TIN TÀI TRỢ.

Mang bầu thì tránh ăn mấy món này nha mẹ ơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.4K Lượt đọc
  • 127 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng Nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 27 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm bữa mình ghé nhà nhỏ bạn thân chơi, đến bữa cơm nó dọn lên tô canh rau ngót, thế là mẹ chồng la oai oái, bảo có bầu thì không được ăn rau ngót, nếu không sẽ bị sảy thai. Thật ra, không cần phải kiêng rau ngót hoàn toàn, chỉ hạn chế một tuần không quá 2 -3 bữa là được các mẹ ạ.

Vì đã 2 lần sinh con nên mình cũng có khá nhiều kinh nghiệm trong việc chăm sóc thai kỳ, đặc biệt về khoản ăn uống. Món nào tốt, không tốt cho con mình biết rất nhiều! Nhân tiện đây mình sẽ chia sẻ một số loại thực phẩm bà nầu nên tránh khi mang thai nhé,

Về thức ăn:

- Nên tránh các loại rau quả: đu đủ (đu đủ xanh hạn chế ăn nha), các loại rau: Rau ngót, chùm ngây, rau má, mướp đắng, ngải cứu (không ăn quá nhiều nha, nhất là khi bị động thai), nha đam, rau răm, rau sam vì những thực phẩm này chứa nhiều enzyme, gây co thắt tử cung, làm tăng nguy cơ sẩy thai

- Thủy hải sản sống hoặc chưa nấu chín thường chứa nhiều kí sinh trùng gây hại, mẹ nào thích ăn gỏi cá sống, sushi thì phải cố gắng nhịn trong giai đoạn này nha.

- Tránh ăn thịt chưa nấu chín: các món tái, bít tết chưa chín hẳn, vì trong thịt sống có chứa toxoplasma và nhiều vi khuẩn không tốt, ảnh hưởng đến sức khỏe của mẹ và thai nhi

- Mẹ cũng nên hạn chế sử dụng các loại thịt nguội, xúc xích ăn liền vì các loại thực phẩm này có thể chứa vi khuẩn Listeria vốn phát triển trong môi trường có nhiệt độ thấp như tủ lạnh. Mẹ nên hâm nóng, làm chín loại thực phẩm này khi sử dụng nhé

Về thức uống:

- Nên tránh uống nước dừa khi mang thai 3 tháng đầu nếu mẹ nào thai yếu. Đồng thời rượu, bia, cà phê… và các thức uống có chất kích thích như nước tăng lực, sô đa cũng không nên uống luôn. Vì các loại thức uống này có thể gây khuyết tật cho thai nhi.

- Nên uống nhiều nước nè, tầm 2 – 3 lít, nếu uống được sữa bầu càng tốt. Vì chế độ ăn uống thường ngày của chúng ta không cung cấp đủ dưỡng chất cho thai nhi phát triển, uống sữa sẽ giúp bổ sung thêm chất cho con. Hồi có bầu, mình hay uống Dielac Mama Gold á các mẹ, tuy là sữa bầu nhưng mùi vị dễ uống lại nhiều dưỡng chất tốt cho cả mẹ lẫn con

- Mẹ nên tránh các loại sữa chưa tiệt trùng vì có thể chứa vi khuẩn có hại E. coli

- Tránh uống các loại nước ép hoa quả tươi tại nhà hàng, quán ăn, trái cây chưa được rửa sạch có thể chứa vi khuẩn E coli có hại. Mẹ nên tự làm nước ép tại nhà để đảm bảo vệ sinh hoặc sử dụng các loại nước ép đã tiệt trùng nhé
    Chỉ đơn giản vậy thôi nên các mẹ để ý nha. Nếu 9 tháng mang thai chúng ta tuân thủ theo các nguyên tắc này và bổ sung dinh dưỡng đầy đủ thìđảm bảo cả mẹ con đều khỏe mạnh nha,
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 823 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

mang bầu thì phải ăn uống kỹ lưỡng, nhất là 3 tháng đầu đó các mẹ, lúc đó con bá chưa chắc nên một số thực phẩm có thể ảnh hưởng đến con, mình thấy có mấy trường hợp ăn uống linh tinh vào bệnh viện bác sĩ la quá trời. Sữa thì nên uống sữa bầu đi vì sữ bầu ít bị rối loạn tiêu hóa, bảo quản tốt hơn là sữa tươi. mình uống sữa tươi hay bị tào tháo rượt lắm
    • 9,707 Bài viết

