Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phát hiện ra con lớp 9 có QHTD - Làm thế nào các mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 30.4K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thât sự bh giới trẻ lớn nhanh lắm. Anh nên tâm sự nói chuyện với con trai như 2 ng` đàn ông. Làm con trai tuổi này thường rất ghét bị coi như trẻ con. Khi tâm sự a cũng hãy hứa với cháu là sẽ không kể cho mẹ (a có thể kể với vợ mình nhưng dặn chị hãy để này cho a xử lý). A cũng có thể đưa ra 1 số lý do không hay trong chuyện QHTD này (có em bé sớm, 1 số bệnh truyền nhiễm,...) và e nghĩ a nên đưa cháu bao cao su để nó nhét vào ví. Như thế này có thể nhiều người nghĩ là " vẽ đường cho hươu chạy" nhưng thật ra thì " ta không vẽ đường thì hươu nó cũng sẽ chạy" mà

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 507 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Việc bác định gọi điện cho phụ huynh bên kia là hoàn toàn đúng, nhưng không nên cấm đoán hoặc nói với con bố đã biết vì cấm đoán dễ dẫn đến tiêu cực hơn, mà để con biết rằng "bố đã biết" thì con sẽ dễ cho đấy là việc bình thường bố biết rồi không việc gì phải sợ. Hãy làm bạn, chia sẻ với con, để con tự chia sẻ về những suy nghĩ, tâm sự của con, thường những tình yêu bọ xít này cũng không tồn tại lâu, nhưng càng cấm đoán thì chúng lại càng quyết tâm vượt qua. Chúc bác sớm vượt qua được chuyện này
    Cùng tham gia chương trình Mùa trăng lung linh 2012
    https://www.webtretho.com/forum/f3080...012-a-1384745/
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 197 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Anh nên sang gia đình bạn gái nói chuyện. Tuyệt đối đừng tỏ thái độ cấm cản hay k tán thành vì làm như vậy bh chỉ như đổ thêm dầu vào lửa. Lựa lời nói chuyện với con và hỏi thăm về chuyện tình cảm, chuyện qhtd, khuyên con nên sử dụng các biện pháp phòng tránh. Thể hiện tình cảm của bố mẹ với con, để con cảm thấy ấm áp, để con cảm thấy thật dại dột nếu tự tử. Chuyện tình cảm theo kinh nghiệm của em thì bố mẹ đừng ngăn cấm thì một thời gian sau có khi lên cấp 3 hai đứa vào trường mới lại tách đc nhau ra, chứ bh mà tỏ thái độ thì trẻ con sẽ căm hận người lớn, có phản ứng k tốt.
    I’m no beauty queen
    I’m just beautiful me :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 760 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

ngó vào đây tý ạ, ko biết xưng em hay cháu nhỉ thôi thì xưng em cho nhẹ nhàng ^^ em cũng đang 16t, hiểu khá rõ tâm lý tuổi dậy thì. Có thể nói là chuyện tình cảm ở lứa tuổi này là khó tránh khỏi, nhưng nói thật lòng là những rung cảm đầu đời hay tình yêu tuổi ô mai này rất đẹp và đáng quý. Ty giúp cho cả 2 người thấy yêu đời hơn, sống tình nghĩa hơn, cảm thấy hạnh phúc và có nghị lực trong cuộc sống hơn. Nếu 2 bạn thật sự có tình cảm với nhau thì việc chia rẽ, ngăn cấm ko có tác dụng gì mà chỉ đem lại hậu quả ko lường trước được. Việc ngăn cấm sẽ ảnh hưởng lớn đến suy nghĩ và tâm lý của con cái. Ở phương diện bố mẹ, tốt nhất là nên ngồi nói chuyện với con 1 cách nhẹ nhàng, tâm sự với con như 1 người bạn, không nên để con có cảm giác là đang bị tra khảo hay ép buộc. Chuyện QHTD ở tuổi này đúng là ko tốt nhưng chuyện đã rồi có mắng trách móc cũng ko giải quyết được gì, tốt nhất là phối hợp 2 gia đình đưa 2 em đi khám để đề phòng có bệnh hoặc có triệu chứng em gái mang thai ngoài ý muốn. Cũng có lời khuyên là ko nên tự ý xem tin nhắn của con như vậy, bởi mỗi ng đều có quyền riêng tư và cá nhân, hơn thế ở độ tuổi này giới trẻ đủ hiểu và muốn được tôn trọng. Tốt nhất ko nên đả động đến việc bố đã xem tin nhắn của con, sẽ làm ảnh hưởng đến cuộc nói chuyện giữa 2 bố con.

