TIN TÀI TRỢ.

Ngén 3 tháng đầu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 13.2K Lượt đọc
  • 119 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

m đc gần 7w. Ăn ko nôn, nhưng cảm giác chán cơm và thịt. Chỉ thèm dưa, cà thôi. Hồi 4w ngủ nhiều lắm, giờ thì bị mất ngủ các mẹ ạ, gần sáng mới ngủ đc. Hay đàu đầu, chóng mặt, đau lưng, mệt mỏi, đi tiểu nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang8783 Xem bài viết
    Có mn bị đầy bụng kiểu đầy hơi ko ạ?M nôn ói suốt mà vẫn đầy bụng ăn khoai lang, bưởi , sữa chua ko ăn thua.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của trang8783
    Có mình đây, bụng lúc nào cũng đầy hơi, khó chịu kinh khủng. Hôm có người bảo mới 6w sao bụng to thế
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nhiều mẹ giống mình thế. mình được 8w rồi. không muốn ăn gì cả. cơm cũng không ăn được. đến bữa nhìn ngán rồi. mà không cẩn thận nghĩ đến cơm là nôn cả mật vàng luôn. nhiều lúc nghĩ xem nên ăn gì thì đã nôn hết rồi. thành ra bị sút cân thê thảm. đã vậy đêm phải dậy đi vệ sinh mấy lần thì mới ngủ được. lạnh mà lười k chịu đi thì trằn chọc, khó chịu bứt rứt k yên. kèm theo đói bụng về đêm nữa. huhu
    • 28 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh duoc 7w cũng chẳng thấy nghén gì, chỉ bị căng ngực và hơi đau lưng, ăn thì như trâu 😅😅😅tội các mẹ bị nghén qá

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tienlun_161
    • 48 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em lâu ùi mới trở lại topic, mà giờ vẫn "ăn hại" như xưa. 14w xong xuôi ùi nhé, giờ bước qua tuần thứ 15 đây, vậy mà vẫn buồn nôn, mệt mỏi, buồn ngủ ( khổ nỗi chẳng ngủ đc), khó chịu, bức rức, khó thở,... chiều tối là bỏ bữa, nói chung em thấy mình phiền phức quá các mẹ ạ, thế nên ngày nào nước mắt cũng rơi mà em hok kiềm chế đc. Khổ cho bé con quá!
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 122 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

E tuog e khoe lắm, thế mà bước qa tuần thứ 5 sáng sớm mới nôn quá trời, khó tiêu nữa chứ, cm cho e hỏi ngu 1ti là đợi đến 12w rồi đi sa độ mờ da gáy luôn hay là bây giờ đi sa tim thai trước ạ, e sợ sa nhiều ko tốt nên định để 12w rồi đi 1lan luôn, cám ơn cm nhiều

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Lapluie7
    • 48 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn có thể sa bây giờ hoặc đợi thêm 2 tuần nữa cho chắc ăn là có tim thai. Lần đầu sẽ sa đầu dò xem bé về tổ chưa, có tim thai chưa. Còn mốc 12w là sa vùng bụng dưới, đo tuổi thai, đmdg. Sa lần đầu quan trọng, để yên tâm bạn hok bị thai ngoài tử cung hay thai trứng... mỗi lần sa có nhiệm vụ riêng nên bạn nên làm thế nhé. Đừng sa mỗi tuần là đc, trừ khi có dấu hiệu bất thường cần sa để ktra.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 122 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

E cam on me sadie1408 nhieu ạ 🌹🌹🌹

• 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memong_conkhoe Xem bài viết
    Đợi qua tháng thứ 5 rồi uống bạn nhé! khi đó uống nước mía sẽ rất tốt, con vừa khỏe vừa sạch, vừa trắng, hỳ, hỳ
    Huhu tớ trót uống nửa tháng rồi mà may là ngén thấy gì cũng ghê nên dừng luôn.