• 9,679 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimloan1986 Xem bài viết
    mang bầu thì phải ăn uống kỹ lưỡng, nhất là 3 tháng đầu đó các mẹ, lúc đó con bá chưa chắc nên một số thực phẩm có thể ảnh hưởng đến con, mình thấy có mấy trường hợp ăn uống linh tinh vào bệnh viện bác sĩ la quá trời. Sữa thì nên uống sữa bầu đi vì sữ bầu ít bị rối loạn tiêu hóa, bảo quản tốt hơn là sữa tươi. mình uống sữa tươi hay bị tào tháo rượt lắm
    nên uống sữa bầu Dielac Mama Gold vì có chứa Sc-FOS là một dạng prebiotic – chất xơ hòa tan trong tự nhiên giúp phát triển những vi khuẩn có lợi sống trong đường ruột. Chất xơ này có tác dụng kích thích thành ruột, tăng nhu động ruột, giúp mẹ bầu ngăn ngừa táo bón và rối loạn tiêu hóa hiệu quả đó mẹ nó
    • 775 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

mang bầu vừa vất vả, vừa mệt mỏi mà còn phải chú ý kiêng ăn đủ thứ, sau này có bầu em phải làm sao khi mùa hè em thích ăn nhất là canh rau ngót
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, sữa và nước có tương đương về lượng nước cần nạp vào cơ thể không? Ngày em uống 2 cốc sữa bầu dielac mama gold rồi thì có nhất thiết phải duy trì đủ 2 lít nước/ngày nữa không? Em uống ít nước quá á Hic...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy thực phẩm ở trên mẹ nó nếu mình cung tránh một số loại nhưng một số loại thì vẫn ăn nhưng hạn chế, ví dụ như trứng gà ngải cứu thì mình rất thích. 1 tuần là phải ăn 1 lần, giờ khi không bầu thì vẫn thế. Hoặc như rau ngót mình rất thích nên vào mùa vẫn thỉnh thoảng ăn. Hoa quả thì mình toàn ăn trực tiếp chả ép, chả xay gì cả, vừa mất công mà lại mất chất xơ. Vì ăn uống cũng nhiều kiêng khem nên mình sợ không dủ chất và quyết định uống bổ sung thêm sữa bầu Dielac Mama Gold nữa. Nói chung là mình thấy hài lòng với chất lượng của Dielac Mama Gold, bạn nhà mình đẻ xong rất cứng cáp, khỏe mạnh nên nuôi cũng khoogn vất vả.
    J40yp7
    • 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi, sữa và nước có tương đương về lượng nước cần nạp vào cơ thể không? Ngày em uống 2 cốc sữa bầu dielac mama gold rồi thì có nhất thiết phải duy trì đủ 2 lít nước/ngày nữa không? Em uống ít nước quá á Hic...
    Cũng là nước thôi ạ. Mình đọc ở đâu đó nói là, nên uống theo nhu cầu, chứ không nên uống theo khuyến cáo vì mỗi ng có một nhu cầu khác nhau. Người thì nhiều, người thì ít. Nói chung, không nên quá ép mình. Dielac mama gold thì cũng dùng nước mà pha. Lại thêm nước dứa, nước mía nước hoa quả nữa mà lại thêm 2 lit nước lọc thì quá tải cho thận ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung thì theo dân gian và nên hạn chế ăn đồ mát với nước dừa chính xác đó ạ, với đu đủ xanh cũng không nên ăn nha.
    Mẹ tránh mấy loại đó cũng tốt, và nên cung cấp sữa bầu trong thời gian này mỗi ngày 2 ly là đáp ứng đầy đủ chất dinh dưỡng. Trong sữa bầu Dielac Mama Gold có đầy đủ cả Acid Folic, Sắt, Canxi nên mẹ cần bổ sung thêm nha.
    • Bebee123 Khách
    • 2 năm
    Các mẹ cho em hỏi này tí được không ạ.. em đang bị động thai.. cho nên em râdt kiêng việc ăn uống.. nhưng không biết em có ăn rau cần được không ạ.. e muốn bổ sung rau cần để chống cảm đó các mẹ à
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 675 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là có kiêng có lành, mình cũng đã kiêng một số thứ như chủ topic á. Cái gì cần tránh thì nên tránh nhé các mẹ ơi. Và tốt nhất là nên ăn chín uống sôi.
    • 293 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacon-incon Xem bài viết
    Cũng là nước thôi ạ. Mình đọc ở đâu đó nói là, nên uống theo nhu cầu, chứ không nên uống theo khuyến cáo vì mỗi ng có một nhu cầu khác nhau. Người thì nhiều, người thì ít. Nói chung, không nên quá ép mình. Dielac mama gold thì cũng dùng nước mà pha. Lại thêm nước dứa, nước mía nước hoa quả nữa mà lại thêm 2 lit nước lọc thì quá tải cho thận ko?
