TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm chuẩn bị thi lên lớp 10 trường chuyên

• 196 Lượt chia sẻ
  • 335K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 87 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Chào cả nhà, con gái Em chuẩn bị thi lên lớp 10 trường chuyên Ams, chuyên Ngoại Ngữ và chuyên Sư Phạm. Ngoài ra cháu còn thi Lương Thế Vinh nữa. Thấy cháu học ngày học đêm mà Em thương con, lo cho con mà không biết nên như thế nào. Các mẹ có kinh nghiệm chăm con giai đoạn nước rút này chỉ bảo Em với nhé. Hơn nữa, Em muốn hỏi thêm chút về đề thi Toán + Tiếng Anh trường Chuyên Ngoại Ngữ. Trước đây chồng Em cũng học chuyên Toán mà sau khi xem đề thi năm ngoái của trường chuyên Ngoại Ngữ xong Chồng Em bảo con mình không biết có nổi 5 không. Cũng may thi thử vừa rồi con được 6,5 điểm nhưng Em vẫn lo lắm. Còn đề tiếng Anh con chỉ làm đc 6 điểm, sợ thi thật không được 6 tưc là không đủ điểm xét thì dĩ nhiên là trượt nhỉ? Em cám ơn cả nhà nhiều lắm, giúp Em tư vấn Em với nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Tớ nghĩ giờ chỉ học lại cho chắc kiến thức thôi, xem con cần gì thì mẹ trợ giúp. Mẹ mà cứ sốt xình xịch thế này thì con lấy đâu ra tự tin thi nữa.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

6,5 Toán thi thư trường chuyên Ngữ cũng không thấp đâu mẹ oanhoanh ạ. Chúc 2 Mẹ con sớm đạt được ước mơ cho mẹ trẻ con khoẻ trở lại nhé.
    Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 87 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Cám ơn 2 Chị đã chia sẻ. Em cũng hi vọng lắm mà sao còn lo hơn con. Các chị có kinh nghiệm học ôn sách nào không? Em mới xin nghỉ phép 2 tuần để phục vụ con, giờ chỉ biết mua sách, mua đồ ăn thức uống phụ vụ con tận tình đến ngày con thi thôi.
    • 3,841 Bài viết

• 9,209 Được cảm ơn

Môn toán thi thử cháu đạt 6,5 là tạm đc nhưng cần kết hợp cả môn văn và NN nữa nên ko thể học lệch. Bạn hãy mua sách tiếng anh của Vĩnh Bá cũng khá đầy đủ kiến thức cho cháu thi vào CNN đấy. Ngoài những kiến thức nâng cao,bạn nên khuyên con ôn lại thật kỹ tất cả các kiến thức trg SGK nhé. Chúc 2 mẹ con đc mãn nguyện với kỳ thi sắp tới
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

https://www.webtretho.com/forum/f3740...cuo-i-1913101/

https://www.webtretho.com/forum/f233/.../#post33337468
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,277 Bài viết

• 1,752 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh_mua05 Xem bài viết
    Đề thi Toán vào trường chuyên bao giờ chả có câu 4 điểm mà cháu nào cũng làm được nên kiểu gì toán cũng trên 4, he he
    CNN năm ngoái nhiều cháu không qua điểm liệt 2đ đâu nhé.....(năm đầu tiên thi chung đề toán V1 của KHTN)
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    • 3,841 Bài viết

• 9,209 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caychuoihot Xem bài viết
    CNN năm ngoái nhiều cháu không qua điểm liệt 2đ đâu nhé.....(năm đầu tiên thi chung đề toán V1 của KHTN)
    Vì thông thường các cháu giỏi anh, văn lại hay dốt toán (hoặc ngược lại) nên các mẹ phải khuyến khích con học tốt cả 3 môn thì mới đạt kq tốt khi thi vào cấp 3 và ĐH
    Rượu là thứ để say, nhưng hãy say thật ngọt ngào. Tình là thứ để “điên”, nhưng hãy điên thật êm ái.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhminh_mua05 Xem bài viết
    Đề thi Toán vào trường chuyên bao giờ chả có câu 4 điểm mà cháu nào cũng làm được nên kiểu gì toán cũng trên 4, he he
    Bạn ơi, chắc bạn nhầm với thi toán chung cho toàn thành phố Hà Nội đấy. Mình thấy mấy bé con đồng nghiệp mình thi năm vừa rồi điểm thấp lắm. Toán chỉ được 3,5 rồi 4, có bé cao nhất là được 5 ( bé này là lớp trưởng lớp Anh 1 trường Giảng Võ ). Hỏi ra mới biết từ năm ngoái trở đi trường chuyên ngoại ngữ cùng đề với trường chuyên Tổng hợp nên khó lắm. Các con học Toán tốt từ đầu thì còn đỡ, các con mới gặp lần đầu thì chả hiểu đề là gì đâu.
    • 24 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caychuoihot Xem bài viết
    Hôm vừa rồi Em cho con đi kiểm tra vào lớp 1 cô giáo, cô hỏi con định hướng thi vào đâu thì Em nói sẽ thi chuyên Ngoại Ngữ. Sau khi làm đề xong cô chấm điểm thì con chỉ được 2,75 điểm, cô làm tròn lên 3 và bảo rằng với sức học của cháu nếu vẫn cái đà này thì thi chỉ Toán vào chuyên Ngoại ngữ chỉ được từ 2 -> 3điểm. Có lẽ muốn thi được điểm 7 điểm 8 vào trường này phải học thêm từ lớp 8.
    • 3,841 Bài viết