Ước gì bố mẹ em cũng có những suy nghĩ thấu đáo như 1 số bố mẹ trên này ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,218 Bài viết

• 2,923 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gọi thằng con vào phòng rồi nói chuyện
    - Này nhóc, lớn rồi phải ko? Biết yêu rồi phải không? :Thinking: Bố cho con cái này
    Đưa nó 1 cái BCS, chắc cu cậu sẽ há hốc miệng.
    - Khi bằng tuổi con bố đã abc xyz rồi đó :Smug: (cho dù có thật hay ko, nhưng điều này sẽ kéo bạn lại gần con bạn hơn). Con đã có gì chưa thế? hê hê, kể chuyện đàn ông chúng mình tí nào..
    Nếu nó vẫn im lặng thì bố nó nên tự bịa chuyện mà kể, có thể lấy ví dụ chuyện tình yêu của bố và mẹ mà kể, đặc biệt là cái đêm đầu tiên của bố mẹ nó ấy ạ (nếu bố mẹ ko ăn cơm trước kẻng thì cứ xem như cái đêm đầu ấy là đêm trước kẻng đi ạ). Bố nó nên xem nó như thằng bạn thì sẽ dễ tâm sự hơn.
    Khi con cởi mở hơn, khi mà nó bắt đầu kể vể chuyện tình yêu của nó, hãy chú tâm lắng nghe như 1 thằng bạn thân.
    Cần phải đưa bài học về các bệnh truyền nhiễm như HIV, STDs, ... chen vô câu chuyện 1 cách hợp lý và đừng vô duyên nhé
    - Mà này nhóc, cô bé đó ngoan chứ? Cẩn thận nha ku, cho dù có ngoan, biết đâu ngta cũng có thể nhiễm HIV rồi sao, đi khám răng, đi cắt móng tay,... cứ BCS mà tiến cho an toàn nha ku. Rồi còn nấm nữa chứ, hehe, có dùng BCS vẫn có khả năng lây nấm đó, nhớ kiểm tra thằng bé kĩ lưỡng ah nha. :Laughing:

