TIN TÀI TRỢ.

Mẹ bầu làm điều này mỗi ngày, giúp con sinh ra thông minh lanh lợi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.45K Lượt đọc
  • 108 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 344 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010
    Nói chung là bầu thì nên bồi bổ nhiều hơn lúc bình thường các mẹ à, chứ nói để cung cấp cho đủ thì ko biết như thế nào gọi là đủ, cứ ăn uống các chất mà mẹ cảm thấy là tốt cho cả mẹ và con. Bổ sung sữa và các loại Vitamin vì bầu cần cung cấp gấp nhiều lần so với lúc chưa bầu là được, với mình cũng được BS kê thêm can xi, sắt thuốc bổ các loại nữa mà.
    Bồi bổ hơn ngày thường 2 ly sữa bầu được rồi. Ăn uống chiều theo bản thân quá coi chừng tăng ký như khủng long rồi còn nguy cơ tiểu đường thai nghén nữa không tốt đâu các mẹ ơi! Mình bầu bì còn ăn ít tinh bột hơn ngày thường nữa là khác. Có điều là sữa bầu ngày nào cũng 2 cữ sáng và tối, uống đến thôi nôi con luôn. Mình cứ Dielac Mama Gold mà binh tới.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Em thì uống Dielac Mama Gold vào bữa nửa buổi với lại buổi tối khoảng 8h hơn để 9h lên giường đọc sách, nghe nhạc rồi đi ngủ nè. Bầu thì ko nên thức khuya quá
    Mình thì thường uống Dielac Mama Gold 30' trước khi đi ngủ, biết là fai ngủ sớm nhưng mình cũng k ngủ sớm quá được, vẫn cứ fai 10h-10h30 mớ ngủ được đó. Sáng ra thf 6.30 dậy rồi, dậy tập mấy bài thể dục nhẹ nhàng cho đỡ mỏi người rồi cbi đồ ăn sáng cho cả nhà, xong xuôi hết mới đi làm đó.
    J40yp7
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhoa09 Xem bài viết
    Vừa pha một cốc sữa Dielac Mama Gold, vừa thưởng thức âm nhạc, tối nào cũng thế, thú vị lắm đó các mom ơi.
    nghe là thấy thư giãn thoải mái nhỉ..hii..mình cũng hay uống sữa ấm buổi tối để dễ ngủ, bầu bí dạo này hơi khó ngủ các mẹ ạ, thêm khoản hay đi wc nên hơi mệt. Nghe nhạc, đọc sách, nằm xem tivi với ông xã là lúc thư giãn nhất trong ngày của mình
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chân-tình Xem bài viết
    Bồi bổ hơn ngày thường 2 ly sữa bầu được rồi. Ăn uống chiều theo bản thân quá coi chừng tăng ký như khủng long rồi còn nguy cơ tiểu đường thai nghén nữa không tốt đâu các mẹ ơi! Mình bầu bì còn ăn ít tinh bột hơn ngày thường nữa là khác. Có điều là sữa bầu ngày nào cũng 2 cữ sáng và tối, uống đến thôi nôi con luôn. Mình cứ Dielac Mama Gold mà binh tới.
    ngày 2 ly Dielac Mama Gold là đủ dinh dưỡng cần thiết trong một ngày cho mẹ bầu, và trong Dielac Mama Gold có giảm 20% lượng chất béo nên không sợ mập ạ, vị sữa mình thấy cũng không quá ngọt. Ngoài ra tăng cân nhiều sau này khi sinh xong sẽ rất khó lấy lại dáng, con nặng khoảng 3kg là ok, mẹ lên khoảng 12kg là đẹp
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 2becop Xem bài viết
    nghe là thấy thư giãn thoải mái nhỉ..hii..mình cũng hay uống sữa ấm buổi tối để dễ ngủ, bầu bí dạo này hơi khó ngủ các mẹ ạ, thêm khoản hay đi wc nên hơi mệt. Nghe nhạc, đọc sách, nằm xem tivi với ông xã là lúc thư giãn nhất trong ngày của mình
    Càng về cuối tháng thì càng nặng nề hơn, cũng đi tiểu nhiều hơn nên hơi mệt. Nhưng tìm cách thư giãn để tâm được bình an, với lại thể dục nhẹ nhàng, mát xa chân để bớt bị chuột rút nhé chị
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ann1973 Xem bài viết
    Giao hưởng thính phòng kích thích trí não con hơn đó nha! Ráng nghe đi. Hông ngồi được thì nằm, rồi ngủ kệ mẹ, con nghe kệ con, hihihi.

