TIN TÀI TRỢ.

Phát hiện ra con lớp 9 có QHTD - Làm thế nào các mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 30.4K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Nếu mình là bạn thì mình sẽ giúp con trong hoàn cảnh này thay vì gây thêm rắc rối cho nó. Nhiều bạn lớp 9 cũng tương đối "chín" chứ không non như bố mẹ vẫn nghĩ. Chuyện tình cảm, các bạn ấy cũng có thể khá nghiêm túc. Những chuyện như cấm gặp, cấm yêu blah blah không thuyết phục được các bạn ấy. Chuyện QHTD thì quả là có sớm nhưng dù sao nó cũng đã xảy ra rồi. Nếu lo lắng, bạn có thể đưa con đi kiểm tra sức khỏe (vì bạn không biết liệu con bạn có phải chỉ QHTD với 1 bạn đó, và con bạn có QHTD an toàn hay không). Mình thấy bạn đang lo lắng từ khía cạnh đạo đức (ít tuổi đã yêu và có QHTD) nhưng điều mình lo hơn là các con chưa được dạy dỗ cũng như ý thức được về QHTD an toàn. Bạn của con có thể có thai hoặc cả hai cùng bị bệnh. Nếu vì lí do y tế thì bạn có thể nói với gia đình kia để họ cũng có hành vi tương tự. Nhưng nếu chỉ để phối hợp cấm, tách chúng khỏi nhau thì mình nghĩ việc mách với gia đình kia là không nên.

Tỷ lệ tự tử ở thiếu niên tuổi 13-16 là khá cao vì các em chưa làm chủ được bản thân các em. Một mặt chúng có những suy nghĩ của những người đã khá trưởng thành nhưng mặt khác chúng vướng phải những hạn chế do tuổi tác. Mâu thuẫn lớn đó khiến chúng rất khó giữ thằng bằng và phản ứng thái quá với nhưng rắc rối của chúng. Nếu con bạn đã có ý nghĩ tự tử, bạn nên phản ứng nghiêm túc với ý định đó (đừng bao giờ xem nhẹ, coi đó chỉ là sự dọa dẫm, bồng bột của trẻ nhỏ, rằng con mình nhát lắm không bao giờ dám...). Bạn không cần thiết phải ủng hộ quan hệ cua con để chúng khỏi tự tử nhưng đừng bao giờ đẩy con đến chỗ chúng cảm thấy cùng đường. Bạn thử nói chuyện với con. Nói thành thật với con xem bạn cảm thấy thế nào về tất cả những chuyện này (đầu tiên là bạn giận dữ, rồi bạn lo lắng, rồi bạn hoảng hốt và cũng như con, không biết phải giải quyết thế nào). Hãy lắng nghe xem con bạn cảm thấy thế nào. Hai bố con nên trao đổi xem có thể làm gì để gỡ ra khỏi chuyện này. Bạn nên chỉ rõ những mục tiêu con cần hoàn thành trong năm lớp 9 này. Nếu con có 1 kế hoạch rõ ràng để đạt được mục tiêu (tốt nghiệp giỏi, vào cấp 3 trường điểm/chuyên, rèn luyện đạo đức/thể thao...) mà vẫn kèm theo được việc yêu thương 1 người bạn gái thì mình nghĩ cũng không nên cấm con thái quá. Coi như là một thỏa hiệp với con, rồi từng bước, bạn kiểm soát và nhắc con thực hiện đúng cam kết và kế hoạch của con. Mình nghĩ là chỉ có cách cùng con thoát ra khỏi tình huống này mới khiến con tin cậy và phục bố mẹ, chấp nhận sự giúp đỡ trong tương lai.
    Success is a journey, not a destination.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 71 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Chào anh haihaduongdang.

Trước tiên, em nghĩ anh nên thay đổi quan niệm về qhtd lứa tuổi này đoi chút. Đừng quá cứng nhắc theo quan niệm cũ trc là chiện này là to tát thì anh mới kéo con vè phía anh được.

Em nghĩ rằng việc anh kiểm tra tin nhắn của con rồi đoán rằng 90% là con đã QHTD là hành động ko nên. Em biết rằng anh chỉ muốn quan tâm, kiểm soát con nhưng nếu để con bit là anh đã xem, đã biết thì nó còn làm to chiện lên ây chứ, càng bướng bỉnh và khó dạy hơn."gọi là xâm phạm đời tư". Tuổi dậy thì nên nó thế anh ạ.

