TIN TÀI TRỢ.

Những dưỡng chất mẹ bầu tuyệt đối không được bỏ qua suốt 9 tháng 10 ngày nếu muốn con thông minh khỏe mạnh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.94K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Ăn trứng gà là đc rồi. Trứng ngỗng chỉ là kinh nghiệm dân gian, chứ đâu đã có khoa học nào kiểm chứng đâu các mej. Mình thấy trứng gà dễ ăn, mà lại cũng bổ. Trứng ngỗng ăn cứ chát chát, khó chịu lắm.
    Trứng ngỗng ăn cả quả ngán lắm, chẳng hiểu sao mà cứ ai mang thai cũng bị bắt ăn trứng ngỗng cả, chứ em đọc nhiều thông tin đều bảo trứng gà nhiều dinh dưỡng hơn trứng ngỗng nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi liny Xem bài viết
    Mèng ơi, cải bó xôi thì nhiều chất, ngoài acid folic còn sắt và cả chất chống oxy hóa, nhưng em ăn cải bó xôi cứ bị xít xít răng sao đó, khó chịu lắm. Nên em thường ít ăn à. Mà với cả cái cải này mau dập lắm nên khó qua em hay bỏ qua :P Lâu lâu xào với thịt bò hoặc mua nấu mì nấu bún gì đó thôi.
    Em thấy uống bà nó sữa bầu như mấy chị nói coi bộ còn lẹ hơn là ăn bó xôi đó. Chả nhẽ ngày nào cũng bó xôi, mà ăn nhiêu cho đủ :P
    Mẹ chủ top uống sữa giống em nè. Dielac Mama Gold. Giờ em cũng đang uống, vì thả bữa giờ. Em đang kiếm tập 2 cho nhóc nhà có em nè
    uh em cũng nghĩ vậy, ăn thì biết bao nhiêu mới đủ cung cấp dinh dưỡng quan trọng như canxi, sắt...nghĩ uống sữa bầu là lựa chọn tốt chị nhỉ. Em nghe nói một ngày 2 ly sữa Dielac Mama Gold là cung cấp đủ nhu cầu canxi, sắt cho mẹ bầu, ngoài ra còn cung cấp DHA cho bé nữa
    • 9,707 Bài viết

• 9,670 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Trứng ngỗng ăn cả quả ngán lắm, chẳng hiểu sao mà cứ ai mang thai cũng bị bắt ăn trứng ngỗng cả, chứ em đọc nhiều thông tin đều bảo trứng gà nhiều dinh dưỡng hơn trứng ngỗng nhiều
    đúng rồi, trứng ngỗng dinh dưỡng ít hơn mà ngán lắm, mình không ă nổi hết một quả trứng ngỗng. CÁ chép thì mình cũng ít ăn vì nhiều xương quá, thay vì cá chép thì mình ăn được cá lóc, cá diêu hồng..mình nghĩ quan trọng là ăn đa dạng thực phẩm thôi, mỗi mẹ một khẩu vị, không ăn được cá này thì ăn cá khác, chứ không ngon miệng thì ăn sao được
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minguyencon Xem bài viết
    Huhu, má chồng em cứ chóp chép kiu là đúng tụi con dạo nàysung sướng, có đủ sữa bầu đồ cho tụi con, cho đám nhỏ, chứ như hồi má bầu tụi bay có miếng thịt ăn là mừng rồi...rồi tới hồi chị hai bay có bầu thằng Bo làm gì có mà uống, nó uống sữa ông thọ thấy bà luôn =)
    Xong, quay qua hét chồng em đi pha Dielac mama cho em uống nà
    Mỗi thời mỗi khác. Mà nhớ mai này nếu có chuyện gì với MC thì cứ nói nhỏ với chồng là mẹ nói vầy, mà sách nói vầy nha. Đừng cãi má liền nha. Mà chuyện gì đáng hẵng nói nha. còn không thì cứ lẳng lặng làm thôi hén :P
    Nhiều lúc cách nhau 1 thế hệ nó vậy đó. sẽ có cái không thuận nhau.
    Mà má chồng còn chịu cho pha Dielac Mama cho uống là mừng lắm rồi đó.
    Chỉ sợ má lại nói theo kiểu "thời tao có bầu tụi nó, có uống miếng sữa nào đâu, mà giờ tụi nó cũng cao lớn đó thôi, cũng lấy mày đó thôi" cái đó mới mệt đó hihi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,036 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    đúng rồi, trứng ngỗng dinh dưỡng ít hơn mà ngán lắm, mình không ă nổi hết một quả trứng ngỗng. CÁ chép thì mình cũng ít ăn vì nhiều xương quá, thay vì cá chép thì mình ăn được cá lóc, cá diêu hồng..mình nghĩ quan trọng là ăn đa dạng thực phẩm thôi, mỗi mẹ một khẩu vị, không ăn được cá này thì ăn cá khác, chứ không ngon miệng thì ăn sao được
    Cái xương cá chép vừa mảnh lại vừa nhiều xương giăm, ăn ngại lắm. Nhưng được cái thịt chép thì rất rất thơm, nói tới là em thèm món cá chép nấu riêng à.
    Nhưng mà các mẹ ơi, không nên cố ép mình ăn 1 món nào nha
    Nguyên nhân như bài em quote dưới hen

