TIN TÀI TRỢ.

làm sao để quản lý con bé 15 tuổi nhà mình đây?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 4.97K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con bé nhà mình lúc trước ngoan lắm nhưng 1 tháng trở lại đây tự nhiên nó đổi tính hẳn, nó đi chơi với mấy người bạn lạ và càng ngày càng chống đối mình hơn. Mình đã tìm mọi cách để có thể nói chiện với con không có gì khả quan, suốt ngày con bé nhắn tin đt liên tục. có lần mình mình lén lấy điên thoại con bé xem, chưa kịp koi vậy mà nó làm ầm lên, nói mình không tôn trọng nó. Giờ con không muốn nói chiện với mình, mình cảm thấy bế tắc trong việc quản lý con cái. Mẹ nào có kinh nghiệm hay gặp trường hợp tương tự thì giúp mình với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Phải theo dõi và tìm cách trò chuyện với con nhiều hơn bạn à, ở tuổi này con dễ sa ngã lắm.Bạn mình thuê hẳn thám tử tư về theo dõi mới biết con bé nhà nó có sở thích đi bar...Con nít bây giờ không quản lý kĩ là sinh hư ngay.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 43 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nói rõ bố mẹ có quyền gì & con có quyền gì, để thành luật mới thực hiện được, chứ không để tình trạng đến đâu ra luật đến đó thì nó không phục
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chia phe: bố nghiêm khắc mẹ dịu dàng khuyên bảo, không dùng roi vọt mà tăng cường thủ thỉ tâm sự, đôi khi mượn (hoặc tự nghĩ ra) một câu chuyện nào đó để dạy con. Mình đã áp dụng và thấy tình hình có cải thiện, gia đình sum họp nhiều hơn trước và con tôn trọng ý kiến của bố mẹ hơn trước. Chúc bạn thành công.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trannguyen06 Xem bài viết
    Con bé nhà mình lúc trước ngoan lắm nhưng 1 tháng trở lại đây tự nhiên nó đổi tính hẳn, nó đi chơi với mấy người bạn lạ và càng ngày càng chống đối mình hơn. Mình đã tìm mọi cách để có thể nói chiện với con không có gì khả quan, suốt ngày con bé nhắn tin đt liên tục. có lần mình mình lén lấy điên thoại con bé xem, chưa kịp koi vậy mà nó làm ầm lên, nói mình không tôn trọng nó. Giờ con không muốn nói chiện với mình, mình cảm thấy bế tắc trong việc quản lý con cái. Mẹ nào có kinh nghiệm hay gặp trường hợp tương tự thì giúp mình với
    Em thấy trường hợp này của chị có thể được coi là mang tính "kinh điển" đó! Giờ tụi trẻ có lối suy nghĩ khác hẳn thế hệ trước nên để hiểu tâm tư của con, chắc chị gặp cũng không ít rào cản đúng không ạ? Nhất là khi bé nhà chị lại đang tuổi ẩm ương nữa...

Theo em thấy, chị có chia sẻ là bé trước ngoan nhưng tháng nay trở lại có "đổi hẳn tính" mà suốt ngày "nhắn tin", dễ "làm ầm" vv... em nghĩ chị thử tìm hiểu nguyên nhân xem sao, chắc chắn phải có điều gì đã xảy ra phải không ạ? Bé đang ở độ tuổi dễ biểu lộ cảm xúc, mang tính duy cảm nhiều hơn là duy lí, có thể là bé đang "cảm nắng" cậu bạn cùng lớp, hay đang vướng mắc vào chuyện các cô nàng tuổi teen hoặc giả chăng là do áp lực từ việc học vv... Vì bé và người lớn không tìm được tiếng nói chung nên bé sẽ tìm những nguồn chia sẻ khác.

Chị thử thăm dò cô giáo chủ nhiệm về tình trạng học tập của cháu coi bé có chú tâm vào học hành hay không? và chú tâm vào các biểu hiện thường ngày: như ở nhà ăn mặc xuề xòa, nhưng bất chợt có dịp ăn mặc chỉnh chu và có phần lo lắng, hay bé bắt đầu có biểu hiện hay ngắm gương, chú ý đến ngoại hình, quần áo, đầu tóc,vv.. từ những điều đó chúng ta sẽ biết là mối bận tâm lớn nhất của bé là gì, rồi ta mới có thể đồng cảm và định hướng cho bé được. Chứ em nghĩ ta càng cố "quản lý" các em bao nhiêu, chúng lại càng cố "tự quản" bấy nhiêu...

