TIN TÀI TRỢ.

Có nên cho con học thêm?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.6K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con đang học lớp 6, về xin mẹ đi học thêm nhà tại cô giáo vào buổi chiều, lý do hơn nửa lớp các bạn học thêm tại nhà cô nên vào lớp làm bài tập chạy rất nhanh, còn con thì là chậm hơn các bạn nên điểm thấp hơn. Thật sự mình chỉ muốn con học 1 buổi, buổi chiều nghỉ ngơi ở nhà. Có nên theo ý của con không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 19 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhntt74 Xem bài viết
    Con đang học lớp 6, về xin mẹ đi học thêm nhà tại cô giáo vào buổi chiều, lý do hơn nửa lớp các bạn học thêm tại nhà cô nên vào lớp làm bài tập chạy rất nhanh, còn con thì là chậm hơn các bạn nên điểm thấp hơn. Thật sự mình chỉ muốn con học 1 buổi, buổi chiều nghỉ ngơi ở nhà. Có nên theo ý của con không?
    Lớp 6 chưa cần học thêm đâu bạn ạ. Con trai tôi đến lớp 8 mới đi học thêm. Học thêm nhiều, con sẽ mất ý thức tự học.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Nói về học thêm, một chủ đề nóng bao năm qua trong lĩnh vực giáo dục.

Vì sao phải học thêm?

Nhớ lại thời xưa, học thêm chỉ dành cho 2 đối tượng:
    1. Học thêm cho học sinh giỏi (Bồi dưỡng học sinh giỏi): Giành cho các hs giỏi để nâng cao chút kiến thức phổ thông và kỹ năng làm bài để đi thi các giải học sinh giỏi. Giống như các lớp chuyên bây giờ.
    2. Học thêm cho học sinh yếu (Phụ đạo học sinh yếu): Giành cho các học sinh do tiếp thu chậm hoặc vì lý do nghỉ không theo kịp chương trình một số bài phổ thông. Phải củng cố để khỏi mất cơ bản.

Ngày nay, học thêm không còn là hiện tượng nữa mà đã trở thành phổ biến cho tất cả các đối tượng. Vì sao?
    Chương trình và phương pháp dạy học của giáo viên đã làm mất quá nhiều thời gian mà học sinh bình thường cần để nghe giảng trên lớp và tự học ở nhà. Gia đình cũng gián tiếp hoặc trực tiếp "đẩy" con đi học thêm vì sợ con không bằng chúng bạn hoặc là nơi quản lý sau giờ chính khóa con em mình khỏi tệ nạn khác.
    Điều này làm các con chỉ thụ động nghe, chép bài, trả bài... mà hầu hết thiếu kỹ năng tự học. Nghĩa là sau giờ học trên lớp thì tập trung đọc kỹ hơn những điều mình còn chưa hiểu kỹ trên lớp. Những gì hiểu rồi thì không nên mất thời gian ngồi nghe lại, làm lại từ các lớp học thêm.

Tài liệu bây giờ rất nhiều để học sinh tham khảo, nhưng quan trong nhất là dạy các con phương pháp học. Học tập trung, đánh dấu những vấn đề chính, làm bài tập mẫu và đối chiếu cách giải. Những điều này cần ngay từ lớp thấp, có thể mất thời gian hoặc điểm những tháng đầu chưa cao. Nhưng kết quả con các bạn sẽ gặt hái những năm sau. Đừng lo mất lòng giáo viên dạy thêm vì kiến thức con bạn là kiến thức rất thật

