TIN TÀI TRỢ.

Mang thai thì nên uống sữa gì để mẹ khỏe và sinh con thông minh ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 100 Trả lời

• Trang 5/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,181 Bài viết

• 8,535 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_270308 Xem bài viết
    Thì các bà các mẹ ngày xưa làm gì có gì mà ăn, ăn cơm độn ngô độn khoai còn chưa được no bụng, nhất là ai đi làm dâu nhà đông con. Nên bầu bí được ưu tiên cho quả trứng ngỗng là quý lắm ấy chứ. Bởi con ngỗng vừa to vừa khỏe, ngỗng đực còn có sức đánh nhau với người cơ mà nên các cụ cho rằng trứg ngỗng bổ, nhiều chất với mong muốn các con các cháu sinh ra mạnh mẽ như con ngỗng đực ấy.
    Có mẹ nó giải thích lý do vì sao mà các cụ cứ thích trứng ngỗng thì mới thấy ngày xưa khó khăn thế nào. Ăn không đủ chất nên ai cũng thấp bé, suy dinh dưỡng. Giờ đây khi người Việt mình cuộc sống đi lên, mọi người chú ý hơn vào chế độ ăn uống, uống nhiều sữa hơn thì chiều cao của các bạn trẻ đã cải thiện rõ rệt. Mình nghĩ ở các tỉnh, thành phố lớn, các bạn nhỏ sinh năm 2000 trở đi thì nữ phải hơn 90% là trên 1,58 còn nam thì hơn 90% là 1m68.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 700 Bài viết

• 812 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hamzui Xem bài viết
    Xong rồi là đến khi bầu xong cũng bị buồn mồm, cứ ăn liên tục nên cứ béo không ngừng ý mẹ nó ạ. Mình bầu xong cái là chỉ nặng hơn trước khi bầu 3kg. Nhưng vì cứ ăn uống vô tội vạ nên nuôi con bị tăng 3kg chứ. Đúng là chết vì cái miệng.
    Mình sợ ăn nhiều, ăn liên tục thành thói quen, sau k kiểm soát được nên tăng cân nhanh lắm. Mình lúc nào ăn uống cũng fai kiểm soát, k có lên cân nhanh lắm luôn. Mình đợt nào mà k kìm ăn, ăn thoải mái xíu là tăng ngay 1-2kg trong vòng 1 tuần thôi à. Đúng như mẹ nó nói đấy, tất cả chết vì cái miệng thôi
    • 1,301 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dollarneuro Xem bài viết
    Mình sợ ăn nhiều, ăn liên tục thành thói quen, sau k kiểm soát được nên tăng cân nhanh lắm. Mình lúc nào ăn uống cũng fai kiểm soát, k có lên cân nhanh lắm luôn. Mình đợt nào mà k kìm ăn, ăn thoải mái xíu là tăng ngay 1-2kg trong vòng 1 tuần thôi à. Đúng như mẹ nó nói đấy, tất cả chết vì cái miệng thôi
    Trăm sự chỉ tại cái miệng quả k sai, biết thể trạng mình nên bầu bí mình ăn uống rất khoa học, cân tăng chuẩn, sau sinh về cân tốt, chăm con cũng k bị tăng cân. Thế mà đến khi con lớn, nhàn hơn, công việc thì chủ động hơn, nên mình ăn uống có phần thả cửa tý nên giờ cũng mũm mĩm lắm, hội bạn mình mỗi lần gặp lại hình như tròn ra thêm xíu ý nhỉ, mình toàn AQ kiểu phúc hậu nên mới có da có thịt ý mà, hihi.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Qua rồi cái thời có thai phải ăn nhiều cho con khỏe. Ăn uống không chọn và cẩn thận là khổ lăm, thức ăn bây giờ tẩm ướp đủ thứ nên cần phải chọn lọc nguồn thức ăn và ăn vừa đủ thôi. Thấy có các chị bầu đến tháng cuối lê lết luôn vì quá to người. Hôm rồi trên fb còn có bạn nói đi gần như phải chống gậy do ăn uống quá đà nên người thì mập, chân thì sưng to không đi lại được. Mà cơ thể mẹ bầu mình ngộ thật đó, hồi nghén không ăn gì được, qua cơn nghén cái là thèm ăn đủ thứ luôn.