Chút chia sẻ từ trải nghiệm bản thân, mong có thể hữu ích phần nào giúp chị!
    Thân.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con  trai mình cũng 15 tuổi , từ lúc con chuyển cấp học lớp 10 , con thay đổi rất nhiều , thíchU thể hiện mình , để ý đến hình thức nhiều hơn ,ko thích bố mẹ để ý đến  nhũng việc riêng của mình ...Mình nhớ truóc đây đôi lúc mình còn phải nhắc cu cậu tắm rửa , còn bây giờ thì khác hẳn , ngày nào cũng tắm thậm chí tắm rất lâu . Nếu bị bố mẹ mắng nhiều vì mắc lỗi , nhiều lúc nó còn khùng lên ... Lúc đầu mình cũng buồn bực lắm , rồi mình cũng phải tìm cách gần con hơn . Mình cũng chiều con với nhũng gì trong múc độ cho phép , VD : đi mua đồ ,đi xem phim , hoặc rủ đi ăn sáng . Mình để ý những gì con cần rồi tự mua cho con để cho con biết là mẹ rất quan tâm đến nhu cầu của con & mình cũng để con tự quyết định 1 số thứ .  Có 1 số vấn đề trong gia đình mình cũng đưa ra thảo luận để lấy ý kiến các con ...Thỉnh thoảng khen ngợi con trước cả nhà , khi con làm đc việc gì hay mình còn bảo con dạy em cùng làm . Nhưng những gì không đc phép làm thì tuyệt đối là ko đc ,VD : tụ tập đi chơi tối , hết giờ học phải về nhà rồi đi đâu mới đc đi ,& mình giao ước với con 1 việc , nếu muốn đi đâu phải xin phép , nếu có thể mình sẽ cho đi nhưng trong khoảng thời gian cho phép . Mình cũng luôn gọi điện hỏi thăm cô giáo  để tìm cách gần gũi với con rồi lựa  chuyện trò cởi mở như 1 người bạn . Nghe có vẻ đơn giản nhưng thật sự phải kiên nhẫn vô cùng . Mình cũng kết hợp với chồng mình ,vì có lúc 2 mẹ con tranh luận nảy lửa , nhũng lúc mất bình tĩnh như thế thì cần phải có ông xã can thiệp 1 cách nhẹ nhàng phân tích đúng sai còn mình phải đi ra chỗ khác . Đến giờ cu cậu cũng đã thay đổi đc kha khá . Mình đã làm như thế với con trai mình , hi vọng nhũng kinh nghiệm trên có ích cho các bạn . 
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 155 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Con các chị trong độ tuổi này khá là ương bướng, các chị nên kiên nhẫn với con, tìm hiểu con nhiều hơn nhưng không phải là xâm phạm đời tư của con (như là đọc nhật ký, xem tin nhắn,...) bởi vì dễ làm cho con nghĩ xấu về bố mẹ, từ đó xa lánh,... Hiện nay cũng có nhiều thông tin về cách dạy con tuổi vị thành niên rồi, các chị tìm đọc rồi ứng xử cho phù hợp nhé !
    The problem is not the problem, the problem is your attitude about the problem.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