Con có cần học thêm không? Chỉ học thêm những gì chưa biết hoặc còn yếu. Đừng mất thời gian học lan man.
    • 28 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Lớp 6,7 thì không cần và không nên đi học thêm đâu bạn ạ. Đi học cô chỉ phát cho cái đề có những kiến thức học trên lớp để ngồi làm thôi mà. Nên cho con có ý thức tự học. Mình cứ nghĩ không cho con đi học là bị tụt so với các bạn, nhưng thực sự là chẳng sao đâu. Bé nhà mình không đi học thêm vẫn trong top 5 toán mà; nên cho con thời gian nghỉ ngơi, học vừa phải; vì đến lớp 8,9 căng lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bây giờ có nhiều quan niệm về học thêm,,,học cho bằng bạn bằng bè,học thêm cô để cô quan tâm hơn,học vì bạn mình đều học...nhưng thực tế k phải ai học thêm cũng cho kết quả tốt,nhiều khi các mẹ lầm tưởng điểm cao là học giỏi,chưa hẳn vậy đâu.Miễn sao con mình có 1 nền tảng kiển thức tốt là đc,để sau học tiếp nó dễ dàng.Em nghĩ cho con học thêm khi con lên lớp 9 là tốt nhất,còn lớp trên thì bme dành tg giúp con và để cho con chơi nhởi nữa.
    Quà tặng ý nghĩa cho người thân và cả sếp của bạn trong những ngày đông
    https://zaodich.com/forum/f2490/tui-s.../#post28059524
    • 2 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đồng ý hai tay với ý kiến bạn TuanHung,
    Thời gian đầu bạn chịu khó kèm cho bé, bắt bé đọc SGK và làm bài tập SGK, sau khi làm hết bt SGK thì cho làm bt nâng cao hơn một chút, cố gắng kèm vậy khoảng một năm sau đó có thể thả ra từ từ, nhưng tuyệt đối không được thả luôn nhé. Bạn cũng nên đến gặp cô giáo giao lưu và qua đó thể hiện cho cô biết là mình không tiếc tiền học thêm nhưng mình có cách riêng của mình, tránh tình trạng bé bị phân biệt đối xử trong lớp.
    Một quá trình dài hơi nếu muốn con bạn có khả năng tự học sau này, đôi khi phải hy sinh một số sở thích của mình để dành thời gian cho con.
    • 36 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Việc học thêm hay không thì còn tùy thuộc vào bố mẹ, vì nếu mình có thời gian để kèm cặp thì không sao chứ bố mẹ mà bận tối mắt không có thời gian thì nên cho con đi học thêm vì tụi trẻ nhất là cấp 2 chưa thực sự hình thành ý thức tự giác đâu ah
    • 41 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nên tự mình kèm cặp con trước(nếu có time)còn việc học thêm thì chỉ nên cho con đi học tiếng anh hoặc các lớp năng khiếu mà con thích thôi chứ lạm dụng học thêm nhiều sau này con nó không có tính chủ động bạn ah
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,198 Bài viết

• 5,935 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình tự dạy con ở nhà hồi cấp 1, tới cấp 2 cho con đi học thêm từ lớp 6 và thấy hơi ân hận vì bắt con học thêm nhiều, giờ con vào cấp 3 vẫn a dua với những phụ huynh khác tiếp tục cho con học thêm kín hết lịch hu.... thấy nếu ko học thêm thì ko yên tâm thế nào ấy... khó giải thích....
    Cũng ân hận lắm.... thì cũng chỉ là đi đh thôi mà, ko học thêm mà tự giác học ở nhà có khi còn đỗ điểm cao hơn đi học thêm ấy, biết thế nhưng vẫn cứ đều đặn nộp tiền học thêm dù khá là tốn kém...
    Đấy là đứa con lớn nhất.

Tới đứa thứ 2 thì thả lỏng, chẳng có học thêm gì cả mà chỉ học ở trg sáng chiều rồi những ngày nghỉ thì cho con tự do vui chơi... đá bóng, đá cầu, nhảy dây, bắn bi... chạy nhảy giao lưu với chúng bạn nhưng mà con năm nay lớp 4 rồi thấy con về độ học giỏi thì bằng 3/10 của thằng anh thôi... chưa có ý định gì cho con đi học thêm cả... có lẽ tới cấp 2 thì lại bắt học thêm mất.... vì mình cũng mắc bệnh thành tích hu.... chỉ sợ rồi con sẽ dốt rồi sau này sẽ ko thi đc ĐH ko bằng chúng bạn..

