Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hậu môn bé bị đỏ.

• 2 Lượt chia sẻ
  • 7.58K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Bé nhà em có hậu môn rất sâu và thường hay bị đỏ, em bôi Bepanthen cho bé được 2-4 hôm thì hậu môn của bé hết đỏ. Nhưng sau đó được vài hôm thì hậu môn của bé lại bị đỏ. Em mong BS tư vấn cho em phương pháp và cách điều trị để cho hậu môn của bé nhà em không còn bị đỏ nữa. Em cảm ơn BS rất nhiều. Bé nhà em hiện đã được gần 14 tháng rồi ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 211 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Con gái mình 5 tuổi, bé cũng thường bị ngứa và đỏ hậu môn. Hiện tại mình chỉ cho bé vệ sinh bằng nước thường xuyên hơn chứ chưa thoa thuốc gì. Xin giúp mình cách điều trị và lý do vì sao bé thường bị, có phải do bé đi học cả ngày không giữ vệ sinh sạch sẽ không ạ?.
    Xin cảm ơn bác sĩ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 381 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Cám ơn 2 bạn đã tham gia đặt câu hỏi cùng chương trình.
    Bác sĩ sẽ sớm giải đáp nhé.

Thân mến.
    • 381 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bedocon Xem bài viết
    Con gái mình 5 tuổi, bé cũng thường bị ngứa và đỏ hậu môn. Hiện tại mình chỉ cho bé vệ sinh bằng nước thường xuyên hơn chứ chưa thoa thuốc gì. Xin giúp mình cách điều trị và lý do vì sao bé thường bị, có phải do bé đi học cả ngày không giữ vệ sinh sạch sẽ không ạ?.
    Xin cảm ơn bác sĩ.
    Chào bạn,
    Bé gái của bạn 5 tuổi, thường bị ngứa và đỏ hậu môn. Có thể do nhiều nguyên nhân:
    - Nhiễm giun kim, gây ngứa về đêm – rạng sáng, gãi nhiều gây đỏ da.
    - Viêm da thần kinh khu trú, trước đây được xếp vào chàm thể tạng, ngoài quanh hậu môn, có khi còn bị ở gáy, mặt trong da đùi, các nếp da…da ngứa đỏ, ngứa nhiều, lâu dần da sẽ dày sừng, có nhiều sọc nhỏ ngang dọc,…
    Nếu bé đi học cả ngày, không có điều kiện vệ sinh thường xuyên thì sẽ làm ngứa nhiều hơn, dễ bị bội nhiễm vi khuẩn, nhất là gãi nhiều gây trầy da.
    Trước mắt, bạn có thể cho bé vệ sinh bằng đắp nước ấm vùng da ngứa, đỏ, rửa bằng cetaphil skin cleanser, 2 – 3 lần/ ngày (không dùng xà bông vì có thể gây kích ứng da).
    Sau đó cho bé bôi một trong các loại sau: dung dịch Eosine 2%, hoặc dung dịch Milian, hoặc Bepanthen Ointment…. ngày 2 -3 lần.
    Nếu bé vẫn không hết, thì bạn nên cho bé đến khám bệnh tại bệnh viện da liễu, hoặc BV Đại học Y Dược để được điều trị thích hợp.
    Để phòng ngừa hăm cho bé hàng ngày, bạn có thể sử dụng Bepanthen Ointment trước khi đi mẫu giáo và buổi tối trước khi đi ngủ: Sau khi vệ sinh sạch sẽ, lau khô, bạn thoa một lớp mỏng thuốc mỡ lên vùng bụng dưới, bẹn, kẽ mông sau đó mới mặc quần cho bé. Lanolin sẽ tạo một lớp màng bảo vệ từ bên ngoài và Dexpanthenol sẽ làm lành sang thương da một cách nhẹ nhàng từ bên trong.

Thân mến,
    Ths. Bs Nguyễn Thanh Minh.
    • 381 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmeo Xem bài viết
    Bé nhà em có hậu môn rất sâu và thường hay bị đỏ, em bôi Bepanthen cho bé được 2-4 hôm thì hậu môn của bé hết đỏ. Nhưng sau đó được vài hôm thì hậu môn của bé lại bị đỏ. Em mong BS tư vấn cho em phương pháp và cách điều trị để cho hậu môn của bé nhà em không còn bị đỏ nữa. Em cảm ơn BS rất nhiều. Bé nhà em hiện đã được gần 14 tháng rồi ạ.
    Chào bạn,

Chào bạn.
    Bé của bạn có hậu môn rất sâu, thường hay bị đỏ, bạn bôi Bepanthen khoảng 2 – 4 ngày thì hết đỏ, nhưng sau vài hôm thì bị đỏ lại.
    Đó có thể là bé của bạn bị Viêm kẽ do vi khuẩn hoặc do nấm Candida albicans. Để xác định nguyên nhân rõ ràng. Bạn nên cho bé đến bệnh viện da liễu để được khám bệnh, xét nghiệm ( khá đơn giản) và có chỉ định điều trị thích hợp.

Thân mến,
    Ths. Bs Nguyễn Thanh Minh.