Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Giáo dục con thế nào sau sự cố NKVA ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.3K Lượt đọc
  • 136 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 204 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ đọc xong tin về người yêu của TL và TL thì khỏi phải thắc mắc thêm là tại sao "Nồi nào úp vung nấy". Và qua đây tự chúng ta hãy ngồi lại mà ngẫm cách sẽ dạy dỗ cho con cái chúng ta ko đi theo con đường ăn chơi bịnh hoạn này. Tại sao con nhà nghèo thì cố tâm lo học thành đạt trong khi con nhà giàu lại ăn chơi trác táng phè phỡn??? Khi nào thì ngồi giải thích chuyện giới tính với con? Con bao nhiêu tuổi thì được phép nói chuyện về giới tính hay quan hệ nam nữ với cha mẹ? Mời các mẹ thảo luận tiếp nhé.
    Yêu làm sao tiếng cười của trẻ thơ !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chang biet methuongbelam lay thong tin o dau nam ro lai lich cua em VA the, nhung toi nghi la qua chuyen nay phan anh rat ro loi song cua mot bo phan 8x, 9x bay gio la nhu the. Cac bao chi dang co gang thanh minh, bien banh cho hanh dong trai voi luan thuong dao ly. Mot nu sinh moi chi muoi chin,doi muoi ma da co nhung hanh dong nhu vay thi khong gi co the lay lai duoc danh du cho minh.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chang biet methuongbelam lay thong tin o dau nam ro lai lich cua em VA the, nhung toi nghi la qua chuyen nay phan anh rat ro loi song cua mot bo phan 8x, 9x bay gio la nhu the. Cac bao chi dang co gang thanh minh, bien banh cho hanh dong trai voi luan thuong dao ly. Mot nu sinh moi chi muoi chin,doi muoi ma da co nhung hanh dong nhu vay thi khong gi co the lay lai duoc danh du cho minh.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 167 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em cũng có con gái (cháu vẫn bé có 4 tuổi thôi )ban đầu nghe chuyện của Thùy Linh em nghĩ chắc bị quay lén nên cũng cảm thấy xót xa ,thương cảm và mong rằng em ý sẽ vượt qua cú sốc này .Nhưng bây giờ thì em biết chắc là Thùy Linh và bạn đã rất chủ động trong từng cảnh quay nên rất thất vọng .Lại thêm nhà đài thêm phần quảng cáo nữa (thật chả ra làm sao cả )nhìn em ý khóc thì cũng thương thật nhưng mà chương trình cảm thấy như là quảng cáo ý .Chả ai có thể nói trước điều gì nhưng nếu gia đình em mà có em gái xảy ra chuyện như thế chắc chắn mình sẽ đưa em đi xa một vài buổi để em bình tâm lại ,suy nghĩ cho thấu đáo,cùng nhìn nhận lại sai lầm của mình để rút ra bài học thương đau ,để giúp em có thể đứng dậy sau một lần vấp ngã và cũng là để cho dư luận lắng lại chứ cứ phỏng vấn với lên truyền hình lúc này thấy nực cười vô cùng .
    • 520 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Qua chuyện này thì dạy các con rằng phải biết chọn bạn mà chơi.Mà đời thì ko học được chữ ngờ nên dù có thế nào cũng phải luôn đứng vững.Không để dư luận giết chết mình.Và lúc nào Ba Mẹ cũng sằn sàng ở bên con,bảo vệ con.
    Mọi người hãy nhìn hướng tích cực hơn chút đi.Nếu mọi người là Ba Mẹ TL thì bây giờ môi người sẽ làm gì?Giết TL ah?Hay là ra sức bảo vệ TL???Hay là mày ngu thì mày ráng chịu???
    Đời ai ko có lỗi lầm.Hãy đưa mình vào tình huống đó,rồi các bạn sẽ thấy.
    Còn việc dạy con cái thì......với em,Đừng để nó tò mò và tự làm,tự tìm hiểu mọi chuyện.Em mới 20t.Em còn nhớ năm em học lớp 8(14t) là Mẹ em đã nói chuyện với em về chuyện qhtd...Ở nhà ai cũng muốn tâm sự với Mẹ mọi chuyện,hoc hành,chuyện trường lớp,bạn bè,.....Mẹ làm cho tụi em tin tưởng.Và Mẹ làm cho tụi em tin rằng bất cứ lúc nào,tụi em có khó khăn là lúc đó có Mẹ.
    Em sắp có con,sắp được làm Mẹ.......
    Và mọi ngưởi nên biết rằng,bây giờ em 20t,em là thế hệ 8x,ý muốn của em cũng như những bạn 8x khác.Em tin là vậy.Nên mọi người hãy hiểu và thông cảm cho TL.(Em ko quen biết tL,cũng chẳng xem NKVA gì đấy.)
    Còn con nhà giàu thì họ có điều kiện để làm chuyện....hơn.(Đủ thứ chuyện hết ah nha.)Nhưng đâu phải con nhà giàu là ai cũng vậy đâu.
    • 52 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình cũng đang bức xúc chuyện này quá. Nhưng mình không lên án TL mà chỉ thấy bức xúc với báo chí và đài truyền hình của VN. Việc làm của các bác ấy đánh mạnh vào trí tò mò của mọi người nhất là các em học sinh tuổi teen.
    Con gái mình học lớp 9 về kể chuyện là đầu tiên chúng nó nghe bạn kể rằng ở trên mạng viết vậy bọn chúng K tin, nhưng sau đó báo nói chúng nó bán tín bán nghi và khi đưa lên truyền hình thì ôi thôi 1 số đứa đã có những hình ảnh của đoạn vidio đó trong điện thoại đem đến lớp cho các bạn cùng xem. Thật là tai hại, mình cũng chưa biết phải nói với con gái mình như thế nào? và phải dạy con gái ra sao?
    • 1,921 Bài viết