Đứa thứ 3... lại mê mẩn bắt học thêm rồi... ôi!!! khổ thân con lắm con lên 4 tuổi, mỗi tối con phải viết số, tô vẽ rồi ôm quyển ca dao tục ngữ VN dày cộm vào giường ngân nga đọc nửa tiếng...
    Một tuần con đi học gảy bàn tính một buổi... mẹ còn lên kế hoạch con học đàn ooc... con sẽ phải học vẽ, học múa hát... học ngoại ngữ và tất nhiên sẽ phải học thêm khi bao giờ con vào lớp 1...
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bản thân tôi là một người thường xuyên dạy kèm cho học sinh mặc dù vậy tôi thấy hiện nay bố mẹ cho con em mình học thêm một cách tràn lan.Ở một số bậc học và những lớp tôi cho là chưa thực sự cần thiết.Có nhiều bố mẹ,mặc dù con năm nào cũng được học sinh giỏi,chỉ một vài bài kiểm tra con được 7-8đ là ngay lập tức bố mẹ đặt con vào tình trạng báo động đỏ và phải học thêm.Theo tôi,việc học tập của con em mình phải hài hòa giữa học tập nghỉ ngơi,vui chơi giải trí.Tập cho con em mình tính tự giác trong học tập là tốt nhất.Khi thực sự cần thiết thì hãy cho con học thêm vì theo tôi thấy chương trình học bắt buộc ở trường của học sinh bây giờ cũng khá là nhiều rồi.
    • 140 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Nếu con bạn học tốt thì không cần học thêm. Con mình năm nay học lớp 5 và mình vừa cho bé đi học toán và văn nhưng là một cô giáo trường khác vì cháu bảo đi học trên lớp tập trung hơn ở nhà hơn nữa môn Tiếng Việt của bé hơi kém nên phải cho học, nhưng về nhà bé toàn tự học vì cô giáo khuyến khích tự học.
    • 12 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nhất trí với quan điểm của mọi người. Nhưng nói không đi học thêm để bé rèn thói quen tự học xong ... để đấy thì sợ rằng chưa chắc bé nào cũng có được ý thức tự học và kĩ năng tự học. Quan trọng nhất là phải hướng dẫn con tự học qua những kênh nào, tài liệu (sách bài tập, sách tham khảo ...) nào, học với phương pháp nào ...? Mà để làm được thế phải dành rất nhiều thời gian để quan tâm và theo sát việc học của con, cần rất nhiều sự kiên trì. Chính vì thế mà nhiều anh chị đã chọn giải pháp đơn giản hơn, tiện lợi hơn là ... cho con đi học thêm.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đồng ý với ý kiến của forestlemon, bây giờ hiện tượng bắt học sinh học thêm tại lớp học mà cô giáo mở rất phổ biến. Nếu không đi thì không làm được bài trên lớp, do không giống dạng cô dạy trên lớp, hoặc trên lớp cô dạy rất ít, "để dành". Mong các thầy cô dạy hết trách nhiệm và lương tâm của một nhà giáo!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 396 Bài viết

• 3,022 Được cảm ơn

mọi người vào thư viện giáo án điện tử, load đề về cho con làm, tất cả từ lớp 1-12, tất cả các môn đều có đề thi, cập nhật của từng năm. Load về cho con tự làm ở nhà hiệu quả hơn là cho con đi học thêm, ko hiểu gì thì hỏi bố mẹ giảng lại. Bố mẹ muốn biết giảng cho con thế nào cho đúng thì load giáo án và đáp án về là xong. Chịu khó nghiên cứu chút thì con ko phải đi học thêm.
    Nếu cháu vẫn muốn đi học, thì bố mẹ tìm lớp cho học thầy cô khác, ở trường khác chứ đừng học cùng trường, trẻ học chính cô giáo của mình, thường khi làm bài kiểm tra là biết trước đề, ảnh hưởng tới khả năng tư duy của con, lợi bất cập hại.
    Thế còn nếu phân tích rồi mà cháu vẫn muốn học, thì cho cháu đi học cho cháu đỡ lo lắng. Giải tỏa tâm lý nhiều khi cũng rất quan trọng.
    • 84 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Quan trọng bạn phải tìm hiểu chương trình học thêm của giáo viên lớp con bạn có khác với những gì cô dạy trên lớp hay không? Khi cho bài kiểm tra, cô giáo có cho khác kiến thức trên lớp học chính hay không? Có một số giáo viên vì mục đích kiếm tiền (tất nhiên không phải tất cả) có kiểu yêu cầu học sinh học thêm tự nguyện có nghĩa gợi ý học sinh đến nhà cô học. Trò nào không học thì sẽ không hiểu bài vì cô giảng trên lớp rất sơ sài. Kết quả là con mình chịu thiệt thòi điểm kém, từ việc điểm kém các cháu sẽ có tâm lý chán nản và mất tiềm tin vào giáo viên sẽ gây ra hệ lụy đáng tiếc sau này. Nên quan trọng bố mẹ phải hiểu cô giáo và hiểu con mình mới quyết định là có nên học hay không? Nhiều thầy cô không quan tâm tới vật chất và kiếm tiền thì sẽ khuyên con nên tự học và sẽ không dạy thêm nhưng đa số các thầy cô đều tổ chức dạy thêm dưới hình thức tự nguyên nhưng thực chất là bắt buộc để kiếm thêm thu nhập. Đây là một thực tế, mình cũng thông cảm với các giáo viên khi dạy thêm. Nhưng việc gây áp lực về điểm số để bắt các cháu đi học thêm quả là vô đạo đức.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Như em thấy thường hiện trạng bây giờ là các em đi học thêm ở nhà cô giáo dạy mình thì thường cô sẽ cho những dạng bài làm để các em luyện , trong những bài đó có khi hôm sau lại chính là những bài trên lớp, hoặc gần giống chính vì vậy những e đi học thêm nhà cô thường giải nhanh hơn những bạn không đi học thêm.
    Theo em lớp 6 thì cũng chưa cần học thêm nhiều cùng lắm 1 tuần 1 buổi ănh văn và 1 buổi với môn nào em đó còn kém thôi
    Mình có kinh nghiệm gia sư các em cấp 2 4 năm rồi nên nhận thấy 1 tuần chỉ nên học thêm tối đa 3 buổi.quan trọng hơn việc học thêm là việc các e tự giác và có tinh thần làm bt về nhà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giasuducminh Xem bài viết
    Mình đồng ý với ý kiến của forestlemon, bây giờ hiện tượng bắt học sinh học thêm tại lớp học mà cô giáo mở rất phổ biến. Nếu không đi thì không làm được bài trên lớp, do không giống dạng cô dạy trên lớp, hoặc trên lớp cô dạy rất ít, "để dành". Mong các thầy cô dạy hết trách nhiệm và lương tâm của một nhà giáo!
    Hồi mình học cấp 3,thầy dạy toán cũng mở lớp ở nhà các bạn trong lớp đều đi không phải vì thầy dạy hay mà vì sợ thầy thù.hix...Mình không đì học thêm tại nhà thây,hầu như cứ đến tiết của thầy là mình bị gọi lên làm bài tập,cũng may toán mình học khá nên thầy ghét nhưng chẳng làm được gì.hix...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 94 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhntt74 Xem bài viết
    Ý kiến cá nhân của mình về topic này như sau: Tùy thuộc vào con bạn đang học trong môi trường học tập như thế nào và định hướng của gia đình cho con bạn vào cấp 3 ntn thì sẽ quyết định đi học thêm và học thêm những môn gì. Ví dụ: con học ở các trường quốc tế, chắc cũng không phải đi học thêm bên ngoài; Con học các lớp chọn của các trường công lập hoặc chuyên thì chắc sẽ phải đi học thêm (bên ngoài hoặc thầy cô dạy) thì mới theo được kiến thức trên lớp. Con nhà mình học ở 1 trường chuyên tại HN, đi học thêm suốt từ lớp 6 đến bây giờ là lớp 9, mặc dù biết là đi học thêm nhiều con sẽ vất vả và tốn kém, nhưng không học thêm thì không theo được kiến thức trên lớp, hình như trong lớp của con nhà mình, không có bạn nào là không đi học thêm.
    • 24 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi logichoc Xem bài viết
    Ý kiến cá nhân của mình về topic này như sau: Tùy thuộc vào con bạn đang học trong môi trường học tập như thế nào và định hướng của gia đình cho con bạn vào cấp 3 ntn thì sẽ quyết định đi học thêm và học thêm những môn gì. Ví dụ: con học ở các trường quốc tế, chắc cũng không phải đi học thêm bên ngoài; Con học các lớp chọn của các trường công lập hoặc chuyên thì chắc sẽ phải đi học thêm (bên ngoài hoặc thầy cô dạy) thì mới theo được kiến thức trên lớp. Con nhà mình học ở 1 trường chuyên tại HN, đi học thêm suốt từ lớp 6 đến bây giờ là lớp 9, mặc dù biết là đi học thêm nhiều con sẽ vất vả và tốn kém, nhưng không học thêm thì không theo được kiến thức trên lớp, hình như trong lớp của con nhà mình, không có bạn nào là không đi học thêm.
    Em thấy chị nói đúng, học thêm như một xu hướng vậy.
    • 24 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Em cũng có cháu học đang học lớp 5, em chỉ cho cháu học thêm 2 buối ở nhà cô giáo chủ nhiệm. Tối ở nhà, hai bố mẹ thay phiên nhau kèm cháu tự học. Còn lại thì để cháu có thời gian vui chơi,tham gia vào các hoạt động khác. Nhưng cháu càng lớn, việc kèm cháu sẽ càng khó. Các cháu lớn rồi, sẽ không thích lúc nào học bố mẹ cũng kè kè bên cạnh. Vậy chắc lại phải cho cháu đi học thêm quá ạ.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3