TIN TÀI TRỢ.

TRẻ lớp 8 bỏ học đi chơi điện tử từ ngoan thành rất hư nói dối bố mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.09K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 87 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thưa các chị,
    Chẳng là cháu họ em. Nó đang học lớp 8 chuyên Toán 1 trường có tiếng ở HN. Lớp 6 nó học đc Toán lắm. kì đầu nhất lớp chứ chẳng chơi. nhưng rồi sau đó chơi điện tử game online VLTK, rồi bắt đầu nói dối bố mẹ trốn học đi chơi. Dần dần hư hơn hồi hộc tiểu học nhiều, Cả nhà phải công nhận là cháu nó lên cấp 2 mới hư như thế chứ tiểu học nó ngoan lắm. Ai bảo gì cũng nghe. Được giải nhì Quận nhá, năm đó ko đc thi thành phố nên dc giải nhìn là sướng lắm rồi Nhà nó có 3 chị em. Chị cả học tạm dc đang học ĐH ở VN, thi 2 năm trước. chị giữa đang đi du học ở sing, nó đc học bổng ở sing. Thằng bé kia thì do nó giỏi Toán nên con bé thứ 2 muốn hướng nó đi thi học bổng như nó. Nhưng mà sau 1 dạo nghe lời bố mẹ ko trốn học đi chơi nữa hôm vừa rồi bố mẹ nó lại đi, chị em lại nổi điên lên. Bây h nó chẳng sợ ai nữa cả. Hồi nhỏ có chú nó dạy đc nó nhưng chú nó cũng đi xa rồi thỉng thoảng mới chat dậy đc nó. Chị em lại bận nữa nên có lẽ lúc trước ko quan tâm đến nó đc như những mẹ khác. Nhưng bây h chị ý kt nó sát sao lắm, Tối mẹ kt bài dù mẹ đi làm về muộn như thế nào, Bây h thì buổi sáng đến công ty mẹ , chièu mẹ chở đi học. Em ko biết phải góp ý với chị ý về việc giáo dục thằng bé như thế nào. Em cũng muốn gây cho nó sự thik thú học tập nhất là môn Toán Và TA, 2 môn đấy so với lớp 6 nó sụt nhiều. Để có gì lên lớp 10 nó cũng thi như chị 2 nhưng e ko biết khuyên nó như thế nào. Các chị cho e ý kiến với . Em cảm ơn các chi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn em là giáo viên dạy AV cấp 2, có dạy kèm ở nhà. Đã chứng kiến 2 em trai cũng rơi vào trường hợp đó. Mất căn bản từ cấp 1, lớp 6, đến lớp 7 mẹ cho học với thầy AV ở nhà, cố gắng kèm cặp 1 năm lấy lại căn bản và tiến bộ thấy rõ. Thi học kỳ 1 em 8,5 1 em 9.0. Bạn em kể lại phải bỏ rất nhiều công sức và thời gian để kèm cặp,.. . Nhưng đến năm lớp 8 vì vướn vào game online nên hậu quả rất xấu, bỏ giờ học, vào học không tập trung, lấy tiền học phí chơi game,...Đến giữa năm lớp 9 xin thầy học lại. Thầy thấy khó xử và cũng chào thua..:Sigh:
    • 122 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quyro92 Xem bài viết
    Thưa các chị,
    Chẳng là cháu họ em. Nó đang học lớp 8 chuyên Toán 1 trường có tiếng ở HN. Lớp 6 nó học đc Toán lắm. kì đầu nhất lớp chứ chẳng chơi. nhưng rồi sau đó chơi điện tử game online VLTK, rồi bắt đầu nói dối bố mẹ trốn học đi chơi. Dần dần hư hơn hồi hộc tiểu học nhiều, Cả nhà phải công nhận là cháu nó lên cấp 2 mới hư như thế chứ tiểu học nó ngoan lắm. Ai bảo gì cũng nghe. Được giải nhì Quận nhá, năm đó ko đc thi thành phố nên dc giải nhìn là sướng lắm rồi Nhà nó có 3 chị em. Chị cả học tạm dc đang học ĐH ở VN, thi 2 năm trước. chị giữa đang đi du học ở sing, nó đc học bổng ở sing. Thằng bé kia thì do nó giỏi Toán nên con bé thứ 2 muốn hướng nó đi thi học bổng như nó. Nhưng mà sau 1 dạo nghe lời bố mẹ ko trốn học đi chơi nữa hôm vừa rồi bố mẹ nó lại đi, chị em lại nổi điên lên. Bây h nó chẳng sợ ai nữa cả. Hồi nhỏ có chú nó dạy đc nó nhưng chú nó cũng đi xa rồi thỉng thoảng mới chat dậy đc nó. Chị em lại bận nữa nên có lẽ lúc trước ko quan tâm đến nó đc như những mẹ khác. Nhưng bây h chị ý kt nó sát sao lắm, Tối mẹ kt bài dù mẹ đi làm về muộn như thế nào, Bây h thì buổi sáng đến công ty mẹ , chièu mẹ chở đi học. Em ko biết phải góp ý với chị ý về việc giáo dục thằng bé như thế nào. Em cũng muốn gây cho nó sự thik thú học tập nhất là môn Toán Và TA, 2 môn đấy so với lớp 6 nó sụt nhiều. Để có gì lên lớp 10 nó cũng thi như chị 2 nhưng e ko biết khuyên nó như thế nào. Các chị cho e ý kiến với . Em cảm ơn các chi.
    Không hiểu chị hay chồng chị bạn có nói chuyện với con thường xuyên không? Có lẽ là ít? Tâm lý trẻ vị thành niên lứa tuổi dậy thì tất nhiên sẽ khác so với trước.

