TIN TÀI TRỢ.

Học tiếng anh cấp THCS - Bậc học nền tảng quan trọng cần phương pháp đúng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.67K Lượt đọc
  • 108 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 522 Bài viết

• 1,911 Được cảm ơn

Ngày nay khi tiếng Anh trở thành ngôn ngữ thông hành trong xu thế hội nhập, thì việc tìm kiếm phương pháp học tốt tiếng Anh cho trẻ đã trở thành nỗi trăn trở của các bậc phụ huynh.

Nhiều bậc phụ huynh cho rằng tiếng Anh chỉ cần học ở trường là đủ. Nhưng thực tế lại cho thấy, tiếng Anh trong phạm vi trường học với thời lượng ngắn, giáo trình chủ yếu tập trung vào ngữ pháp từ vựng, thiếu môi trường luyện tập giao tiếp, nên trẻ không thể phát huy được khả năng ngôn ngữ của mình nhất là ở độ tuổi học sinh cấp THCS. Theo nhiều chuyên gia giáo dục chia sẻ:” Độ tuổi từ 10 đến 15 là một độ tuổi tốt nhất để trẻ có thể học hỏi một ngôn ngữ mới mà có thể hoàn thiện trên cả 4 kỹ năng cần và đủ là nghe, nói, đọc, viết. Ở độ tuổi này, trẻ sẽ có khuynh hướng tự chủ và hòa nhập nhanh với ngôn ngữ nếu được hướng dẫn kết hợp giữa kỹ năng Anh ngữ giao tiếp và Kỹ năng Học thuật nền tảng. Có thể nói, việc được đầu tư đúng cho việc học tiếng Anh ngay từ cấp THCS sẽ giúp các em có được nền tảng Anh ngữ vững chắc để chuẩn bị cho các bậc học quan trọng tiếp theo.”
    Việc học tiếng Anh là cả một quá trình lâu dài, không thể trong một sớm một chiều có thể giỏi hoặc đáp ứng được ngay những yêu cầu cần và đủ của ngôn ngữ. Do đó, không nên tạo áp lực cũng như bắt ép trẻ học dồn khi đến sát kỳ thi, thay vào đó hãy cho trẻ học từ cấp THCS để hoàn thiện dần dần khả năng ngoại ngữ cũng như làm quen với các dạng đề thi theo chuẩn quốc tế trước khi phải đối mặt với các kỳ thi quan trọng trong tương lai.
    Một số phụ huynh cho rằng, ở độ tuổi cấp THCS, trẻ chỉ cần học tốt và chắc ngữ pháp mà không chú trọng đến việc phát âm, nghe nói tạo phản xạ. Có thể về tương lai, trẻ có thể sẽ rất giỏi ngữ pháp, trẻ có thể đọc hiểu và viết đúng nhưng lại không thể chủ động trong phản xạ nghe nói và không biết cách linh hoạt trong việc sử dụng ngôn ngữ trong giao tiếp. Mặt khác, việc không được hướng dẫn và luyện tập phát âm, ngữ điệu chuẩn cũng như nghe nhiều cách phát âm khác nhau của người bản xứ, trẻ sẽ rất khó phát huy được khả năng nhạy bén trong việc nghe hiểu ngôn ngữ khác tiếng mẹ đẻ.

Hơn nữa, để đi du học, ngoài việc trẻ cần đat được những chứng chỉ tiếng Anh quốc tế như IELTS, với điểm số cao để có được học bổng và vào được các trường CĐ- ĐH danh tiếng, trẻ cần được làm quen với môi trường và phương pháp học tập theo chuẩn quốc tế cũng như chuẩn bị những kỹ năng mềm cần thiết nhằm hòa nhập nhanh và có thể phát huy tối đa khả năng của mình trong học tập.

Để làm được những điều đó, phụ huynh cần tìm kiếm cho trẻ những khóa học Anh ngữ được biên soạn với giáo trình riêng dành cho lứa tuổi cấp THCS nhằm trang bị cho trẻ những kỹ năng cần thiết để không chỉ hoàn thành tốt các kỳ thi lấy chứng chỉ Anh ngữ quốc tế mà còn hoàn thiện khả năng anh ngữ một cách toàn diện trên cả 4 kỹ năng nghe, nói, đọc, viết.

