Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ có quan tâm tới vấn đề làm thế nào để trò chuyện với con về vấn đề giới tính và tình dục hay không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.65K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ có quan tâm tới việc đi đi học một khóa học kỹ năng sống để về trò chuyện với con về giới tính và tình dục không ạ? Nếu không đi thì lý do gì khiến mọi người không muốn đi ạ?

Em cảm ơn sự giúp đỡ của cả nhà ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 45 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

mình nghĩ nếu có điều kiện, rất nên đi dự 1 khóa
    có ích lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 37 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tham gia ở đâu? khi nào nhỉ?
    Đừng bao giờ tiết kiệm nụ cười ngay cả khi bạn buồn, vì không bao giờ bạn biết được có thể có ai đó sẽ yêu bạn vì nụ cười đó
    • 805 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Muốn trò,chuyện được với con về những vấn đề tế nhị này,thiết nghĩ:Điều đầu tiên các,bố,các
    mẹ phải tạo cho được mối quan hệ thật thân thiện với con.Các cháu phải xem bố,mẹ như là
    người "bạn" thì việc chúng ta xen những vấn đề trên vào nhận thức,cuộc sống của các cháu
    là không đến nỗi khó khăn lắm.
    • 1,969 Bài viết

• 3,266 Được cảm ơn

Tớ thấy vấn đề này rất cần thiết và đáng quan tâm. Làm sao để chuyện trò cởi mở với con cái về giới tính , tình yêu , tình dục, hôn nhân gia đình. Cha mẹ không thể tránh né mãi vấn đề này được. Trước sau con cái cũng lớn khôn . Đến tuổi vị thành niên chúng sẽ được ai chỉ bảo trong lĩnh vực tế nhị đó đây ? Nếu người đó không phải cha mẹ, buộc con cái phải tự mày mò trong đường đời, sao tránh khỏi nhiều va vấp. Hoặc chúng sẽ học qua các kênh thông tin không chính thống, pha tạp , hỗn mang ví dụ qua bạn bè, sách báo, phim ảnh.
    Tớ thấy trao đổi với con cái chuyện tế nhị đòi hỏi bố mẹ rất nhiều thứ. Kiến thức giới tính vững vàng này, kiến thức tâm lý sâu sắc này. Phải gần gũi với con cái như những người bạn. Đặc biệt không nên giáo huấn trẻ quá nhiều về những nghĩa vụ bắt buộc phải tuân theo, về những điều KHÔNG ĐƯỢC LÀM. Tớ thấy con cái cần nhất ở cha mẹ là NGƯỜI LẮNG NGHE . Cũng đừng nên phản ứng thái quá trước một sự việc hiện tượng mới nảy sinh ở con mình liên quan tới quan hệ giới và phát triển giới tính. Bố mẹ phản ứng thái quá sẽ gây phản tác dụng. Tệ hại nhất có thể tạo nên tâm lý dè dặt nơi con cái. Chúng sẽ dần dần không còn tâm sự với bố mẹ nữa.
    Mình vẫn đang cố gắng trở thành người bạn thực sự của con gái ( 13 tuổi ) đây. Đau đầu lắm cả nhà ạ. Phải cố gắng nhẹ nhàng hơn nữa với con gái thôi.
    • 383 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Có thẻ thấy là đa số , tất cả các bậc cha mẹ đều cho vấn đề đó là rất quan trọng , là rất cần thiết . Bởi vì cho dù cha mẹ thuọc thành phần nào , thuộc điều kiện nào thì cũng không một cha mẹ nào muốn phải giải quyết hậu quả của chúng nó gây ra .
    Nhưng phần nhiều là các bậc cha mẹ lực bất tòng tâm . Bản thân họ muốn nhưng không thực hiện được . Giả sử thống kế riêng ở phụ nữ thì có tới 40% phụ nữ có vấn đề trong QHTD . Các vấn đề trong QHTD của phụ nữ như không khoái cảm , lãnh cảm , đau đớn giao hợp ..vv.. Còn xét về quá khứ , cõ tới 60% các bà mẹ không hài lòng về lịch sử tình dục của mình như QHTD trước hôn nhân không mong muốn , bị lạm dụng tình dục , có lạm dụng tình dục trong mục đích riêng của mình , đã từng đổ vỡ tình cảm ..vv..Những vấn đề đó có thể không có gì với người này nhưng với người mẹ khác , họ có thể nổi khùng .
    Đó là những rào cản khiến các mẹ rất khó nói chuyện về tình dục với con cái . Rào cản lớn nhất là các mẹ tự bước qua được mặc cảm của chính mình .
    Để có thể nói chuyện với con cái , hoặc một người khác , người ta cần phải có được một cuộc sống tình dục hoàn hảo , tốt , hoặc bình thường . Trong khi tỷ lệ bất bình thường trong QHTD của phụ nữ là khá cao . Vấn đề mẫu thuẫn này sẽ giải quyết sao đây ?
    Giả sử bạn là một phụ nữ có cuộc sống tình dục không được như moing muốn , bạn có dám nhìn nhận đúng thực tế ? Khi bạn không dám nhìn nhận đúng thực thế thì khi trò chuyện với con , bạn tự làm cho nhận thức của con cái bị méo mó theo bạn .
    Đó là vấn đề nan giải .
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 38 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Có chứ, bởi vì giới tính là một điều tuy nhạy cảm nhưng không thể lờ nó đi được. Đã có nhiều trường hợp đáng tiếc xảy ra chỉ vì trẻ không được trang bị kiến thức giới tính cơ bản để tự bảo vệ mình. Bạn cũng không có gì phải xấu hổ, ngại ngùng khi nói với trẻ về điều này.
    Dưới đây là một số thắc mắc về cách giải thích, trò chuyện với con các chủ đề liên quan đến giới tính qua những câu trả lời của các chuyện gia tâm lý, giáo dục Singapore, các mẹ có thể đọc để thấy sự cần thiết như thế nào về việc trò chuyện với con về vấn đề nhạy cảm này: http://dayconnhuthenao.vnweblogs.com/post/28431/342585