Cá chép từ lâu đã được truyền tụng là món ăn không thể thiếu trong thai kỳ. Nhưng với điều kiện vật chất đầy đủ, các mẹ bầu hiện đại có cần phải bổ sung món ăn này nhiều và liên tục như những lời khuyên của người xưa?

Các bài thuốc cổ truyền xem cá chép là một vị thuốc tốt cho phụ nữ. Cụ thể, cá chép được dùng trong những trường hợp phong hàn, bệnh tiêu hóa, bài tiết, được dùng cho bà bầu và phụ nữ mới sinh để bồi bổ khí huyết, an thai, chữa phù thũng, ứ huyết và có tác dụng thông sữa. Dân gian còn có lời đồn rằng bà bầu ăn cá chép nhiều thì con sẽ có da trắng, môi đỏ. Đó là lý do các mẹ bầu thường được gia đình tẩm bổ bằng rất nhiều món ăn từ cá chép. Nhưng trong điều kiện hiện nay, khi người dân đã có điều kiện kinh tế tốt hơn, các mẹ bầu có thể tìm mua hàng trăm loại thực phẩm khác nhau thì cá chép có còn là món ăn không thể thiếu? Để trả lời câu hỏi này, trước hết hãy cùng khám phá giá trị dinh dưỡng của cá chép và so sánh nó với các loại thực phẩm khác.
    Bà bầu ăn cá chép 2

Cá chép có phải là thực phẩm kỳ diệu của mẹ bầu?
    ba-bau-an-ca-chep-2
    Có gì trong cá chép?

Mỗi khẩu phần 100g cá chép cung cấp khoảng 162 calories, có khoảng 23g protein, 1g chất béo bão hòa, 84mg cholesterol và một ít các vi chất như canxi, vitamin A, vitamin C, sắt. Trong khi đó, một khẩu phần cá hồi cùng trọng lượng có thể cung cấp đến 206 calories, với chỉ 63mg cholesterol và chứa 23g protein. Một loại cá khác rất phổ biến trong bữa ăn của người Việt là cá lóc, với mỗi 100g sẽ cung cấp 122 calories, 21g protein. Qua một vài so sánh nhỏ, có thể thấy rằng hàm lượng dinh dưỡng trong cá chép không nổi bật hơn những loại cá khác.
    Bà bầu ăn cá: Đúng liều, đúng loại!
    ba-bau-nen-an-ca-gi-180x135
    Nhiều protein, omega-3 và nhiều khoáng chất có lợi cho cơ thể, nhưng cá cũng chứa thủy ngân, một chất độc nguy hiểm cho mẹ và thai nhi. Làm thế nào để ăn cá mà không phải lo lắng về vấn đề này?

Cá chép và chế độ ăn hàng ngày của mẹ bầu

Lượng năng lượng hàng ngày mà các mẹ bầu cần trong tam cá nguyệt đầu tiên là 1800 calories, trong tam cá nguyệt thứ hai là 2200 calories và trong tam cá nguyệt cuối là 2400 calories. Với chế độ ăn uống rất đa dạng hiện nay, mẹ bầu có thể thu được lượng năng lượng cần thiết qua nhiều món ăn khác nhau như cơm, bánh mì, thịt, trứng, sữa… Cá chép có thể là một trong số những lựa chọn đó và không cần bổ sung liên tục.

