TIN TÀI TRỢ.

Thiếu hụt chất này đều không tốt cho mẹ và con, nhớ bổ sung đầy đủ nha mẹ!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.99K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 46 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Em bầu 3 tháng nay rất hay bị đau lưng, chân tay thì tê cứng đã vậy còn chuột rút nữa! Đi khám, bác sĩ nói em bị thiếu canxi, phải bổ sung đầy đủ nếu không chẳng những ảnh hưởng đến mẹ còn nguy hiểm cho con nữa. Theo lời bác sĩ, nếu không bổ sung đủ canxi:

- Mẹ ngoài các triệu chứng trên, nếu thiếu canxi kéo dài sẽ bị loãng xương, sức khỏe suy yếu hơn bình thường, chân tay dễ tê buốt - Thai nhi sẽ bị chậm lớn, hệ xương chậm phát triển, dễ bị còn xương, mắc các dị tật về xương sau sinh, hệ răng không chắc khỏe. Quan trọng nữa, canxi cũng là khoáng chất giúp các tế bào trong cơ thể bé phát triển, nếu thiếu sẽ ảnh hưởng tới quá trình đông máu của con khi ở trong bụng mẹ

Theo bác sĩ chia sẻ, lượng canxi các bà bầu cần phải bổ sung trong từng giai đoạn thai kỳ như sau:

Ba tháng đầu thai kỳ: 800mg/ngày
    Ba tháng giữa thai kỳ: 1.000mg/ngày
    Ba tháng cuối thai kỳ : 1.500mg/ngày cho sự phát triển hoàn thiện hệ xương ở thai nhi giai đoạn sắp chào đời

Em thấy thiếu Canxi không tốt chút nào nên vội lên đây chia sẻ cùng các mẹ chú ý để bổ sung đầy đủ canxi cho con nha. Phần em, sau khi đi khám về siêng ăn hẳn luôn, nhất là các loại: tôm, cua, ghẹ, ngũ cốc, súp lơ xanh, đậu, cà rốt… Ngoài ra, em còn uống thêm sữa đậu nành ( loại đóng hộp tiệt trùng nha các mẹ), sữa bầu có hàm lượng canxi cao, em thì đang uống Dielac Mama Gold ấy, thấy cũng dễ uống.

Sau vài tuần áp dụng chế độ ăn uống tăng cường canxi, trộm vía em bớt đau lưng hẳn, chuột rút cũng giảm nhiều. Đi khám sức khỏe bác sĩ bảo ổn rồi nên em đỡ lo hơn hẳn. Vì vậy các mẹ chú ý ăn uống nha để tránh ảnh hưởng sức khỏe cả mẹ lẫn con. Đặc biệt, nếu thấy có bất thường gì lập tức đi khám ngay nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

mang thai mà thiếu canxi thì cơ thể sẽ mệt mỏi, đau lưng, tê nhức cơ bắp, tê chân tay, đau các đốt sống, chuột rút và thậm chí có thể dẫn đến co giật do bị hạ canxi quá mức. Em bé còn có thể bị thiếu canxi ngay từ khi còn trong bụng mẹ sẽ dẫn đến mắc các bệnh về xương như còi xương, biến dạng xương, chất lượng răng kém nữa đó ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 823 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    mang thai mà thiếu canxi thì cơ thể sẽ mệt mỏi, đau lưng, tê nhức cơ bắp, tê chân tay, đau các đốt sống, chuột rút và thậm chí có thể dẫn đến co giật do bị hạ canxi quá mức. Em bé còn có thể bị thiếu canxi ngay từ khi còn trong bụng mẹ sẽ dẫn đến mắc các bệnh về xương như còi xương, biến dạng xương, chất lượng răng kém nữa đó ạ
    đúng rồi do đó các mẹ nên cố uống sữa nhiều hơn, nhất là sữa bầu vì trong sữa bầu chứa rất nhiều canxi, mẹ cần bổ sung canxi trước, trong và sau thai kỳ, nhất là 3 tháng giữa. Thời kỳ này, mẹ cần khoảng 1200mg canxi, mình đang uống sữa Dielac Mama Gold, ngoài ra mình còn ăn thêm các thực phẩm để bổ sung canxi nhiều hơn
    • 775 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

