TIN TÀI TRỢ.

Uống sữa bầu có cần phải thay đổi theo từng thời kỳ không các mẹ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.51K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 16 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi chuyện này với ạ! Số là em mới mang thai lần đầu thôi và đang tính uống sữa bầu để đủ chất cho cả mẹ và con. Em nghe nói những tháng đầu thai nhi còn nhỏ, chỉ cần uống một ít sữa bầu là đủ, những tháng cuối em bé chuẩn bị ra đời nên cần uống nhiều sữa hơn để bảo đảm đủ dinh dưỡng cho con phát triển hoàn thiện. Vậy mỗi giai đoan mang thai khác nhau, cần uống lượng sữa bầu bao nhiêu là hợp lí các mẹ ơi? . Các mẹ thông thái chỉ giúp em với. Em cũng không thích uống sữa lắm nên các mẹ tư vấn giúp em loại nào đủ chất mà dễ uống một chút ạ. Em cảm ơn các mẹ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,541 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Như chị mang bầu Sâu Bim thì đều uống Dielac Mama Gold cả, thực ra thì chị nghĩ ở giai đoạn nào cũng có thể uống ngày 2 ly là đủ dưỡng chất. Như bạn chị còn uống từ trước khi có thai cơ. Sữa đó vị dễ uống,em có thể thử nha
    • 246 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo như mình biết thì hai chất quan trọng nhất là DHA và axit folic.
    - Mẹ bầu cần bổ sung axit folic ngay từ khi chuẩn bị mang thai và trog suốt thai kỳ, nhất là 3 tháng đầu tiên.
    Nguồn bổ sung axit folic cho mẹ: thực phẩm có màu xanh lá cây, các loại rau lá mầm và cải bắp, các loại đậu, các loại trái cây như cam, bơ và cà chua, gạo nâu và các loại gạo nguyên cám khác, sữa bầu như sữa Dielac Mama Gold…
    - DHA thì giúp cho phát triển trí não của thai nhi, mẹ bầu cần bổ sung DHA trong suốt thai kỳ, nhất là ở tam cá nguyệt hai và ba.
    Nguồn bổ sung DHA cho mẹ: Sữa cho bà bầu Dielac Mama Gold, loại cá an toàn như cá hồi, cá ngừ, cá thu nhỏ, trứng, gan, tôm, cua…
    • 345 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangcongchua Xem bài viết
    Theo như mình biết thì hai chất quan trọng nhất là DHA và axit folic.
    - Mẹ bầu cần bổ sung axit folic ngay từ khi chuẩn bị mang thai và trog suốt thai kỳ, nhất là 3 tháng đầu tiên.
    Nguồn bổ sung axit folic cho mẹ: thực phẩm có màu xanh lá cây, các loại rau lá mầm và cải bắp, các loại đậu, các loại trái cây như cam, bơ và cà chua, gạo nâu và các loại gạo nguyên cám khác, sữa bầu như sữa Dielac Mama Gold…
    - DHA thì giúp cho phát triển trí não của thai nhi, mẹ bầu cần bổ sung DHA trong suốt thai kỳ, nhất là ở tam cá nguyệt hai và ba.
    Nguồn bổ sung DHA cho mẹ: Sữa cho bà bầu Dielac Mama Gold, loại cá an toàn như cá hồi, cá ngừ, cá thu nhỏ, trứng, gan, tôm, cua…
    Nếu mà không bổ sung đủ DHA với lại axit folic thì sẽ không phát triển trí não toàn diện và dễ có nguy cơ dị tật ống thần kinh thai nhi nhỉ?
    • 4,541 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nghecon17 Xem bài viết
    Nếu mà không bổ sung đủ DHA với lại axit folic thì sẽ không phát triển trí não toàn diện và dễ có nguy cơ dị tật ống thần kinh thai nhi nhỉ?
    Theo khuyến cáo của các chuyên gia, mẹ bầu cần khoảng 200mg lượng DHA mỗi ngày. Mẹ bầu không bổ sung đủ DHA rất dễ mắc các bệnh trầm cảm sau sinh, bé sinh ra dễ mắc chứng giảm sút trí nhớ, học tập kém và chậm phát triển so với các bạn đồng lứa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,036 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi giaytobaolanh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho em hỏi chuyện này với ạ! Số là em mới mang thai lần đầu thôi và đang tính uống sữa bầu để đủ chất cho cả mẹ và con. Em nghe nói những tháng đầu thai nhi còn nhỏ, chỉ cần uống một ít sữa bầu là đủ, những tháng cuối em bé chuẩn bị ra đời nên cần uống nhiều sữa hơn để bảo đảm đủ dinh dưỡng cho con phát triển hoàn thiện. Vậy mỗi giai đoan mang thai khác nhau, cần uống lượng sữa bầu bao nhiêu là hợp lí các mẹ ơi? . Các mẹ thông thái chỉ giúp em với. Em cũng không thích uống sữa lắm nên các mẹ tư vấn giúp em loại nào đủ chất mà dễ uống một chút ạ. Em cảm ơn các mẹ!
    Mẹ nó tham khảo link này nha
    https://www.vinamilk.com.vn/sua-bot-...H_SB04_1708_CM