Trong trường hợp bà bầu ăn cá chép như một bài thuốc an thai hay bồi bổ, mẹ nên được sự tư vấn của các bác sĩ y học cổ truyền để biết chính xác liều lượng và cách kết hợp các nguyên liệu. Điều này không chỉ giúp mẹ đạt được hiệu quả cao nhất mà còn tránh việc ăn quá nhiều một loại thực phẩm dẫn đến chán ăn và không bổ sung đầy đủ các nhóm chất dinh dưỡng.
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Thiệt lòng mà nói thì...1 trái trứng ngỗng bự gấp 3 trái trứng gà, nhưng có nhiều chất hơn

Trứng ngỗng lớn hơn trứng gà gấp 3 lần, vì vậy chúng chứa nhiều chất dinh dưỡng hơn. Dưới đây là những thông tin về giá trị dinh dưỡng của 2 loại trứng này.
    Calo và chất béo
    Một quả trứng gà cung cấp khoảng 72 calo, nhưng một quả trứng ngỗng có chứa 266 calo. Ngoài ra, trứng ngỗng chứa nhiều chất béo hơn trứng gà, bao gồm cả chất béo bão hòa. Một quả trứng gà lớn chứa 4,75 g chất béo, với 1,56 g là chất béo bão hòa. Một quả trứng ngỗng chứa 19,11 g chất béo, với 5,1 g chất béo bão hòa. Nếu bạn đang cố gắng để giảm tiêu thụ chất béo bão hòa thì quả trứng gà có thể là sự lựa chọn lành mạnh hơn cho bạn.
    Cholesterol
    Một chế độ ăn uống giàu cholesterol có thể làm tăng nguy cơ mắc bệnh tim nên điều quan trọng là phải hạn chế tiêu thụ. Trứng là một trong những nguồn chứa cholesterol phổ biến nhất, cả trứng gà và ngỗng đều chứa cholesterol. Một quả trứng gà lớn chứa 186 mg cholesterol, trong khi một quả trứng ngỗng chứa 1.227 mg cholesterol. Để chọn loại trứng nào tốt cho bạn trong tình hình sức khỏe hiện tại thì nên tư vấn bác sĩ xem nhu cầu dinh dưỡng một ngày của bạn về cholesterol là bao nhiêu.
    Vitamin
    Cả trứng gà và ngỗng cung cấp nhiều vitamin có lợi. Một quả trứng gà cung cấp 24 mcg folate, 0,45 mcg vitamin B12, 270 IU vitamin A và 41 IU vitamin D. Trứng ngỗng to nên chứa một lượng lớn vitamin. Một quả trứng ngỗng có 109 mcg folate, 7,34 mcg vitamin B12, 936 IU vitamin A và 95 IU vitamin D.
    Khoáng chất
    Trứng gà và ngỗng cung cấp các khoáng chất nhất định, bao gồm phốt pho. Phốt pho là loại khoáng chất hỗ trợ sức khỏe xương. Một quả trứng gà lớn chứa 99 mg phốt pho, và một quả trứng ngỗng chứa 300 mg phốt pho. Một quả trứng gà lớn cũng cung cấp 28 mg canxi, 0,88 mg sắt, 69 mg kali và 0,65 mg kẽm. Một quả trứng ngỗng có 86 mg canxi, 5,24 mg sắt, 302 mg kali và 1,92 mg kẽm.
    Chất đạm
    Trứng là loại thực phẩm giàu protein, cung cấp năng lượng cho cơ thể. Nhận đủ protein trong chế độ ăn uống sẽ giúp bạn giảm cân hoặc duy trì cân nặng. Một quả trứng gà lớn cung cấp 6,23 g protein. Một quả trứng ngỗng chứa 19,97 g protein.
    Nói chung, trứng gà hay trứng ngỗng cũng đều tốt, quan trọng là loại dinh dưỡng nào bạn đang cần và đang hạn chế để cân nhắc trong việc lựa chọn trứng nào tốt hơn cho bạn.

Nhưng mà

1/ Ăn trứng ngỗng có tốt cho bà bầu không?