Thứ nữa tuổi teen giờ hay nói đùa về chiện đó qua những tin nhắn mang tính chất trêu nhau thui. Anh có biêt rằng quà sinh nhật tụi nhỏ tặng nhau là đồ lót, thậm chí là bao cao su à. Cái này anh lên mạng xã hội là thấy dc ngay.

Nếu đc em nghĩ anh tâm sự với con thử xem. Tâm sự như 2 ng đàn ông, vai trò là bạn của con. Anh thử lắng nghe con thôi và ko quát mắng, ko dạy giáo điều gì hết. Xem thử chiện con có qhtd là thật ko và với ai. Trog lúc con nói anh có thể biêt dc kiến thức về tình dục của con ở mức nào. Tất nhiên là con ko nói hết 100% sự thật chiện đã xảy ra cho anh đâu. Nhưng 1 khi anh đã khơi dc con, khiến con chịu mở lời và chia sẻ, em nghĩ đó là thành công rồi. Chưa ra thực tế nên con nó ko hình dung cuộc sống của ng đàn ông ko có việc làm vững chắc thì sẽ như thế nào đâu => sau mới đến tình yêu=> và qhtd.

Bước sau anh hỏi dò bạn bè con xem sao. Khi đã có đủ thông tin chắc chắn em nghĩ đó mới chính là lúc anh nói được con, dạy dễ hơn tí. "nói có sách mách có chứng", nói nhẹ nhàng đừng đem kể chiện này lan rộng cho họ hàng v.v... nói rằng khi con yêu 1 ai đừng vì bố mẹ ngăn cản mà làm bạn đó khổ sở lỡ như có hậu quả. Đó là cái tồi ở ng đàn ông. Theo quan niệm của bố " qhtd khi cho và nhận 2 bên đã sẵn sàng". - Em gợi ý thế thui anh nhé. Em nghĩ nói it mà con hiểu nhiều hay hơn. Có thể quan niệm của em khác anh chút có gì ko phải anh bỏ qua nhé.

Hy vọng có thể giúp dc anh ít nhiu. Thân.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 703 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Quan điểm của mình : So với vấn đề "bàn nhau tự tử" thì vấn đề "đã có QHTD" quả là quá nhỏ.

Vậy thì nên tập trung giải quyết vấn đề lớn, tạm gác lại vấn đề nhỏ, phải không ạ ?

Về vấn đề lớn (tự tử) : Cố gắng ở bên con càng nhiều càng tốt, chia sẻ và lắng nghe con càng nhiều càng tốt. Tuyệt đối không cấm đoán điều gì. Mục đích làm sao cho con thấy : 1. Cuộc đời này tươi đẹp như thế nào ; 2. Bố mẹ, bạn bè, người thân... yêu con và cần con như thế nào.

Vấn đề nhỏ (QHTD) : Hướng dẫn con sử dụng BCS, nói cho con biết về vấn đề luật pháp (cấm QHTD với trẻ vị thành niên, cấm xâm phạm thân thể người khác, ...).