Cuộc nói chuyện phải có chiều hướng hài hước, cởi mở, và nhớ là giữ bí mật. Tốt nhất bố nó nên nói 1 chuyện bí mật nào đó về tình iu của bố nó rồi nhờ con giữ bí mật giùm. Như vậy con nó sẽ yên tâm khi kể cho bố nghe chuyện tình iu bí mật của nó. Sự trao đổi ấy mà (tuy nhiên bố nó nên kể mọi chuyện cho mẹ nó nghe, và yêu cầu mẹ nó xem như ko biết gì), kiểu spy 2 mang ý :Laughing:
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hiện nay về mặt sinh lý trẻ phát triển rất sớm do nhiều yếu tố. Con các bạn đã QHTD và có ý định tự tự thì phải không nên cấm đoán con mà bạn phải gần gũi con, chia sẻ với con những gì con đã làm và chỉ ra con đường đúng đắn con nên theo trước hết là gì, và diễn biến tương lai của con sẽ ra sao nếu theo con đường đó. Bạn cũng đóng vai trò là người bố thì ít, là người bạn và người thầy thì nhiều, bạn nhẹ nhàng giảng giải cho con về An toàn trong QHTD, Pháp luật cấm trẻ dưới vì thành niên QHTD. Bạn tạo cho con say mê môn gì đó, có thể buổi chiều bố con cùng chơi thể thao (cầu lông, bơi lội,..), tối về ôn bài vở và nêu gương những người tài giỏi, cho con đọc những câu danh ngôn thật sự có ý nghĩa,...Bạn cũng hướng dẫn gia đình bạn gái kia cách giáo dục con về QHTD và bảo họ không nên cấm khi trẻ có ý định tự tử như vậy,...Chúc bạn thành công!
    • 38 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình không khuyên bạn gì nhiều nhưng mà kể cho bạn nghe câu chuyện này của trường mình ngày học cấp 3 nhé:
    Nàng học chuyên Pháp
    Chàng học chuyên Lý,
    Mối tình này của 2 em ý cả trường ai cũng biết, vì 2 em ý ăn mặc giống nhau, đưa đón nhau đi học, các thầy cô giáo đều biết nhưng cả 2 đều học quá xuất sắc nên không ai ý kiến được
    Mình có em đứa bạn chơi thân với nàng nên biết kha khá.
    Đại loại là 2 em ý lúc nào cũng phấn đấu vì nhau:
    Năm lớp 11 chàng được giải nhì môn Lý cấp Quốc gia - 1 suất vào thẳng đại học
    Năm đó nàng cũng thi tiếng Pháp nhưng ko được giải,
    2 em ý đã giúp nhau trong học tập và động viên nhau như thế này nhé:
    Hãy nhỡ lúc cậu bật điện học bài thì ở 1 nơi cũng có 1 người đang học vì cậu, vì thế nên hãy cố gắng nhiều hơn nữa.
    Và kết quả là năm lớp 12 nàng được giải nhất TP cấp quốc gia - 1 suất vào thẳng đại học.
    Mình kế câu chuyện này đế phần nào bạn thấy được không phải mối tình "bọ xít" nào cũng cấm được, hãy tìm hiểu và khuyên nhủ, tâm sự sẽ có kết quả happy hơn. Còn cái khoản QHTD thì đúng là ko thể chấp nhận được nhưng đừng nên nói ra vì con bạn sẽ rất xấu hổ đấy, hãy cảnh báo!
    Chúc bạn sớm thoát ra được hoàn cảnh này
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,262 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Oh đúng là không phải mối tình nào cũng khiến việc học hành trểnh mảng. Nhưng vấn đề QHTD thì mình lại ko nghĩ là ko thể chấp nhận được. Hay mình suy nghĩ thoáng hơn mọi ng. Mặc dù chưa có con như thế, nếu con mình như thế mình cũng bối rối ko biết sẽ phải nói với con thế nào, sử trí ra sao. Nhưng riêng về QHTD thì mình nghĩ rằng bây h bọn trẻ lớn nhanh, cũng có nhu cầu sớm, nhưng lại chưa ý thức được hành vi của mình, chưa có hiểu biết nhiều về QHTD, về bệnh tật, về hậu quả. Và đặc biệt ở tuổi này là sự tò mò. Chỉ là vì tò mò mới QHTD, khi đã thử 1 lần thì lại muốn lần nữa, và cứ như vậy thôi, để khám phá cơ thể, để chứng tỏ ng lớn, chứng tỏ tình yêu.

Mình nghĩ bố mẹ nên tâm sự và cho con kiến thức nhiều hơn. Con trai cũng có những cái lo riêng.
    Mình sẽ lưu tâm hơn khi con đến tuổi dậy thì. 2 con 1 trai 1 gái thì lại càng lo. Mỗi đứa lo 1 kiểu.
    Bếp nhà Bình: https://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

tgXyp7
    • 229 Bài viết

• 533 Được cảm ơn

Bố dẫn con đi đến tụ điểm ăn chơi, gọi 1 em vào rồi bố làm mẫu cho con xem, bảo con phải làm thế này thế này.

1 lúc con bảo: thôi bố già lạc hậu quá, tưởng thế nào, mấy thế đấy con làm mãi rồi, giờ để con trình diễn cho mấy thế khác!
    • 17,313 Bài viết

• 30,782 Được cảm ơn

Tôi thấy ngạc nhiên với gia đình cháu gái kia quá! Chả bù cho tôi, con mới học hết lớp 6 nhưng chuyện trang bị kiến thức về TD và cảnh giác với những nguy cơ đã thực hiện từ lâu.

