TIN TÀI TRỢ.

Mẹ bầu làm điều này mỗi ngày, giúp con sinh ra thông minh lanh lợi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.41K Lượt đọc
  • 108 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 17 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé Nấm nhà mình năm nay hơn 1 tuổi rồi các mẹ ạ, con đã nói được một số câu đơn giản. Hơn nữa, ở nhà mình cũng hay dạy con về tranh ảnh các con vật, trộm vía con khá lanh lợi nên học nhanh lắm

Nhiều người bảo con mình có gien thông minh từ ba mẹ, chắc cũng đúng phần nào, hihi. Ngoài ra, khi mang thai mình rất muốn con sinh ra thông minh, lanh lợi nên chịu khó áp dụng một vài chiêu thường xuyên, chia sẻ lại với các mẹ nhé .

- Cho thai nhi nghe nhạc từ tháng thứ 4: Đến tháng thứ 4 thai nhi bắt đầu nghe được âm thanh nên mỗi đêm trước khi ngủ mình thường cho con nghe nhạc khoảng nửa tiếng. Các bản nhạc mình chọn nghe thường của Bethoven Nhưng các mẹ nhớ mở âm lượng nhỏ vừa đủ nghe thôi nhé, đừng mở to quá sẽ ảnh hưởng thính lực của con đó.

- Thường xuyên trò chuyện cùng con: Ngoài nghe nhạc, kể chuyện cho con nghe vợ chồng mình cũng dành nhiều thời trò chuyện với con. Theo nhiều nghiên cứu khoa học, nếu ba mẹ thường xuyên trò chuyện với thai nhi sẽ giúp trí não bé phát triển vượt trội. Các mẹ có biết trong 9 tháng thai kỳ, não thai nhi đã có trọng lượng bằng ¼ của người trưởng thành?

- Bổ sung dưỡng chất đầy đủ: Trong thai kỳ, ngoài chế độ sinh hoạt lành mạnh khoa học mẹ bầu cũng cần phải ăn uống đầy đủ chất, đặc biệt là acid folic, sắt, canxi, DHA, vitamin D… Những chất này có trong các loại rau xanh, thịt cá, đậu, trái cây… Ngoài ra, để yên tâm mẹ đã cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho con phát triển, mỗi ngày mình còn uống thêm sữa nữa. Khi mang bầu bé Nấm mình chọn sữa Dielac Mama Gold vì mùi vị dễ uống, hơn nữa cònchứa DHA giúp thai nhi phát triển hệ thần kinh, trí não.

- Đồng thời mỗi sáng mình cũng dành chừng 15 phút (từ khoảng 6h45 – 7h) tắm nắng để cơ thể hấp thu vitamin D tốt hơn cho sự phát triển của con.

Là mẹ, ai cũng mong con mình sinh ra sẽ thông minh, khỏe mạnh, mình cũng thế Vì vậy, mình chia sẻ bí quyết của mình cùng các mẹ, hy vọng các mẹ sẽ có một thai kỳ khỏe mạnh và sớm đón cục cưng đáng yêu, lạnh lợi như bé Nấm nhà mình hen.
    Mẹ nào có thêm nhiều bí quyết hay ho khác thì cùng chia sẻ với mình và các mẹ khác nhé!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,707 Bài viết

• 9,670 Được cảm ơn

mình nghe nói các bé nghe nhạc từ trong bụng mẹ sẽ được thúc đẩy sự hoàn thiện về thể chất, trí tuệ, khả năng sáng tạo và biểu lộ cảm xúc đó ạ, khi mình làm việc nhà, các mẹ hãy mở nhạc và cùng nghe với con, những điệu nhạc du dương bé sẽ rất thích ạ
    • 823 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doi_la_be_kho Xem bài viết

- Bổ sung dưỡng chất đầy đủ: Trong thai kỳ, ngoài chế độ sinh hoạt lành mạnh khoa học mẹ bầu cũng cần phải ăn uống đầy đủ chất, đặc biệt là acid folic, sắt, canxi, DHA, vitamin D… Những chất này có trong các loại rau xanh, thịt cá, đậu, trái cây… Ngoài ra, để yên tâm mẹ đã cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho con phát triển, mỗi ngày mình còn uống thêm sữa nữa. Khi mang bầu bé Nấm mình chọn sữa Dielac Mama Gold vì mùi vị dễ uống, hơn nữa cònchứa DHA giúp thai nhi phát triển hệ thần kinh, trí não.

