TIN TÀI TRỢ.

Làm xét nghiệm độ mờ da gáy cao, liệu em có nên giữ thai không các mẹ ơi!

• 215 Lượt chia sẻ
  • 39.7K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đi siêu âm thai, kết quả >3.5mm các mẹ ạ, buồn tới mức mất ăn mất ngủ lúc nào cũng sống trong sợ hãi mất con rồi con dị tật. Bác sĩ cho chỉ định chọc ối, có tìm hiểu qua rồi, nhìn cái hình mô tả thủ thuật thôi mã đã hốt, nổi hết da gà lên. Hôm trước đi hội bà bầu ở Lake Side nhận được cái voucher 500k làm cái xét nghiệm không xâm lấn NIPT gì đấy của GENTIS, gọi điện nghe tư vấn xong đi làm luôn, kết quả âm tính với Down cả mấy cái dị tật bẩm sinh khác, nhẹ hết cả lòng ruột... Thôi thì hơi chát chút nhưng bỏ tiền mua sức khỏe và sự an tâm thì đắt mấy em cũng chịu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Ngocquyetxd Khách
    • 1 năm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthihien61088 Xem bài viết
    Mình cũng đi siêu âm thai, kết quả >3.5mm các mẹ ạ, buồn tới mức mất ăn mất ngủ lúc nào cũng sống trong sợ hãi mất con rồi con dị tật. Bác sĩ cho chỉ định chọc ối, có tìm hiểu qua rồi, nhìn cái hình mô tả thủ thuật thôi mã đã hốt, nổi hết da gà lên. Hôm trước đi hội bà bầu ở Lake Side nhận được cái voucher 500k làm cái xét nghiệm không xâm lấn NIPT gì đấy của GENTIS, gọi điện nghe tư vấn xong đi làm luôn, kết quả âm tính với Down cả mấy cái dị tật bẩm sinh khác, nhẹ hết cả lòng ruột... Thôi thì hơi chát chút nhưng bỏ tiền mua sức khỏe và sự an tâm thì đắt mấy em cũng chịu
    C ơi, xét nghiệm này liệu cơ nguy cơ dương tính giả k ạ? E cũng mới làm đang chờ kết quả mà lo quá ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 107 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mn đừng lo lắng quá nhé! Chị bạn em độ mờ da gáy cũng cao, bác sĩ cũng khuyên chọc ối, chị ấy cũng chọc ối để làm xét nghiệm, không có vấn đề gì. Bây giờ bé nhà chị ấy cũng được 5 tuổi rồi đó ạ! Nghịch như giặc luôn.
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ nó cư giữ vững tinh thần cái đã, bình tình để k ảnh hưởng đến bé là ưu tiên hàng đầu.
    Sau đấy thì họp gia đình vs chồng ( vs chồng thôi nhé ), cùng chồng bàn bạc tính đến trường hợp xấu nhất là sau khi chọc ối 16 tuần ra kết quả là con có ngu cơ bị down sẽ tn. Mọi thứ chuẩn bị tinh thần trc vẫn sẽ tốt hơn. Cả2 vợ chồng đều nên chuẩn bị tinh thần cho trg hợp xấu nhất.
    Đến tuần thứ 16, mẹ nó nhanh chóng đi chọc ối kiểm tra. Sau đấy nghe và cân nhắc kỹ những gì bác sĩ tư vấn.
    Nếu nhà b có điều kiện, làm xét nghiệm panorama là sàng lọc sớm và chuẩn nhất các bệnh về dị tật NST, từ đó cũng sẽ cho biết chính xác đến 99% việc con có bị down hay ko. M cũng đã làm xét nghiệm panorama này, chi phí cao nhưng đc cái cả nhà yên tâm từ lúc bé mới 9 tuần cơ.
    Còn quan điểm của m ntn, sinh con ra đã khó, nhưng nuôi dạy con hoàn chỉnh nên ng còn khó hơn. Nếu con có ngu cơ down, m sẽ chọn phương án dừng lại mẹ nó ạ. Không nên cố gắng đánh liều số phận tương lai của con và chính của gđ vì 1 vđ đã đc tiên lượng trc.
    Mong mẹ nó vững tâm và suy nghĩ thật thấu đáo nhé.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bigu25 Xem bài viết
    Các mẹ tham khảo xét nghiệm sàng lọc trước sinh không xâm lấn NIPT xem, độ chính xác cao hơn double test nhiều và không nguy hiểm như chọc ối nữa. Lần mang thai đầu tiên mình cũng được bác sĩ giới thiệu phương pháp NIPT. Có tìm hiểu khắp các trang mạng hết rồi gọi đến Gentis tư vấn nữa, thấy họ tư vấn thân thiện lắm. Kết quả bình thường, giờ bé nhà được 4 tháng rồi
    Bạn cho mình hỏi mình mới có kqua hnay đều bt thì có cần chọc ối k, mình làm gói 17tr300.