các chị ơi, chỉ uống mình viên canxi, này 2v thì liệu có đủ canxi không hay vẫn phải uống thêm sữa nữa?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Uống canxi phải theo chỉ dẫn của bác sĩ nhé các mẹ. Không uống tuỳ tiện được đâu. Ngoài ra thì uống thêm sữa bầu, ăn thêm trứng, ăn thêm nhiều hải sản để có canxi tự nhiên. Vì nhiều khi, uống canxi bổ sung đó là canxi hoá học, sẽ gây lắng đọng trong thận nữa đó ạ. Mình thì uống ngày 2 ống corbie và 2 cốc dielac mama gold, chắc vậy là đủ nhu cầu canxi nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Uống canxi phải theo chỉ dẫn của bác sĩ nhé các mẹ. Không uống tuỳ tiện được đâu. Ngoài ra thì uống thêm sữa bầu, ăn thêm trứng, ăn thêm nhiều hải sản để có canxi tự nhiên. Vì nhiều khi, uống canxi bổ sung đó là canxi hoá học, sẽ gây lắng đọng trong thận nữa đó ạ. Mình thì uống ngày 2 ống corbie và 2 cốc dielac mama gold, chắc vậy là đủ nhu cầu canxi nhỉ.
    Trong sữa bầu Dielac Mama Gold đã bổ sung canxi rồi, ngoài ra mẹ nó cũng ăn uống thực phẩm bổ sung canxi rồi mà lại uống thêm sản phẩm bổ sung canxi nữa. Như vậy có nhiều quá không hả mẹ nó?
    J40yp7
    • 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Trong sữa bầu Dielac Mama Gold đã bổ sung canxi rồi, ngoài ra mẹ nó cũng ăn uống thực phẩm bổ sung canxi rồi mà lại uống thêm sản phẩm bổ sung canxi nữa. Như vậy có nhiều quá không hả mẹ nó?
    Sữa bầu như kiểu dielac mama gold chỉ bổ sung thêm phần nào so với thực phẩm hàng ngày thôi, không phải nguồn cung cấp canxi chính nên không thể thừa được đâu mẹ nó ơi. Nói chung là, hãy coi sữa như một nguồn thực phẩm thôi ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    Mình để ý rồi nha, đúng là mình mang thai lượng canxi ao hụt rất nhiều, nếu không bổ sun là y như rằng chuột rút kinh khủng luôn, nhất là đứa thứ 2, hôm nào quên uống sữa là mình thấy thiếu thiếu gì đó và ngủ không được ngon nha. Vì vậy mà trước khi ngủ mình uống 1 ly sữa nóng Dielac Mama Gold là ngủ ngon liền ngay lập tức.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời điểm và nguồn bổ sung canxi nhé các mom

Mẹ cần bổ sung canxi trước, trong và sau thai kỳ, nhất là 3 tháng giữa. Thời kỳ này, mẹ cần khoảng 1200mg canxi. Thiếu canxi, mẹ bầu sẽ thường xuyên có cảm giác nhức mỏi đau lưng, chuột rút, tê tay chân. Tình trạng này kéo dài sẽ khiến mẹ bầu có nguy cơ bị loãng xương, tê buốt răng, rụng răng sớm hơn bình thường. Không chỉ sức khỏe mẹ suy giảm, thiếu canxi trong thai kỳ còn khiến bé chậm lớn, còi xương, có nguy cơ dị tật xương khi chào đời.

Nguồn bổ sung canxi cho mẹ: Sữa cho bà bầu Dielac Mama Gold, táo, cam, cá ngừ, cá mòi, bông cải xanh, đậu nành, mận khô và mơ khô, các loại hạt.
    • 345 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    Mình để ý rồi nha, đúng là mình mang thai lượng canxi ao hụt rất nhiều, nếu không bổ sun là y như rằng chuột rút kinh khủng luôn, nhất là đứa thứ 2, hôm nào quên uống sữa là mình thấy thiếu thiếu gì đó và ngủ không được ngon nha. Vì vậy mà trước khi ngủ mình uống 1 ly sữa nóng Dielac Mama Gold là ngủ ngon liền ngay lập tức.
    Bổ sung canxi nhưng mẹ phải tắm nắng để có vitamin D giúp hấp thụ canxi nhé mom ơi. Kể cả người lớn hay trẻ con đều cần như thế mẹ ạ. UỐng canxi nhiều mà ko hấp thụ được thì cũng như ko à.
    • 251 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sữa bầu Dielac Mama Gold rất tốt cho thai kì nha cả nhà
    https://www.vinamilk.com.vn/sua-bot-...-suot-thai-ky/
    • 1,515 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacon-incon Xem bài viết
    Sữa bầu như kiểu dielac mama gold chỉ bổ sung thêm phần nào so với thực phẩm hàng ngày thôi, không phải nguồn cung cấp canxi chính nên không thể thừa được đâu mẹ nó ơi. Nói chung là, hãy coi sữa như một nguồn thực phẩm thôi ạ.
    Bầu không mong gì hơn bởi nhiều người nghén quá không ăn được nên đa số nhờ sữa bầu hỗ trợ đấy mẹ nó à, Mình đây suốt thời gian mang thai dù ăn được hay không cũng ngày ko thể thiếu 2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold đó nghen.

