da và cho thuốc uống và thuốc bôi da xanh metylen, đến nay trên đâù cháu cũng đỡ nhưng lại mọc nhiều ở vùng má của cháu. ngày nào e cũng tắm cho cháu bằng lactacid và bôi metylen. Xin bs tư vấn giúp em nên điều trị và dùng thuốc gì được ạ, e xin cảm ơn bs
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng mới sinh bé bi. bé nhà mình hơi còi, gầy, khá lười ăn. hay bị ốm vặt. bé ốm là mình cũng ốm theo. dạo này bé bị mọc nhiều mụn nước, kèm theo rất nhiều mẩn đỏ. mình cho bé đi khám ở phòng khám vietlife( cầu giấy). sau khoảng 3 ngày thấy bé đỡ hẳn, ở đó mình còn được tư vấn về dinh dưỡng cho trẻ. mình thấy bé có vẻ chịu ăn hơn. nghe ngóng thêm một thời gian xem thế nào.
    trẻ nhỏ là rất nhạy cảm, thuốc dùng cho trẻ cũng rất phải cẩn trọng. mình thấy bạn nên đi khám ở một trung tâm uy tín với các bác sỹ uy tín, trẻ nhỏ mà không được chăm sóc cẩn thận thì ảnh hưởng về sau lắm!
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình mới đọc được bài này có gì me bododo xem và tham khảo nhé!
    Chăm sóc trẻ sơ sinhTrẻ từ khi sinh ra đến 30 ngày được gọi là sơ sinh. Trẻ sinh ra đủ tháng khi tuổi thai từ đủ 37 tuần đến hết 41 tuần. Trẻ sơ sinh đủ tháng có cân nặng lúc đẻ trên 2,5 kg, chiều dài của bé trung bình 48 - 50cm. Để trẻ được khỏe mạnh, nhân viên y tế thôn bản cần hướng dẫn các bậc cha mẹ các phương pháp chăm sóc trẻ ngay từ lúc sơ sinh.

Đảm bảo điều kiện môi trường tốt cho trẻ

Trong tử cung của mẹ, thân nhiệt của trẻ luôn được ổn định nhưng ngay sau khi ra đời, trẻ đã bị mất nhiệt bởi nhiệt độ môi trường thấp hơn. Do vậy, trẻ sơ sinh cần được giữ ấm. Phòng trẻ nằm phải ấm (28 - 30oC), thoáng, không có gió lùa.

Mẹ và bé nên tắm nắng sáng sớm mỗi ngày khoảng 15-20 phút. Tắm nắng không những giúp trẻ có vitamin D để hấp thu tốt canxi trong sữa mà còn giúp nhanh chóng giảm vàng da. Các dụng cụ dùng cho trẻ như: thìa, cốc, bình sữa... phải rửa thật sạch, luộc nước sôi trước khi dùng để đảm bảo vệ sinh. Tã lót, quần áo, mũ, bao tay chân... của trẻ cần phải được giặt sạch phơi dưới nắng.

Chăm sóc trẻ sơ sinh.
    Chăm sóc da và rốn

Trẻ sơ sinh thường có hiện tượng vàng da sinh lý. Vàng da (kèm với tiểu vàng) bắt đầu xuất hiện vào ngày thứ 2, thứ 3 sau sinh, đạt đỉnh điểm vào ngày thứ 3, thứ 4, sau đó giảm dần.

Lớp chất “gây” bao phủ bên ngoài da trẻ trong ngày đầu mới sinh có vai trò giữ nhiệt và bảo vệ cho da trẻ. Do vậy, không nên tắm làm sạch chất “gây” trên da bé ngay sau sinh. Từ ngày thứ 2 trở đi, lớp chất “gây” này lại là môi trường rất thuận lợi cho khả năng nhiễm khuẩn da. Chính vì vậy mà sau khi ra đời từ 24-48 giờ, hàng ngày trẻ phải được tắm sạch. Chú ý, khi rốn trẻ chưa rụng thì lúc tắm tránh làm ướt rốn và sau khi tắm xong phải thay ngay băng rốn vô khuẩn cho trẻ.

Rốn của trẻ phải được chăm sóc kỹ từ lúc mới sinh đến khi rốn rụng. Không nên băng kín rốn vì băng kín rốn sẽ tạo môi trường tốt cho vi khuẩn gây nhiễm trùng rốn và chậm rụng rốn. Để hở rốn sau khi chăm sóc, quấn tã dưới rốn, rốn sẽ mau khô, nhanh rụng, ít nhiễm trùng. Cuống rốn sẽ rụng tự nhiên sau 7-15 ngày. Rốn mới rụng phải giữ khô sạch cho tới khi lên sẹo.

Dinh dưỡng cho mẹ và bé

Nên cho trẻ nằm cùng mẹ và cho bú càng sớm càng tốt. Trong vòng 30 phút sau sinh nên cho trẻ bú mẹ để tận dụng nguồn sữa non và các chất kháng khuẩn. Cho trẻ bú đúng tư thế sẽ giúp mẹ tiết nhiều sữa cho con. Người mẹ bế trẻ sao cho: Tư thế đầu và thân trẻ thẳng hàng, bụng trẻ áp sát bụng mẹ, mũi trẻ đối diện bầu vú mẹ, tay mẹ nâng đầu, vai và mông trẻ. Trẻ cần được bú nhiều lần trong ngày (ít nhất 8 lần), bú cả ban đêm. Người mẹ nên cho trẻ bú cả sữa đầu lẫn sữa cuối, không để sữa còn lại trong bầu vú; cho trẻ bú đều cả 2 bên, bú hết bên này mới chuyển sang bên kia, lần sau đổi bên. Phần lớn trẻ sau khi bú dễ bị trớ hoặc nôn ra sữa vừa bú. Để giảm bớt nôn trớ, sau khi trẻ bú, bế trẻ đứng 5-10 phút, đến khi trẻ ợ hơi xong mới cho trẻ nằm. Khi trẻ mới bú xong, tránh các thao tác thay tã hay quần áo vì dễ làm trẻ ọc sữa.

Hiện nay, vẫn còn phổ biến tình trạng sản phụ phải ăn cơm với muối tiêu, thịt kho thật mặn, kiêng cữ canh, rau, trái cây. Điều này làm cho bà mẹ khó ăn uống, thiếu năng lượng, mệt mỏi, táo bón, thiếu canxi, trong khi cơ thể người mẹ cần dinh dưỡng để bù năng lượng đã mất do sinh nở và cho trẻ bú. Do vậy, các bà mẹ phải ăn uống đủ thành phần thịt, cá, trứng, rau, trái cây và uống sữa thêm, uống nhiều nước, chế độ nghỉ ngơi hợp lý.

