Thoa gì khi bé bị muỗi cắn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.13K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 228 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bác sĩ cho mình hỏi, nếu bé chỉ mới 17 tháng thôi thì khi bé bị muỗi cắn nên thoa gì cho bé để bé đỡ ngứa?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 381 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã tham gia chương trình.
    Bác sĩ sẽ sớm trả lời bạn nhé.

Thân mến.
    • 2,324 Bài viết

• 1,665 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TimYeuMe Xem bài viết
    Bác sĩ cho mình hỏi, nếu bé chỉ mới 17 tháng thôi thì khi bé bị muỗi cắn nên thoa gì cho bé để bé đỡ ngứa?
    bà ngoại của bé mình thì hay bảo thoa dầu thơm của bé. Mình thì ko chịu vì nghĩ mấy cái đó chẳng làm hết ngứa, có nhiều người bảo mình thoa dầu khuynh diệp loại dành riêng cho bé màu hồng nhưng em còn phân vân vì thấy ghi là "ko dùng cho bé dưới 2 tuổi":Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 727 Bài viết

• 2,511 Được cảm ơn

Mình đọc được cách này trong quyển sách thuốc nam, mình áp dụng cho bé thấy rất hiệu quả :
    Khi muỗi mới cắn thì mẹ nhanh chóng cắt một củ hành khô và bôi lát cắt ấy lên vết muỗi cắn. Chỉ một lát sau là bé không còn ngứa nữa và vết tích muỗi cắn cũng biến mất.
    Cách này hiệu nghiệm khi mới bị muỗi cắn, còn nếu đã lâu hơn một buổi thì không xi nhê nha các mẹ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cam on ban nhieu. Be nha minh sau khi bi muoi chich hay de lai vet tham ma minh dang khong biet lam sao.
    • 381 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Chào bạn,

Bạn tham khảo câu trả lời tương tự tại Chuyển mùa bé bị mẩn ngứa. Phải làm sao?Bé bị côn trùng hoặc muỗi đốt, sưng tấy lâu ngày nhé.

Thân mến
    • 1,239 Bài viết

• 1,534 Được cảm ơn

Nhà tớ thì mua cái bôi côn trùng đốt của Nhật, dịu ngứa ngay lập tức.
    Do mẹ thịt thơm nên bị muối đốt còn nhiều hơn con nhưng bôi thấy dễ chiịu ngay lập tức, hết ngứa, k mẩn đỏ nữa, và k bị sưng ... thế nên bôi cho con cũng cảm thấy yên lòng.
    Tớ tra google mãi mà chưa tìm thấy, cứ post lên đã, tớ tìm rồi tớ gửi sau vậy
    • 149 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Tớ thoa Remos IB cho bé luôn, thấy BS bảo được, thoa thấy không để lại sẹo đen, bé bớt ngứa và sưng, mình thoa thì thấy hết nhanh hơn bé, ko biết sao nữa.
    • 381 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobechieunghi Xem bài viết
    bà ngoại của bé mình thì hay bảo thoa dầu thơm của bé. Mình thì ko chịu vì nghĩ mấy cái đó chẳng làm hết ngứa, có nhiều người bảo mình thoa dầu khuynh diệp loại dành riêng cho bé màu hồng nhưng em còn phân vân vì thấy ghi là "ko dùng cho bé dưới 2 tuổi":Thinking:

Chào bạn,

Dầu thơm có khá nhiều loại, không biết bà ngoại khuyên bạn dùng loại nào cho bé.
    Còn dầu khuynh diệp (có chứa tinh dầu tràm, terpineol, long não) có nhiều loại:
    - Dầu khuynh diệp cho bé - Eagle brand Eucalyptus: của Singapore chai 30ml. Thích hợp cho bé từ sơ sinh đến 5 tuổi. Dầu khuynh diệp giúp bé giữ ấm cơ thể - chống gió - Chống đau bụng - Giảm đau hiệu quả.

- Dầu khuynh diệp của công ty Dược Pharmedic, Có tác dụng tốt đối với một số bệnh thông thường như cảm cúm, ho, sổ mũi, nghẹt mũi, đau bụng, sưng trặc, lưu thông khí huyết cho sản phụ, say tàu xe, vết đốt của muỗi và côn trùng khác.
    CHỐNG CHỈ ĐỊNH: Trẻ em dưới 3 tuổi không được uống.
    THẬN TRỌNG: Tránh tiếp xúc với mắt, không thoa lên vùng da non, vết thương hở, không bôi dầu ở vùng da tiếp cận với trẻ (vú, vùng ngực quanh vú), phải ngưng sử dụng khi có dấu hiệu dị ứng với dầu.
    ĐỂ XA TẦM TAY CỦA TRẺ EM

Nói chung, dầu khuynh diệp thường bôi ở gáy, lỗ mũi, thái dương, ngực, lưng, bụng,…có tính giữ ấm, chống cảm lạnh, sổ mũi, ho, đau bụng,…nhưng chú ý tránh cho dầu vào mắt, vết thương lở loét,…có khi dầu vào mắt gây cay, đỏ thì không tốt cho mắt.
    Vì thế, nếu con bạn không có bệnh gì thì cũng không cần bôi dầu khuynh diệp.

Thân mến
    Ths. Bs Nguyễn Thanh Minh
    • 183 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cac mẹ oi!
    Em thấy sản phẩm bibi baby tốt và lành cho da nhậy cảm của trẻ sơ sinh.Còn sản phẩm Chico thì hopwj với da những bé nhậy cảm. Lớn hơn một chút có thể dùng đồ hàng xách tay của nhật khá tốt.
    Đồ chống hăm cho bé thì em khuyên cả nhà nên dùng dòng hàng mustela của pháp tuy lúc đầu giá thành hơi cao nhưng dùng thì lại thấy rẻ và hiệu quả.(100ml - 210K)dùng khoảng 11 tháng. Chúc các mẹ tìm được cho con mình những sản phẩm tốt nhé.
    • 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì dùng bút làm dịu nốt muỗi đốt dùng thích lắm khi bị muỗi đốt thì mình chấm vào dịu ngay.

TH