FS-summer-leaflet-A5

Đến với chương trình Anh ngữ First Steps Hè 2015, với chủ đề “Cùng ACET khám phá mùa hè qua thế giới điện ảnh”, các em học viên sẽ có những giờ học bổ ích trên lớp và cơ hội thực tập những kỹ năng mềm, tư duy sáng tạo, áp dụng Tiếng Anh vào ngữ cảnh thực tế cũng như thể hiện tài năng thông qua các hoạt động ngoại khóa hấp dẫn như “Chuyến đi dã ngoại kỳ thú”“ Đêm Gala sắc màu cùng các ngôi sao nhí”. Ngoài ra, ACET còn mang đến cho Quý phụ huynh và các em học viên chương trình ưu đãi khóa mùa hè đợt khai giảng từ ngày 30/05/2015 đến ngày 02/06/2015 như sau:

· Miễn phí kiểm tra trình độ tiếng Anh.(*)

· Tặng ngay 1.000.000 đồng khi đăng kí trước ngày 15/05/2015.(**)

· Nhận ba lô xinh xắn từ ACET.

(*) Áp dụng cho chương trình First Steps tại ACET Hồ Chí Minh.

(**) Áp dụng cho khóa học 100 giờ.

Quý phụ huynh hãy đăng ký ngay hôm nay để nhận ưu đãi cho khóa mùa hè đợt khai giảng từ ngày 30/05/2015 đến ngày 02/06/2015 Hãy cho các em một mùa hè lý thú và bổ ích.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 38 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình có đứa cháu cũng đang học cấp 2, ở trường học anh văn chỉ toàn học từ vựng và ngữ pháp theo sách giáo khoa, đến khi thi cũng chỉ học ôn mỗi ngữ pháp và từ vựng phần nghe và nói chỉ nắm sơ sơ hoàn toàn ko luyện tập kĩ năng nhiều. Mà theo mình thì cả 4 phần đều phải cần đc rèn luyện và học tập y như nhau. Cũng đau đầu với việc cháu nó bị học lệch lắm các chị ạ!!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 82 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Ngày xưa mình học cấp 2 cũng chủ yếu chỉ học từ vựng với ngữ pháp để làm bài, đến giờ lớn thì lại ngại nói.

Thấy các mẹ nên đầu tư cho các bé học đầy đủ 4 kỹ năng nghe nói đọc viết từ cấp 2 đi (cho dù trường có yêu cầu hay không), chứ không sau này lại tốn tiền đi học thêm một lớp giao tiếp nữa thì lại khổ.
    • 26 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình đồng ý với các bạn nhé, ở trường chỉ luyện ngữ pháp từ vựng thôi, nên các mẹ các chị cố gắng luyện tập thêm các kĩ năng còn lại cho các em các cháu ở nhà, sau này đỡ bỡ ngỡ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình đồng ý với bài viết, đầu tư cho con học anh văn đầy đủ 4 kỹ năng từ cấp THCS là cực kỳ quan trọng, thời điểm này là lúc bé bắt đầu thực sự chú tâm vào việc học sau những năm tháng học cơ bản ở cấp 1.

Mình thấy cho bé đi học trung tâm rất tốt, cho con có thể phát triển đồng đều & đầy đủ 4 kỹ năng, có thể dễ dàng hơn với môn anh văn ở trường nữa.
    • 31 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ôi cháu mình năm nay nữa là lên lớp 7 rồi,ko học thêmm ở trung tâm nào hết cứ nghĩ học anh văn ở trường là đủ rồi, kết quả là ngay học kì đầub ẻm bị điểm trung bình môn Anh. Chị tui gò ép cháu tự học ở nhà nhưng kết quả cũng ko mấy khả quan, giờ đọc thông tin này đúng thấy, học tiếnh Anh ko thể gò ép đc, phải cho học lâu dài, có nền tảng và nhất là phải học đúng phương pháp cà phát triển đủ 4 kỹ năng. Chắc phải về tư vẫn chị tìm trung tâm cho cháu thôi
    • 49 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Nhà mình có đứa cháu mới học lớp 1 lớp 2 mà cả nhà đã náo loạn lên vì môn Anh Văn, nhưng lớp 1 lại quá sớm. Thiết nghĩ chắc sẽ bắt đầu cho học nghiêm túc từ lớp 6 đây
    • 35 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phandiemnhi0803 Xem bài viết
    Nhà mình có đứa cháu mới học lớp 1 lớp 2 mà cả nhà đã náo loạn lên vì môn Anh Văn, nhưng lớp 1 lại quá sớm. Thiết nghĩ chắc sẽ bắt đầu cho học nghiêm túc từ lớp 6 đây
    Ui lớp 1 lớp 2 thì cho làm quen với người nước ngoài cho mấy bé ko ngại là chính chứ học hành gì chị ơi. Cứ từ từ, đế sang cấp 2, môn Anh Văn trở thành môn chính ấy, lúc ấy đầu tư nghiêm túc luôn cũng không muộn đâu
    • 49 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tran25nguyen09 Xem bài viết
    Ui lớp 1 lớp 2 thì cho làm quen với người nước ngoài cho mấy bé ko ngại là chính chứ học hành gì chị ơi. Cứ từ từ, đế sang cấp 2, môn Anh Văn trở thành môn chính ấy, lúc ấy đầu tư nghiêm túc luôn cũng không muộn đâu
    Hi chị đừng gọi em là chị, em chưa có gia đình với lại đó cũng chỉ là thằng cháu con chị gái em thôi, hi hi