Xét theo thành phần dinh dưỡng, trứng ngỗng có nhiều protein hơn trứng gà, khoảng 13,5%. Tuy nhiên, nếu tính đến những chất dinh dưỡng khác, trứng ngỗng lại “thua thiệt mọi mặt” so với trứng gà, nhất là hàm lượng vitamin A. Cụ thể, hàm lượng vitamin A trong trứng ngỗng chỉ bằng khoảng một nửa so với trứng gà.
    Bà bầu có nên ăn trứng ngỗng khi mang thai

Ăn trứng ngỗng khi mang thai chưa hẳn là lựa chọn tối ưu cho mẹ bầu

Trong trứng ngỗng, hàm lượng cholesterol và lipid cao hơn trứng gà, nhưng đây lại là những chất không có lợi cho sức khỏe mẹ bầu. Nếu xét riêng về thành phần dinh dưỡng, thực tế, trứng ngỗng không tốt như nhiều mẹ vẫn nghĩ. Thậm chí, so với trứng gà, trứng vịt, trứng ngỗng còn ít dinh dưỡng và khó ăn hơn rất nhiều.

Hơn nữa, hiện vẫn chưa có một nghiên cứu khoa học nào chứng minh được lợi ích của trứng ngỗng đối với sự phát triển trí thông minh của thai nhi trong bụng mẹ. Các chuyên gia dinh dưỡng cũng khuyến cáo, nếu muốn bé thông minh, mẹ bầu nên tăng cường bổ sung các thực phẩm giàu DHA, cholin, axit folic, axit béo… <-- uống sữa bầu đi, hehe, dielac mama có đủ nà

Có cần kích thích sự phát triển của bé từ trong bụng mẹ?
    Vào tuần thứ 18, mẹ mới có thể cảm nhận được sự chuyển động của bé trong bụng. Tuy nhiên, não bộ của bé đã phát triển diệu kỳ vào những ngày đầu tiên phôi thai hình thành. Vậy mẹ bầu có nên nghiêm túc đầu tư vào khoản kích thích não bộ bé phát triển bằng cách cho bé nghe nhạc, nghe kể chuyện hay...

Thay vì xem trứng ngỗng như một “thần dược” giúp bé thông minh, mẹ chỉ nên xem đó là một trong những nguồn cung cấp protein trong thai kỳ. Tuy nhiên, thay vì ăn trứng ngỗng, trứng gà vẫn được khuyến khích nhiều hơn.
    • 652 Bài viết

• 621 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi liny Xem bài viết
    Cái xương cá chép vừa mảnh lại vừa nhiều xương giăm, ăn ngại lắm. Nhưng được cái thịt chép thì rất rất thơm, nói tới là em thèm món cá chép nấu riêng à.
    Nhưng mà các mẹ ơi, không nên cố ép mình ăn 1 món nào nha
    Nguyên nhân như bài em quote dưới hen

Cá chép từ lâu đã được truyền tụng là món ăn không thể thiếu trong thai kỳ. Nhưng với điều kiện vật chất đầy đủ, các mẹ bầu hiện đại có cần phải bổ sung món ăn này nhiều và liên tục như những lời khuyên của người xưa?

Các bài thuốc cổ truyền xem cá chép là một vị thuốc tốt cho phụ nữ. Cụ thể, cá chép được dùng trong những trường hợp phong hàn, bệnh tiêu hóa, bài tiết, được dùng cho bà bầu và phụ nữ mới sinh để bồi bổ khí huyết, an thai, chữa phù thũng, ứ huyết và có tác dụng thông sữa. Dân gian còn có lời đồn rằng bà bầu ăn cá chép nhiều thì con sẽ có da trắng, môi đỏ. Đó là lý do các mẹ bầu thường được gia đình tẩm bổ bằng rất nhiều món ăn từ cá chép. Nhưng trong điều kiện hiện nay, khi người dân đã có điều kiện kinh tế tốt hơn, các mẹ bầu có thể tìm mua hàng trăm loại thực phẩm khác nhau thì cá chép có còn là món ăn không thể thiếu? Để trả lời câu hỏi này, trước hết hãy cùng khám phá giá trị dinh dưỡng của cá chép và so sánh nó với các loại thực phẩm khác.
    Bà bầu ăn cá chép 2

Cá chép có phải là thực phẩm kỳ diệu của mẹ bầu?
    ba-bau-an-ca-chep-2
    Có gì trong cá chép?