Link này của hãng Vinamilk đó, có hướng dẫn uốngs ữa bầu này kia, rất hợp cho các mẹ bầu. THam khảo dựa trên dòng sữa Dielac Mama Gold đó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 355 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Cái Acid Folic này bình thường không thực sự quan trọng, nhưng đến khi cấn bầu, có bầu thì lại rất quan trọng đó ạ
    Axit folic ngăn ngừa dị tật thai nhi
    Axit folic hay còn gọi là vitamin B9 rất cần thiết cho sự phát triển và phân chia tế bào và sự hình thành của tế bào máu nên rất quan trọng với mẹ bầu. Axit folic còn là dưỡng chất cần thiết giúp giảm thiểu tới 70% nguy cơ khuyết tật ống thần kinh và dị tật bẩm sinh, tác động tích cực quan trọng đến quá trình phát triển và phân chia tế bào trong cơ thể bé.
    Mẹ bầu cần bổ sung axit folic ngay từ khi chuẩn bị mang thai và trog suốt thai kỳ, nhất là 3 tháng đầu tiên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,699 Bài viết

• 9,668 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Như chị mang bầu Sâu Bim thì đều uống Dielac Mama Gold cả, thực ra thì chị nghĩ ở giai đoạn nào cũng có thể uống ngày 2 ly là đủ dưỡng chất. Như bạn chị còn uống từ trước khi có thai cơ. Sữa đó vị dễ uống,em có thể thử nha
    nhiều chị chuẩn bị rất kỹ cho thai kỳ, khám tiền sản nè, chích ngừa nè, ăn uống lành mạnh, uống sữa bầu trước cho đủ dinh dưỡng...rất là tốt nên con sinh ra rất khỏe mạnh và thông minh. Sữa Dielac Mama Gold dễ uống nên hầu như ai cũng thích mẹ nó nhỉ, mình thì ưng cái mùi vani của sữa, nhẹ nhàng thoang thoảng thôi, sữa cũng ít béo nên uống không bị ngán
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,723 Bài viết

• 3,947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không chỉ lưu ý việc bổ sung Acid Folic mà các mẹ bầu cũng cần phải lưu tâm tới việc bổ sung đầy đủ DHA giúp hoàn thiện não bộ cho thai nhi nữa nha. Nếu cung cấp đủ lượng DHA cần thiết, bé yêu sẽ sở hữu trí nhớ tốt hơn, đôi mắt tinh nhanh, đồng thời cơ thể cũng đủ khỏe mạnh để chống lại các bệnh về đường hô hấp, bệnh dị ứng, cảm lạnh, cảm cúm… muốn có đủ Acid Folic, DHA, Sắt, Canxi thì mẹ bầu cũng đừng quên bổ sung mỗi ngày 1-2 ly sữa Dielac Mama Gold nha hihi
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 6,534 Bài viết