• 1,426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi leeshanoktramy Xem bài viết
    Qua chuyện này thì dạy các con rằng phải biết chọn bạn mà chơi.Mà đời thì ko học được chữ ngờ nên dù có thế nào cũng phải luôn đứng vững.Không để dư luận giết chết mình.Và lúc nào Ba Mẹ cũng sằn sàng ở bên con,bảo vệ con.
    Mọi người hãy nhìn hướng tích cực hơn chút đi.Nếu mọi người là Ba Mẹ TL thì bây giờ môi người sẽ làm gì?Giết TL ah?Hay là ra sức bảo vệ TL???Hay là mày ngu thì mày ráng chịu???
    Đời ai ko có lỗi lầm.Hãy đưa mình vào tình huống đó,rồi các bạn sẽ thấy.
    Còn việc dạy con cái thì......với em,Đừng để nó tò mò và tự làm,tự tìm hiểu mọi chuyện.Em mới 20t.Em còn nhớ năm em học lớp 8(14t) là Mẹ em đã nói chuyện với em về chuyện qhtd...Ở nhà ai cũng muốn tâm sự với Mẹ mọi chuyện,hoc hành,chuyện trường lớp,bạn bè,.....Mẹ làm cho tụi em tin tưởng.Và Mẹ làm cho tụi em tin rằng bất cứ lúc nào,tụi em có khó khăn là lúc đó có Mẹ.
    Em sắp có con,sắp được làm Mẹ.......
    Và mọi ngưởi nên biết rằng,bây giờ em 20t,em là thế hệ 8x,ý muốn của em cũng như những bạn 8x khác.Em tin là vậy.Nên mọi người hãy hiểu và thông cảm cho TL.(Em ko quen biết tL,cũng chẳng xem NKVA gì đấy.)
    Còn con nhà giàu thì họ có điều kiện để làm chuyện....hơn.(Đủ thứ chuyện hết ah nha.)Nhưng đâu phải con nhà giàu là ai cũng vậy đâu.
    Chị cũng đồng tình với quan điểm của em. Mặc dừ thế hệ bọn em bây giờ đã khác quá so với bọn chị rồi. Diiùe cần thiết là bó mẹ phải dạy cho con mình hiểu về quan hệ nam nữ để các em có kiến thức về chuyện này. Xã hội bây giờ đã cởi mở hơn nen suy nghĩ của các em về quan hệ trước hôn nhân cũng khác nhiều so với thời kỳ bọn chị.