• 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunyeu2016 Xem bài viết
    Có mình đây, bụng lúc nào cũng đầy hơi, khó chịu kinh khủng. Hôm có người bảo mới 6w sao bụng to thế
    Mn ơi dạo này ăn xong t chịu khó vận động đi lại lại thấy k đầy bụng nữa.Hay chỉ bị mấy tuần đầu thôi mn nhỉ?

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em được gần 7W, ăn uống thì vẫn bình thường, lúc 6W ngủ li bì, bước qua tuần này ngủ ít hơn, chỉ buồn nôn thôi, nhợn 1,2 cái chứ k có nôn thức ăn ra...
    Bụng cứ đau âm ỉ nhẹ nhẹ, lúc nào cũng cảm thấy đầy hơi hết...
    Không biết có sao không các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn nghén vậy còn may đó, mình nghén 4 tháng trời, ko ăn chỉ uống nước cháo loãng thôi ko ăn đc bất cứ cái gì người sụt 4.5kg sau đó là bình thường thôi ah. Chạy xe còn ko nổi cứ đi một đoạn là chóng mặt buồn xỉu cơ!
    • 80 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình 12 tuần 4 ngày. Nhìn chung là đỡ mệt và nghén hơn mấy tuần trước. Chiều tối thỉnh thoảng vẫn
    đầy hơi mắc ói, bung căng lên, sáng thì bụng xẹp chưa có gì. Cũng ăn được chút ít chủ yếu cơm
    canh rau, mùi cá thịt vẫn thấy tanh tanh. Mình uống sữa tươi và milo, không uống sữa bầu.
    Siêu âm đo DG ok, đang xét nghiệm double test. 12 tuần bs siêu âm nói là con trai, khi nằm yên mình cũng thấy
    em bé máy máy roài. Chưa lên ký nào nhưng bs nói e bé phát triển đúng độ tuổi.
    Cầm tay nhau, cả nhà ta cùng đi.
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang8783 Xem bài viết
    Mn ơi dạo này ăn xong t chịu khó vận động đi lại lại thấy k đầy bụng nữa.Hay chỉ bị mấy tuần đầu thôi mn nhỉ?

mn đc mấy tuần rồi. m 9w vẫn đầy hơi lắm. Khó chịu kinh khủng ấy. m thì ko nôn. Chỉ thấy hơi chán ăn, dạo này lại thèm ngủ, đi làm ngủ gật cả ngày
    • 66 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hờ hờ ........

Gặp bài này mình mắc cười wa'! Vì nó là cơ hội để mình than thở đây.

Mẹ nào mang bầu lần đầu mà nghén nặng thì đừng lo. Triệu chứng khi mang thai thôi nhé!

Mình đưa ra những j mình vừa trải qua (do hiện tại mình đc 13,5 tuần rồi. Tạm ổn hơn time đầu): hồi chưa có bé mình khỏe khoắn, năng động lắm, nghĩa là cơ thể mình rất tốt. Nhưng tới lúc biết cấn bầu rồi thì hỡi ôi! Khủng khiếp!

- Tiểu đêm thường xuyên: 1 đêm các Mẹ có thể bị giật mình nhiều lần để đi toilet, thậm chí mới đi cách đó 15' - 30' mà đã phải đi tiếp. Cách hạn chế là ko uống nước về đêm (vậy nên ban ngày các Mẹ tranh thủ uống nhiều vô đi), nằm nghiêng về 2 bên cho đỡ mỏi, bên trái là tốt nhất, đừng nằm ngửa dễ mắc tiểu hơn.

- Khó uống nước: nước lọc hay nước lọc đã nấu chín tuy an toàn nhưng nó làm lạt - đắng - tanh miệng, khiến mình khó uống, uống vô lại ói nên Mẹ nào uống đc gừng thì cho 1 - 2 lát gừng tươi để có mùi vị dễ uống. Mình ko uống đc gừng .......... đành bỏ nước đá vô uống (nước đá ở nhà hãy uống do các Mẹ dùng nước lọc đóng chứ nước đá ngoài quán đừng uống, axit lắm). Còn Mẹ nào thoải mái nữa thì uống sinh tố nhé! Chủ yếu là có vị để dễ uống hơn thôi.