    Lượng nước uống mỗi ngày là người ta tính chung cho tất cả đó mẹ ơi, không phải chỉ từ nước lọc không đâu. Theo em biết là như thế. Uống nước trái cây thì cần pha loãng ra nhé, tránh có hại cho dạ dày, em cũng chuẩn bị mua Dielac Mama Gold về uống đây.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Mấy thực phẩm ở trên mẹ nó nếu mình cung tránh một số loại nhưng một số loại thì vẫn ăn nhưng hạn chế, ví dụ như trứng gà ngải cứu thì mình rất thích. 1 tuần là phải ăn 1 lần, giờ khi không bầu thì vẫn thế. Hoặc như rau ngót mình rất thích nên vào mùa vẫn thỉnh thoảng ăn. Hoa quả thì mình toàn ăn trực tiếp chả ép, chả xay gì cả, vừa mất công mà lại mất chất xơ. Vì ăn uống cũng nhiều kiêng khem nên mình sợ không dủ chất và quyết định uống bổ sung thêm sữa bầu Dielac Mama Gold nữa. Nói chung là mình thấy hài lòng với chất lượng của Dielac Mama Gold, bạn nhà mình đẻ xong rất cứng cáp, khỏe mạnh nên nuôi cũng khoogn vất vả.
    Hoa quả ăn cả xác lẫn cái để có chất xơ nha chị ơi. Em cũng thích uống Dielac Mama GOld lắm. Mấy nhỏ em em giờ sinh cũng thế chuẩn bị trước khi đi sinh , sinh xong ck pha cho 1 cốc để uống, khỏe lắm
    • Bebee123 Khách
    • 2 năm
    Các mẹ cho e hỏi này tí được không ạ.. em đang rất lo lắng các mẹ ạ.. e đang mang thai ở tuần t6..t3 vừa r e bị ra huyết hồng nên đi siêu âm.. bs bảo túi thai e bị động nên méo và tuột xuống.. bs cho thuốc về nhà dưỡng...e ko yên tâm nên đi khám bs khác.. bs đó nhìn vào phiếu siêu âm bảo thai đã vào tử cung r... về nằm nghỉ uống hết thuốc của bs kia thì ra siêu âm lại xem thai có lớn không.. bs cũng dặn máu ra ít thì ko đáng lo nhưng ra nhiều như hành kinh thì hỏng.. em lo lắm các mẹ à.. t3 tới e ra siêu âm lại mà em hồi hộp quá.. cứ lên diễn đàn đọc mấy trường hợp bị động thai...em nói thêm e ra máu màu hồng nhạt như màu hồng đất í.. thấm giấy mới thấy mà lúc ra lúc không.. mấy hôm nay tự dưng hắt hơi và ho nên ra máu đỏ mà cũng ít.. thật sự bây giờ tâm trạng e rất rối bời.. lúc ra lúc ko nhưng liên tục 6 ngày rồi các mẹ ạ.. em mang thai lần đầu em lo quá.. các mẹ giúp em với.. HELP ME
    • Bebee123 Khách
    • 2 năm
    Không có mẹ nào giúp em ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bebee123 Xem bài viết
    Các mẹ cho e hỏi này tí được không ạ.. em đang rất lo lắng các mẹ ạ.. e đang mang thai ở tuần t6..t3 vừa r e bị ra huyết hồng nên đi siêu âm.. bs bảo túi thai e bị động nên méo và tuột xuống.. bs cho thuốc về nhà dưỡng...e ko yên tâm nên đi khám bs khác.. bs đó nhìn vào phiếu siêu âm bảo thai đã vào tử cung r... về nằm nghỉ uống hết thuốc của bs kia thì ra siêu âm lại xem thai có lớn không.. bs cũng dặn máu ra ít thì ko đáng lo nhưng ra nhiều như hành kinh thì hỏng.. em lo lắm các mẹ à.. t3 tới e ra siêu âm lại mà em hồi hộp quá.. cứ lên diễn đàn đọc mấy trường hợp bị động thai...em nói thêm e ra máu màu hồng nhạt như màu hồng đất í.. thấm giấy mới thấy mà lúc ra lúc không.. mấy hôm nay tự dưng hắt hơi và ho nên ra máu đỏ mà cũng ít.. thật sự bây giờ tâm trạng e rất rối bời.. lúc ra lúc ko nhưng liên tục 6 ngày rồi các mẹ ạ.. em mang thai lần đầu em lo quá.. các mẹ giúp em với.. HELP ME
    Mẹ nó nên nghe theo bác sĩ nằm nghỉ ngơi giữ gìn thai đi ạ, tránh không đi lại nhiều nha. Nếu thấy ra máu nhiều thì có thể tới BV khám cho chắc, không thì nên gọi hỏi BS cho yên tâm nha. Đừng ăn đu đủ, rau má, bồ ngót hay uống nước dừa gì nha. Mình bị sẩy thai 2 lần cũng sợ lắm,
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Hoa quả ăn cả xác lẫn cái để có chất xơ nha chị ơi. Em cũng thích uống Dielac Mama GOld lắm. Mấy nhỏ em em giờ sinh cũng thế chuẩn bị trước khi đi sinh , sinh xong ck pha cho 1 cốc để uống, khỏe lắm
    Chồng nhà này cũng giống nhà mình thế, cứ luôn nhắc nhở vợ phải tuẩn thủ uống sữa đều đặn mỗi ngày, hôm nào lười là tự động đi pha chọ vợ luôn. Chồng bảo trong sữa bầu Dielac Mama Gold có nhiều dưỡng chất giúp mẹ khỏe con thông minh nên cố gắng uống nghen, dù cón nghén nhưng được quan tâm như thế vui lắm mẹ nó hỉ
    • 1,515 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    Chồng nhà này cũng giống nhà mình thế, cứ luôn nhắc nhở vợ phải tuẩn thủ uống sữa đều đặn mỗi ngày, hôm nào lười là tự động đi pha chọ vợ luôn. Chồng bảo trong sữa bầu Dielac Mama Gold có nhiều dưỡng chất giúp mẹ khỏe con thông minh nên cố gắng uống nghen, dù cón nghén nhưng được quan tâm như thế vui lắm mẹ nó hỉ
    Bầu bì được quan tâm chăm sóc như vậy đỡ tủi thân chứ bộ, mình cũng thích được như vậy nhưng có đôi khi tự thân vận động là chính. À mẹ nó thích vị nào của sữa Dielac Mama Gold vậy, nhiều vị nhưng hình như đa số các mẹ chọn vị sô cô la hay vani là dễ uống nhất heng.