• 3,349 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phetbong Xem bài viết
    Không chỉ lưu ý việc bổ sung Acid Folic mà các mẹ bầu cũng cần phải lưu tâm tới việc bổ sung đầy đủ DHA giúp hoàn thiện não bộ cho thai nhi nữa nha. Nếu cung cấp đủ lượng DHA cần thiết, bé yêu sẽ sở hữu trí nhớ tốt hơn, đôi mắt tinh nhanh, đồng thời cơ thể cũng đủ khỏe mạnh để chống lại các bệnh về đường hô hấp, bệnh dị ứng, cảm lạnh, cảm cúm… muốn có đủ Acid Folic, DHA, Sắt, Canxi thì mẹ bầu cũng đừng quên bổ sung mỗi ngày 1-2 ly sữa Dielac Mama Gold nha hihi
    Yes yes. DHA kiểu như cần bổ sung hoài hoài luôn á

DHA hoàn thiện não bộ con yêu

DHA là acid béo thuộc nhóm omega-3, một thành phần chính của màng tế bào thần kinh và mắt, cần thiết cho hoạt động tâm trí và thị lực. Khi mang thai, thai nhi đòi hỏi được cung cấp một lượng DHA lớn để tương ứng với lượng DHA của não tăng lên trong thai kỳ và trong các tháng sau khi sinh. Khi được cung cấp đủ lượng DHA cần thiết, bé yêu của mẹ sẽ sở hữu trí nhớ tốt hơn, đôi mắt tinh nhanh, đồng thời cơ thể cũng đủ khỏe mạnh để chống lại các bệnh về đường hô hấp, bệnh dị ứng, cảm lạnh, cảm cúm…

Mẹ bầu cần bổ sung DHA trong suốt thai kỳ, nhất là ở tam cá nguyệt hai và ba. Theo khuyến cáo của các chuyên gia, mẹ bầu cần khoảng 200mg lượng DHA mỗi ngày. Mẹ bầu không bổ sung đủ DHA rất dễ mắc các bệnh trầm cảm sau sinh, bé sinh ra dễ mắc chứng giảm sút trí nhớ, học tập kém và chậm phát triển so với các bạn đồng lứa.

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 722 Bài viết

• 464 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ủa sao nghe nói bầu nên hạn chế và ko nên ăn cá ngừ cả cả thu nữa đó mẹ nó, vì trong cá ngừ có thủy ngân ăn không tốt đâu ạ. Lúc bầu ngoài ăn uống nhiều rau xanh trái cây ra thì mình được bác sĩ khuyên nên uống thêm sữa bầu đó à, không những thế mà chồng cũng khuyến khích nữa heheh. Mình đang uống sữa bột Dielac Mama Gold, sữa này uống cực dễ nha các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,087 Bài viết