- Không uống đc sữa bầu: Mẹ nào ko ăn uống chi đc thì hay uống sữa bầu để tăng dinh dưỡng. Nhưng mình ko uống đc, uống vô là ói. Trường hợp này phải ăn uống đủ chất: thịt, cá, rau xanh, canh, ...... ko thì bổ sung thêm sữa tươi (vẫn là thêm đá cho dễ uống).

- Không ăn đc các món dầu mỡ: bt vợ chồng mình hay ăn hàng quán do tính chất cv 2 đứa khác nhau nên làm biếng nấu ăn tại gia. Nhưng sau có em bé mình ko ăn đc các món đó, nhất là các món nước do mùi của chúng nhiều dầu mỡ khiến mình ói. Nên nhà nào có đk, time thì nấu ăn, ráng thay đổi menu cho ko ngán. Còn nếu bí fai ăn ngoài như vc mình mà khó ăn vậy thì ăn đồ khô đi.

- Ko chịu đc các loại mùi: mũi mình bt nhạy cảm, có bé càng kinh hơn. Khó chịu với đủ loại mùi: nước rửa chén, nước giặt, nước xả, nước hoa (có mùi vẫn chịu đc), ....... thì cách tốt nhất là tránh chúng đi. Càng xa càng tốt kẻo ói. Đặc biệt các Mẹ ko đc hít mùi khói thuốc lá nhé, tránh ngay khi nghe mùi đó!!!!!

- Ói: mỗi lần mình ói là mặt cắm xuống toilet, đít chổng lên trời nên rất sợ bị ói. Mất cả sức sống! Vì vậy nguyên nhân nào khiến các Mẹ mắc ói thì nên tránh xa, đừng để bụng đói, ăn sáng no thật no để uống thuốc (thuốc sắt gây ói ghê lắm áh). Trưa & tối ăn nhẹ đc, ăn dặm thêm trái cây, bánh ........ cho đỡ đắng & tanh miệng.

- Ko làm nặng hay động mạnh: dù ko biết trước đó các Mẹ có khỏe mạnh đến cách mấy, nhưng khi có bé các Mẹ cần fai cẩn thận. Ai nói j kệ ai, chủ yếu bảo vệ Bé Cưng của mình an toàn mới là cần thiết nhất! Mình ko rinh hay làm j nặng, ko với tay cao, ko đứng lên ghế hay bục j cao, chênh vênh, tự chạy xe hay chồng chở j cũng fai thật nhẹ nhàng, chầm chậm, tránh mấy ổ gà, ổ vịt trên đường, ........ Cái j kĩ đc cứ kĩ.

- Tâm trạng: vụ này mình bị nhà la hoài. Nhưng phụ thuộc vào sức khỏe các Mẹ lúc đó. Với mình thì do bị bé hành quá, lại tiểu đêm nên ngủ ko ngon thành ra người lúc nào cũng mệt mỏi, đầu óc lờ đờ, xa vời, thiếu tỉnh táo, ...... lấy j vui nổi )))) . Nên các Mẹ thik làm j hay muốn j cứ thể hiện rõ ra, đừng để bụng lại stress thì khổ Mẹ - tội con!

- Ăn uống & sinh hoạt: 3 tháng đầu KIÊN QUAN HỆ VỢ CHỒNG nhé các Mẹ! KIÊN ĂN: đu đủ xanh, mực, rau ngót, ........ còn lại tùy vào cơ địa hay học hỏi thêm từ Mẹ khác thôi. Mình thì ăn: cua, ghẹ, tôm, đậu bắp, hạt óc chó, hạt macca, trái cây các loại, sinh tố, .......