Tât nhiên không phải em nào cùng có suy nghĩ như vậy, vẫn còn rất nhiều các em ngoan ngoan. Điều mà chúng ta nên làm bây giờ theo chị nghĩ đó là nên tâm sự và trao đổi voiứ con cái về mọi điều trong cuộc sống. Thay vì chỉ trích, chúng ta hãy rộng lượng hơn vói VA nhé. Ko ai có thể tự hào cho rằng mình sẽ ko mắc lỗi lầm. Quan trọng là chúg ta sẽ học được điều gì sau lần mắc lỗi
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 167 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

[
    Tôi cũng là 8x bạn à _nhưng là đời đầu :Battin ey: tôi nghĩ Thùy Linh là người của công chúng nên dư luận nhiều chiều là điều đương nhiên thôi bạn ạ ! nhưng không ai muốn Thùy Linh làm điều dại dột hoặc ba mẹ em ý giết hay v ...v làm gì đâu chỉ có điều bản thân Thùy Linh ý nhận thức rõ sai lầm của mình hay không ? nếu ý thức được đây sẽ là bài học đắt giá cho em và với sự yêu thương động viên của bố mẹ ,người thân và bạn bè em sẽ vượt qua được thôi còn không cứ bảo tại ...thế này ? tại thế kia thì .. bó tay luôn .Đã phạm sai lầm thì phải nhìn thẳng vào sự thật đó để phấn đấu chứ ?dư luận nghiệt ngã thật nhưng sẽ chẳng giết được mình nếu mình có bản lĩnh còn không tự mình giết mình thì rất dễ :Talktothe
    • 2,993 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Mình chợt nhớ khi RC con trai mình mới 4 tuổi nhưng nó thấy chiếc áo ngực và hỏi mình: Mẹ ơi, đây là cái gì thế? Mình giải thích cho con hiểu là ai là phụ nữ hay con gái cũng phải mặc cho nó kín đáo, nếu ko thì sẽ thấy ngực nhìn rất là kỳ cục, không đứng đắn. Mặc nó xong thì mới mặc áo ngoài vào cũng giống như khi mang giày thể thao thì cần phải có vớ vậy. Thế là bé ghi nhớ và có lần mình ngồi thế nào bị tụôt dây, chính nó đã kéo dây lại cho mình đó...hihihi. Nhưng có lần vc mình dẫn con đi chơi thì hơi bị ngượng vì cô gái đi phía trước mặc đồ hở hang để cho nó thấy dây nhợ tùm lum. Thế là nó la oang oang cái miệng mà mình bịt ko kịp: Mẹ ơi, coi cái cô đi phía trước mặc đồ gì mà........thấy ghê. Làm cô gái đi phía trước cũng ngượng mà mình cũng thấy kỳ kỳ, đành phải bảo là khi ra đường gặp ai như vậy đừng la to quá làm người ta quê........đúng là tùy tình huống mà dạy nhưng càng ngày con trẻ càng phát triển nhanh hơn nên chúng ta lo lắng là chuyện đương nhiên các mẹ nhỉ.
    hinhcanha02
    Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: giadinhrongcon :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: https://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,525 Được cảm ơn

Các mẹ đã đọc cuốn sách “Hoa Hồng giấu trong cặp sách” chưa? Cuốn sách này nói về suy nghĩ của các cô/cậu vị thành niên sau khi nếm trái cấm.
    Hôm trước 1 em 8x có hỏi suty về chuyện xxx trước hôn nhân là đúng hay sai, suty cho em này mượn cuốn sách. Sau khi đọc xong em ấy nói với suty là đã thông tư tưởng, không có chuyện đúng hay sai nhưng em ấy đã biết chuyện gì sẽ xảy ra nếu xxx trước hôn nhân. Suty sẽ để dành cuốn này cho con gái đọc.