    • 405 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunminh Xem bài viết
    Trong các loại trứng mình chỉ ăn được mỗi trứng tráng, còn đâu các loại trứng mình thấy ngán lắm, nhất là trứng luộc, mà trứng luộc thì chỉ ăn đúng lòng trắng, còn lòng đỏ ăn bứ, thế nên bầu bí mình chẳng ăn quả trứng ngỗng nào luôn, mặc dù toàn nghe nói bầu bí fai ăn ít nhất 2 quả cho con nó thông minh. Mà đã có mẹ nào bầu ăn trứng ngỗng thấy con thông minh hơn các con nhà khác có mẹ bầu bí k ăn trứng ngỗng k ak?
    Trong suốt thời kỳ mang thai em ăn đến 5 trứng ngỗng nhưng theo khoa học thì trứng nào cũng như trứng nào đó bạn. Chẳng phải trứng ngỗng tốt hơn hay thông minh hơn đâu. Người lớn cho và bảo ăn thì ăn thôi, mà vì thích ăn trứng nên ăn hết trong vòng 1 tuần, hihi.
    • 6,231 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenquyen25 Xem bài viết
    Trong suốt thời kỳ mang thai em ăn đến 5 trứng ngỗng nhưng theo khoa học thì trứng nào cũng như trứng nào đó bạn. Chẳng phải trứng ngỗng tốt hơn hay thông minh hơn đâu. Người lớn cho và bảo ăn thì ăn thôi, mà vì thích ăn trứng nên ăn hết trong vòng 1 tuần, hihi.
    Ôi trong 1 tuần ăn hết 5 cái trứng ngỗng ấy ạ? sao bạn ăn nhiều thế? như thế này thì cũng là thích ăn chứ mình ăn xong 1 cái trứng ngỗng là no lặc lè luôn ấy.
    • 1,702 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi trong 1 tuần ăn hết 5 cái trứng ngỗng ấy ạ? sao bạn ăn nhiều thế? như thế này thì cũng là thích ăn chứ mình ăn xong 1 cái trứng ngỗng là no lặc lè luôn ấy.
    Ăn thế thì thừa chất rồi mẹ nó nhỉ? sao có mẹ được giỏi nhỉ, mình thì chịu trứng ngỗng thì có khi tháng 1 quả thôi ý, cái chính vẫn là uống sữa bầu thôi, cứ quy định ngày uống 2 cốc là chuẩn còn đâu bổ sung thêm chất qua thực phẩm ăn hàng ngày kết hợp ăn hoa quả tươi và uống nhiều nước.
    • 854 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi, công nhận phục mẹ nó thật. Em cũng có ăn nhưng chỉ một quả thôi là không ăn nữa vì trứng to quá. Hồi ăn ck em bảo: ừ, ăn cho cố trứng ngỗng vào, thông minh đâu không thấy, mai mốt nó đi học mang về toàn trứng ngỗng cho mà ăn, hihi.
    Để ăn uống cho khoa học thì nhiều khi cũng không thể nghiêm khắc bản thân ngày nào cũng vậy, có ngày em cũng xõa ăn nhiều tí nếu thích, nhưng sữa thì em nghiêm túc lắm nha, ngày nào cũng 2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold đấy ạ. Chuẩn chưa các chị, hihi
    • 470 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Ngày xưa cứ nghe quảng cáo là làm gì có chuyện uống sữa có bổ sung DHA mà trẻ con thông minh lên được vì thông minh là do di truyền. Nhưng bây giờ thì mình đã hiểu vai trò của DHA trong việc phát triển trí não trẻ nhỏ và hiểu rằng trí thông minh của trẻ không chỉ ảnh hưởng bởi gien di truyền. Mình chăm chỉ uống Dielac Mama Gold suốt cả thai kỳ và mình nhận thấy ở cùng lứa tuổi với con, thời ấy và bây giờ, mình không thể thông minh, ứng xử khéo léo...như con bây giờ được ấy.
