Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Trượt đại học, có nên ôn thi lại năm nữa không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.57K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 34 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mấy tuần nay chắc mọi người ai cũng biết về kết quả thi đại học 2016 năm nay, lại 1 năm nữa Bộ quyết định thay đổi đường lối Mình là cái thế hệ chuột bạch đầu tiên khi cải cách sách giáo khoa lớp 6, còn năm nay đến lượt em mình đi thi đại học nhưng lại không hẳn là thi đại học, phải gọi là kì thi THPTQG. Đưa đón rồi nhìn em nó mấy tuần nay chạy khắp nơi, nộp rồi rút hồ sơ, chờ đợi kết quả từ sáng đến chiều, mình xót muốn rớt nước mắt. Vậy mà cuối cùng trường muốn vào tưởng đủ điểm mà lại trượt rồi giờ em nó phải nộp hồ sơ vào trường khác. Ừ thì không trượt nhưng cuối cùng vẫn không vào được trường mong muốn, từ Sư phạm sang Kinh tế rồi chiều lại rút từ Kinh tế sang ĐH Công nghiệp. Kiểu từ giáo viên chuyển sang làm kinh tế rồi lại quay về kỹ thuật chỉ trong 1 ngày Theo suy nghĩ của mình, thì mình có khuyên em nó là nếu đã muốn học thì học phải đúng nguyện vong, đừng vì cái mác bị trượt đại học mà buồn. Nếu bây giờ ép bản thân học điều không muốn, ra trường đi làm không đúng ngành thì là kiểu đã sai còn sai thêm. Vậy nên nếu đã trượt thì hãy trượt, rồi ta làm lại từ đầu. Mình không biết ở đây có mẹ nào trải qua việc học thi lại chưa? Còn mình đang hướng em nó học cẩm nang luyện thi lại của hocmai.vn http://bit.ly/1Ua3sRX . Vì mình không muốn cho em mình lại phải đi học luyện thi cấp tốc như năm nay, mà mình muốn nó học chắc, học ngay từ đầu, để không bỏ lỡ mất kì thi năm sau. Mọi người cho mình và em mình lời khuyên nhé, có nên học lại không hay cứ đi học không đúng nguyện vọng ( thú thật mình cũng không làm đúng nghề)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 27 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

e cũng trượt mất năm đầu, đồng cảm với em. Việc ôn thi lại khá mệt, nhưng cũng có phần tập trung, năm nay thi đỗ thpt , em chị cũng chỉ cần học thật chắc 3 môn khối mình chọn thôi, thế em muốn học sư phạm hả c? em cũng đnag học sư phạm đây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Theo mình thì năm nay em bạn đủ điểm học trường nào dù Đại học hay Cao đẳng thì cũng cứ cho bạn ấy nhập học. Vừa học vừa ôn lại, nếu may sang năm thi lại mà đỗ thì chuyển trường, còn ko thì học tiếp ở trường cũ, Cao đẳng cũng có thể liên thông lên Đại học mà. Mình ko có ý gì, nhưng tỉ lệ học, thi lại ko phải ko có ai đỗ, nhưng thường rất thấp.
    Năm đầu ở ĐH cũng toàn thể dục, quân sự và các môn đại cương nên thu xếp thgian học ôn cũng dễ hơn.
    Ý kiến của cá nhân mình thôi nhé.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cái này có lẽ nên để em bạn suy nghĩ và quyết định thì tốt hơn. Nếu tự tin với kiến thức của mình thì không nhập học, tập trung ôn thi lại năm nữa. Còn không thì nhập học và đăng ký ít tín chỉ hơn để tập trung cho việc ôn thi, tránh bị phân tâm nhiều. Mình nghĩ học cái gì mà mình có đam mê thì sẽ dễ thành công hơn, cái nghề gắn bó với mình cả đời cơ mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

đúng rồi, mình cũng tính để em học, không thì bảo lưu 1 năm, còn giờ cho em luyện thi chuyên đề Pen C của thầy Phương bên hocmai.vn, không biết bạn nào có thông tin gì về thầy thì cho mình xin nhé? Ngoài khóa online không biết thầy có dậy tại nhà không ạ?
    • 96 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trượt đại học bây giờ không quá lo lắng như trước nữa. Có rất nhiều lựa chọn cho bạn. Học nghề vừa nhanh lại có việc làm sớm. Nếu có điều kiện về kinh tế thì bạn du học các nước ở Châu Á, chi phí không quá cao và yên tâm chất lượng. Chúc bạn lựa chọn sáng suốt.
    Du Học Nhật Bản nhanh nhất..