Mà đúng thế thật chị ạ, học lớp 1, tiếng Việt chưa thông mà còn đòi cho học với người nước ngoài nữa đó chị. Nhà em quyết là thôi dẹp, cho học chắc tiếng Việt đã, tiếng Anh tiếng em gì sẽ đầu tư đàng hoàng sau này
    • 82 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quyen.xuanha Xem bài viết
    Ôi cháu mình năm nay nữa là lên lớp 7 rồi,ko học thêmm ở trung tâm nào hết cứ nghĩ học anh văn ở trường là đủ rồi, kết quả là ngay học kì đầub ẻm bị điểm trung bình môn Anh. Chị tui gò ép cháu tự học ở nhà nhưng kết quả cũng ko mấy khả quan, giờ đọc thông tin này đúng thấy, học tiếnh Anh ko thể gò ép đc, phải cho học lâu dài, có nền tảng và nhất là phải học đúng phương pháp cà phát triển đủ 4 kỹ năng. Chắc phải về tư vẫn chị tìm trung tâm cho cháu thôi
    Gia đình nên cho đi học thêm trung tâm đi bạn, để cháu nó có thể giao tiếp được mạnh dạn.

Mình đây ngày xưa cũng đi học thêm từ năm lớp 6, điểm AV trong lớp cao ngất nhưng thề là hổng dám giao tiếp, hi hi
    • 49 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Công nhậm trẻ con giờ sướng ghê, em ngày xưa thì chỉ có cô giáo trong xóm.

Thấy khóa học này của ACET gì mà có cả tư duy sáng tạo, áp dụng tiếng Anh vào thực tế, nghe mà cũng muốn đăng ký học nữa
    • 35 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Hi chị đừng gọi em là chị, em chưa có gia đình với lại đó cũng chỉ là thằng cháu con chị gái em thôi, hi hi