gần mực thì đen gần đèn thì sáng mà,bạn nên tìm hiểu thêm về những người bạn mà con bạn tiếp xúc .Phải theo dõi và tìm cách trò chuyện với con nhiều hơn bạn à, ở tuổi này con dễ sa ngã lắm.
    • 36 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Ở cái tuổi người lớn cũng chưa phải người lớn này thật không đơn giản tí nào đâu, trong suy nghĩ của bé lúc này luôn cho mình là người lớn, muốn tự khẳng định mình, do đó bạn nên tôn trọng quyền riêng tư của bé nhưng có giới hạn thôi nhé, bạn nên tìm cách để cho bé biết rằng bé vẫn đang còn sự bảo bọc từ gia đình. Bạn nên trao đổi với chồng để cùng nhau chỉ bảo con, gần gũi, quan tâm và chia sẽ với con. Đừng để bé đi quá đà sẽ hỏng mất đấy. Tuổi này thường có tính sĩ diện với bạn bè rất cao, bạn nên khéo léo nhé! Chúc bạn thành công!
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con chị 15 tuổi là đang bước vào giai đoạn tâm sinh lý đang phát triển rồi. Em ý sẽ ưa hình thích và thành lập "thế giới riêng" của mình. Đó là việc hoàn toàn bình thường.
    Chị nói rằng bé thường "chống đối" chị hơn trước. Em nghĩ đây là vấn đề giữa chị và bé có quan điểm khác nhau. Giờ thế hệ trẻ có quan điểm khác về cuộc sống so với thời của các chị. Chị hãy tĩnh tâm suy nghĩ lại xem sự chống đối của bé có gây ảnh hưởng xấu tới bé hay không, hay vẫn trong giới hạn chấp nhận được.
    Còn trường hợp tiêu cực, bé chống đối theo chiều hướng đập phá, ngang tàn thì chị nên tìm hiểu đám bạn của con chị là những người như thế nào.
    Ở tuổi này, bạn bè có ảnh hướng lớn tới nhau hơn bố mẹ. Chị không nên ép bé làm theo ý chị, dù ý chị theo chị là rất tốt mà nên gần gũi bé bằng cách quan tâm tới bạn bè xung quanh bé. Chị có thể bảo bé mời các bạn về nhà chị để tổ chức ăn uống, hay là chủ động mời tất cả đám bạn thân của cô bé đi xem phim.v..v.. như thế, con gái chị sẽ tự mở lòng với chị thôi.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 220 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Con gái đến tuổi ẩm ương thường thế đấy, tuổi này hay mơ mộng và bắt đầu biết rung động và có những suy nghĩ riếng, đồng thời luôn cho mình đúng. Chị nên thử hỏi bạn bè của cháu và cô giáo xem ở trên lớp có khác gì không, nêu không thì vẫn có thể yên tâm. Nên nhẹ nhàng với chúa chứ đừng nghiêm khắc, chỉ làm cháu phản kháng lại hơn thôi, hãy đứng ở vị trí của một người bạn để nói chuyện với cháu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hãy đặt con vào một môi trường tốt, để nó tự phát triển, cho dù nó có vấp ngã thì nó sẽ tự hiểu và đứng lên, và nó sẽ có thêm kinh nghiệm đối với cuộc sống, giáo dục là không tốt, hãy cho nó sống cuộc đời của nó, chứ đừng bắt nó sống theo cuộc đời của bạn của cha mẹ, của người khác, điều đólà tội lỗi của xa hội văn minh bây giờ,mỗi người là độc nhất đứng bắt nó theo bạn theo xã hội...........(Đó là Đạo), hy vong trên cõi đời này còn có người hiểu được
    • 1,347 Bài viết

• 1,983 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cbvq72 Xem bài viết
    hãy đặt con vào một môi trường tốt, để nó tự phát triển, cho dù nó có vấp ngã thì nó sẽ tự hiểu và đứng lên, và nó sẽ có thêm kinh nghiệm đối với cuộc sống, giáo dục là không tốt, hãy cho nó sống cuộc đời của nó, chứ đừng bắt nó sống theo cuộc đời của bạn của cha mẹ, của người khác, điều đólà tội lỗi của xa hội văn minh bây giờ,mỗi người là độc nhất đứng bắt nó theo bạn theo xã hội...........(Đó là Đạo), hy vong trên cõi đời này còn có người hiểu được
    Môi trường nào được coi môi trường tốt đây ? Gia đình tốt là môi trường tốt nhất cho trẻ phát triển.

Tôi không rõ bạn sơ ý hay cố tình viết " giáo dục là không tốt " . Hay bạn hiểu sai nghĩa của từ giáo dục. Một cá nhân không thể sống một mình ở hoang đảo. Khi sống trong xã hội, mỗi cá nhân phải biết làm sao dung hòa cái tôi của mình với cái tôi của người xung quanh. Suy rộng ra dung hòa với xã hội.

Comment của bạn hơi phản giáo dục.
    • 1,347 Bài viết

• 1,983 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trannguyen06 Xem bài viết
    Con gái tớ 14 tuổi. Trong lớp nó hầu hết các bạn khác đều có điện thoại di động. Nó về nài nỉ mua cho nó một chiếc. Nó nói không có điện thoại các bạn không chơi với con.
    Tớ phải phân tích cho nó rất nhiều lần, cả mềm mỏng lẫn cương quyết rằng điện thoại làm tăng nguy cơ yêu đương sớm, xích mích bạn bè, ảnh hưởng tới học tập sức khỏe và tương lai. Tuyệt đối không được nặng lời với nó hay có ý áp đặt quá mức. Thay vì nói : mẹ sẽ không mua, tớ chỉ nói : mẹ thấy thế nọ, mẹ thấy thế kia. Như vậy là lời từ chối nhưng không quá áp đặt.
    Dần dần con tớ từ bỏ ý muốn có chiếc điện thoại.