    • 429 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

lo lắng quá thì b nên đi xét nghiệm xem sao,
    • 376 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuhuyenqtmt Xem bài viết
    Bạn cho mình hỏi mình mới có kqua hnay đều bt thì có cần chọc ối k, mình làm gói 17tr300.
    Bình thường rồi thì đừng chọc ối làm gì b ạ
    Blair and Chuck , Chuck and Blair :LoveStruc:
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Giờ có xét nghiệm ko xâm.lấn NIPT sẽ yên tâm.hơn cho mẹ.
    Cũng 6 tháng rồi. Ko biết kết quả bạn và bé như nà0 rồi. Mong là mẹ tròn con vuông.
    • Ngocquyetxd Khách
    • 1 năm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bigu25 Xem bài viết
    Các mẹ tham khảo xét nghiệm sàng lọc trước sinh không xâm lấn NIPT xem, độ chính xác cao hơn double test nhiều và không nguy hiểm như chọc ối nữa. Lần mang thai đầu tiên mình cũng được bác sĩ giới thiệu phương pháp NIPT. Có tìm hiểu khắp các trang mạng hết rồi gọi đến Gentis tư vấn nữa, thấy họ tư vấn thân thiện lắm. Kết quả bình thường, giờ bé nhà được 4 tháng rồi
    C ơi độ mờ da gáy bé nhà C bnhieu ạ? E tận 4.8 lo quá ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 372 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E ơi cứ bình tĩnh nhé, cơ quan chị lúc trước có một chị cũng siêu âm độ mờ da gáy có chỉ số cao như em vậy. Chị ấy lo lắng quá chừng. Mà tới lúc sinh ra, con nhỏ đó, trộm vía nó còn khôn hơn con người ta bao nhiêu lần ý. Đừng lo lắng quá nhé. Em lo lắng nhiều quá lại ảnh hưởng tới con.
    • 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ko biết tình hình chủ top sao rồi nữa, cũng đã hơn 1 năm rồi?
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuhuyen1992 Xem bài viết
    E cũng đo là 3,2mm e đang đanh lieu voi so phan day hjx. E cung hong 2 dua. Đứa này là đứa thứ 3 hjxxxx
    B ơi tình hình bạn thế nào rồi. Mình cũng 3.2mm đây, lo quá. Hic

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tình hình của chủ top ntn rồi ạ? em cũng đang trong hoàn cảnh như vậy, thất thỏm, lo âu
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nên theo dõi thêm b ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 165 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mom nào có đo độ mờ da gáy con hơi dầy cũng cứ bình tĩnh nhé, SA cũng có sai số cơ mà. nghe bs tư vấn 1 chọc ối hoặc làm nipt đắt hơn (cái này k xâm lấn, lấy máu mẹ để test thôi)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CaoTho90 Xem bài viết
    nếu tiền sử nhà bạn không có ai bị bệnh này hoặc ko có khả năng nhiễm chất độc da cam thì bạn từ bĩnh tĩnh giữ thai và làm các xét nghiệm mà bác sĩ tư vấn nhé.
    Ngày xưa mình mang bé thì độ mờ da gáy lên đến 7.3 lận (sợ chưa hihi), cả bác sĩ mình khám ở gần nhà cũng khuyên nên bỏ thai, nếu để lại xét nghiệm theo dõi, may mắn ko vấn đề thì ko sao, còn nếu xui xẻo, lỡ như thai quá lớn mới xét nghiệm thấy dị tật thì lúc đó sẽ nguy hiểm cho mẹ và cả bé và lúc ấy thai lớn bạn có đành lòng bỏ hay ko?, giữ lại thì tội nó, tội mình, còn bỏ đi thì lúc đó nó đã lớn, sẽ rất đáng thương và có thể gây di chứng cho mẹ khi phá thai khi thai đã quá lớn.
    Mình hoang mang lao vào tìm hiểu. mình phải lên Từ Dũ để theo dõi và làm các xét nghiệm, ngày nào mình cũng thiết tha cầu nguyện, mỗi lần tới ngày đi siêu âm là lo sợ ko biết hôm nay có phát hiện vấn đề gì hay ko, mình cũng làm xét nghiệm sinh thiết gai nhau, và sang viện tim để siêu âm tim thai cho bé, các việc này đều được bác sĩ bệnh viện Từ Dũ tư vấn hướng dẫn. Ơn Chúa là mình đã giữ thai vì các xét nghiệm đều cho kết quả bình thường, chứ yếu niềm tin thì đã bỏ con từ đầu rồi, vị độ mờ của con mình quá cao.