Chúc mừng gia đình bác đã vượt qua khó khăn!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 168 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Theo ý kiến một số bác phụ huynh là nên xang nhà cháu gái theo tôi là không nên và có nên thì tùy thuôc vào hoàn cảnh và nhận thức của bố mẹ cháu.Tôi nghĩ là vờ như không biết thì hay hơn .Một mặt anh chị tiếp cận gia đình cháu gái cùng với họ giúp các cháu trưởng thành nên.Mặt khác trong nhà đóng cử bảo nhau .Bố và con nhẹ nhàng nghiêm túc và quy kết cháu ở chừng mực thôi .Nói với cháu tất cả việc mà bạn đã biết và đã suy luận ,lo lăng bằng "giả định"không quy kết vì quan hệ tình dục con người thì quan niêm xh là không công khai .Phản xạ tự nhiên là phản ứng ,bào chữa ,ngụy biện .
    Đặt nên bàn cháu quyển sách An toàn tình dục .Mua cho cháu những mẩu chuyện nói về QHTD ở lứá tuổi cháu
    Bố nói chuyện nghiêm túc về trách nhiệm của bản thân và quan hệ xh .Pháp luật và đạo dức.Giải pháp học tập
    Nhà gái có thể biết hoặc chưa nhưng nếu tôi trong hoàn cảnh nhà gái thì tôi không muốn biết gì bên nhà bạn và tôi chỉ muốn âm thầm dạy cháu thôi.Mình nhà nam xuất hiện đôi khi làm tổn thương cả 1 gia đình đó bạn ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,446 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui nói chung là giờ tụi trẻ nó lớn nhanh về cả tâm lý và thể chất.
    Nói chung là rất sợ: sợ chúng chưa hiểu hết được về sức khỏe, chưa hiểu hết về hậu quả, chưa hiểu hết về tâm sinh lý.
    Làm bố mẹ mới thấy ngày xưa bố mẹ mình đã phải lo lắng đến mức nào khi con gái có người yêu ^^.
    XmKwp7
    Bé hổ mèo là con ạ, con yêu ba mẹ con nhất ạ !! ^^:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    0 month- 2,6kg-->1month - 3.9kg:Smiling:-->2month - 5.8kg:Applause:-->3month - 7kg 60cm :Nottalkin::Nottalkin: --> 4month - 8kg :LoveStruc::LoveStruc::Rose:, 64cm :Nottalkin::Nottalkin: --> 5month - 8,5kg rooling:rooling:rooling:rooling:
    • b2b
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai thủ dâm !

E (hay cháu ko biết nữa =.=') nghĩ chuyện này cũng bt với một cậu con trai khỏe mạnh ở lứa tuổi dậy thì vì gì thì gì td cũng có cái lợi của nó: Giải tỏa đầu óc, chống ung thu tuyến tiền liệt.... Chỉ cần điều độ, ko làm quá nhiều thôi là đc rồi ^^.
    • 62 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Anh bình tĩnh và cố gắng làm cho con anh không hoang mang về tinh thần vì đã đi quá xa trong giới hạn tình cảm của 2 cháu ở mức tuổi này, tuổi này trẻ dễ sinh ra tính bộc phát, bạn không thể làm to chuyện để xảy ra chuyện không đáng có,anh nên gặp 2 cháu và nói chuyện thật bình tĩnh, hy vọng anh sớm có cách giải quyết sáng suốt
    • 253 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

cam kết chuyện học của hai bé vào chuyện tình cảm đi anh. học hành phải đi lên nếu còn muốn wen nhau. dù sao cả 2 gia đình đã nói chuyện với nhau rồi thì em nghĩ nên có 1 lần cả 2 gia đình nói chuyện với nhau 1 lần. em không biết có ai nói ý này chưa vì em không đọc hết những cm trong này.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 267 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Mình đánh dấu để học hỏi các bố các mẹ ở đây
    • 211 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Chào anh ! tôi đã tư vấn cho rất nhiều trường hợp gặp phải như anh. Thế hệ bây giờ khác với thế hệ ngày xưa rất nhiều và do chúng ảnh hưởng từ nhiều luồng thông tin khác nhau, chúng chưa ý thức được đúng sai. Lớp 9 là đã dậy thì được 1-3 năm rồi. Chính vì vậy những kiến thức về giới tính là không đủ để các cháu ý thức được hết. Vì nói thẳng là giáo dục việt nam không theo kịp với sự phát triển của các cháu. ở trường hợp của anh, anh đừng nóng nảy hay làm to chuyện mà hãy có một buổi nói chuyện với con trai với tư cách như hai người đàn ông. Vì lúc này chaú muốn được mọi người nhìn nhận rằng cháu đã lớn và có những ý kiến của mình, bạn haỹ lắng nghe ý kiến của con bạn về tình yêu và giới tính của con bạn hiện nay, Có thể bắt đầu bằng câu : Hôm nay bố và con hãy đi đâu xa ví dụ như đi câu cá chẳng hạn,sau đó bạn hỏi về cô bạn cùng lớp. con thích bạn ấy ở điểm nào, nghe ý kiến của con bạn sau đó hãy chia sẻ cho con biết. Có rất nhiều cách để mưa dầm ngấm lâu với cái độ tuổi lỡ cỡ này
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chưa đủ tuổi nên bác đừng làm um lên, tìm giải pháp thương lượng , mềm mỏng, nói chung là đừng động chạm đến luật pháp
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 80 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

anh quả là 1 người bố tuyệt vời.