Mình thích nhất vào buổi tối, khi cả nhà quây quần bên nhau. Ba sẽ hỏi thăm hôm nay con ở nhà với mẹ có ngoan không? Có làm mẹ đau không? Ba sẽ lấy một cuốn truyện ngắn ngắn ra đọc với giọng to và rõ ràng nhưng không kém phần trìu mến. Một tay cầm sách, 1 tay xoa xoa vào bụng mẹ. Thế nào ba cũng sẽ bị con đạp cho vài nhát. Đọc truyện xong ba đi pha sữa. Uống sữa xong là mẹ ngáp ngủ rồi hờ hờ hờ. Ba đắp mềm cho mẹ, xong ngó qua coi còn sữa đủ cho mẹ uống bao lâu nữa để ba đi mua. Có nhà ai giống vậy không?
    Ấm áp quá xá luôn. Ba ngoan quá xá luôn. Mà hỏi nhỏ, con đầu phải hông nà ^^
    Đứa thứ 2 thì sẽ có cảm giác Yomost hơn nhiều đó haha.
    Nhưng ít nhất, đứa thứ 2, em vẫn còn được ngó chừng thùng Dielac góc nhà, coi mama còn đủ sữa hem, coi có cần mua chưa?! Mà toàn mua nhiều hơn thôi, hi hi, nên tới đẻ xong còn sữa để uống luôn mà!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,036 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Càng về cuối tháng thì càng nặng nề hơn, cũng đi tiểu nhiều hơn nên hơi mệt. Nhưng tìm cách thư giãn để tâm được bình an, với lại thể dục nhẹ nhàng, mát xa chân để bớt bị chuột rút nhé chị
    Tháng cuối hay chán ăn lắm. Hồi em tháng cuối hỏi ăn gì cũng lắc, mà đói chứ ko phải ko đói nha. CHả hiểu sao. Cuối cùng chồng cứ toàn phải bắt ăn gì đó, xong cho ly dielac Mama cho yên cửa yên nhà.
    Mà chả hiểu sao, mấy tháng cuối em mè nheo lắm lắm luôn đó
    • 663 Bài viết

• 622 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    ngày 2 ly Dielac Mama Gold là đủ dinh dưỡng cần thiết trong một ngày cho mẹ bầu, và trong Dielac Mama Gold có giảm 20% lượng chất béo nên không sợ mập ạ, vị sữa mình thấy cũng không quá ngọt. Ngoài ra tăng cân nhiều sau này khi sinh xong sẽ rất khó lấy lại dáng, con nặng khoảng 3kg là ok, mẹ lên khoảng 12kg là đẹp
    Mình thấy ngày 2 cốc Dielac Mama Gold là đủ rồi á, vì mình còn ăn nhiều cái khác mà, 3 bữa chính sáng trưa tối, rồi hoa quả, đồ ăn vặt linh tinh nữa, chứ 3 cốc thì no và nhiều quá. Bầu mình chưa bao giờ uống đến 3 cốc cả, trv con hấp thụ rất tốt, mẹ khỏe, con khỏe, ai bảo uống sữa bầu béo, tăng cân nhiều vào mẹ chứ k vào con nhưng mình thấy có thế đâu. Mình tăng có hơn 10kg cả thai kỳ mà con vẫn 3.4kg khi sinh đó.
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtam201080 Xem bài viết
    Mình thấy ngày 2 cốc Dielac Mama Gold là đủ rồi á, vì mình còn ăn nhiều cái khác mà, 3 bữa chính sáng trưa tối, rồi hoa quả, đồ ăn vặt linh tinh nữa, chứ 3 cốc thì no và nhiều quá. Bầu mình chưa bao giờ uống đến 3 cốc cả, trv con hấp thụ rất tốt, mẹ khỏe, con khỏe, ai bảo uống sữa bầu béo, tăng cân nhiều vào mẹ chứ k vào con nhưng mình thấy có thế đâu. Mình tăng có hơn 10kg cả thai kỳ mà con vẫn 3.4kg khi sinh đó.
    Buổi sáng mình ngán ăn hơn nên mình uống ly sữa ấm xong chạy đến cty thích ăn gì thì ăn thêm còn không trưa ăn cơm, nhất định tối trước khi đi ngủ cũng 1 ly sữa Dielac Mama Gold nữa là ok rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minguyencon Xem bài viết
    Chời ơi, như các mẹ bầu VN chắc hiếm lắm mới có 1 mẹ thích nhạc Mozart này kia đồ á. Em thấy có cái tai nghe cho em bé nghe thôi đó, mẹ không cần nghe đó. HIhi, em cho con nghe vậy chứ kêu em ôm ly Dielac Mama mà ngồi nghe nhạc giao hưởng thính phòng là em gục trước khi uống xong ly sữa á nha hihi
    Vụ nghe nhạc này mình cũng đang thắc mắc, muốn hỏi, nếu mà các mẹ không hiểu nheièu về âm nhạc mà cứ bắt con nghe nhạc thì liệu con có thành thiên tài không các mẹ nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,021 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi doi_la_be_kho Xem bài viết
    Bé Nấm nhà mình năm nay hơn 1 tuổi rồi các mẹ ạ, con đã nói được một số câu đơn giản. Hơn nữa, ở nhà mình cũng hay dạy con về tranh ảnh các con vật, trộm vía con khá lanh lợi nên học nhanh lắm

