TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị thi lên lớp 10 trường chuyên

• 196 Lượt chia sẻ
  • 335K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 87 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Hôm nay con thi, Bố đưa con đi còn Mẹ ở nhà trông ngóng. Mong rằng đầu xuôi đuôi lọt. Chúc các Chị trên forum có con thi lần này sẽ đỗ hết nhé. 9 năm vất vả, vài ngày hái quả chín thơm ngon :-)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 24 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình chúc con của oanhoanh.oanhoanh đỗ trường chuyên để hôm sau chỉa sẻ kinh nghiệm với các mẹ trên diễn đàn nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyannguyen.gov Xem bài viết
    Đúng rồi mebeze ạ, con mình kiểm tra nhà cô Vân được có 2,75 thôi cơ, không nổi 3 làm mình lo không biết học với cô có lên được 7 điểm như kỳ vọng không. Cũng may con học với cô khen cô dạy hay và bảo sẽ quyết tâm học để không làm cô thất vọng ( chả thèm nghĩ đến mẹ có thất vọng không ) nên mình cũng yên tâm. Mà mình là Thúy An nhé, bạn tên gì? Con bạn học lớp nào? Có khi lại cùng lớp con mình.
    Xin lỗi Thúy An, tớ đọc nhầm thành Thúy Anh. Con tớ học lớp 7 lên 8, lớp bắt đầu từ tháng 7 ấy, cô mới gửi bài ôn tổng hợp ôn để con tự giác học ở nhà. Lớp bắt đầu từ ngày 7/7, lớp của con nhà Thúy An học buổi nào?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 16 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

lót dét nghe các mẹ bàn, contrai năm nay lên 8 cũng sốt ruột lém dưng mà câu ta cứ bình thản như không
    • 87 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatmeo Xem bài viết
    lót dét nghe các mẹ bàn, contrai năm nay lên 8 cũng sốt ruột lém dưng mà câu ta cứ bình thản như không
    Em nghĩ gia đình nên mở ra cho con nhìn thấy con đường sáng nếu cháu chịu khó bước vào thì con mới có động lực cố gắng được Chị nhatmeo ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 16 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oanhoanh.oanhoanh Xem bài viết
    Em nghĩ gia đình nên mở ra cho con nhìn thấy con đường sáng nếu cháu chịu khó bước vào thì con mới có động lực cố gắng được Chị nhatmeo ạ.
    con có anh chị đã đạt học bổng đi Sing, đi Anh cũng từ lớp 9, 10, có sao sáng rùi nhưng bản tính con thế mà. Con cũng thích được đi du học như các anh chị nhưng chỉ hỏi là du học có nghề nấu bếp và thanh nhạc thui
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết kết quả của con thi chuyên vừa rồi vào đây điểm danh để các mẹ có con năm sau, năm sau nữa thi xếp hàng học hỏi kinh nghiệm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 529 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuongcon_1968 Xem bài viết
    Có mẹ nào biết kết quả của con thi chuyên vừa rồi vào đây điểm danh để các mẹ có con năm sau, năm sau nữa thi xếp hàng học hỏi kinh nghiệm.
    Sớm thì cũng phải 2 ngày nữa, hi vọng con gái đỗ chuyên SP để còn có cơ hội chia sẻ kinh nghiệm, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 57 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi cô Vân là giáo viên trường nào thế? Cô dạy luôn tại nhà hả các mẹ? Nghe các mẹ kể mà ham vì nhà mình rất gần Vũ Ngọc Phan. Nếu có thể thì các mẹ cho mình xin số ĐT của cô Vân nhé. Mình cảm ơn.
    • 87 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Em cũng hi vọng con đỗ lấy 1 trường chuyên để góp sức với các bố mẹ khác trên con đường chinh phục tri thức của các con. Đợi chờ mong ngóng mà vẫn chưa có điểm gì, mình lo quá.Gửi tamngoan: cô Vân không dạy trường nào cả nhưng dạy tốt lắm, con mình hỏi bất kỳ bài nào cô cũng hướng dẫn cho ngay lập tức, các giáo viên toàn dạy theo bài có sẵn, bài khác mà hỏi có khi lại ậm ờ nên mình không thích.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 128 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi cô Vân có dạy các con thi chuyên môn tự nhiên không ?
    • 87 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babies_HBK Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi cô Vân có dạy các con thi chuyên môn tự nhiên không ?
    Theo Em biết thì cô ấy có nhóm dành cho chuyên toán và toán tin riêng, còn các con thi chuyên còn lại thì học 1 lớp vì cô bảo đề thi khác chuyên toán thì chỉ là toán chung và giống nhau hết ví dụ như chuyên anh trường CNN cũng giống đề chuyên lý trường chuyên tổng hợp...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nào có đề thi vào lớp 10 của trường THPT FPT không?
    • 53 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Tôi xin gợi ý một chút về cách học bộ môn Toán. Trước hết các phần toán dễ, cơ bản các cháu phải được học rất cẩn thận và hoàn thành sớm, có thể phải trước ít nhất 2 tháng. Dựa trên đó, các cháu cần bắt đầu được ôn luyện (làm quen) một vài dạng Toán khó mà hay xuất hiện ở trường chuyên. Cái này một người thầy có kinh nghiệm không khó nhận ra, nhưng cái khó nhất theo là hướng dẫn các cháu tập tư duy các dạng bài khó, dựa trên những kiến thức đơn giản, cơ bản mà các cháu có. Cuối cùng là một vài chiến thuật khi vào phòng thi làm bài (cách chọn bài để làm ...) Nếu làm tốt thì việc môn Toán chung được khoảng 6 điểm không quá khó, và thông thường nếu thi chuyên sư phạm hay tổng hợp thì Toán chung được 5-6 là quá tốt với các cháu không chuyên Toán rồi.