năm nay tôi 29 tuổi, cách đây cũng hơn 15 năm tôi cũng lâm vào tình trạng gần giống con của anh. nhưng bố mẹ tôi không xử lí khéo léo như anh, cũng may là trời thương nên hiện giờ tôi vẫn còn ngồi đây mà gõ bàn phím. cuộc đời tôi cũng rẽ qua 1 hướng khác, nhưng tôi cũng ko trách các cụ, họ thuộc thế hệ cũ ...

Trích dẫn Nguyên văn bởi haihaduongdang Xem bài viết
    Rất cám ơn các bạn đã góp ý kiến, động viên tôi và gia đình trong một năm qua. Qua những chia sẻ của các bạn tôi đã học hỏi và áp dụng vào trường hợp của mình và tự thấy có trách nhiệm trao đổi lại để các bạn biết cũng như các bậc bố mẹ có con tuổi này chuẩn bị tinh thần :Thinking:

Những việc tôi đã làm:
    - Trang bị ngay kiến thức tình dục cho cháu - mua sách, nói chuyện ...
    - Giữ tâm lý, không cấm đoán, không cho con biết mình đã xem tin nhắn
    - Nói chuyện xa xôi cho gia đình kia biết : Rất buồn cười là họ không ý thức về việc này - Họ bảo không có gì đâu, con họ ngoan và kệ ???
    - Theo dõi kỹ xem có hậu quả gì không ???

Sau khoảng 1 tháng, con vẫn tiếp tục có biểu hiện lấn tới - Tôi đành làm trực diện
    - Mẹ cháu bắt quả tang
    - Bố mẹ nói chuyện trực diện với con - Vẫn không nói cho nhà kia - Hơi tức vì họ không quan tâm đến cảnh báo của mình
    - Các con hiểu yêu cầu của bố mẹ và hứa sẽ không lặp lại

Sau khoảng 3 tháng
    - Tình cảm trẻ con cộng với sự xấu hổ của bạn gái = hai đưa bỏ nhau. Bạn gái cặp ngay với một bạn khác là đối thủ trong lớp của con trai
    - Con trai sốc - khóc - Ghét - Hận . Hai bên nói nhau không ra gì trên Facebook, IM ...
    - Bố kèm sát bên con, động viên, giải thích nhưng con không thèm hiểu - Thất tình mà

Sau khoảng 5 tháng
    - Con trai hiểu dần ra qua bố mẹ, cô giáo, bạn bè khuyên răn - không còn nghĩ đến việc trả thù nữa
    - Tập chung hơn vào học

Hiện nay
    - Hai cháu vẫn học một lớp nhưng thái độ bình thường
    - Hiện đang luyện thi vào lớp 10 - chắc chắn hai cháu sẽ không học cùng nhau

Vấn đề vẫn đang đau đầu
    - Động viên con học thật tốt qua kỳ thi lớp 10
    - Con trai thủ dâm !
    - Người yêu tiếp theo của con sẽ như thế nào ?

Kết luận :
    - Có rất nhiều điều chỉ có thời gian mới làm được - Phải từ từ, không nóng vội
    - Thương con nhưng nghiêm khắc - Bọn trẻ giờ rất khôn, mình mà lùi là con lấn tới ngay
    - Đánh giá đúng tình hình - Tìm hiểu xem đây là một tình yêu đẹp (giúp nhau học tập) hay chỉ là những quá đà về giới tính và ngộ nhận. Con mình chủ động hay bị động để giải quyết

Nói chung là mệt và còn nhiều cái lo
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Tôi là mẹ của 2 con gái mà đọc comment này búc xúc quá đi mất! Thực tình tôi thấy tội nghiệp cho con bạn khi có bậc phụ huynh như bạn đấy!

Xin lỗi các bạn khác vì spam.
    Mẹ thương con có hay chăng....:Rose: