TIN TÀI TRỢ.

Làm xét nghiệm độ mờ da gáy cao, liệu em có nên giữ thai không các mẹ ơi!

• 215 Lượt chia sẻ
  • 39.8K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! nhà mình có ai đã từng siêu âm thai có độ mờ da gáy cao không ạ? Xin các chị cho em biết kinh nghiệm em phải làm gì bây giờ ạ! Em bế tắc quá hjx

Vợ chồng em lấy nhau đã 3 năm rồi em mới có tin vui. Để có được đứa con này, vợ chồng em đã chạy vạy không biết bao nhiêu bệnh viên. Ngày nào em cũng cầu mong với phật trời thương tình cho em một đứa con, khao khát làm mẹ cứ thế len lỏi vào cả trong những giấc mơ. Không biết bao nhiêu lần em phải khóc vì tủi hờn khi bị bên nhà ck lời ra tiếng vào, nói em không biết đẻ.

Em nhớ như in ngày mình thử thai được hai vạch, lúc đó em thật sự không dám tin vào mắt mình. Dù trời mới tờ mờ sáng nhưng vợ chồng em vẫn đèo nhau đến bệnh viên, chờ bác sĩ làm việc để thăm khám, đến khi các bác sĩ khẳng đinh em sắp được làm mẹ thì em bật khóc nức nở còn ck em cũng rươm rướm nước mắt. Em cứ nghĩ là lời cầu khẩn của vc mình đã thấu được trời xanh, ấy vậy mà …

Khoảng một tuần trước, em đi làm siêu âm độ mờ da gáy, kết quả cho ra là 4.4mm. Các bác sĩ bảo con em có nguy cơ mắc bệnh Down và khuyên em nên đợi thai đủ 16w thì đi chọc ối để biết kết quả chính xác và kịp thời xử lý (xử lý ở đây là bỏ thai các mẹ ạ hix)
    Em nghe mà tay chân bủn rủn, không thể tưởng tượng nổi đứa con em mong mỏi ngày đêm lại có nguy cơ bị tật nguyền khi 2 vợ chồng đều khỏe, tiền sử gia đình không hề có ai bị dị tật…

Tìm hiểu trên mạng thì thấy mặc dù không đáng kể, nhưng chọc hút dịch ối có thể gây sẩy thai với tỉ lệ tới 3% các mẹ ạ! Em đang hoang mang lắm, không biết mình có nên làm xét nghiệm chọc ối hay không vì sợ nguy hiểm cho con. Rồi nếu kết qủa dương tính thì liệu em có can đảm mà bỏ con không?
    Cuộc đời em sao khổ quá các mẹ ơi! Em chưa kịp cảm nhận hết niềm vui, niềm hạnh phúc được làm mẹ thì lại phải đối mặt với những điều kinh khủng này

Các chị ai đã từng trải qua chuyện này và có kinh nghiệm thì hãy cho em lời khuyên với ạ! Có mẹ nào xét nghiệm thì dương tính nhưng sinh con ra bình thường không? Xin cho em tý hy vọng đi các mẹ. Em xin các chị đấy hix

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thuhuyen1992 Khách
    • 2 năm
    E cũng đo là 3,2mm e đang đanh lieu voi so phan day hjx. E cung hong 2 dua. Đứa này là đứa thứ 3 hjxxxx
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ có cứ giữ vững tinh thần xem. mình suy nghxi quá nhiều cũng ảnh hưởng đấy. Cứ làm các xét nghiệm xong rồi quyết định chứ ko làm cũng ko an tâm được ấy.
    Cố lên may mắn sẽ đến thôi <3
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

B lo lắng thì làm Nif test thêm xem sao

Gởi từ ứng dụng Webtretho của huyenanh3010
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuhuyen1992 Xem bài viết
    E cũng đo là 3,2mm e đang đanh lieu voi so phan day hjx. E cung hong 2 dua. Đứa này là đứa thứ 3 hjxxxx
    Em lo quá mẹ ạ! Mẹ dự sinh khi nào vậy ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhimXinh2017 Xem bài viết
    Mẹ có cứ giữ vững tinh thần xem. mình suy nghxi quá nhiều cũng ảnh hưởng đấy. Cứ làm các xét nghiệm xong rồi quyết định chứ ko làm cũng ko an tâm được ấy.
    Cố lên may mắn sẽ đến thôi <3
    Dạ em cám ơn ạ! Em cũng quyết định sẽ xét nghiệm rồi ạ, giờ thì chỉ cầu cho con yêu khỏe mạnh thôi huhu
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 93 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình đã gặp rất nhiều trường hợp độ mờ da gáy dày, double test ra nguy cơ cao, vẫn sinh ra 1 bé bình thường khoẻ mạnh. Tất cả những xét nghiệm trước sanh đều có xác suất nhầm lẫn. Bạn có dám "giết lầm hơn bỏ sót" hay ko? Nếu bạn bỏ thai, sau này bạn có thể có những đứa con khác, nhưng ko bao giờ là đứa trẻ này nữa. Bỏ thai, bạn mất đứa con này VĨNH VIỄN.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của lily86
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenanh3010 Xem bài viết
    B lo lắng thì làm Nif test thêm xem sao

Gởi từ ứng dụng Webtretho của huyenanh3010
    Xét nghiệm này có nguy hiểm, ảnh hưởng gì cho con không mẹ ơi!
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nif test là gì vậy mẹ nó ? Đã tư vấn cho ng ta phải viết đúng chứ.
    Bạn huyenanh3010 ơi, độ mờ da gáy chỉ là bước đầu tiên khám sàng lọc trước sinh thôi. Sau khi đo mdg bsi sẽ chỉ định bạn làm thêm xét nghiệm. Thông thường đmdg cao sẽ được chỉ được làm double test trước, xn này làm cho kq tốt nhất từ 12-13 tuần. Sau đó nếu bất thường phải xét nghiệm triple test ở tuần 16-18 . Cả 2 xét nghiệm này đều chỉ lấy máu thôi ko có gì nguy hiểm cả. Nếu bạn ở Hn thì có thể gọi mediatec đến tận nhà lấy máu xét nghiệm. Còn cẩn thận hơn bạn có thể đến Bv đại học y là tốt nhất or viện C chỗ bsi trần danh cường. Sau khi làm triple test nếu nguy cơ cao mới phải chọc ối, thủ thuật chọc ối ở viện C cũng đơn giản thôi ak, các bsi có chuyên môn nên ko gây đau, chỉ nhói 1 tý thôi ak. Tỷ lệ gây sảy thai vs chọc ối thực sự ko cao như các mẹ đồn đại đâu ạ. Chị cứ yên tâm thực hiện.
    Vậy em có vài lời chia sẻ vs chị, mong c và e bé có thai kì thuận lợi.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Uyen1911
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn yeucon ơi, độ mờ da gáy chỉ là bước đầu tiên khám sàng lọc trước sinh thôi. Sau khi đo mdg bsi sẽ chỉ định bạn làm thêm xét nghiệm. Thông thường đmdg cao sẽ được chỉ được làm double test trước, xn này làm cho kq tốt nhất từ 12-13 tuần. Sau đó nếu bất thường phải xét nghiệm triple test ở tuần 16-18 . Cả 2 xét nghiệm này đều chỉ lấy máu thôi ko có gì nguy hiểm cả. Nếu bạn ở Hn thì có thể gọi mediatec đến tận nhà lấy máu xét nghiệm. Còn cẩn thận hơn bạn có thể đến Bv đại học y là tốt nhất or viện C chỗ bsi trần danh cường. Sau khi làm triple test nếu nguy cơ cao mới phải chọc ối, thủ thuật chọc ối ở viện C cũng đơn giản thôi ak, các bsi có chuyên môn nên ko gây đau, chỉ nhói 1 tý thôi ak. Tỷ lệ gây sảy thai vs chọc ối thực sự ko cao như các mẹ đồn đại đâu ạ. Chị cứ yên tâm thực hiện.

• Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn có thể tham khảo xét nghiệm không xâm lấn Panorama, đỡ phải chọc ối, làm xong cũng yên tâm hơn. Nói chung DMDG cũng không chính xác lắm đâu.

• Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo xét nghiệm sàng lọc trước sinh không xâm lấn NIPT xem, độ chính xác cao hơn double test nhiều và không nguy hiểm như chọc ối nữa. Lần mang thai đầu tiên mình cũng được bác sĩ giới thiệu phương pháp NIPT. Có tìm hiểu khắp các trang mạng hết rồi gọi đến Gentis tư vấn nữa, thấy họ tư vấn thân thiện lắm. Kết quả bình thường, giờ bé nhà được 4 tháng rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nếu tiền sử nhà bạn không có ai bị bệnh này hoặc ko có khả năng nhiễm chất độc da cam thì bạn từ bĩnh tĩnh giữ thai và làm các xét nghiệm mà bác sĩ tư vấn nhé.
    Ngày xưa mình mang bé thì độ mờ da gáy lên đến 7.3 lận (sợ chưa hihi), cả bác sĩ mình khám ở gần nhà cũng khuyên nên bỏ thai, nếu để lại xét nghiệm theo dõi, may mắn ko vấn đề thì ko sao, còn nếu xui xẻo, lỡ như thai quá lớn mới xét nghiệm thấy dị tật thì lúc đó sẽ nguy hiểm cho mẹ và cả bé và lúc ấy thai lớn bạn có đành lòng bỏ hay ko?, giữ lại thì tội nó, tội mình, còn bỏ đi thì lúc đó nó đã lớn, sẽ rất đáng thương và có thể gây di chứng cho mẹ khi phá thai khi thai đã quá lớn.
    Mình hoang mang lao vào tìm hiểu. mình phải lên Từ Dũ để theo dõi và làm các xét nghiệm, ngày nào mình cũng thiết tha cầu nguyện, mỗi lần tới ngày đi siêu âm là lo sợ ko biết hôm nay có phát hiện vấn đề gì hay ko, mình cũng làm xét nghiệm sinh thiết gai nhau, và sang viện tim để siêu âm tim thai cho bé, các việc này đều được bác sĩ bệnh viện Từ Dũ tư vấn hướng dẫn. Ơn Chúa là mình đã giữ thai vì các xét nghiệm đều cho kết quả bình thường, chứ yếu niềm tin thì đã bỏ con từ đầu rồi, vị độ mờ của con mình quá cao.
    Hiện bé nhà mình đã 3 tuổi, phát triển bình thường, đẹp trai và siêu lý lẽ.
    Cho nên bạn hãy bình tĩnh, đừng quá lo lắng nhé.
    Chúc bạn và bé được an lành.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Không phải lo đâu bạn. Mình đax
    • 34 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