Trong các khâu trên thì khâu kiến thức cơ bản chuẩn đóng vai trò quan trọng nhất để có thể đạt được khoảng 4 điểm, và nếu rèn được tốt tư duy, hay quen dạng trước thì sẽ được thêm 1 hoặc một vài điểm nữa.

Cách học trên thật ra chỉ tốt ở khâu đầu, phần sau trong thời gian ngắn thì đành làm vậy. Cách tốt nhất vẫn là chuẩn bị đường dài, cả về kiến thức, đam mê học tập, lẫn tư duy. Có vậy thì đi thi sẽ nhàn và kết quả chỉ là vấn đề thời gian.
    • 51 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thầy FromInfinity ơi khoảng bao giờ có kết quả chuyên Hóa SP, con gái năm nay thi nên mong chờ quá.
    • 87 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Mình cũng cùng câu hỏi với mẹ Baby, bao giờ có kết quả chuyên hóa SP Thầy Frominfinity xem hộ các mẹ với ạ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi babygiabao07 Xem bài viết
    Thầy FromInfinity ơi khoảng bao giờ có kết quả chuyên Hóa SP, con gái năm nay thi nên mong chờ quá.
    • 4,903 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Môn Hóa và môn Lý đều có điểm 10 tuyệt đối các mẹ ạ
    • 51 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh_mua05 Xem bài viết
    Môn Hóa và môn Lý đều có điểm 10 tuyệt đối các mẹ ạ
    Các bé giỏi thật, đề SP Hóa năm nay tương đối dễ mà, bé nhà mình làm hơi ẩu vì thừa 40p. Sang KHTN làm bài chắc chắn hơn, chỉ lo điểm Toán thui vì thực sự Toán cả 2 trường đều rất khó. Hôm nay có điểm chuẩn và mai có kết qua phải ko me BM. Tks mẹ BM luôn chia sẻ kịp thời thông tin
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào mebeze và Thúy An

Mình cũng có con năm nay lên lớp 8, đang tìm lớp học Toán, Văn, Anh cho con để thi chuyên ngữ. May quá đọc được tin này vì nhà mình cũng ở phố Vũ Ngọc Phan. Ngoài Toán, các mẹ có đang cho con học Văn, Anh ở đâu chưa? Vậy hai mẹ có thể cho mình số điện thoại của hai mẹ để mình gọi điện hỏi thêm được không. Mình là Thủy - 0904192810. Cám ơn hai mẹ nhiều nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 21 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em chào các anh, các chị! Em có một cô con gái, học lớp văn 1 của trường Giảng võ. Con em năm nay lên lớp 8, và em cũng có nguyện vọng cho con thi vào khối trường chuyên ngữ. Nghe được thông tin của các anh chị về cô Vân dạy toán ở Vũ Ngọc Phan, em mừng quá, vì em đang tìm gv dạy toán cho con gái. Cho em hỏi xin vào lớp cô có khó không ạ? và anh chị nào có địa chỉ với số điện thoại của cô thì giới thiệu giúp em. Em cảm ơn nhiều