    Hiện bé nhà mình đã 3 tuổi, phát triển bình thường, đẹp trai và siêu lý lẽ.
    Cho nên bạn hãy bình tĩnh, đừng quá lo lắng nhé.
    Chúc bạn và bé được an lành.
    Bạn cho mình hỏi xét nghiệm hai nhau có nguy hiểm không? Tỷ lệ gây sảy thai là bnhiu %. Mình bị độ mờ da gáy 5,5 mm. Mình đang lo lắng và phân vân quá. Bạn có kinh nghiệm giúp mình với!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DT1990 Xem bài viết
    nếu tiền sử nhà bạn không có ai bị bệnh này hoặc ko có khả năng nhiễm chất độc da cam thì bạn từ bĩnh tĩnh giữ thai và làm các xét nghiệm mà bác sĩ tư vấn nhé.
    Ngày xưa mình mang bé thì độ mờ da gáy lên đến 7.3 lận (sợ chưa hihi), cả bác sĩ mình khám ở gần nhà cũng khuyên nên bỏ thai, nếu để lại xét nghiệm theo dõi, may mắn ko vấn đề thì ko sao, còn nếu xui xẻo, lỡ như thai quá lớn mới xét nghiệm thấy dị tật thì lúc đó sẽ nguy hiểm cho mẹ và cả bé và lúc ấy thai lớn bạn có đành lòng bỏ hay ko?, giữ lại thì tội nó, tội mình, còn bỏ đi thì lúc đó nó đã lớn, sẽ rất đáng thương và có thể gây di chứng cho mẹ khi phá thai khi thai đã quá lớn.
    Mình hoang mang lao vào tìm hiểu. mình phải lên Từ Dũ để theo dõi và làm các xét nghiệm, ngày nào mình cũng thiết tha cầu nguyện, mỗi lần tới ngày đi siêu âm là lo sợ ko biết hôm nay có phát hiện vấn đề gì hay ko, mình cũng làm xét nghiệm sinh thiết gai nhau, và sang viện tim để siêu âm tim thai cho bé, các việc này đều được bác sĩ bệnh viện Từ Dũ tư vấn hướng dẫn. Ơn Chúa là mình đã giữ thai vì các xét nghiệm đều cho kết quả bình thường, chứ yếu niềm tin thì đã bỏ con từ đầu rồi, vị độ mờ của con mình quá cao.
    Bạn cho mình hỏi xét nghiệm hai nhau có nguy hiểm không? Tỷ lệ gây sảy thai là bnhiu %. Mình bị độ mờ da gáy 5,5 mm. Mình đang lo lắng và phân vân quá. Bạn có kinh nghiệm giúp mình với!!!
    Bạn ơi bạn ktra thế nào rồi mình bé đmdg cung cao qa. Mình làm xét nghiệm nipt rồi kqua ko sao nhưng bsi vẫn khuyên mình nên đi chọc ối . Mình đang phân vân khong biết có nên chọc ối không.
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hy vọng em và những người khác vững tâm. đến bây giờ chắc con em đã lớn. Những người được gọi là bác sĩ đó bây giờ phần nhiều là hù dọa để kiếm tiền. Hãy để ông xã quyết định việc này và không nên tự ý quyết định theo ý bác sỹ. Họ KHỦNG BỐ TINH THẦN gần 9 tháng trời để em phải làm các xét nghiệm vẽ tiền của họ thôi. 1000 trường hợp hù dọa thì trúng 1. xác suất 0.001 nên coi như bằng 0.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyenhoa1287 Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DT1990 Xem bài viết
    Bạn ơi bạn ktra thế nào rồi mình bé đmdg cung cao qa. Mình làm xét nghiệm nipt rồi kqua ko sao nhưng bsi vẫn khuyên mình nên đi chọc ối . Mình đang phân vân khong biết có nên chọc ối không.
    Nipt bình thường r sao bs vẫn khuyên chọc ối v, lúc tư vấn họ nói nipt độ chính xác gần như chọc ối, v mà ra kết quả họ vẫn bắt chọc ối. 
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn nên chọn phương pháp chọc ối vì tỉ lệ thấp thôi mà bạn biết được tình trạng của con để có lựa chọn sáng suốt