• Bebee123 Khách
    • 2 năm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeNa1 Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Em sợ lắm mẹ nó ơi... tự dưng hôm nay lại bị thêm mỏi lưng với nặng bụng dưới nên càng sợ.. e đi làm cơ quan nên phải xin nghỉ ko lương để ở nhà dưỡng.. mỗi tội nằm yên ko đc các mẹ ạ.. cứ phải xoay đi xoay lại hoài
    • 344 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái sự thèm ăn của mẹ bầu nhiều khi cũng oái oăm lắm. Như hồi mình có thai, mình thích ăn bánh cuốn và gỏi đu đủ ở gần nhà. Bánh cuốn thì được duyệt, còn gỏi đu đủ nằm mơ đi. Không ai cho ăn hết á. Ở nhà nói gỏi làm từ đu đủ xanh và rau răm, ăn sợ sinh non, nhịn đi. Mình cứ thèm đến tứa nước miếng, lăn qua lộn lại không ngủ được. Hôm sau bà ngoại phải trộn gỏi thịt gà hành tây cho mình ăn đỡ ghiền á. Chả được ngó coi cọng rau răm nó nằm ở đâu. An toàn của mẹ và con phải đặt trên hết nha các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bebee123 Xem bài viết
    Em về nhà nằm im trên giường luôn đi em. Ăn uống, vệ sinh tại chỗ và theo dõi xem tình hình thế nào. Đi khám BS cho thuốc dưỡng rồi, em chịu khó tí nha. Mong hai mẹ con bình an và em bớt lo lắng. Nghỉ ngơi thật nhiều vào em ạ. Con cái là quan trọng nhất.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7