• 9,209 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyannguyen.gov Xem bài viết
    Hôm vừa rồi Em cho con đi kiểm tra vào lớp 1 cô giáo, cô hỏi con định hướng thi vào đâu thì Em nói sẽ thi chuyên Ngoại Ngữ. Sau khi làm đề xong cô chấm điểm thì con chỉ được 2,75 điểm, cô làm tròn lên 3 và bảo rằng với sức học của cháu nếu vẫn cái đà này thì thi chỉ Toán vào chuyên Ngoại ngữ chỉ được từ 2 -> 3điểm. Có lẽ muốn thi được điểm 7 điểm 8 vào trường này phải học thêm từ lớp 8.
    Học thêm từ lớp 8 cũng chẳng đạt vì mất gốc rồi bạn à

• 1,277 Bài viết

• 1,752 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lớp 8 lên 9 học thêm vẫn có thể được nhưng....thế thời gian đầu tư cho môn chuyên (tất nhiên không phải chuyên toán rồi), môn Văn và nếu không thi chuyên Anh thì môn Anh điều kiện nữa!
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 86 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hongnhung72 Xem bài viết
    Học thêm từ lớp 8 cũng chẳng đạt vì mất gốc rồi bạn à
    Không hẳn là thế dâu mẹ nó ơi Vì khi làm bài kiểm tra đầu vào cô cho đề hơi nặng một tý đến lúc chấm lại chặt tay một chút nữa nên kết quả 3đ là không nghiêm trọng lắm Vì như thế đề bình thường chấm Bình thường cháu có thể được 3.5-4.0 học 2 năm đế cố thêm 1-1.5 điểm còn 1-1.5đ nữa để cho môn khác gánh đỡ thì đâu phải là không thể
    • 87 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hongnhung72 Xem bài viết
    Môn toán thi thử cháu đạt 6,5 là tạm đc nhưng cần kết hợp cả môn văn và NN nữa nên ko thể học lệch. Bạn hãy mua sách tiếng anh của Vĩnh Bá cũng khá đầy đủ kiến thức cho cháu thi vào CNN đấy. Ngoài những kiến thức nâng cao,bạn nên khuyên con ôn lại thật kỹ tất cả các kiến thức trg SGK nhé. Chúc 2 mẹ con đc mãn nguyện với kỳ thi sắp tới
    Cám ơn mẹ hongnhung72 nhé. Giờ ngày nào Em cũng ngồi học văn với con và cho cháu luyện lại quyển của Vĩnh Bá ( cháu cũng mua từ trước rồi ). Ngẫm lại con phải chắc đỗ 1 trường chứ không đến lúc chuyên cũng trượt và thường cũng trượt thì chắc chỉ về quê học thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 397 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thi đề chung và đề chuyên trình độ hoàn toàn khác nhau. Lực học khá thì hoàn toàn có thể đạt được 9 điểm môn toán trong kì thi chung. Còn thi CNN thì còn phụ thuộc vào độ học chuyên sâu của các con nữa. Nếu ở trên lớp cô ko chuyên sâu + con không tự tìm hiểu thêm + ko học thêm ngoài = ko thi chuyên được đâu
    Cuộc đời là củ hành
    Càng bóc càng ...nhỏ lệ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 529 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Như con mình, mình ép học tới 31/5, từ mồng 1/6 cho giảm nhẹ cường độ, học cả 4 năm chứ ép gì vài ngày trước khi thi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Tớ hỏi ngoài lề chút, có phải Thúy Anh cho con kiểm tra Toán cô Vân ở Vũ Ngọc Phan không? Tớ cũng cho con kiểm tra nhà cô và được có 4 điểm làm tớ cũng chán quá.
    • 24 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeze Xem bài viết
    Tớ hỏi ngoài lề chút, có phải Thúy Anh cho con kiểm tra Toán cô Vân ở Vũ Ngọc Phan không? Tớ cũng cho con kiểm tra nhà cô và được có 4 điểm làm tớ cũng chán quá.
    Đúng rồi mebeze ạ, con mình kiểm tra nhà cô Vân được có 2,75 thôi cơ, không nổi 3 làm mình lo không biết học với cô có lên được 7 điểm như kỳ vọng không. Cũng may con học với cô khen cô dạy hay và bảo sẽ quyết tâm học để không làm cô thất vọng ( chả thèm nghĩ đến mẹ có thất vọng không ) nên mình cũng yên tâm. Mà mình là Thúy An nhé, bạn tên gì? Con bạn học lớp nào? Có khi lại cùng lớp con mình.
    • 66 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hôm qua mình cũng cho con ktra ở nhà Cô Vân, chỉ được 4 điểm. Nhưng do lịch học của cô Vân trùng với môn tiếng Anh của con nên đành cho nghỉ chỗ cô Vân theo lớp Toán cùng chỗ tiếng Anh
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 60 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi địa chỉ, số nhà hoặc số đth của cô Vân dạy toán với nhé. Cô bắt đầu dạy từ lớp mấy ? Lớp học của cô có đông không ? Tks
    • 81 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Cháu 1 mình học với cô Vân từ khi cô đang học năm đầu Đại học, sau đó đến cô Em thứ 2 học thi vào lớp 10 trường Ams cũng học cô và đạt kết quả rất bất ngờ. Cháu thứ 3 đang học cô đê thi chuyên Toán - Tin thì chưa biết thế nào vì theo cô nhận xét là không có khả năng theo sâu môn Toán. Nếu vẫn còn các cháu thì chắc chắn mình vẫn cho học với cô này, trẻ mà dạy tốt và tâm huyết phết đấy.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)