    • NhyminVo Khách
    • 2 năm
    Bạn nên uống ngũ cốc singapore nhé, search google thấy bịch màu vàng ghi ngũ cốc dinh dưỡng ấy, đảm bảo mẹ nó tháng nào bé cũng tăng cân trong bụng mẹ đều đều. Mình uống từ lúc bắt đầu mang thai đến bé còn bú luôn nhé. Mới mang thai 4,5 tháng thôi mà mình đã có sữa non chảy ra áo rồi, giờ mình vẫn còn nhiều sữa lắm luôn. Ăn hạt óc chó sẽ cho bé thông minh, rất rất tốt cho bé nha, nếu bạn k biết mua ở đâu thì mình đang ăn do dì bên mỹ gửi về mình sẽ mua giúp bạn. Hộp bự mà rẻ lắm đấy. Uống thêm sữa bầu ngày 1,2 lần. Sữa bò ngày 1,2 bịch. Trái cây sinh tốt bổ sung thêm nhé. Chúc mẹ và bé khỏe mạnh. Nhớ mua ngũ cốc uống nha
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bomsunrang Xem bài viết
    Ngày xưa cứ nghe quảng cáo là làm gì có chuyện uống sữa có bổ sung DHA mà trẻ con thông minh lên được vì thông minh là do di truyền. Nhưng bây giờ thì mình đã hiểu vai trò của DHA trong việc phát triển trí não trẻ nhỏ và hiểu rằng trí thông minh của trẻ không chỉ ảnh hưởng bởi gien di truyền. Mình chăm chỉ uống Dielac Mama Gold suốt cả thai kỳ và mình nhận thấy ở cùng lứa tuổi với con, thời ấy và bây giờ, mình không thể thông minh, ứng xử khéo léo...như con bây giờ được ấy.
    Trẻ con bây giờ lanh lợi, lém lỉnh mà thông minh thấy cưng lắm luôn, nhiều bé mới mấy tháng thôi mà biết làm đủ trò. Nhà nào có trẻ là nhà đấy đầy tiếng cười cả nhà ạ. Lúc khi chưa có con mình đã mê con nít, giờ có rồi lại càng mê hơn, hihi. Thông minh di truyền một phần, phần còn lại cũng nhờ dinh dưỡng mà có được. Iu các con!
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mamanguyen10 Xem bài viết
    Hihi, công nhận phục mẹ nó thật. Em cũng có ăn nhưng chỉ một quả thôi là không ăn nữa vì trứng to quá. Hồi ăn ck em bảo: ừ, ăn cho cố trứng ngỗng vào, thông minh đâu không thấy, mai mốt nó đi học mang về toàn trứng ngỗng cho mà ăn, hihi.
    Để ăn uống cho khoa học thì nhiều khi cũng không thể nghiêm khắc bản thân ngày nào cũng vậy, có ngày em cũng xõa ăn nhiều tí nếu thích, nhưng sữa thì em nghiêm túc lắm nha, ngày nào cũng 2 ly sữa bầu Dielac Mama Gold đấy ạ. Chuẩn chưa các chị, hihi
    Hồi tập 1 mình ngô nghê nên cũng cố ăn 1 quả trứng ngỗng, thông minh đâu chẳng thấy, chỉ thấy ăn vào là muốn đi nôn ra vì ngán thôi. Mẹ chồng cứ thúc ép cố ăn đi con, tốt đó mình không ngủ nổi vì nó cứ ở cổ họng, cảm giác muốn trào ra không hà. Muốn con thông minh tốt nhất bổ sung đầy đủ DHA, omega 3 cho con. Mình thích ăn cá hồi lắm, mà nghe là cá hồi có nhiều omega 3, các mẹ nào ăn được thì nên ăn nhe.