"có nên làm um lên không? hay nói với con rằng bố đã biết ? Có nên gọi điện báo cho phụ huynh bên kia không ? " - Tạm thời không nên, tránh để con cảm thấy "không được tôn trọng".
    Bống Bông
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ vấn đề hiện tại là giải quyết vụ "bàn nhau tự tử" của bọn trẻ. KN của em cho thấy, tuổi này, cái gì càng bị cấm cản loại càng khiến các cháu lao vào ko mệt mỏi. Thay vì cấm cản, anh chị hãy bàn với nhà bên kia cho chúng yêu đương tự do, với điều kiện là phải học tập tốt và ngoan ngoãn. Chứ làm um lên chỉ khiến con mất mặt và càng thêm bi quan.
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 323 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Em nghĩ bác nên nói chuyện trực tiếp với con như 2 người đàn ông. Đúng là cũng nên nói rõ cảm xúc của bố, và muốn con hiểu - nếu con ở vị trí của bố con sẽ cảm thấy thế nào. Những đầu tiên bác cứ chấp nhận cảm xúc của con, cho con cảm giác được đồng cảm. Và có thể trong câu chuyện ngẫu nhiên, bác gài thêm 1 số chi tiết cho con cảm nhận về giá trị của con, thế mạnh của con và những điều con có thể làm được nếu con tập trung vào ước mơ, mục tiêu của con. Rồi vòng về thực tế, để làm chuyện đó cần con có những cảm xúc tích cực, cho con thấy kết quả ngày mai được bắt đầu từ hôm nay... Ít nhất, con ko cảm thấy bị bị "kỳ thị", con sẽ cảm thấy được tôn trọng, được yêu thương và đúng là con có giá trị thật. Tất nhiên, con sẽ muốn sống hơn... Nhưng nói thật với Bác : tuổi 14, 15 đúng là tuổi mà bố mẹ có nhiều chuyện phải giải quyết lắm. Các con đang tuổi dở hơi, muốn khẳng định bản thân, và chuyện chệch đường hay ko cũng ở ngưỡng cửa này. Bác cố gắng bình tĩnh và hãy chấp nhận chuyện này như cuộc sống nó vốn có. Vì nhiều lúc mình sinh con ra, làm sao ngờ hết được những thứ thuộc về cá tính hay những tác động bất ngờ từ bên ngoài mà mình ko biết. Chúc bác giải quyết chuyện này ổn thỏa.
    Ba mẹ yêu các con !!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 323 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haihaduongdang Xem bài viết
    Mình thấy cũng không nên thỏa hiệp quá đáng, vẫn phải có nguyên tắc vì bọn trẻ cũng không biết thế nào là đủ đâu, nếu dễ dàng quá chắc chắn chúng sẽ lấn tới ....

Mình đang chọ thời điểm thích hợp để nói chuyên với con .... khó hơn cả ngày xưa đi tỏ tình .
    Nói chuyện với con đúng là hợp lý đấy bác. Việc chọn thời điểm : có thể bác biết con thích cái gì , VD đi xem phim chẳng hạn, bác rủ con đi rồi tạo ra những thứ mình quan tâm, dành thời gian nói chuyện để giúp con thấy bố rất tôn trọng xem con là bạn... Em nghĩ dần dần con sẽ nhận ra. Thực ra, để xử lý viêc này em nghĩ bác đã trải qua cảm xúc giai đoạn này hẳn bác cũng có những kinh nghiệm. Chúc gia đình bác vui.
    Ba mẹ yêu các con !!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 67 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Về việc phải làm thế nào thì mọi người trên kia cũng đã đưa ra ý kiến rồi.
    Còn chuyện làm um hay không thì mình xin có ý kiến sau
    Tuyệt đối không nên.
    Vì con bạn QHTD với bạn gái chưa đủ 16 tuổi ( còn nếu hơn thì mình ko nói tới), nghĩa là cấu thành tội QHTD với người chưa đủ tuổi vị thành niên ( và vi phạm nhiều lần).
    Vậy nếu gia đình bên kia cũng làm um lên thì con bạn mang tội lớn.
    Yêu lắm gia đình nhỏ của tôi
    • 9 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đúng, không nên lam um lên
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 90 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

làm um lên sẽ ảnh hưởng nhiều đến tâm lý của tụi nhỏ bon nó chưa có bản linh để chịu sức ép lớn .
    • 1,087 Bài viết

• 5,209 Được cảm ơn

Em nghĩ việc cần kíp h là phải check xem có an toàn không. Không có nhỡ bệnh tật j k xử lý kịp, hoặc là em gái kia dính bầu thì hỏng bét.
    Chúng nó đã nghĩ đến chuyện tự tử, thì chắc là qh k an toàn rồi bác ạ, phải nchuyện thẳng thắn mà còn tìm cách giải quyết.

Khố quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 74 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Em thì chưa có con lớn như anh nhưng có 1 ít kinh nghiệm với thằng em giai cứng đầu. Ở độ tuổi đó, nếu đã có ý định chống đối bố mẹ thì chúng sẽ luôn xù lông để phòng vệ. Việc QHTD dù có hay chưa thì theo em tạm thời nên né tránh. Vì như các bạn (và theo em) nếu nói với gd bên kia, có thể họ sẽ đưa ra pháp luật. Hơn nữa, nếu việc đó chưa xảy ra, anh đề cập với con anh, nó sẽ càng thấy anh áp đặt và ko hiểu nó, như vậy, khoảng cách giữa 2 người càng xa.