• 12,356 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em bắt đầu uống sữa bầu từ khi biết có bầu tập 2. Đều đặn theo hướng dẫn là 2 ly ngày. Em uống Dielac Mama Gold, dùng sữa như 1 bữa phụ giữa các buổi ăn chính luôn ấy chị. Sữa có hương vani dễ uống, thơm ngon. Em uống sau bữa ăn sáng 1h, với trước khi đi ngủ, trước khi ngủ làm 1 ly sữa ấm cũng giúp ngủ ngon hơn đó chị. 2 ly Dielac Mama Gold mỗi ngày giúp đáp ứng 100 % nhu cầu Axít Folic gia tăng theo khuyến nghị của Viện Dinh Dưỡng Quốc Gia, giúp giảm nguy cơ khuyết tật ống thần kinh ở thai nhi nữa đó chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trên vỏ hộp sữa bầu thường có ghi hướng dẫn hết về cách pha sữa, cũng như nên uống bao nhiêu sữa mỗi ngày rồi đó bạn. Bầu bí thì bạn nên chọn những loại thực phẩm giầu DHA như: cá, lòng đỏ trứng gà, thịt gà, sữa bầu... axit folic có trong thực phẩm cam, măng tây, rau cải bina, sữa, lòng đỏ trứng, ,quả bơ, khoai tây... và đặc biệt ông thần kinh của thai nhi hình thành từ khá sớm, khoảng từ ngày 18 của thai kỳ và bắt đầu quá trình khép lại từ ngày 21 đến ngày 28; nên việc bổ sung axit folic là cực kỳ quan trọng bạn nhé. Nên ngoài thực phẩm ra bạn bổ sung thêm 1-2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold mỗi ngày nữa nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh, cán đích an toàn.
    J40yp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Về cơ bản, hệ tiêu hoá của mẹ là hệ tiêu hoá của người trưởng thành nên không cần sữa bầu công thức theo giai đoạn như của em bé đâu ạ. Uống bao nhiêu thì cũng tuỳ nhu cầu và tuỳ tình hình điềukiện kinh tế. Giàu giàu uống sữa ngoại nhập còn mình thì tự cảm thấy, ngoạihay nội cũng không quan trọng lắm. Mình xài dielac mama gold là được rồi, thấy vừa lòng.
    • 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Về cơ bản, hệ tiêu hoá của mẹ là hệ tiêu hoá của người trưởng thành nên không cần sữa bầu công thức theo giai đoạn như của em bé đâu ạ. Uống bao nhiêu thì cũng tuỳ nhu cầu và tuỳ tình hình điềukiện kinh tế. Giàu giàu uống sữa ngoại nhập còn mình thì tự cảm thấy, ngoạihay nội cũng không quan trọng lắm. Mình xài dielac mama gold là được rồi, thấy vừa lòng.
    Hị..hị... Cái chỗ tô đỏ buồn cười quá đi ạ :P He...he... Em thấy mẹnói đúng đấy ạ. Em cũng vừa lòng với dielac mama gold. Cứ thấy con mỗi lần đi khám, tăng cân nặng và chiều dài là thấy tốt rồi, yên tâm vì con yêu mỗi ngày một lớn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Mình lúc đầu cũng cầu kỳ lắm. Nghiên cứu đủ loại sữa này khác. Xong thấy uống cái nào cũng ko hợp, đi khám 5 tháng đầu bác sĩ cứ bảo mẹ không chịu ăn, mẹ sợ béo làm con còi, sốt hết cả ruột. Xong rồi, mình mua dielac mama gold thì thấy hợp, nên dùng suốt thôi.
    • 954 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    Ủa sao nghe nói bầu nên hạn chế và ko nên ăn cá ngừ cả cả thu nữa đó mẹ nó, vì trong cá ngừ có thủy ngân ăn không tốt đâu ạ. Lúc bầu ngoài ăn uống nhiều rau xanh trái cây ra thì mình được bác sĩ khuyên nên uống thêm sữa bầu đó à, không những thế mà chồng cũng khuyến khích nữa heheh. Mình đang uống sữa bột Dielac Mama Gold, sữa này uống cực dễ nha các mẹ.
    Vẫn ăn được vì có nhiều loại cá ngừ á chị, nhưng ăn ít và hạn chế thôi. Việc bổ sung cá ngừ với một lượng vừa phải vào chế độ dinh dưỡng sẽ rất tốt cho thai nhi vì phần đầu cá có chứa dưỡng chất. Cung cấp cho cơ thể hàm lượng protein cao. Cung cấp khoáng chất, vitamin D, axit béo omega 3, qua đó thúc đẩy sự phát triển của em bé. Omega 3 hỗ trợ sự phát triển của não bộ, mắt và dây thần kinh của trẻ. Mặc dù không phải là thức ăn lý tưởng trong thời kỳ mang thai, nhưng nếu mình dùng đúng lượng thì sẽ mang đến nhiều lợi ích hơn cho các bà bầu luôn ấy chị.
    • 559 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Axit folic cần thiết để bảo vệ thai nhi khỏi dị tật ống thần kinh như bệnh nứt đốt sống, vô sọ. Đây là một dị tật xảy ra ở thai nhi do một vài ống thần kinh xung quanh hệ thần kinh trung ương không khép kín hoàn toàn, đặc biệt là trong 7 tuần đầu của thai kỳ. Ngoài ra, axit folic có ảnh hưởng quan trọng đến sự phát triển và phân chia các tế bào trong cơ thể bé. Thiếu axit folic gây nên thiếu máu nguyên hồng cầu khổng lồ – một dạng thiếu máu giống như do thiếu vitamin B12 gây ra. Các mẹ bầu thiếu axit folic quá nhiều sẽ có nguy cơ sảy thai cao, sinh non, dễ mắc chứng rồi loạn tâm thần sau sinh, suy dinh dưỡng bào thai. Trẻ khi sinh ra cũng dễ mắc các bệnh về tim mạch, hở hàm ếch nếu mẹ thiếu axit folic nghiêm trọng. Nên bổ sung axit folic rất quan trọng trong quá trình mang thai nhất là những tháng đầu thai kỳ luôn đó chị.
    Yêu Trúc Phong của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 239 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em nghĩ không có thay đổi theo thời kỳ đâu chị, vì khi còn là bào thai con sống nhờ dưỡng chất từ mẹ thông qua nhau thai mà. Mà cơ thể mình là cơ thể người lớn mà chị. Hihi. Em có bầu là ông xã đã ra mua ngay 1 hộp Dielac Mama Gold về cho vợ, vì chị chồng em cũng uống loại này, mà bé sinh ra được 3.4kg, trộm vía dễ nuôi, lanh lợi, thông minh lắm. Nên vừa bầu là chồng em mua ngay loại này về cho vợ, em đang nghén nhưng thấy sữa cũng thơm ngon, dễ uống. Mà 2 ly 1 ngày là đủ hàm lượng các dưỡng chất Axit folic, Sắt, DHA... nên cũng yên tâm hơn.
    - Mỗi con người mang 1 số phận -
    • 1,251 Bài viết