Học sinh nữ lớp nó nhiều đứa vuột khỏi tầm tay cha mẹ . Rất đáng lo ngại.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 156 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

chị cứ vui vẻ bình thường tỏ ra muốn nghe con nói thỉnh thoảng cứ hỏi chuyện con tỏ ra tâm lí, nhưng vẫn phải tiếp tục theo sát con xem có dấu hiệ gì lạ không vì bây giờ co gái bước vào tuổi này rồi thì nhiều chuyện cũng bắt đầu biết và dám làm đấy chị ạ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ đang có con ở độ tuổi ổi ương. Nhìn theo một hướng khác có lẽ bố mẹ chưa kịp thay đổi để hiểu con mình chăng? và thực sự lúng túng khi xử lý các vấn đề của con cái ở độ tuổi này. Rất mong nhận được những lời khuyên, cách giải quyết thực tế của mọi người.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Gấp - Gấp
    Mình đang rất gấp.
    Có mẹ nào biết chỗ nào cắt duyên trần không (cắt đi để không có người yêu chứ không phải cắt duyên âm như người khác).
    Các bạn chia sẻ giúp mình với. Cả nhà mình đang tìm thông tin này.
    Cảm ơn cả nhà,
    (Con bé nhà mình yêu sớm, yêu toàn thằng mất dạy. Nhà mình đã tâm sự, chia sẻ, đủ mọi cách rồi mà giờ nhà mình ko ai dạy nổi nó khi nó mới học lớp 9. Cả nhà đi làm thì nó bỏ nhà đi với trai...)
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chia sẻ với mẹ nó , tuổi này khó bảo quá , nhẹ nhàng nhẹ nhàng thôi mẹ nó , mình có con gái ở tuổi này
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 29 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trẻ ở lứa tuổi này rất khó nên ta phải hết sức khéo léo và thận trọng thì mới có hiệu quả. Ở lứa tuổi này trẻ học rất nhanh và luôn tỏ ra mình đã lớn, đã biết chuyện, không muốn người lớn can thiệp vào. Vì vậy bạn cần khéo léo, tế nhị để típ xúc, hướng dẫn cho trẻ như vậy mới có hiệu quả không là phản tác dụng ah. hãy kiên nhẫn
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cái tuổi 15 này mình lo cho con gái nhiều hơn, Mình có đứa chau gái 15 tuổi, suốt ngày hầm hè với mẹ. Mẹ thì không hiểu tâm lý con, nói đúng nhưng cách nói nghe rất mất lòng. Làm có cháu mình nhiều phen vừa tức vừa tủi, đã thế có những lần bố không bênh cháu mà bênh mẹ, không khi gia đình rất căng thẳng. Cũng may mình hỏi nhỏ cũng rơi vào hoàn cảnh đấy nên thông cảm với cháu, vì thế hễ nhà cháu có chuyện là mình lại phải giải quyết cân bằng cho cả nhà. Chuyện gì cháu nó cũng kể. Nhưng hoảng nhất là khi nó lấm lét nói với mình là nó đã quan hệ. Mình nghe mà hoảng cả người, chết lặng một lúc. Giờ la cũng không được, quát, hay nói với bố mẹ nó cũng không xong. Chỉ dám hỏi có bảo vệ gì không, Rồi từ từ dậy dần nó về ATTD, và những hậu quả nghiêm trọng như phá thai, hay bị lợi dụng... Cháu cũng tin mình, nên sau đó cháu tâm sự là nhiều lần cũng bị bạn trai dụ, nhưng mỗi lần như vậy cháu nhớ đến những lời tôi nói mà từ chối. Khi nghe cháu nói vậy, tôi rất mừng, và nhắc cháu tập trung vào việc học. Giờ thì cháu là SV rồi, hết tuổi nổi loạn, lại hòa thuận với bố mẹ, cũng biết chọn bạn trai. Việc của mình giai đoạn này là nhắc cháu làm việc gì cũng phải nghĩ trước sau, không sẽ ân hận. Bố mẹ cháu rất tin tưởng tôi, nên nhiều khi muốn nhắc cháu chuyện gì cũng đều hỏi ý tôi. Nên thiết ngĩ, làm cha mẹ, khó nhất là phải làm bạn với con ở tuổi con bắt đầu dậy thì các mẹ ạ