-
    việc thai giáo là rất quan trọng và việc bổ sung dinh dưỡng để con thông minh cũng quan trọng không kém, thức ăn phù hợp trong từng giai đoạn của thai kỳ, chú trọng các nguồn dưỡng chất cần bổ sung như axit folic, vitamin A, protein, omega -3… nha các mẹ, ngoài ra nên uống một ngày 2 ly sữa bầu để tránh thiếu hụt dinh dưỡng cho mẹ và bổ sung acid folic, DHA cho con, mình thấy các mẹ khuyên uống sữa Dielac Mama Gold cung cấp đủ thành phần dinh dưỡng lắm đó
    • 775 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

lúc có bầu nếu bố chăm chỉ trò chuyện hay đọc chuyện cho con nghe thì con sau này sinh ra EQ và IQ đều cao ý
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Mình thấy, bà bầu ngoài việc chăm sóc thai giáo thì vẫn là có thực mới vực được đạo. Gì thì gì đi chăng nữa, phải ăn được, ngủ được thì con mới khoẻ mạnh được. Như mình đây, ngày nào cũng như chia, 2 cốc dielac mama gold dành cho em bé có thêm DHA để phát triển trí não
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Mình thấy, bà bầu ngoài việc chăm sóc thai giáo thì vẫn là có thực mới vực được đạo. Gì thì gì đi chăng nữa, phải ăn được, ngủ được thì con mới khoẻ mạnh được. Như mình đây, ngày nào cũng như chia, 2 cốc dielac mama gold dành cho em bé có thêm DHA để phát triển trí não
    Mấy phần thai giáo mình cũng đọc nhưng mà không thực hiện đượt hết vì nhiều khi đi làm, về nhà chăm bạn đầu rồi việc nhà là đã mệt hết rồi. Mình chỉ luôn cố gắng về khoản ăn uống đầy đủ chất thôi. Thực đơn của mình là:

1. Sáng: bánh mì hoặc bún, phở, xôi...
    2. 10h sáng: hoa quả như bơ, chuối, táo, kiwi...
    3. Trưa: ăn cơm
    4. 3h chiều: 1 cốc sữa Dielac Mama Gold
    5. Tối: ăn cơm
    6. 10h tối: 1 cốc sữa Dielac Mama Gold

Mình thấy như vậy là đủ rồi. Nhiều bạn bầu mà ăn nhiều quá, mình nhìn cũng thấy hoảng.
    J40yp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Nhà em cũng dùng sữa bà bầu dielac mama gold này chị ạ. Em uống nhiều loại, nhưng đến loại này mới thấy con tăng kg theo ý muốn nên gắn bó luôn, ko có ý định thay đổi nữa. Trộm vía, con cũng lanh, không đến nỗi tụt hậu :P
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Âm nhạc cho thai nhi thì tháng thứ 4 hoặc thứ 5 là cho con nghe được rồi, nhất là tháng thứ 6 nha, con cảm nhận và phản ứng rất rỏ rệt đấy các mẹ. Mình để ý và sau khi sinh bé, bởi lúc mang thai mình cho con nghe bài nhạc đó nhiều nhất, cơ bản là mình cũng thích nữa. Sau sinh hôm nào con quấy khóc là mình mở lên, vừa nghe tiếng nhạc quen thuôc thì con nằm im và lắng nghe. Bởi vậy các mẹ đừng nói trong bụng con không biết gì nha, con biết hết đó ạ.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Mấy phần thai giáo mình cũng đọc nhưng mà không thực hiện đượt hết vì nhiều khi đi làm, về nhà chăm bạn đầu rồi việc nhà là đã mệt hết rồi. Mình chỉ luôn cố gắng về khoản ăn uống đầy đủ chất thôi. Thực đơn của mình là:

1. Sáng: bánh mì hoặc bún, phở, xôi...
    2. 10h sáng: hoa quả như bơ, chuối, táo, kiwi...
    3. Trưa: ăn cơm
    4. 3h chiều: 1 cốc sữa Dielac Mama Gold
    5. Tối: ăn cơm
    6. 10h tối: 1 cốc sữa Dielac Mama Gold

Mình thấy như vậy là đủ rồi. Nhiều bạn bầu mà ăn nhiều quá, mình nhìn cũng thấy hoảng.
    Em thì uống Dielac Mama Gold vào bữa nửa buổi với lại buổi tối khoảng 8h hơn để 9h lên giường đọc sách, nghe nhạc rồi đi ngủ nè. Bầu thì ko nên thức khuya quá
    • 345 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Như em biết thì từ tuần 20 là bé đã bắt đầu phát triển trí não và các giác quan một cách toàn diện, cho bé nghe nhạc ở giai đoạn này là rất tốt. Ngoài ra thì chúng ta cũng nên chú ý đến chế độ dinh dưỡng nữa, phải cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho con. Như em thì ngoài việc ăn uống đủ chất, còn kết hợp thêm sữa bầu Dielac Mama Gold vì sữa này có nhiều chất dinh dưỡng rất tốt cho sự phát triển trí não của con, giúp con khỏe mạnh và thông minh vượt trội.
    • 251 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghe nhạc tốt mà, khoa học đã chứng minh nghe nhạc rất tốt cho sự phát triển trí não toàn diện của con nhưng cũng phải biết chọn lựa nhạc nhé, như em thường cho con nghe nhạc giao hưởng thôi .
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Em thì uống Dielac Mama Gold vào bữa nửa buổi với lại buổi tối khoảng 8h hơn để 9h lên giường đọc sách, nghe nhạc rồi đi ngủ nè. Bầu thì ko nên thức khuya quá
    Sáng sau khi ăn sáng mình cũng uống 1 ly sữa nóng Dielac Mama Gold, và mỗi tối trước khi đi ngủ uống thêm một ly nữa là đầy đủ dưỡng chất rồi. Thế nên bầu đừng quên nhiệm vụ quan trọng này nha, nói chứ mình cũng hay quên những được xã nhắc nhỡ hì hì
    • 1,515 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    Âm nhạc cho thai nhi thì tháng thứ 4 hoặc thứ 5 là cho con nghe được rồi, nhất là tháng thứ 6 nha, con cảm nhận và phản ứng rất rỏ rệt đấy các mẹ. Mình để ý và sau khi sinh bé, bởi lúc mang thai mình cho con nghe bài nhạc đó nhiều nhất, cơ bản là mình cũng thích nữa. Sau sinh hôm nào con quấy khóc là mình mở lên, vừa nghe tiếng nhạc quen thuôc thì con nằm im và lắng nghe. Bởi vậy các mẹ đừng nói trong bụng con không biết gì nha, con biết hết đó ạ.
    Từ tuần thứ 22 trở đi, chúng ta nên bắt đầu cho bé nghe các thể loại nhạc nhẹ nhàng và tai nghe chuyên dụng với âm lượng khoảng 70dB, khoảng 20 phút/lần, 2 - 3 lần/ngày sẽ giúp bé thông minh hơn, phát triển ngôn ngữ tốt hơn, giúp bé có thiên hướng âm nhạc tốt hơn ngay từ khi còn trong bụng mẹ.
    Ngoài ra mẹ cũng nên uống thêm sữa bầu vì trong sữa bầu có thêm các dưỡng chất như DHA, Axit folic, canxi hỗ trợ sự phát triển của não bộ và hệ xương cho bé yêu nhà mình nhé, hầu như các dưỡng chất đó đều có trong sữa bầu Dielac Mama Gold đấy.

• 344 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trong thời gian mang thai, âm thanh gần gũi nhất với con là giọng nói của mẹ. Mẹ hãy thường xuyên trò chuyện cùng con nhé. Đặt hai bàn tay của mẹ lên bụng và xoa xoa nhè nhẹ, con sã cảm nhận được đấy! Mẹ hãy nói những lời dịu êm và yêu thương thiết tha dành cho con. Ba cũng thế, ít nhất là ngày vài lần hỏi han con bằng giọng trìu mến nhất. Thời gian rảnh rỗi cả nhà cùng nghe nhạc đi. Chọn nhạc hoà tấu êm dịu hay bất cứ loại nào mẹ thích, rồi khi sinh bé ra mẹ sẽ thấy những giai điệu thân thuộc đó sẽ làm bé cảm thấy dễ chịu lắm đó. Ăn uống và nghỉ ngơi thật nhiều nhé các mẹ bầu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gene thông minh cũng có di truyền. Nhưng làm sao để kích hoạt gene hoạt động hết cỡ các mẹ có biết không? Ngoài những điều chủ top đề cập (nghe nhạc, đọc sách, nói chuyện cùng con, tắm nắng) thì việc bổ sung DHA, dưỡng chất cần thiết nhất để phát triển trí thông minh là điều rất quan trọng. Mình bổ sung DHA bằng cách uống Dielac Mama Gold mỗi ngày 2 lần sáng và tối. Mình chọn Dielac Mama Gold vì tăng thêm 30 % DHA, dưỡng chất quan trọng cho sự phát triển hệ thần kinh của thai nhi trong suốt thai kỳ. Sữa có hương vani thơm ngon dễ uống lắm đó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Từ tuần thứ 22 trở đi, chúng ta nên bắt đầu cho bé nghe các thể loại nhạc nhẹ nhàng và tai nghe chuyên dụng với âm lượng khoảng 70dB, khoảng 20 phút/lần, 2 - 3 lần/ngày sẽ giúp bé thông minh hơn, phát triển ngôn ngữ tốt hơn, giúp bé có thiên hướng âm nhạc tốt hơn ngay từ khi còn trong bụng mẹ.
    Ngoài ra mẹ cũng nên uống thêm sữa bầu vì trong sữa bầu có thêm các dưỡng chất như DHA, Axit folic, canxi hỗ trợ sự phát triển của não bộ và hệ xương cho bé yêu nhà mình nhé, hầu như các dưỡng chất đó đều có trong sữa bầu Dielac Mama Gold đấy.
    Có tai nghe chuyên dùng thì tốt, còn không thì bật lên cho hai mẹ con cùng nghe cũng được mẹ nó ơi! Mình mua tai nghe chuyên dùng xong để quên ở nhà bà ngoại, về nhà mình nghe bình thường như vẫn nghe. Mình chia theo từng loại nhạc. Ví dụ buổi sáng mình bật nhạc có tiếng chuông gió, tiếng chim hót để con làm quen với âm thanh ngày mới. Đến giờ ngủ mình sẽ mở nhạc có tiếng nước róc rách chảy chẳng hạn. Đến khi sinh con ra, con quen với những giai điệu đó luôn. Muốn con thức hay ngủ mình chỉ cần bât nhạc như hồi còn mang thai là được à. Chuyện bổ sung dưỡng chất cũng quan trọng không kém trong giai đoạn mang thai con. Dielac Mama Gold là sữa được tính toán đầy đủ và cân đối hàm lượng các chất dinh dưỡng của các chuyên gia quốc tế mà giá rất Viêt Nam nên nhiều mẹ bầu mê lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chả biết các mẹ cho con nghe nhạc gì chứ ngày mình bầu 2 đứa thì chỉ thích nghe nhạc đỏ với hòa tấu guitar thui, cứ mở nhạc lên cả mẹ cả con ngủ ngon lành. hihihih
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangcongchua Xem bài viết
    Nghe nhạc tốt mà, khoa học đã chứng minh nghe nhạc rất tốt cho sự phát triển trí não toàn diện của con nhưng cũng phải biết chọn lựa nhạc nhé, như em thường cho con nghe nhạc giao hưởng thôi .
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi doi_la_be_kho Xem bài viết
    Bé Nấm nhà mình năm nay hơn 1 tuổi rồi các mẹ ạ, con đã nói được một số câu đơn giản. Hơn nữa, ở nhà mình cũng hay dạy con về tranh ảnh các con vật, trộm vía con khá lanh lợi nên học nhanh lắm