• 2,296 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Trên vỏ hộp sữa bầu thường có ghi hướng dẫn hết về cách pha sữa, cũng như nên uống bao nhiêu sữa mỗi ngày rồi đó bạn. Bầu bí thì bạn nên chọn những loại thực phẩm giầu DHA như: cá, lòng đỏ trứng gà, thịt gà, sữa bầu... axit folic có trong thực phẩm cam, măng tây, rau cải bina, sữa, lòng đỏ trứng, ,quả bơ, khoai tây... và đặc biệt ông thần kinh của thai nhi hình thành từ khá sớm, khoảng từ ngày 18 của thai kỳ và bắt đầu quá trình khép lại từ ngày 21 đến ngày 28; nên việc bổ sung axit folic là cực kỳ quan trọng bạn nhé. Nên ngoài thực phẩm ra bạn bổ sung thêm 1-2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold mỗi ngày nữa nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh, cán đích an toàn.
    Dị tật ống thai nhi nguy hiểm nhờ mẹ nó nhờ, em bầu xong rồi mới biết đấy, cũng may mình uống sữa bầu ngay khi phát hiện ra có bầu nên đỡ bao nhiêu. Em vừa đọc được thông tin về cách tránh dị tật ống thai nhi, mẹ nào mới bầu đọc ngay đi nhé:

Tránh dị tật ống thần kinh thai nhi

Bổ sung vừa đủ hàm lượng Acid Folic cho phụ nữ trước khi có thai giúp giảm đến 93% nguy cơ dị tật ống thần kinh ở thai nhi.

hinh-2-c-738651-1374342933_500x0
    Bổ sung Acid Folic ngay khi dự định mang thai để ngăn ngừa 93% dị tật ống thần kinh thai nhi.

Tìm hiểu về dị tật ống thần kinh thai nhi

Đây là những dị tật bẩm sinh nghiêm trọng, gây ra do sự phát triển không bình thường của ống thần kinh trong những tuần đầu tiên của thai kỳ. Sứt môi, hở hàm ếch, dị tật tim, nứt đốt sống, liệt chi, não úng thủy, thai vô sọ hoặc thiếu một phần sọ là những khiếm khuyết thường thấy của dị tật ống thần kinh thai nhi. Ngoài sứt môi, hở hàm ếch, các khiếm khuyết còn lại khá nghiêm trọng. Các báo cáo khoa học cho thấy, trẻ sinh ra có dị tật nghiêm trọng này thường tử vong trong vòng 24 giờ sau sinh.

Nguyên nhân gây ra bệnh

Sự thiếu hụt Acid Folic của phụ nữ ngay tại thời điểm thụ thai được xem là nguyên nhân gây nên những bất thường trong quá trình hình thành và phát triển của ống thần kinh thai nhi.

hinh-1-753650-1374342933_500x0Quá trình khép kín của ống thần kinh thai nhi.