Mà đúng thế thật chị ạ, học lớp 1, tiếng Việt chưa thông mà còn đòi cho học với người nước ngoài nữa đó chị. Nhà em quyết là thôi dẹp, cho học chắc tiếng Việt đã, tiếng Anh tiếng em gì sẽ đầu tư đàng hoàng sau này
    Gia đình quyết định sáng suốt thế là tốt rồi. Cho học sớm quá chỉ tổ vào lớp chơi tô màu với cô thôi ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 99 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xem thông tin bài xong thấy hơi băng khoăn trong cách hỗ trợ con cái học tiếng Anh thật. Đó giwof mình cứ nghĩ con học chắc ngữ pháp trước, sau này khi nào học đại học học thêm mấy lớp giao tiếp là ổn. Nhưng đúng thật, nếu không được luyện tập từ nhỏ thì khả năng nhanh nhạy với giao tiếp là hơi khó, chưa kể người nói tiếng anh cũng nhiều giọng (giống như minh người miền Nam đội lúc cũng chẳng nghe được người miền trung nói gì hihi)mà không được luyện tậ hoặc làm quen thì khi gặp dù giỏi ngữ pháp cũng khó có thể hiểu hết được đoạn đôi thoại. Chưa kể trong giao tiếp phải biết uyển chuyển mới phù hợp hoàn cảnh và văn hóa. Haizzzz đúng là đầu từ phải sớm và cũng cần đúng cách nữa các mẹ ạ. Thội thì hy sinh đời mẹ củng cố đời con đi
    I love Baby
    • 82 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MOMWOW Xem bài viết
    Xem thông tin bài xong thấy hơi băng khoăn trong cách hỗ trợ con cái học tiếng Anh thật. Đó giwof mình cứ nghĩ con học chắc ngữ pháp trước, sau này khi nào học đại học học thêm mấy lớp giao tiếp là ổn. Nhưng đúng thật, nếu không được luyện tập từ nhỏ thì khả năng nhanh nhạy với giao tiếp là hơi khó, chưa kể người nói tiếng anh cũng nhiều giọng (giống như minh người miền Nam đội lúc cũng chẳng nghe được người miền trung nói gì hihi)mà không được luyện tậ hoặc làm quen thì khi gặp dù giỏi ngữ pháp cũng khó có thể hiểu hết được đoạn đôi thoại. Chưa kể trong giao tiếp phải biết uyển chuyển mới phù hợp hoàn cảnh và văn hóa. Haizzzz đúng là đầu từ phải sớm và cũng cần đúng cách nữa các mẹ ạ. Thội thì hy sinh đời mẹ củng cố đời con đi
    Nhỏ bạn em đây chị ơi, chuyên Anh Văn trong trường đấy, xong cấp 3 đi du học, nghe không kịp thầy giáo giảng bài thế là phải bảo lưu vài tháng để học Anh Văn ở bển. Chuyện đời ko như chúng ta tưởng he he
    • 49 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Gia đình quyết định sáng suốt thế là tốt rồi. Cho học sớm quá chỉ tổ vào lớp chơi tô màu với cô thôi ^^
    Chính xác luôn chị, ngày đầu tiên học với giáo viên người nước ngoài về gia đình hỏi hôm nay học gì. Thằng nhỏ nó bảo nguyên tiết thầy dạy cách giơ tay phát biểu, ôi coi như là làm quen với người nước ngoài vậy
    • 38 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ryna.quynh Xem bài viết
    Ngày xưa mình học cấp 2 cũng chủ yếu chỉ học từ vựng với ngữ pháp để làm bài, đến giờ lớn thì lại ngại nói.

Thấy các mẹ nên đầu tư cho các bé học đầy đủ 4 kỹ năng nghe nói đọc viết từ cấp 2 đi (cho dù trường có yêu cầu hay không), chứ không sau này lại tốn tiền đi học thêm một lớp giao tiếp nữa thì lại khổ.
    Bạn giống mình đấy, hồi đó học cấp 2 chỉ chú ý vào ngữ pháp từ vựng đâm ra khi lớn không dám nói lấy 1 câu tiếng anh hoàn chỉnh, giờ cháu nó có hỏi cũng ko chắc mình đã nói đúng, nên đầu tư cả 4 kĩ năng càng sớm càng tốt các mẹ các chị ạ !
    • 38 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình nghe đâu có quy định gì mới của Bộ GDĐT là nếu con minh có chứng chỉ IELTS từ 3.5-4 thì được miễn thi môn tiếng anh đấy. Có khi nên cho con đi học tiếng anh học thuật sớm, vừa có chất lượng lại đảm bảo đến khi cần thi chứng chỉ dùng miễn môn và dùng để đi du học luôn
    • 26 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Đúng đấy bạn ạ, các bé còn nhỏ quá chưa chắc đã tiếp thu được hết kiến thức, ở tuổi ấy mình cho các bé làm quen tại nhà cũng được rồi. Tầm 11, 12 tuổi khi đã đủ lớn các bé sẽ dễ hiểu và tiếp thu hơn
    • 31 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Công nhậm trẻ con giờ sướng ghê, em ngày xưa thì chỉ có cô giáo trong xóm.

Thấy khóa học này của ACET gì mà có cả tư duy sáng tạo, áp dụng tiếng Anh vào thực tế, nghe mà cũng muốn đăng ký học nữa
    Việc học bây giờ phải kết hợp vừa học vừa chơi để các bé thấy hứng thú theo giáo trình mới tiếp thu được chị ạ, chứ theo kiểu học vẹt ngày xưa của chúng ta thì chán chết
    • 31 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramvu_nguyen Xem bài viết
    Mình nghe đâu có quy định gì mới của Bộ GDĐT là nếu con minh có chứng chỉ IELTS từ 3.5-4 thì được miễn thi môn tiếng anh đấy. Có khi nên cho con đi học tiếng anh học thuật sớm, vừa có chất lượng lại đảm bảo đến khi cần thi chứng chỉ dùng miễn môn và dùng để đi du học luôn
    Ối, giờ mới được nghe thông tin này đấy chị ạ, có khi phải về tìm hiểu để bé cháu ở nhà đi học mới đc
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6