Mình có chút chia sẻ từ kinh nghiệm của chính bản thân nên thiếu j thì các Mẹ bổ sung. Hiện tại mình cũng còn vài hiện tượng như trên nhưng đỡ hơn 3 tháng đầu nhiều rồi. Vì vậy các Mẹ đừng lo mà cố vượt qua thôi. Nhớ là bắt buộc đi khám theo chỉ định BS, đừng làm j khác mà ko tham khảo ý kiến BS nhe! Cần j cứ nói, thắc mắc j cứ hỏi, đừng mắc cỡ hay ngần ngại mà làm bậy bạ, ảnh hưởng ko tốt cho bé àh!!!!!!

Chúc các Mẹ trong giai đoạn này vượt qua đc 1 cách tốt nhất để Mẹ & Bé đều khỏe mạnh & xinh tươi!!!!!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 122 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Oi mẹ eternaltq chia se vui và de xuong quá
    Chuc mung mẹ da qa gdoan khủng bố nhé, em thi van chien dau tiep nhưng bsi và cac mẹ di truoc co nói càng nghén thì biết thai nhi càng khoẻ, nên thôi con cứ để mẹ nghén ... Sẵn sàng vì su khoe mạnh và fat trien của con ...chuc cm dag nghén nhieu skhoe nhé

• 66 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lapluie7 Xem bài viết
    Oi mẹ eternaltq chia se vui và de xuong quá
    Chuc mung mẹ da qa gdoan khủng bố nhé, em thi van chien dau tiep nhưng bsi và cac mẹ di truoc co nói càng nghén thì biết thai nhi càng khoẻ, nên thôi con cứ để mẹ nghén ... Sẵn sàng vì su khoe mạnh và fat trien của con ...chuc cm dag nghén nhieu skhoe nhé

Khakha ......... vụ này Du cũng nghe hoài. Nói chung là tùy cơ địa nên có ng bị nghén, ng ko. Miễn bé phát triển tốt là Cha Mẹ mừng rơi nước mắt rồi.

Giai đoạn này Mẹ sẽ gặp khó khăn & chán nản lắm, ức chế vô cùng! Nên cứ tâm niệm: "Mẹ yêu con, vì con ...... " để vượt qua ....... Du nói thì hay chứ time đó D khóc hoài chứ j, bức bách khủng khiếp luôn, há há ............

Mẹ Laplulie7 cố lên nhé! Để đến khi con đạp đạp nhô bụng Mẹ sẽ Hạnh Phúc lắm!

Chúc cả 2 Mẹ con luôn đc mạnh khỏe & vui vẻ nà ....... <3
    • 410 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Đợt này mình cũng mới có bé được hơn 7W, mình phát hiện có thai khi trễ chu kỳ khoảng 2-3 ngày, tuần 6 và 7 chỉ bị đầy bụng, khó tiêu, nôn khan vài cái rồi thôi, lúc nào cũng buồn ngủ, may mà không bị mất ngủ, ngủ nhiều quá cũng cảm thấy bị mỏi lưng nữa. Ăn gì cũng có cảm giác ngon miệng cực kỳ, nhưng mới ăn có vài miếng thì no mât rồi, miệng thì còn thèm thuồng ra nhưng ngồi thở hổn hển vì no, hix hix, mình book hẹn siêu âm ở tuần thứ 8, nên chưa biết con đã vào tử cung chưa và có tim thai chưa nữa, cũng đang hồi hộp lắm đây
    • 57 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình sang tuần t9 t10 còn nghén hơn mấy tuần đầu. Cứ chiều là buồn nôn xong chóng mặt đau đầu, hic. Mình sợ trứng gà và óc chó chứ. Đêm ngủ thì cảm giác nằm ngủ khó chịu kiểu gì ý. Ko biết mấy tuần nữa có khác không. Mà cho t hỏi mua củ gai ở đâu vậy?
    • 53 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

em được 8 tuần. chẳng ăn được gì. ăn rau với bánh mì qua ngày. sợ mùi đồ ăn. mọi người chỉ giúp em làm thế nào để bớt với.
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6