Ống thần kinh của thai nhi hình thành từ khá sớm, khoảng từ ngày 18 của thai kỳ và bắt đầu quá trình khép lại từ ngày 21 đến ngày 28; sau đó phát triển thành hệ thần kinh hoàn chỉnh của thai nhi bao gồm: não bộ, hộp sọ, tủy sống và cột sống. Trong giai đoạn này, nếu cơ thể người mẹ không cung cấp đủ Acid Folic cho thai nhi, ống thần kinh sẽ không khép kín hoàn toàn, tức không phát triển hoàn thiện. Từ đó, các dị tật sẽ phát sinh. Ngoài ra, thiếu hụt Acid Folic còn gây ra sảy thai, sinh non, sinh con nhẹ cân.

Nguy cơ của phụ nữ Việt Nam

Hàng năm, có khoảng 400.000 trẻ sinh ra mắc dị tật ống thần kinh. Con số này cao hơn tại các nước có thu nhập thấp, nơi mà sự tuyên truyền và kiến thức về y tế cộng đồng chưa cao, trong đó có Việt Nam. Theo kết quả của Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) và Viện Dinh dưỡng Việt Nam, có đến 53% phụ nữ Việt Nam trong độ tuổi sinh sản có hàm lượng Acid Folic đạt dưới ngưỡng tối ưu để ngăn ngừa dị tật ống thần kinh thai nhi. Điều này có nghĩa là cứ 2 phụ nữ Việt sẽ có một người có nguy cơ tiềm tàng sinh con bị dị tật.

Rủi ro tiềm tàng này có thể rơi vào bất kỳ phụ nữ nào, bất kể độ tuổi, sinh con lần thứ mấy hay sức khỏe của đôi vợ chồng có tốt hay không. Bởi việc thiếu hụt Acid Folic phụ thuộc vào nhiều nguyên nhân: do cơ địa hấp thu kém, do thói quen ăn uống (không ăn nhiều thực phẩm chứa Acid Folic), do bảo quản hoặc nấu nướng làm mất đi Acid Folic. Điều này lý giải tại sao nhiều phụ nữ sức khỏe tốt những vẫn liên tục bị sảy thai; hoặc người mẹ ăn uống đầy đủ, lên cân nhiều mà vẫn sinh non hoặc sinh con nhẹ cân. Tỷ lệ sinh con bị dị tật ống thần kinh vẫn xảy ra ở những cặp vợ chồng có độ tuổi còn trẻ, sinh con đầu lòng, sức khỏe tốt, có trí thức và tài chính tốt. Thậm chí, cả những cặp vợ chồng là bác sĩ nhưng vì chủ quan nên đã chẳng may sinh con mắc phải dị tật ống thần kinh.

Chủ quan trong việc ngăn ngừa nguy cơ dị tật cho trẻ có thể sẽ mang lại sự rủi ro đau lòng. Đó là lý do khiến các nước phát triển đã cho ra đời chính sách y tế cộng đồng, phân phát viên bổ sung Acid Folic miễn phí cho tất cả phụ nữ trong độ tuổi sinh sản. Chính phủ các nước đó muốn bảo đảm sức khỏe an toàn cho thế hệ tương lai, đồng thời, giảm đi gánh nặng xã hội.

Ngăn ngừa dị tật ống thần kinh thai nhi

Theo nghiên cứu khoa học, bổ sung vừa đủ hàm lượng Acid Folic trước khi có thai sẽ giúp phụ nữ giảm đến 93% nguy cơ mắc dị tật ống thần kinh ở thai nhi. Do vậy, để đảm bảo sự phát triển hoàn thiện của ống thần kinh và mang lại cho trẻ một khởi đầu tốt đẹp, chị em nên bổ sung Acid Folic hàng ngày ngay từ khi dự định mang thai cho đến khi thai nhi ít nhất 3 tháng tuổi.

Bổ sung Acid Folic một cách đầy đủ, an toàn

Acid Folic có nhiều trong các thực phẩm hàng ngày như ngũ cốc nguyên cám, các loại rau lá xanh, gan và nội tạng động vật... Tuy nhiên, thói quen ăn uống, cách lưu trữ thực phẩm nhiều ngày, cách chế biến không đúng cách có thể khiến hàm lượng Acid Folic trong thực phẩm bị giảm hoặc mất đi. Sử dụng viên uống dành cho phụ nữ dự định sinh con chứa Acid Folic là một trong những cách dễ dàng giúp bạn giám sát tốt hàm lượng Acid Folic dung nạp vào cơ thể.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6