    • 6,231 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    Hồi tập 1 mình ngô nghê nên cũng cố ăn 1 quả trứng ngỗng, thông minh đâu chẳng thấy, chỉ thấy ăn vào là muốn đi nôn ra vì ngán thôi. Mẹ chồng cứ thúc ép cố ăn đi con, tốt đó mình không ngủ nổi vì nó cứ ở cổ họng, cảm giác muốn trào ra không hà. Muốn con thông minh tốt nhất bổ sung đầy đủ DHA, omega 3 cho con. Mình thích ăn cá hồi lắm, mà nghe là cá hồi có nhiều omega 3, các mẹ nào ăn được thì nên ăn nhe.
    Ăn 1 quả trứng ngỗng mà lại ăn vào bữa tối nữa thì đúng là chỉ muốn cho nó trôi ngược ra thôi là đúng rồi. Chẳng riêng trứng ngỗng mà trứng gì cũng vậy ăn buổi tối cảm giác đầy bụng khó chịu lắm luôn.
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời của mình bây giờ thì mọi cái sáng tỏ như ban ngày rồi. Nhưng các cụ ngày xưa, cơm chẳng có mà ăn nói gì đến dinh dưỡng. Nhất là mẹ bầu nào mà vào gia đình đông con, tới bữa cơm ngồi đầu nồi xới cho các em còn chẳng kịp thì làm gì mà được ăn no với đủ dinh dưỡng đâu. Ngày xưa mà cũng có Dielac mama gold thì tốt biết bao nhiêu nhỉ.
    Thời bố mẹ mình thì ăn còn chưa đủ no thì lấy đâu ra sữa uống, mẹ mình bảo ngày mang thai mình ăn khỏe lắm, mà ăn cơm với ngô , khoai ấy chứ, có được siêu âm đâu mà biết trai hay gái đến khi sinh mới biết thôi Giờ chúng mình có điều kiện hơn trước nhiều, nào sữa, nào bỉm nên nuôi con cũng không vất vả , trẻ ngày nay được uống sữa từ khi trong bụng mẹ nên bé nào cũng cao lớn thông minh không thấp còi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,105 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Thời bố mẹ mình thì ăn còn chưa đủ no thì lấy đâu ra sữa uống, mẹ mình bảo ngày mang thai mình ăn khỏe lắm, mà ăn cơm với ngô , khoai ấy chứ, có được siêu âm đâu mà biết trai hay gái đến khi sinh mới biết thôi Giờ chúng mình có điều kiện hơn trước nhiều, nào sữa, nào bỉm nên nuôi con cũng không vất vả , trẻ ngày nay được uống sữa từ khi trong bụng mẹ nên bé nào cũng cao lớn thông minh không thấp còi.
    Trẻ bây giờ sướng từ trong bụng mẹ không thiếu chất gì, riêng với các bà bầu, sữa càng trở nên hữu ích bởi khi mang thai, cơ thể bà bầu luôn cần bổ sung rất nhiều dưỡng chất, nhất là canxi. Sữa bà bầu vì thế mà để thỏa mãn chức năng của các loại sữa nói chung còn cung cấp tập trung nhiều vi chất cần thiết cho sức khỏe của mẹ và bé như canxi, sắt, axit folic, các loại vitamin…
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn 1 quả trứng ngỗng mà lại ăn vào bữa tối nữa thì đúng là chỉ muốn cho nó trôi ngược ra thôi là đúng rồi. Chẳng riêng trứng ngỗng mà trứng gì cũng vậy ăn buổi tối cảm giác đầy bụng khó chịu lắm luôn.
    Trứng ngỗng ăn nhiều cũng không tốt đâu mẹ nó nhỉ? ăn nhiều mà không hấp thụ được thì cũng thế, kể cả trứng gà rất tốt cho mẹ bầu nhưng nếu ăn không đúng cách, ăn quá nhiều ăn hay mà lòng đào vẫn còn thì không hề tốt cho mẹ đang mang thai đâu ạ.