Chuyện tình cảm của con người thường khó can thiệp, trừ những người ít chính kiến. Em nghĩ quan trọng là cô bé bạn gái là người thế nào? ngoan ngoãn hay đầu gấu, ăn chơi. Nếu con bé là đứa tử tế, cách dễ nhất giờ là giả vờ tán đồng quan hệ bạn bè, nhưng dần dần phân tích. Chịu khó có trao đổi với gd bên kia và cô bé (nhắc tới những ý tứ của con gái 1 cách khéo léo chứ ko phải kiểu ra lệnh, dạy đời). Có thể dùng luôn cô bé đó để nhắc nhở con mình.

Chuyện bệnh tật, QHTD, tự tử...đều sẽ chỉ là hệ quả của câu chuyện, giờ theo em nên làm sao để 2 cha con xích lại gần nhau, có thể tổ chức đi chơi với cả gd bên kia, để chúng hiểu gd luôn ở bên cạnh ủng hộ. Còn giờ nếu đề cập tới chuyện tình yêu, TD, học hành tương lai ngay lập tức em tin là nó sẽ ko nghe anh đâu.
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Em thấy việc quan trọng nhất là phải hướng dẫn cháu quan hệ ân toàn. Trước hết là để tránh bệnh tật, thứ nhì là tránh việc làm bạn gái mang thai ngoài ý muốn. Cố gắng giải thích cho cháu hiểu rằng. Việc QH sớm muộn sẽ xảy ra. Nhưng là 1 người đàn ông tử tế thì nên có thái độ nghiêm túc và có trách nhiệm đối với sức khỏe cũng như tình cảm của bạn gái của mình. Không hiểu em có thoáng quá không? Và mặc dù em cũng không ủng hộ cho chuyện QH của trẻ vị thành niên. Nhưng e lại cho rằng chuyện đó sớm muộn cũng xảy ra. Và không có gì là go tát. Miễn sao các cháu ý thức được việc QH an toàn là được.
    OX4Bp7dJuUp7
    • 386 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

E nghĩ anh k nên gọi cho gia đình bên kia , cũng ko biết gia đình bên kia họ tốt hay xấu , họ có thông cảm cho ko? Họ mà làm rùm beng lên ra pháp luật là chỉ khổ cho gia đình anh thôi , anh nên nói chuyện thẳng thắn với con trai , quản lý và theo sát con hơn , nên nhẹ nhàng với cháu nói cho cháu hiểu . Chúc anh và gia đình mạnh khỏe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 362 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Dù sao chuyện cũng xảy ra rồi,bạn đừng làm nó thêm rắc rối nữa,làm to chuyện bây giờ không giải quyết được vấn đề gì cả.Bạn nên nói chuyện với con 1 cách nhẹ nhàng và khuyên giải thật tỉ mỉ cho con để con hiểu thêm,đừng gây áp lực tâm lý cho con vì nếu đã có chuyện con nghĩ đến tự tử thì quả thật đáng lo đấy,chỉ cần 1 tác động nhỏ cũng sẽ ảnh hưởng rất lớn đến tâm lý của con
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 364 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

cái này nghiêm trọng đấy! Bố nó nên nói chuyện với nó riêng tư tránh động chạm đến tâm lí của con dễ tự ái
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 245 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Chuyện của cậu con trai anh lâu rồi, vậy tình hình của cháu thế nào? Em muốn xin chút kinh nghiệm vì cũng có cậu con trai gần tuổi cậu nhà anh. Gần đây cô cho ngồi cạnh bạn lớp pbos xinh đẹp và học giỏi nên cậu cũng thay đổi rõ rệt theo chiều hướng tốt hơn: học chăm hơn, đỡ cãi lại... Lại còn tặng quà nhân 8/3 cho bạn nữa (chuyện chưa từng xảy ra). Mẹ cháu cứ cẩn tắc vô áy náy xin bác chút kinh nghiệm để có gì con dễ bề xử lý. Cám ơn anh nhiều!
    • 23,100 Bài viết