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Bầu không mong gì hơn bởi nhiều người nghén quá không ăn được nên đa số nhờ sữa bầu hỗ trợ đấy mẹ nó à, Mình đây suốt thời gian mang thai dù ăn được hay không cũng ngày ko thể thiếu 2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold đó nghen.
    Vậy thì yên tâm mẹ khỏe con thông minh rồi chị nhỉ, em cũng thấy trong sữa Dielac Mama Gold có nhiều thành phần mà đối với những mẹ bầu cần pải được cung cấp .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Sữa Dielac Mama Gold không chỉ có vị thơm ngon, không béo, mà còn giúp mẹ bầu giảm triệu chứng nghén khó chịu nữa đó nha mẹ nó. Thế nên các mẹ có nghén thì vẫn nên bổ sung đầy đủ dưỡng chất, tăng thêm 1-2 ly sữa bầu nữa nha
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sữa là nguồn cung cấp canxi tốt nhất cho cơ thể. Bà bầu là đối tượng cần canxi nhiều lắm. Hiện tại sữa bầu có Dielac Mama Gold bổ sung đầy đủ canxi, vitamin D3 và nhiều dưỡng chất cần thiết khác giúp cơ thể mẹ bầu khoẻ mạnh, con phát triển tốt và thông minh. Mẹ nhớ phơi nắng sớm nữa để tăng thêm nguồn D3 nha. Vitamin D3 là loại giúp cơ thể hấp thu canxi đó nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Có lần mình chứng kiến chị kia đang mang thai mà bị hạ canxi phải đi cấp cứu. Người chị ấy giống như bị liệt. Tay chân co rút. Chị ấy khóc nhiều lắm, vì sợ. Bác sĩ phân tích cho, bảo về phải uống sữa bầu, phải phơi nắng sáng, phải ăn nhiều tôm cua cá nhỏ cả vỏ và xương để bổ sung canxi cho cơ thể nữa đó. Thấy xong là sợ không dám ăn uống thiếu chất để cơ thể mình xuống cấp tới vậy đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thiếu canxi gây ra loãng xương về sau ạ. Hồi đó má em kể cứ đẻ 1 đứa con là bị hư 1 cái răng. Nguyên nhân là do thai nhi lấy canxi từ cơ thể mẹ để phát triển, nên mẹ phải biết mà ăn uống sao cho không bị hại về sau. Giờ thì đơn giản lắm, chỉ việc uống sữa bầu có bổ sung canxi là không cần lo nữa. Ngoài ra trong sữa bầu còn có nhiều vitamin và khoáng chất khác tốt cho mẹ và bổ cho con. Bác sĩ khuyên em nên uống Dielac Mama Gold cho tới khi con được tròn năm luôn hãy ngưng.
    • 344 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phetbong Xem bài viết
    Sữa Dielac Mama Gold không chỉ có vị thơm ngon, không béo, mà còn giúp mẹ bầu giảm triệu chứng nghén khó chịu nữa đó nha mẹ nó. Thế nên các mẹ có nghén thì vẫn nên bổ sung đầy đủ dưỡng chất, tăng thêm 1-2 ly sữa bầu nữa nha
    Nghén một phần là do cơ thể thiếu chất nữa đó mẹ nó. Mua sữa bầu về uống bổ sung thêm dinh dưỡng cho cơ thể sẽ bớt nghén. Đó là chuyện có thật ở ngay chính trong gia đình mình luôn. Mình nói em mình đâu có tin, kêu "ói nhiều quá sao dám uống", nhưng mình pha xong đưa em uống từng chút một, khoảng vài hôm sau là đỡ nghén hẳn. Dễ mua nhất là Dielac Mama Gold thôi. Sữa này của Vinamilk sản xuất theo tiêu chuẩn quốc tế đó. Nhưng giá rất dễ chịu nên được nhiều người tin dùng lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    xung quanh mình như mẹ, các cô, các dì khoảng trên 50 tuổi là loãng xương hết các mẹ ơi, vì ngày xưa sinh nở mà dinh dưỡng không nhiều nên thiếu canxi, dẫn đến về già xương khớp đều đau nhức, do vậy các mẹ bây giờ có điều kiện hãy uống sữa bầu để cung cấp canxi cho mình và thai nhi thật tốt nha
    • 823 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Sữa là nguồn cung cấp canxi tốt nhất cho cơ thể. Bà bầu là đối tượng cần canxi nhiều lắm. Hiện tại sữa bầu có Dielac Mama Gold bổ sung đầy đủ canxi, vitamin D3 và nhiều dưỡng chất cần thiết khác giúp cơ thể mẹ bầu khoẻ mạnh, con phát triển tốt và thông minh. Mẹ nhớ phơi nắng sớm nữa để tăng thêm nguồn D3 nha. Vitamin D3 là loại giúp cơ thể hấp thu canxi đó nha.
    Bà bầu rất cần canxi nhưng mình thậy một số mẹ bổ sung canxi quá mức luôn, đã ăn uống đầy đủ, sữa bầu ngày 2 ly mà còn mua thuốc canxi về uống và không cần chỉ định của bác sĩ luôn, mình thấy tự ý bổ sung canxi như vậy cũng không tốt, dư thừa canxi có thể dẫn đến sỏi thật, sỏi tiết niệu nữa nên mình nghĩ cứ ăn uống đầy đủ, uống sữa bầu Dielac Mama Gold có bổ sung canxi í, rồi đến khi đi khám thai thử máu xem đã đủ lượng canxi chưa, nếu thiếu bác sĩ sẽ cho thêm thuốc , còn đủ rồi thì tiếp tục ăn uống như cũ
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6