Nhiều người bảo con mình có gien thông minh từ ba mẹ, chắc cũng đúng phần nào, hihi. Ngoài ra, khi mang thai mình rất muốn con sinh ra thông minh, lanh lợi nên chịu khó áp dụng một vài chiêu thường xuyên, chia sẻ lại với các mẹ nhé .

- Cho thai nhi nghe nhạc từ tháng thứ 4: Đến tháng thứ 4 thai nhi bắt đầu nghe được âm thanh nên mỗi đêm trước khi ngủ mình thường cho con nghe nhạc khoảng nửa tiếng. Các bản nhạc mình chọn nghe thường của Bethoven Nhưng các mẹ nhớ mở âm lượng nhỏ vừa đủ nghe thôi nhé, đừng mở to quá sẽ ảnh hưởng thính lực của con đó.

- Thường xuyên trò chuyện cùng con: Ngoài nghe nhạc, kể chuyện cho con nghe vợ chồng mình cũng dành nhiều thời trò chuyện với con. Theo nhiều nghiên cứu khoa học, nếu ba mẹ thường xuyên trò chuyện với thai nhi sẽ giúp trí não bé phát triển vượt trội. Các mẹ có biết trong 9 tháng thai kỳ, não thai nhi đã có trọng lượng bằng ¼ của người trưởng thành?

- Bổ sung dưỡng chất đầy đủ: Trong thai kỳ, ngoài chế độ sinh hoạt lành mạnh khoa học mẹ bầu cũng cần phải ăn uống đầy đủ chất, đặc biệt là acid folic, sắt, canxi, DHA, vitamin D… Những chất này có trong các loại rau xanh, thịt cá, đậu, trái cây… Ngoài ra, để yên tâm mẹ đã cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho con phát triển, mỗi ngày mình còn uống thêm sữa nữa. Khi mang bầu bé Nấm mình chọn sữa Dielac Mama Gold vì mùi vị dễ uống, hơn nữa cònchứa DHA giúp thai nhi phát triển hệ thần kinh, trí não.

- Đồng thời mỗi sáng mình cũng dành chừng 15 phút (từ khoảng 6h45 – 7h) tắm nắng để cơ thể hấp thu vitamin D tốt hơn cho sự phát triển của con.

Là mẹ, ai cũng mong con mình sinh ra sẽ thông minh, khỏe mạnh, mình cũng thế Vì vậy, mình chia sẻ bí quyết của mình cùng các mẹ, hy vọng các mẹ sẽ có một thai kỳ khỏe mạnh và sớm đón cục cưng đáng yêu, lạnh lợi như bé Nấm nhà mình hen.
    Mẹ nào có thêm nhiều bí quyết hay ho khác thì cùng chia sẻ với mình và các mẹ khác nhé!
    Mẹ nó có nhiều bí quyết hay quá. Đúng là một người mẹ thông minh và con thông minh cũng 1 phần là do hưởng gen từ mẹ và cũng 1 phần là nhờ vào công chăm sóc, dạy dỗ của mẹ đấy. Mình xin phép được chia sẻ bài viết này cho bạn bè của mình tham khảo nhé. Cảm ơn chủ top nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,021 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Buổi sáng mình ngán ăn hơn nên mình uống ly sữa ấm xong chạy đến cty thích ăn gì thì ăn thêm còn không trưa ăn cơm, nhất định tối trước khi đi ngủ cũng 1 ly sữa Dielac Mama Gold nữa là ok rồi.
    Bữa sáng là quan trọng lắm đấy vì thế mẹ nó nên ăn thêm bún, phở hoặc bánh mì kèm theo 1 ly sữa bầu là ok. Sữa bầu Dielac Mama Gold khá ok đó. Sáng làm 1 ly tối 1 ly sữa bầu nữa là mẹ khỏe con thông minh rồi.
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Mình thì thường uống Dielac Mama Gold 30' trước khi đi ngủ, biết là fai ngủ sớm nhưng mình cũng k ngủ sớm quá được, vẫn cứ fai 10h-10h30 mớ ngủ được đó. Sáng ra thf 6.30 dậy rồi, dậy tập mấy bài thể dục nhẹ nhàng cho đỡ mỏi người rồi cbi đồ ăn sáng cho cả nhà, xong xuôi hết mới đi làm đó.
    Sáng một cốc Dielac Mama Gold lót dạ, tối 1 cốc cho ấm bụng, mẹ bầu nào cũng nhớ như thế thì khỏi lo con thiếu chất. Con sẽ phát triển đầy đủ nhờ bao nhiêu chất dinh dưỡng trong sữa và trong bữa ăn hằng ngày mẹ đã nạp vào. Mẹ giữ sức khoẻ tốt, không tăng cân nhiều, không sợ thiếu máu cũng nhờ uống Dielac Mama Gold mỗi ngày. Mẹ khoẻ bé thông minh là đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Minhky12 Xem bài viết
    Bữa sáng là quan trọng lắm đấy vì thế mẹ nó nên ăn thêm bún, phở hoặc bánh mì kèm theo 1 ly sữa bầu là ok. Sữa bầu Dielac Mama Gold khá ok đó. Sáng làm 1 ly tối 1 ly sữa bầu nữa là mẹ khỏe con thông minh rồi.
    Bớt tinh bột mẹ nó ạ! Tinh bột làm béo người và tăng cân nhanh đấy! Cả ngày mình thường ăn nhiều rau luộc, rau xào, thịt, cá, tôm, trứng ... nghĩa là chất đạm thôi. Hoa quả cũng ăn loại ít ngọt. Mình không uống nước ngọt có gas. Mình thường xem clip hài, phim hài và giữ cho tinh thần luôn lạc quan. Ngày 2 ly sữa bầu là điều bắt buộc phải có. Mình vẫn uống Dielac Mama Gold từ hồi xưa tới giờ và xác định uống đến khi nào con dứt sữa mới thôi. Ít nhất là tròn năm.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chân-tình Xem bài viết
    Nếu đã lên kế hoạch mang thai thì nên uống sữa bầu trước khi có thai tầm 3 tháng còn tốt nữa đó mẹ nó. Uống để bổ sung axit folic cho cơ thể phòng chống dị tật thai nhi, nhất là tật nứt đốt sống ấy. Tật đó không chữa được đâu, nên bác sĩ nhấn đi nhấn lại là cần phải phòng ngừa cho kỹ. Trong thực phẩm, axit folic có nhiều ở quả bơ nhưng đâu phải mùa nào cũng có bơ để ăn đâu. Uống sữa bầu dễ hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực tế thấy cũng ko ít mẹ lơ là trong việc cung cấp Acid Folic và DHA cho con, nếu không đủ Acid Folic thì dễ bị nguy cơ khuyết tật ống thần kinh ở thai nhi. Còn thiếu DHA thì con dễ mắc chứng giảm sút trí nhớ, học tập kém, chậm phát triển so với các bạn đồng lứa. Thế nên cách dễ nhất để bổ sung đầy đủ thì mẹ bầu nên uống mỗi ngày 2 ly sữa bầu, mà hiện nay thì các mẹ đang ưng nhất là sữa Dielac Mama Gold của Vinamilk đó.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ann1973 Xem bài viết