Suty thì tha thứ cho em VA rồi, em ấy quá trẻ để hiểu đời các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 164 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Không hề có một lời xin lỗi khán giả, lại còn tự nhận mình không có tội? Cả một thế hệ từ cấp 1 đến sinh viên tốt nghiệp đại học theo dõi NKVA, hành động, lối sống của nhân vật tác động nghiêm trọng đến lớp trẻ vậy mà nhận là "mình không có lỗi", người này người kia xin tha thứ? Mình thấy nhân vật này quá chịu chơi vì hoàn toàn tự nguyện trong việc quay phim.
    Các vị hãy thử xem bọn trẻ đang tò mò tìm xem bằng được hoặc chuyển cho nhau xem clip thì mới thấy hậu quả thế nào, và nếu đó là con mình tìm xem thì sẽ nghĩ sao?
    • Administrator
    • 17 năm
    • 23,278 Bài viết

• 10,469 Được cảm ơn

Các bạn lưu ý, đây là đề tài trong Chuyên mục Giáo dục, đề nghị các bạn tập trung thảo luận theo nội dung giáo dục, không bình luận về cá nhân. Sau bài post này của Admin, các bài vi phạm và lạc đề sẽ bị xoá.
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: https://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • OP
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 84 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các bố mẹ phải lưu ý ngay con em mình nhé! Vì nhân vật VA vốn dĩ chỉ dành cho lứa tuổi "tin". Bây giờ nhân vật đó bị ảnh hưởng bởi diễn viên TL. Từ hôm đó tới nay, không hôm nào em thấy học sinh của em nó không bàn chuyện đó. vấn đề không phải là nội dung các bố mẹ đang bàn luận ở đây, mà đó chính là "clip..." kia. Từ chỗ gửi xe đến giờ học, các em hay truyền nhau copy, các vị phụ huynh lưu ý chặt chẽ con em mình nhé!
    ticker4
    • 534 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Vậy các mẹ giải thích chuyện Vàng Anh với cháu như thế nào? Với cháu mình, đang học lớp 9, chuyện này không những là thần tượng sụp đổ mà còn liên quan đến quan hệ xxx nên khó nói quá.
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,525 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongledoan Xem bài viết
    Vậy các mẹ giải thích chuyện Vàng Anh với cháu như thế nào? Với cháu mình, đang học lớp 9, chuyện này không những là thần tượng sụp đổ mà còn liên quan đến quan hệ xxx nên khó nói quá.
    Lớp 9 thì mẹ nó giảng giải về giới tính được rồi mà, theo suty biết hình như lớp 5 - 6 thì tụi nhóc đã được học ở trường rồi. Càng úp mở tụi nhỏ càng tò mò thôi mẹ nó à (người lớn cũng thế :Laughing: :Laughing: :Laughing.
    • 4,357 Bài viết