BS. Nhất Phương
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 259 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Em chào bác sĩ. Bác sĩ tư vấn trường hợp của con em với ạ. Cháu rất hay bị mụn ở mông, cứ ít tắm là lại bị. Và cả ở cổ tay nữa. Mụn đỏ đỏ, thỉnh thoảng có cái có mủ trắng. Em phải bôi gì ạ. Em thường tắm cho cháu bằng Lactaxis BB nhưng rét nên em cũng kiêng tắm ít nên cháu rất nhiều mụn. Thương con quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Xin bác sĩ tư vấn giúp, bé nhà em từ 3 tháng tuổi đã mọc mụn nhỏ ở cằm, mụn giống như bị bỏng, bên trong có nước. Em đã dùng thuốc bôi khỏi, sau đó cứ thỉnh thoảng lại thấy mọc lên từng đám nhỏ ở vị trí đó, mụn nhỏ và cũng có nước. Xin bác sĩ cho biết cháu bị bệnh gì và dùng thuốc gì cho khỏi? Đến mùa lạnh da mặt cháu sần đỏ lên như bị nẻ, bôi bepanthen có được không?
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em chào bác sĩ,bác sĩ giúp em với.Bé nhà em được 10 tháng tuổi nhưng những nốt bé bị muỗi đốt từ sơ sinh vẫn chưa hếtvaf giờ thì những vết thâm đấy ngày 1 nhiều hơn.Em đã thử rất nhiều các loại kem bôi từ hàng ngoài hiệu thuốc đến hàng xách tay,và ngay cả Bepanthen em dùng bôi hăm em cũng dùng bôi thử các nốt muỗi đấy mà cũng không có tác dụng gì.Em nên làm thế nào bây giờ,vì nhìn chân tay cháu chi chít nốt thương lắm.Bác sĩ giúp em nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kính chào bác sỹ.
    Bác sỹ xem giúp hộ em trường hợp của em bé nhà em.
    Cháu bây giờ được 10.5 tháng, cháu phát triển khá tốt. Tuy nhiên trên vùng da cạnh háng có một vùng da trắng chấm tròn, xung quanh là vùng da sậm mầu hơn, vùng da này đã xuất hiện được 6 tháng nay và ngày càng có nguy cơ lan rộng ra. E đã cho cháu đi khám ở Viện da liễu hà nội vào lúc 6 tháng là chuẩn đoán là cháu bị viêm da, xét nghiệm tìm nấm nhưng không thấy, và bệnh viện cũng không cho bất kì một loại thuốc nào và bệnh của cháu ko khỏi.
    Vậy em mong bác sỹ tư vấn, em nên cho cháu đi khám tại đâu và phải làm gì để giúp cháu khỏi bệnh trên, liệu có phải cháu bị bệnh bạch biến không ạ? Và hiện nay cháu đang dùng sữa tắm là lactacyd có được ko ạ?
    Xin bác sỹ tư vấn giúp.
    • 41 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cháu nhà e được 7tháng rưỡi. Cháu cân nặng 8kg yếu vì mới bị bệnh. Tay chân cháu không biết bị muỗi đốt hay con gi cắn mà nổi mụt đỏ chứng lâu ngày trở nên thâm kg mờ. Càng ngày e thấy càng nhiều, nhìn chàu tội lắm. Trên cánh tay cháu có nổi ẩn đỏ đỏ dưới da không biết có sao kg? E mong các mẹ và bác sĩ tư vấn cho e lời khuyên. Cho e biết có thuốc gi thoa kg?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kính chào bác sỹ. Bé nhà em hiện tại được 5 tháng 9 ngày, cách đây 5 hôm em thấy trên má cháu da bi đỏ sau đó ngày càng dần rõ một hình tron hơn và đến giờ cháu bị một mảng ở má to bằng đồng tiền xu 5 nghìn. lúc đầu thấy đỏ cả mảng giờ thì thấy có những vòng tròn nhỏ(3 vòng) và da hơi sẩn lên. Xin hỏi BS cháu có phải bị hắc lào hay bị nẻ a. nếu bị hắc lào thì bôi thuốc gì cho cháu được a. Em chân thành cảm ơn.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đăng ký 1 suất
    • 899 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Bé của Tâm hay bị nổi mẫn đỏ ở cổ , lưng và hăm đỏ nếu bận tả lâu . cũng choBé thoa 1 vài loại thuốc nhưng không có khả quan lắm . Một lần cô dược sĩ giới thiệu cho loại thuốc bôi khác " Bepanthen "
    , thực sự là lúc đầu khi ông xã mua về Tâm cũng không muốn sử dụng lắm vì thuốc khá mới mẻ so với tủ thuốc gđ mình , nhưng hôm đó Bé quá ngứa vì những cái mẫn đỏ đó nên mình cho dùng thử xem sao . Không ngờ là kết quả hơn mình mong đợi , Bé hết ngứa và những mẫn đỏ đó lặn khá nhanh so với những loại thuốc khác .
    Điều em quan tâm ở đây là tác dụng phụ của thuốc nếu sử dùng thường xuyên cho Bé , có bị ảnh hưởng gì đến làn da quá mỏng manh của Bé không ? Nhờ Bác Sĩ tư vấn thêm là tốt hơn hết là nên sử dụng thuốc như thế nào , có thể tự mua để thoa cho Bé hay phải theo toa và hướng dẫn của Bác sĩ , có hạn chế thời gian và liều lượng sử dụng không ?
    Xin cảm ơn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 360 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Xin chào bác sĩ, chào các mẹ thông thái. Các anh chi cho mình hỏi chút. Con gái mình 14 tháng tuổi, khoảng gần 1 tháng nay, cháu bị nổi mụn nhỏ, gần giống mụn chứng cá, nhiều ở sống mũi, thỉnh thoảng trên trán có một ít nhưng không thấy giảm bớt. Ngoài sữa mẹ, Bé vẫn uống thêm một loại sữa ngoài từ nhỏ, ăn bột cũng không có thay đổi gì. Mình hay rửa mặt cho bé bằng nước ấm có pha chút muối. Khẩn ! Nhờ các bác tư vấn giúp em để em chăm sóc da mặt cho bé được tốt hơn.
    Cảm ơn các bác nhiều nhiều nha!