    Nếu đã lên kế hoạch mang thai thì nên uống sữa bầu trước khi có thai tầm 3 tháng còn tốt nữa đó mẹ nó. Uống để bổ sung axit folic cho cơ thể phòng chống dị tật thai nhi, nhất là tật nứt đốt sống ấy. Tật đó không chữa được đâu, nên bác sĩ nhấn đi nhấn lại là cần phải phòng ngừa cho kỹ. Trong thực phẩm, axit folic có nhiều ở quả bơ nhưng đâu phải mùa nào cũng có bơ để ăn đâu. Uống sữa bầu dễ hơn.
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi liny Xem bài viết
    Tháng cuối hay chán ăn lắm. Hồi em tháng cuối hỏi ăn gì cũng lắc, mà đói chứ ko phải ko đói nha. CHả hiểu sao. Cuối cùng chồng cứ toàn phải bắt ăn gì đó, xong cho ly dielac Mama cho yên cửa yên nhà.
    Mà chả hiểu sao, mấy tháng cuối em mè nheo lắm lắm luôn đó
    Tháng cuối bụng sụt rồi. Đi thăm anh William Cường còn nhiều hơn bất cứ việc gì trong ngày ha em ha. Nhưng mà gần đến đích rồi đó! Ráng chịu đi! Lôi kéo chồng cùng chịu. Chị cũng trở nên mít ướt quá trời trong thời gian đó, giờ nghĩ lại thấy mắc cười quá à. May là ông chồng biết nghĩ nên vợ biểu gì làm đó, riêng khoản mua sữa cho vợ và pha sữa mỗi ngày thì giành làm luôn. Nghĩ và thấy lòng nhẹ nhàng hơn và iu chồng hơn hehehe
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em thấy là đa số là nên cho bé nghe nhạc từ lúc trong bụng mẹ, nhất là các bài giao hưởng .... và bố hoặc mẹ nên thường xuyên trò chuyện cùng bé thì sẽ kích thích não bộ của bé lúc đó
    • 823 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phetbong Xem bài viết
    Thực tế thấy cũng ko ít mẹ lơ là trong việc cung cấp Acid Folic và DHA cho con, nếu không đủ Acid Folic thì dễ bị nguy cơ khuyết tật ống thần kinh ở thai nhi. Còn thiếu DHA thì con dễ mắc chứng giảm sút trí nhớ, học tập kém, chậm phát triển so với các bạn đồng lứa. Thế nên cách dễ nhất để bổ sung đầy đủ thì mẹ bầu nên uống mỗi ngày 2 ly sữa bầu, mà hiện nay thì các mẹ đang ưng nhất là sữa Dielac Mama Gold của Vinamilk đó.
    Em nghĩ chỉ cần các mẹ chịu khó uống sữa bầu Dielac Mama Gold mỗi ngày 2 ly cho đến hết thai kỳ thì con sẽ được cung cấp đủ Acid Folic và DHA rồi, một số mẹ cứ nghĩ sữa bầu khó uống mà chỉ uống sữa tươi, sữa đậu nành..thì chắc chắn sẽ thiếu Acid Folic và DHA cho con đó ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtam201080 Xem bài viết
    uh, 2 ly là đủ, 3 ly thì hơi nhiều há chị, ông xã em toàn bắt ăn uống, cứ kêu em ăn đi, mập cũng đẹp nữa, mua thức ăn về bắt ăn suốt ngày chị ơi, sữa thì pha sẵn luôn, em sợ đến tháng thứ 9 em thành hêu quá..hixx. em kêu uống sữa Dielac Mama Gold và ăn cơm đủ chất là đủ rồi nhưng ổng toàn bắt em ăn gấp 2 lần người thường..hixx
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6