    • 405 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Em cũng cùng suy nghĩ với mom, trẻ con bây giờ sao mà thông minh thế. Ở lứa tuổi của chúng như ngày xưa mình sẽ không nghĩ được những chuyện như vậy, sẽ không xử lý tình huống được như chúng bây giờ. Thông minh di truyền là một phần nhưng dinh dưỡng cũng chiếm một phần không kém quan trọng, vì vậy từ khi mang thai mình cũng cố gắng tìm hiểu và bổ sung ngay loại sữa tốt nhất cho con, sữa bầu Dielac Mama cũng là loại sữa mình đã nghiên cứu và chọn. Các mẹ nào khó uống sữa thử loại này đi nhé vì mùi vị nó rất dễ uống mà đặc biệt bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng cho con.
    • 6,231 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng cùng suy nghĩ với mom, trẻ con bây giờ sao mà thông minh thế. Ở lứa tuổi của chúng như ngày xưa mình sẽ không nghĩ được những chuyện như vậy, sẽ không xử lý tình huống được như chúng bây giờ. Thông minh di truyền là một phần nhưng dinh dưỡng cũng chiếm một phần không kém quan trọng, vì vậy từ khi mang thai mình cũng cố gắng tìm hiểu và bổ sung ngay loại sữa tốt nhất cho con, sữa bầu Dielac Mama cũng là loại sữa mình đã nghiên cứu và chọn. Các mẹ nào khó uống sữa thử loại này đi nhé vì mùi vị nó rất dễ uống mà đặc biệt bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng cho con.
    Trẻ con bây giờ thông minh hơn trẻ con ngày xưa 1 phần cũng là nhờ được ăn uống bổ sung đầy đủ, được bổ sung DHA, các loại omega trong thực phẩm và đặc biệt là được chăm sóc chu đáo từ khi thai trứng. Vậy nên các mẹ bầu dù thể trạng có chán ăn, có mệt mỏi...đến như thế nào thì cũng hãy cố gắng chăm sóc bản thân và thai nhi một cách tốt nhất. Có điều kiện thì ăn sơn hào hải vị, món ngon bổ dưỡng, không có điều kiện thì ăn uống đảm bảo đủ chất và nhớ uống sữa bầu. Sữa Dielac Mama Gold vừa chất lượng, bổ sung 28 vitamin và khoáng chất mà giá cả rất phải chăng, phù hợp với điều kiện tiêu dùng của các mẹ lắm ạ.
    • 1,028 Bài viết

• 1,270 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không phải lo thời kỳ mang thai thì mẹ ăn uống khoa học là đươc nhất là ăn nhiều hoa quả nên những khi mà thèm ăn thì mình có thể ăn hoa quả thay vì ăn những đồ như là sản phẩm chiên rán, k tốt cho sức khỏe, em thích ăn đồ luộc hơn vì nghén sợ mùi dầu mỡ lắm luôn ấy, nên ngày ăn hoa quả gì cũng có thể ăn được mà ăn hoa quả thì bổ sung nhiều vitamin C cho mình nữa chứ. Lại còn giúp mình mát k bị tình trạng táo bón vì nhiều chất xơ.
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hehehee, mình đây cũng được mẹ chồng chiều mua cho đến mấy quả lận ấy, nhưng mà trứng ngỗng to lắm chưa lần nào mình ăn hết 1 quả toàn ăn 1 nửa rồi đưa chồng ăn giúp, còn trứng gà thì ngày nào mình cũng ăn 1 quả để có dinh dưỡng cho con đặc biệt canxi cũng được cung cấp đầy đủ, rồi ăn cá chép này, tới lúc gần sinh thì ăn nhiều mè đen, rồi ăn dứa, ăn những thực phẩm giúp mình dễ sinh hơn cũng là điều tốt khi mình sinh bé không có sợ bị cơn đau quá lâu. Mình sinh thường 2 bé mà trộm vía là chỉ kéo dài ít thời gian là sinh rồi, nên k bị cơn đau hành hạ, sinh xong khỏe re luôn à, bế con, thay tã, cho con ăn được liền. Nên mang thai các mẹ nhớ uống sữa bầu giúp mình dinh dưỡng đầy đủ và khỏe mạnh lắm đó ạ.
  • Trang 5/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5
  • 6