• 3,397 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suty Xem bài viết
    Lớp 9 thì mẹ nó giảng giải về giới tính được rồi mà, theo suty biết hình như lớp 5 - 6 thì tụi nhóc đã được học ở trường rồi. Càng úp mở tụi nhỏ càng tò mò thôi mẹ nó à (người lớn cũng thế :Laughing: :Laughing: :Laughing.
    Mình thấy mẹ này có suy nghĩ giống mình:Applause: . Tại ngày trước mình nhớ hồi mới học lớp 8 khi bắt đầu dậy thì mình đã được mẹ chỉ bảo cho về giới tính, về các vấn đề liên quan. Cô bạn rất thân gần nhà thì lúc nào cũng bị cấm đọc sách, báo... nói chung những vấn đề liên quan đến tuổi dậy thì và sinh đẻ. Cho đến năm vào ĐH cô ấy vẫn nghĩ rằng mẹ cô ấy sinh cô ấy ra từ nách
    Chuyện hài đến nỗi mà cuối năm đó cô ấy có người yêu và có bầu luôn khi đang kết thúc năm học thứ nhất. Cả nhà té ngửa ra, bố mẹ khóc lóc vì quản lý con rất chặt, hỏi mãi mới ra vì cô ấy đâu có hiểu gì. Thỉnh thoảng thấy trên tivi có những cảnh nóng vậy là tò mò nên thử....
    Việc xẩy ra với TL nếu những ai đang có con ở tuổi trưởng thành chắc hẳn đang rất lo lắng với việc sẽ định hướng cho con như thế nào. Tuy nhiên xét về một khía cạnh nào đó có lẽ cũng phải nói đến một phần trách nhiệm rằng xã hội hiện nay đang phát triển một cách ồ ạt không định hướng. Thỉnh thoảng có dịp hai vợ chồng rủ nhau đi dạo phố, nhưng quả thật mình có gia đình mà còn phải xấu hổ với những cảnh phim quá nóng ngay trên đườngonttella:
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

@embebibau: Bạn ơi, post bài nhớ kèm link cụ thể nhé, không thì có thể bị Min Mod xóa bài vì k có nguồn gốc đấy :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,123 Bài viết

• 5,327 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Lúc đầu tôi rất lo lắng, cảm thấy dạy con gái trong thời buổi này thật khó khăn nhưng rồi sau khi biết rõ lý lịch, kinh nghiệm của các hot girl, hot boy bi h thì đã cảm thấy yên tâm hơn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,031 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeThaiAn Xem bài viết
    Lúc đầu tôi rất lo lắng, cảm thấy dạy con gái trong thời buổi này thật khó khăn nhưng rồi sau khi biết rõ lý lịch, kinh nghiệm của các hot girl, hot boy bi h thì đã cảm thấy yên tâm hơn rồi.
    Em cũng có cảm giác như chị, lúc mới biết tin và xem bản tin 5', chợt thương và lo cho con gái thắt lòng. Sau nay dạy con sao đây? Sau khi có đầy đủ thông tin, em thấy đó sẽ mãi là thiểu số trong XH thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,830 Bài viết

• 8,550 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Bài này mình đã Port bên Topic : "Đề phòng yêu Râu xanh" nhưng nghĩ là ở đây cũng cần nên port lại cho các mẹ cùng chia xẻ !!! :Smiling:
    --------------------------------------------------------
    Cảm ơn mẹ cháu nhiều lắm ! :Rose:
    Các mẹ nào có tên những đầu sách hay thì xin đưa lên để mọi người cùng tham khảo nhé :Smiling:

Thú thực đúng như bạn nói , hôm qua mình có gọi mấy cô sinh viên cạnh nhà sang và cho các cháu cùng xem 1 số thông tin các bài viết về Thùy Linh . Cũng là mục đích để con gái cùng chứng kiến và cùng trao đổi ... kết quả là nó cũng bảo ở trường cũng đã xôn xao về câu chuyện này , các bạn trai cùng lớp cũng rất bức xúc và toàn chửi bậy và phản ứng rất gay gắt về "con Thùy Linh " . :Sigh:

Mình không phản đối bình luận gì và chỉ quan sát thôi , hóa ra "Giới trẻ học đường" cũng rất bất bình về chuyện đó !!! onttella:

Hóa ra là chúng nó đều biết và vì thấy bố nghiêm túc quá nên không dám thổ lộ nói chuyện onttella:

---------------------------------------
    Thật là khó nếu không thể nói chuyện với các con 1 cách cởi mở hơn ! :Smug:

Có lẽ bản thân mình và các bậc phụ huynh cần rút kinh nghiệm nghiêm túc về vấn đề này :Thinking: :Thinking: :Thinking:
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu ! 2

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ... 106

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ... 12 12 12

Rồi ta bỗng hiểu
    một điều ... thật chân lý !

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta