TIN TÀI TRỢ.

Mẹ bầu bắt buộc phải xét nghiệm máu đúng thời điểm này để tránh 8 mối họa lớn đổ lên đầu thai nhi

• 805 Lượt chia sẻ
  • 31.3K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,177 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Lúc có thai đứa đầu, mình lớ ngớ không biết gì. Mỗi lần đi khám thai đều thấy bác sĩ bắt phải đi xét nghiệm máu. Khi đó vợ chồng mình còn khó khăn, mình lại yếu người nên cứ rủa bác sĩ “Bộ muốn hút máu người sao bắt xét nghiệm máu hoài vậy trời”.

Sau này biết được lý do vì sao xét nghiệm máu lại đặc biệt quan trọng với 3 tháng đầu thai kỳ thì mình bắt đầu áy náy vì trách sai ý đồ của bác. Tuy không nằm trong danh sách việc bắt buộc phải làm khi mang thai nhưng vì những lợi ích lớn lao của xét nghiệm máu, các mẹ nên xem đây là việc làm bắt buộc dành cho bản thân trong suốt thời gian khám thai, đặc biệt là trong 3 tháng đầu thai kỳ vì đây là thời gian lý tưởng nhất. Tuy nhiên, nếu vì lý do nào đó mà mẹ bầu chưa làm xét nghiệm máu trong 3 tháng đầu của thai kỳ thì nên hỏi thêm bác sĩ để có hướng xử lý phù hợp. Dựa trên kết quả có được từ công thức máu, các bác sĩ sẽ có thể đưa ra những chẩn đoán tổng quan nhất về tình hình phát triển của thai nhi và theo dõi những bất thường nếu có xảy ra.

YFNd4bFDDnczMCXh0HLjxz2dCUC2v3z6QU-sixY02-Yr-SqKxEQvqH0qoLGIIDPp_vc08_I8HtwltD6luYALI5zKoNq4hw

Thông thường khi làm xét nghiệm máu trong thai kỳ, mẹ sẽ phải kiểm tra: nhóm máu, yếu tố Rh, huyết đồ, các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm cho thai nhi. Trong đó:

Hội chứng Down

Xét nghiệm máu có thể kiểm tra bất thường ở bào thai. Thông qua đó, mẹ có thể phát hiện sớm thai nhi có khả năng mắc phải hội chứng Down hay không. Các mẹ không nên bỏ qua xét nghiệm máu trước 14 tuần thai kỳ vì đây là một bệnh có thể để lại những Bà bầu không nên bỏ qua xét nghiệm máu khi mang thai để phát hiện những bất thường về sức khỏe. Đây là một bệnh rất nghiêm trọng, nên cần phát hiện sớm để có hướng điều trị.

Tương đồng nhóm máu

Việc xác định nhóm máu (O/ A/ B/ AB) của mẹ nhằm dự phòng trường hợp mất máu quá nhiều khi sinh, cần truyền máu để cứu mạng. Thông thường, nhóm máu O là phổ biến nhất, sau đó mới đến nhóm máu A, B và AB. Nếu nhóm máu mẹ có yếu tố Rh- và bố là Rh+ thì thai nhi có thể mang yếu tố Rh+ đối nghịch với mẹ. Điều này sẽ khiến cơ thể mẹ sản xuất những chất kháng thể, phá hủy hồng cầu ở thai nhi. Để ngăn chặn nguy hiểm này, bác sĩ sẽ cho tiêm Globulin miễn dịch Rh vào cơ thể mẹ.

Rối loạn tế bào máu

Xét nghiệm máu khi mang thai cho biết hàm lượng heamoglobin có trong máu, từ đó đánh giá hàm lượng sắt để chỉ định bổ sung sắt phù hợp. Khi mang thai, lượng sắt tăng gấp đôi để sản xuất heamoglobin, mang ô-xy vào hồng cầu. Sau lần xét nghiệm ở 3 tháng đầu thai kỳ, mức heamoglobin sẽ được kiểm tra thêm vào tuần thứ 28. Tuy nhiên, trong thời gian này nếu thấy mệt mỏi, mẹ nên yêu cầu được xét nghiệm máu sớm hơn. Ngoài ra, kiểm tra huyết đồ còn giúp phát hiện bệnh rối loạn tế bào máu (bệnh tế bào hình liềm hoặc thalassaemia) nguyên nhân gây thiếu máu cho cả bà bầu và thai nhi.

Bất thường hồng cầu

Xét nghiệm công thức máu sẽ giúp bác sĩ chẩn đoán bệnh tế bào hình liềm hoặc thalassaemia. Đây là 2 căn bệnh rối loạn tế bào máu nguy hiểm, dẫn đến hiện tượng thiếu máu ở mẹ, cản trở sự phát triển của thai nhi.

Mức độ kháng thể với vius

Rủi ro thai kỳ sẽ rất lớn nếu mẹ nhiễm vi rút nguy hiểm như Rubella, Cytomegalo, viêm gan B, HIV, xoắn khuẩn gây bệnh giang mai… Do đó bác sĩ phải xét nghiệm máu mẹ cẩn thận để hạn chế tổn thương và di chứng nặng nề cho bé khi sinh ra.

Phát hiện CMV (Cytomegalo virus)

Virus này lây truyền từ người sang người qua tiếp xúc và bệnh chỉ được phát hiện khi làm xét nghiệm máu. Bình thường, bệnh không để lại biến chứng gì lớn. Tuy nhiên, đối với bà bầu, sự lây truyền tử cung chiếm khoảng 50% các trường hợp mắc virus. Hệ quả của CMV là sảy thai, dị tật bẩm sinh liên quan đến khả năng nghe, nhìn, chậm phát triển.

Viêm gan B

Rất khó để phát hiện sớm bệnh viêm gan B và xét nghiệm máu là cách đơn giản hơn hết để chẩn đoán bệnh. Nguy cơ truyền bệnh cho con ở những bà mẹ mắc viêm gan B là rất cao, hậu quả là làm gan của bé bị tổn thương nghiêm trọng. Nếu phát hiện bệnh sớm thì trong thai kỳ mẹ sẽ được chỉ định tiêm một mũi Globulin miễn dịch. Về em bé, cần một mũi vắc xin viêm gan B trong vòng 12 giờ sau sinh và một mũi nhắc lại khoảng 1-2 tháng sau sinh, mũi thứ 3 lúc 6 tháng.

Tìm kháng thể HIV

Tất cả các chuyên gia khuyến cáo và đề nghị phụ nữ mang thai phải được xét nghiệm virus HIV, virus gây bệnh AIDS. Nếu kết quả xét nghiệm là dương tính, mẹ bầu và em bé sẽ được điều trị để giúp duy trì sức khỏe của mẹ và thai nhi, cũng như làm giảm đáng kể nguy cơ em bé nhiễm virus HIV.

Xem thêm các bài viết liên quan:

9 cách giúp nước ối mẹ dồi dào, sạch trong nhanh chóng, thai nhi tha hồ bơi lội, vùng vẫy, vui sướng trong bụng
    8 món canh ngon mát tận ruột, đặc biệt tốt cho sức khỏe mẹ bầu và tăng trí lực thai nhi hiệu quả
    Bảng vòng trường sanh tính năm sinh con hợp tuổi, hợp mệnh với bố mẹ: Quan trọng như chuyện sinh mệnh

Xem thêm clip:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 1,751 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

các mẹ nên đi siêu âm 1 tháng 1 lần và làm các xét nghiệm máu, xét nghiệm phát hiện sớm dị tật thai nhi nữa nhé
    Gia đình là số 1

n112345
    • 164 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thường thì mình thấy xét nghiệm máu làm test chủ yếu là do mình quyết định thôi, chứ cũng không ai ép buộc cả (trừ trường hợp là bác sĩ chỉ định nhé)
    • 497 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình làm chiptest cả 2 bé luôn
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • 43 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn bạn đã chia sẻ
    • 59 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

bây h xét nghiệm máu giải quyết đc nhiều việc nhỉ, vài hôm nữa đi khám thai lại tại bệnh viện Phúc Lâm mình phải xét nghiệm máu mới đc
    • 76 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Xét nghiệm máu này thì phải xét nghiệm mấy lần vậy ạ? E làm 2 lần, 1 lần tổng phân tích máu và một lần trip test nữa? Đến tận lúc làm thủ tục sinh thì e mới xét nghiệm máu lại.
    • 74 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bây giờ có bầu xét nghiệm máu là cần thiết mà, đặc biệt là những tuần thai quan trọng. Thường bác sĩ cũng sẽ nhắc nhở lịch khám thai định kỳ nữa luôn.