Mỗi khẩu phần 100g cá chép cung cấp khoảng 162 calories, có khoảng 23g protein, 1g chất béo bão hòa, 84mg cholesterol và một ít các vi chất như canxi, vitamin A, vitamin C, sắt. Trong khi đó, một khẩu phần cá hồi cùng trọng lượng có thể cung cấp đến 206 calories, với chỉ 63mg cholesterol và chứa 23g protein. Một loại cá khác rất phổ biến trong bữa ăn của người Việt là cá lóc, với mỗi 100g sẽ cung cấp 122 calories, 21g protein. Qua một vài so sánh nhỏ, có thể thấy rằng hàm lượng dinh dưỡng trong cá chép không nổi bật hơn những loại cá khác.
    Bà bầu ăn cá: Đúng liều, đúng loại!
    ba-bau-nen-an-ca-gi-180x135
    Nhiều protein, omega-3 và nhiều khoáng chất có lợi cho cơ thể, nhưng cá cũng chứa thủy ngân, một chất độc nguy hiểm cho mẹ và thai nhi. Làm thế nào để ăn cá mà không phải lo lắng về vấn đề này?

Cá chép và chế độ ăn hàng ngày của mẹ bầu

Lượng năng lượng hàng ngày mà các mẹ bầu cần trong tam cá nguyệt đầu tiên là 1800 calories, trong tam cá nguyệt thứ hai là 2200 calories và trong tam cá nguyệt cuối là 2400 calories. Với chế độ ăn uống rất đa dạng hiện nay, mẹ bầu có thể thu được lượng năng lượng cần thiết qua nhiều món ăn khác nhau như cơm, bánh mì, thịt, trứng, sữa… Cá chép có thể là một trong số những lựa chọn đó và không cần bổ sung liên tục.

Trong trường hợp bà bầu ăn cá chép như một bài thuốc an thai hay bồi bổ, mẹ nên được sự tư vấn của các bác sĩ y học cổ truyền để biết chính xác liều lượng và cách kết hợp các nguyên liệu. Điều này không chỉ giúp mẹ đạt được hiệu quả cao nhất mà còn tránh việc ăn quá nhiều một loại thực phẩm dẫn đến chán ăn và không bổ sung đầy đủ các nhóm chất dinh dưỡng.
    Các cụ ngày xưa cứ bảo bầu fai ăn cá chép cho con thông minh, thế là hồi mình bầu cũng bắt mình ăn bằng được cháo cá chép, mình cũng đâu ăn được 2 bữa gì đó rồi thôi, vốn dĩ k thích ăn cá, lúc nào cũng bị ám ảnh bởi mùi tanh của cá nên mình k ăn. Cố lắm ăn được 2 lần thôi ý, và k ăn cá nên mình bổ sung DHA cho con qua các thực phẩm khác và uống sữa bầu Dielac Mama Gold cho nó đủ chất.
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau_2303 Xem bài viết
    Tại sữa bầu Dielac mama gold giảm 20% chất béo so với các sản phẩm cùng loại nên các mẹ không lo tăng cân nhiều đâu. Chả biết được là con có hấp thụ được DHA hay không nhưng ít nhất là thấy là có sắt, canxi, chất xơ đầy đủ vì mẹ và con đều khỏe mạnh. Con mình khi ra đời cứng cáp, nhanh. Với các mẹ, chỉ cần vậy là đủ lắm rồi.
    Mình nghĩ là ít nhiều cũng hấp thu được các chất chứ mẹ nó, coi như mình bổ sung cho cả mẹ lẫn con, bởi dù sao mẹ cũng không tăng cần nhiều do uống sữa nhưng con thì được nhận những dưỡng chất ấy từ sữa mẹ được cung cấp hàng ngày mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Longphungphunglong Xem bài viết
    có những người mang bầu 2 - 3 tháng mới phát hiện ra mình mang bầu, mà trong khoảng thời gian đó lại uống nhiều rượu bia rồi hít phải khói thuốc lá, ăn uống không kiêng khem thì sau này sinh ra chỉ khổ con thôi, không may bị dị tật thai nhi thì phải làm thế nào?
    Nhiều mẹ rất chủ quan, chả nghĩ cho con gì hết. Bên cty mình, có em trợ lý, đang suốt ngày phải ngồi với sếp, sếp mình hút thuốc nhiều lắm, mình nhìn mà đâm lo cho mẹ con nàng ý các mẹ ạ. @@
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,017 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi diukienxinhxan Xem bài viết
    Mình sinh con được 6 tháng, nay đi làm trở lại nên mới có thời gian rảnh vào diễn đàn trao đổi kinh nghiệm nuôi con cùng các mẹ. Sẵn thấy nhiều mẹ đang mang thai hỏi nên bổ sung chất gì trong thai kỳ để con thông minh khỏe mạnh, vì đã trải qua giai đoạn thai nghén rồi nên mình mạn phép chia sẻ những hiểu biết của mình cùng các mẹ nhé! Hy vọng những thông tin này sẽ giúp các bà bầu có một thai kỳ khỏe mạnh .

Đây là những chất cực kỳ quan trọng với thai nhi các mẹ lưu ý bổ sung đầy đủ cho con phát triển nè:

- Acid folic: Đây là dưỡng chất cực kỳ quan trọng với thai nhi nhất là 3 tháng đầu. Acid folic giúp ngăn ngừa dị tật ống thần kinh và hỗ trợ sự phân chia, phát triển các tế bào của bé trong cơ thể mẹ.

- DHA: DHA đóng vai trò quan trọng trong sự phát triển của não bộ và thị lực ở thai nhi, mẹ nên bổ sung dưỡng chất này để não con phát triển tối đa nha!

- Sắt: Cùng với acid folic, sắt cũng là dưỡng chất quan trọng bà bầu cần bổ sung trong thai kỳ để tạo máu, nuôi dưỡng các hồng cầu của thai nhi. Nguồn thực phẩm chứa nhiều sắt mẹ nên ăn là khoai tây, các loại thịt màu đỏ như thịt bò, gan động vật…

- Canxi: Dưỡng chất này cần thiết cho việc hình thành xương và răng ở thai nhi. Mẹ cần bổ sung canxi trong giai đoạn mang thai để bé phát triển hệ xương chắc khỏe, giảm thiểu nguy cơ còi xương ở trẻ. Nhu cầu canxi cần thiết với phụ nữ mang thai là 1.300mg/ngày nha các mẹ!

- Vitamin D: Bên cạnh canxi, vitamin D cũng giúp mẹ và bé phát triển hệ xương vững chắc, giúp bésinh ra khỏe mạnh, thông minh. Ngược lại nếu thiếu vitamin D bé sẽ dễ gặp các nguy cơ sau: nhẹ cân, mắc các bệnh về hô hấp, nguy cơ hen suyễn,

Bên cạnh việc sử dụng thực phẩm giàu các chất kể trên, mình cũng tích cực uống sữa bầu, vì trong thành phần của sữa bầu đầy đủ cả Acid Folic, Sắt, Canxi… Được cái mình dễ ăn dễ uống nên ngày cứ đều đặn mần 2 ly Dielac Mama Gold. Kết quả con sinh ra có chiều cao cân nặng đạt chuẩn, hơn nữa giờ bé trộm vía khá lanh lợi và vô cùng lém lỉnh

Trên là những kinh nghiệm của mình chia sẻ cùng các mẹ. Tuy vậy các mẹ luôn nhớ nhé, ăn uống quan trọng nhưng tinh thần của người mẹ cũng quan trọng không kém đó vì nó cũng góp phần ảnh hưởng rất lớn đến con. Theo nhiều nghiên cứu, nếu mẹ mang thai tâm trạng vui vẻ thoải mái thì em bé sinh ra sẽ rất khỏe mạnh á!
    Nay vào webtretho học hỏi được nhiều kinh nghiệm hay quá. Sắp tới chuẩn bị cho tập 4 mình có nhiều bài học hay nữa đây. Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé. À, có một điều mẹ nó giống mình đó là lúc bầu mình cũng uống sữa bầu Dielac Mama Gold đấy. Sữa này dễ uống, tăng cân chủ yếu vào con lại nhiều dinh dưỡng nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,017 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtam201080 Xem bài viết
    Các cụ ngày xưa cứ bảo bầu fai ăn cá chép cho con thông minh, thế là hồi mình bầu cũng bắt mình ăn bằng được cháo cá chép, mình cũng đâu ăn được 2 bữa gì đó rồi thôi, vốn dĩ k thích ăn cá, lúc nào cũng bị ám ảnh bởi mùi tanh của cá nên mình k ăn. Cố lắm ăn được 2 lần thôi ý, và k ăn cá nên mình bổ sung DHA cho con qua các thực phẩm khác và uống sữa bầu Dielac Mama Gold cho nó đủ chất.
    Kinh nghiệm của các cụ chuẩn đó. Có điều ko phải ai cũng ăn đc cháo cá chép với cả ăn được cũng khó hấp thu được hết nên ngoài việc ăn cháo thì cũng nên uống thêm sữa bầu nữa. Dielac Mama Gold ok đấy. Sữa giảm tới 20% chất béo so với các loại sữa bầu khác nên mẹ ko bị béo quá mà con lại pt tốt nữa.
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacon-incon Xem bài viết
    Mình hay ăn cháo cá chép. Cứ mỗi tuần ăn một bữa. gần đến tháng đẻ thì ăn cháo cá quả (nghe nói ăn cháo cá quả dễ đẻ) chả biết thế nào. Nhưng cũng nghe lời kinh nghiệm của người đi trước. Trứng gà mình ăn cũng nhiều, nhưng không ăn quả trứng ngỗng nào các mẹ ạ.
    Mình nghe nói ai có bầu mà ăn cháo cá chép sinh con ra da trắng môi đỏ đáng yêu lắm. Các mẹ ngoài Bắc mẹ nào bầu cũng ưa cháo cá chép. Các chị trong Nam thì ưa trứng ngỗng. Mình nhìn thấy cái trứng ngỗng luộc là mình ngồi khóc luôn. Quá to. Sao ăn nổi. Mình chả ăn cái nào cả. Trứng gà thì ăn đều đều, vì mình thích. Nhưng mình chỉ ăn trứng luộc chín thôi chứ không dám ăn trứng lòng đào như hồi chưa bầu. Rau xanh, trái cây tươi theo mùa mình ăn nhiều. Và uống sữa bầu suốt thai kỳ luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimnguyennguyen Xem bài viết
    uh em cũng nghĩ vậy, ăn thì biết bao nhiêu mới đủ cung cấp dinh dưỡng quan trọng như canxi, sắt...nghĩ uống sữa bầu là lựa chọn tốt chị nhỉ. Em nghe nói một ngày 2 ly sữa Dielac Mama Gold là cung cấp đủ nhu cầu canxi, sắt cho mẹ bầu, ngoài ra còn cung cấp DHA cho bé nữa
    Cải bó xôi nhà trồng thì nên ăn. Cải mua thì cho vào list quên nhanh cho khoẻ nha.

Ở đây có nhiều mẹ có cùng ý nghĩ với mình nè. Thay vì 1 ngày ngồi đếm ăn được nhiu canxi, sắt, DHA, axit folic, cholin, iode, vitamin ABCDE .... gì gì đó thì chỉ đơn giản là uống 2 ly sữa Dielac Mama Gold/ngày là khỏi lo thiếu chất. Nếu không bầu bí hay cho con bú thì ăn linh tinh sao cũng được, còn bầu là phải nghiêm túc. Há các mẹ há!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minguyencon Xem bài viết
    Huhu, má chồng em cứ chóp chép kiu là đúng tụi con dạo nàysung sướng, có đủ sữa bầu đồ cho tụi con, cho đám nhỏ, chứ như hồi má bầu tụi bay có miếng thịt ăn là mừng rồi...rồi tới hồi chị hai bay có bầu thằng Bo làm gì có mà uống, nó uống sữa ông thọ thấy bà luôn =)
    Xong, quay qua hét chồng em đi pha Dielac mama cho em uống nà
    Má chồng muôn năm ha! Má chồng kiểu đó sau này cháu yêu bà lắm lắm nè! Vì bé được bà quan tâm và yêu thương ngay từ trong bụng. Má chồng em ở xa, nên mỗi ngày chỉ alo nói chuyện với con và cháu qua facetime thôi à. Lâu lâu bà hỏi còn sữa uống không để bà cho tiền mua. Chồng em nói thôi được rồi để chồng mua, má biết loại nào mà mua. Má nói nhìn trên tủ có hộp Dielac Mama Gold kia kìa sao không biết hahaha. Ơn trời là má còn khoẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái vụ này tớ cũng thấy đúng nà, nói thế chứ thực phẩm ăn vào, làm sao có thể đong đo đếm sao cho đủ lượng các chất cần thiết cho 2 mẹ con bầu được... chi bằng bên cạnh 1 chế độ ăn uống đa dạng thực phẩm đồ ăn thì cứ mỗi ngày bổ sung 2 ly sữa bầu là đảm bảo cung cấp đủ can xi, sắt, Acid Folic, DHA... Dù Dielac Mama là sữa nội nhưng chất lượng cũng chẳng thua gì sữa ngoại xách tay nhập khẩu đâu nhé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ann1973 Xem bài viết
    Cải bó xôi nhà trồng thì nên ăn. Cải mua thì cho vào list quên nhanh cho khoẻ nha.

Ở đây có nhiều mẹ có cùng ý nghĩ với mình nè. Thay vì 1 ngày ngồi đếm ăn được nhiu canxi, sắt, DHA, axit folic, cholin, iode, vitamin ABCDE .... gì gì đó thì chỉ đơn giản là uống 2 ly sữa Dielac Mama Gold/ngày là khỏi lo thiếu chất. Nếu không bầu bí hay cho con bú thì ăn linh tinh sao cũng được, còn bầu là phải nghiêm túc. Há các mẹ há!
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 47 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtam201080 Xem bài viết
    muốn con thông minh thôi uống sữa Dielac Mama Gold đi há chị, khoa học chứng minh DHA giúp trí não bé phát triển mà chứ chưa chứng minh được cá chép giúp con thông minh..hii..thôi mình theo khoa học đi chứ ăn cá chép em ngán thiệt..hii
    • 9,707 Bài viết

• 9,670 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Nhiều mẹ rất chủ quan, chả nghĩ cho con gì hết. Bên cty mình, có em trợ lý, đang suốt ngày phải ngồi với sếp, sếp mình hút thuốc nhiều lắm, mình nhìn mà đâm lo cho mẹ con nàng ý các mẹ ạ. @@
    ôi mình gặp chỗ nào có khói thuốc là mình chạy ra xa cả chục mét, mà cũng ghét mấy người hút thuốc nơi công cộng ghê. Có thai phải chú ý đến sức khỏe của cả mẹ và con, từ ăn uống, ngủ nghỉ đến môi trường đều phải lành mạnh nhất ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kimnguyennguyen Xem bài viết
    muốn con thông minh thôi uống sữa Dielac Mama Gold đi há chị, khoa học chứng minh DHA giúp trí não bé phát triển mà chứ chưa chứng minh được cá chép giúp con thông minh..hii..thôi mình theo khoa học đi chứ ăn cá chép em ngán thiệt..hii
    Đúng rồi đấy, cứ theo khoa học thôi vì đã được nghiên cứu, chứng nhận hết rồi, uống sữa bầu là chuẩn đó, còn cá chép ăn được thì cứ ăn, cho thêm chất dinh dưỡng, còn con có thông minh hay k thì đúng là chưa có gì kiểm chứng cả mẹ nó nhỉ.
    J40yp7
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Minhky12 Xem bài viết
    Kinh nghiệm của các cụ chuẩn đó. Có điều ko phải ai cũng ăn đc cháo cá chép với cả ăn được cũng khó hấp thu được hết nên ngoài việc ăn cháo thì cũng nên uống thêm sữa bầu nữa. Dielac Mama Gold ok đấy. Sữa giảm tới 20% chất béo so với các loại sữa bầu khác nên mẹ ko bị béo quá mà con lại pt tốt nữa.
    Em thì tin mấy cái khoa học chứng minh hơn, chứng minh là cá chép cũng không hẳn là ưu việt hơn các loại cá khác, nên thôi, em cứ cá thì ăn, còn ko nhất thiết phải là cá chép.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,036 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeulamtretho Xem bài viết
    Em thì tin mấy cái khoa học chứng minh hơn, chứng minh là cá chép cũng không hẳn là ưu việt hơn các loại cá khác, nên thôi, em cứ cá thì ăn, còn ko nhất thiết phải là cá chép.
    Người ăn được cá biển thì chê cá đồng hôi cỏ; Người ăn cá đồng thì chê cá biển tanh.
    Em ăn được cả 2 thì cá nào em cũng mê hết.
    Cá chép thì ăn kiểu cá chép. Kho riềng, kho tiêu, canh riêu đủ món
    Cá biển thì đa dạng hơn, canh chua - canh riêu - kho cà - kho tiêu...
    Sữa thì uống cũng đa dạng luôn. Sữa bầu thì dielac mama, sữa tươi thì em uống loại thanh trùng Vinamilk đó. Đảm bảo đủ các dưỡng chất thiết yếu cho mẹ bầu và con
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6