Nhiều người bảo con mình có gien thông minh từ ba mẹ, chắc cũng đúng phần nào, hihi. Ngoài ra, khi mang thai mình rất muốn con sinh ra thông minh, lanh lợi nên chịu khó áp dụng một vài chiêu thường xuyên, chia sẻ lại với các mẹ nhé .

- Cho thai nhi nghe nhạc từ tháng thứ 4: Đến tháng thứ 4 thai nhi bắt đầu nghe được âm thanh nên mỗi đêm trước khi ngủ mình thường cho con nghe nhạc khoảng nửa tiếng. Các bản nhạc mình chọn nghe thường của Bethoven Nhưng các mẹ nhớ mở âm lượng nhỏ vừa đủ nghe thôi nhé, đừng mở to quá sẽ ảnh hưởng thính lực của con đó.

- Thường xuyên trò chuyện cùng con: Ngoài nghe nhạc, kể chuyện cho con nghe vợ chồng mình cũng dành nhiều thời trò chuyện với con. Theo nhiều nghiên cứu khoa học, nếu ba mẹ thường xuyên trò chuyện với thai nhi sẽ giúp trí não bé phát triển vượt trội. Các mẹ có biết trong 9 tháng thai kỳ, não thai nhi đã có trọng lượng bằng ¼ của người trưởng thành?

- Đồng thời mỗi sáng mình cũng dành chừng 15 phút (từ khoảng 6h45 – 7h) tắm nắng để cơ thể hấp thu vitamin D tốt hơn cho sự phát triển của con.

Là mẹ, ai cũng mong con mình sinh ra sẽ thông minh, khỏe mạnh, mình cũng thế Vì vậy, mình chia sẻ bí quyết của mình cùng các mẹ, hy vọng các mẹ sẽ có một thai kỳ khỏe mạnh và sớm đón cục cưng đáng yêu, lạnh lợi như bé Nấm nhà mình hen.
    Mẹ nào có thêm nhiều bí quyết hay ho khác thì cùng chia sẻ với mình và các mẹ khác nhé!
    Mình cũng từng cố gắng làm những điều như chủ top nói với bé thứ 2 và đúng là bé đã trộm vía khá thông minh, lanh lợi. Mới sinh ra đã tinh nhanh lắm rùi ý. Nói chung là phải chăm sóc và dạy dỗ con từ sớm nhất có thể như mẹ nó nói đấy.
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dĩ nhiên, thai giáo cũng là một phần thôi, mẹ bầu phải chịu khó ăn uống đầy đủ đa dạng các loại thực phẩm tốt cho thai nhi và uống thêm sữa bầu nữa mới đủ giúp mẹ và bé luôn khỏe mạnh, em bé sinh ra thông minh ngoan ngoãn. Các mẹ cứ để ý mà xem.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Mình nghe bác sĩ nói nếu nghe một điệu nhạc nào đó thường xuyên thì khi con sinh ra mỗi lầ con khóc hay khó chịu thì mở điệu nhạc quen thuộc đó cho bé nghe thì bé sẽ không khóc nữa, diều đó chứng tỏ bé đã biết nghe và cảm nhận từ trong bụng mẹ...thật kỳ diệu mẹ nó nhỉ. do đó việc phát triển trí não của con trong bụng mẹ rất quan trọng, mình nghe noi trong sữa bầu Dielac Mama Gold có chứ rất nhiều DHA giúp trí não bé thông minh ạ
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6