• 34,971 Được cảm ơn

Xin thưa, việc đầu tiên nên làm khi biết con đã có QHTD là khéo léo nói chuyện với cháu về tình dục an toàn, bao cao su - có thể "vô tình" đặt những bài báo/sách giáo dục về vấn đề này ở nơi cháu dễ thấy, 2 vợ chồng giả vờ kể chuyện về cháu XYZ (bịa cũng được) nào đó đã có QHTD và mắc bệnh/mang thai do không QHTD an toàn. Rồi dần dần khéo léo giúp cháu "cai" QHTD. Xin đừng la hét, hoảng hốt vì như thế sẽ càng làm cháu xa lánh ta.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/
    • 1,309 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Cấm ah` ?????? cấm đi rồi xem con trai của ông đi chết =)) ghét
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhập ngũ là 1 cáh tốt để giữ tính kỷ luật và tạo sự kiên cừng cho con bạn! ( ý kiến chủ quan thoai )
    Còn theo lời khuyên chân thành của mình thì hướng cho con vào các hoạt động ngoại khóa, có thể cuối tuần cả nhà đi chơi cùng nhau, .. tạo dựng quan hệ gia đình gần gũi . Rồi cho con học hay biết thêm 1 số điều thú vị khác.. quan tâm đến con không phải chỉ là quản lý xem con chơi với ai , chơi như thế nào.. mà là phải chơi với con . Đã bao lâu rồi gia đình bạn đi chơi cùng nhau? Những lúc như này nên gần gũi con và đừng nhắc đến chuyện kia 1 cách cấm đaón.. vì dù sao thì chuyện cũng đã xảy ra rồi.
    HIx.. mong bạn sẽ là ngừoi bạn thân thiết hơn nữa bên cạnh con mình nhất là vào lúc này.. hãy cho con biết bạn luôn ở phe của con dù thế nào đi nữa.. !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,026 Bài viết

• 3,369 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi supdac Xem bài viết
    Về việc phải làm thế nào thì mọi người trên kia cũng đã đưa ra ý kiến rồi.
    Còn chuyện làm um hay không thì mình xin có ý kiến sau
    Tuyệt đối không nên.
    Vì con bạn QHTD với bạn gái chưa đủ 16 tuổi ( còn nếu hơn thì mình ko nói tới), nghĩa là cấu thành tội QHTD với người chưa đủ tuổi vị thành niên ( và vi phạm nhiều lần).
    Vậy nếu gia đình bên kia cũng làm um lên thì con bạn mang tội lớn.

Vấn đề pháp luật thì theo em anh cũng không cần phải lo lắng lắm, nếu có thể cùng bàn bạc với gia đình bên kia thì anh cũng cứ bàn, theo tình thần hợp tác cùng giáo dục các con. Vì nếu như các bạn ở đây lo lắng họ có thể đưa sự việc này ra pháp luật thì cũng phải nhớ một điều rằng con trai anh cũng chưa đủ tuổi thành niên. Vậy ai là người phạm pháp ở đây, biết đâu cô bé kia rủ rê con anh thì sao nhỉ (con gái thường trưởng thành sớm hơn con trai cùng tuổi mà:Smiling

Còn tất nhiên việc dành thời gian tâm sự nhiều hơn với con là rất cần thiết, nếu anh chưa trang bị cho con kiến thức về giới tính một cách đầy đủ, thi bây giờ cũng là muộn, dù sao muộn cũng còn hơn không. Nhưng theo ý kiến của em thì khi nói chuyện phải bày ra hoàn cảnh rất tình cờ bố con nói chuyện về chuyện đó, chứ không phải chủ định từ trước, mục đích để con trai anh có thể bày tỏ quan điểm một cách tự nhiên, không đề phòng. Nếu nó biết anh đang nói về nó, nó sẽ phòng thủ ngay. (cái này chỉ là kinh nghiệm sách vở của em thôi, ngày xưa mình học lớp 9, còn đuổi đánh nhau với bọn con trai chứ nào đã biết yêu đương gì đâu):Laughing:
    Chúc anh sơm tìm ra giải pháp tốt nhất rồi chia xẻ cùng mọi người nhé, em nghĩ nhiều người rơi vào hoàn cảnh như anh.
    eNortjKzUjI0MTA0NVKyBlwwFVYCyg,,05

Be Na: NB: 3.2kg----->1m: 4.8kg:Laughing::Laughing::Laughing:------->2m:6.0kg:Applause: ----->3m: 7.4kg(bắt đầu tập lật):Applause:----->>4m: tập lây
    eNortjKzUjI0t7Q0M1KyBlwwFc0C3w,,11
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3