Đọc qua thì thấy kinh tế nhà cháu chắc cũng khá giả, cháu có định hướng gì về nghề nghiệp hay mục đích sống không?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm nay mình cũng nghe nói là ở Hà Nội bây giờ phần lớn các trường cấp 2 học sinh nam tham gia đánh nhau, thậm chí có cả dao! Kinh quá! Không biết có thật không các bác ơi! Con trai đến cái tuổi này thì cần chọn trường hay lớp như thế nào để chúng nó đỡ ... điên đây nhỉ?
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trẻ con ở tuổi đấy nhạy cảm lắm, chúng cứ muốn thể hiện là người lớn cơ. Ngày trước, tôi có đứa cháu học lớp 7, ngoan ngoãn lại là lớp trưởng nên cả nhà yên tâm lắm, anh chị tôi đi công tác suốt, cháu toàn ở nhà tự học một mình, thế mà đùng một cái, nó bỏ nhà đi.Cả nhà nháo nhác đi tìm mà k thấy, cuối cùng phải gọi 1080, người ta chỉ cho trung tâm thám tử Doanh Gia ở ngõ 95 Chùa Bộc mới tim ra: nó đang ngồi cắm quán ở hàng Điện tử cả tuần trời. Nhưng nói mãi mà nó nhất định khôg chịu về,bên phía Thám tử phải làm công tác tư tưởng mãi nó mới về. Thì ra, ở nhà một mình buồn, chẳng ai nói chuyện, tâm sự, nó thường vào mạng chơi điện tử, rồi bị nghiện lúc nào không hay.Đấy nhiều lúc, trẻ con hư đâu phải do lỗi của chúng, bố mẹ, gia đình cũng là nguyên nhân dẫn đến những hậu quả xấu đó chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 671 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Các mẹ vào tiếp tục chủ đề này đi ạ. Gặp phải tình huống thế này thì xử trí sao ạ?
    Tình Nhị Hồ vẫn yêu âm xưa ...
    cung Nguyệt Cầm vẫn thương Cô Tô ...
    nên hồn tôi vẫn nghe trong mơ tiếng đàn đợi chờ mơ hồ ...

Yoga - Niềm đam mê bất tận:LoveStruc:
    Cà phê chiều thứ 7:LoveStruc:
    Tản mạn Hà Nội, mỗi con đường mỗi nỗi nhớ :LoveStruc:
    Biển học vô biên, quay đầu lại là bờ :Laughing: Tổng hợp tài liệu GMAT, TOEFL
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em nghĩ ra cách này nhưng chưa thử bao giờ
    mua bộ máy tính về, cho nó chơi thoải mái, trói chân vào cột ghế, bắt nó ngồi máy chơi điện tử, cấm ăn uống, cấm ngủ nghỉ, cấm tiệt mọi thứ, cho nó ngồi chơi xem nó chịu đc mấy hôm.. chả sợ quá
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 138 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cho mấy nhóc này tham gia vào trường đi bộ bên trung quốc hoặc tham gia vào lớp cai game bằng cách vào chùa ở(kái này trong HCM có thì phải)