K phải lo đâu bạn, nếu gia đìn bạn k có tiền sử về down thì ok. Mình đã trải qua giống như ban. Dddg của mình 4, khi chọc ối thì con hoàn toàn bình thường. Bi h cháu đã đc 3 tuổi khoẻ mạnh. Chọc ối xảy ra sảy thai là 1
    • Sonhuyen12 Khách
    • 2 năm
    Hồi mình chưa ra đời , các bác sĩ nói vs mẹ mình là thai chắc chắn dị tật , ko bị bại não thì cũng sứt môi thừa chân tay ( vì năm ấy là năm 1992 nên ko rõ bị tật ở đâu ) nhưng mẹ mình vẫn đẻ mình ra, đúng là mình bị tật ở chân , nhưng đến năm 3 tuổi là mình đi lại bình thường và khỏi hẳn tật ở chân , trong cs luôn có những phép màu mà chỉ những người can đảm ms có được . Cố lên b
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Uyen1911 Xem bài viết
    Bạn yeucon ơi, độ mờ da gáy chỉ là bước đầu tiên khám sàng lọc trước sinh thôi. Sau khi đo mdg bsi sẽ chỉ định bạn làm thêm xét nghiệm. Thông thường đmdg cao sẽ được chỉ được làm double test trước, xn này làm cho kq tốt nhất từ 12-13 tuần. Sau đó nếu bất thường phải xét nghiệm triple test ở tuần 16-18 . Cả 2 xét nghiệm này đều chỉ lấy máu thôi ko có gì nguy hiểm cả. Nếu bạn ở Hn thì có thể gọi mediatec đến tận nhà lấy máu xét nghiệm. Còn cẩn thận hơn bạn có thể đến Bv đại học y là tốt nhất or viện C chỗ bsi trần danh cường. Sau khi làm triple test nếu nguy cơ cao mới phải chọc ối, thủ thuật chọc ối ở viện C cũng đơn giản thôi ak, các bsi có chuyên môn nên ko gây đau, chỉ nhói 1 tý thôi ak. Tỷ lệ gây sảy thai vs chọc ối thực sự ko cao như các mẹ đồn đại đâu ạ. Chị cứ yên tâm thực hiện.

Dạ em cám ợn nhiều lắm ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bigu25 Xem bài viết
    Các mẹ tham khảo xét nghiệm sàng lọc trước sinh không xâm lấn NIPT xem, độ chính xác cao hơn double test nhiều và không nguy hiểm như chọc ối nữa. Lần mang thai đầu tiên mình cũng được bác sĩ giới thiệu phương pháp NIPT. Có tìm hiểu khắp các trang mạng hết rồi gọi đến Gentis tư vấn nữa, thấy họ tư vấn thân thiện lắm. Kết quả bình thường, giờ bé nhà được 4 tháng rồi
    DẠ em cám ơn mẹ, em sẽ tham khảo thêm vụ này ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sonhuyen12 Xem bài viết
    Hồi mình chưa ra đời , các bác sĩ nói vs mẹ mình là thai chắc chắn dị tật , ko bị bại não thì cũng sứt môi thừa chân tay ( vì năm ấy là năm 1992 nên ko rõ bị tật ở đâu ) nhưng mẹ mình vẫn đẻ mình ra, đúng là mình bị tật ở chân , nhưng đến năm 3 tuổi là mình đi lại bình thường và khỏi hẳn tật ở chân , trong cs luôn có những phép màu mà chỉ những người can đảm ms có được . Cố lên b
    Mình cám ơn chia sẻ của bạn, mình hy vọng con mình cũng sẽ may mắn như vậy hjx
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CaoTho90 Xem bài viết
    nếu tiền sử nhà bạn không có ai bị bệnh này hoặc ko có khả năng nhiễm chất độc da cam thì bạn từ bĩnh tĩnh giữ thai và làm các xét nghiệm mà bác sĩ tư vấn nhé.
    Ngày xưa mình mang bé thì độ mờ da gáy lên đến 7.3 lận (sợ chưa hihi), cả bác sĩ mình khám ở gần nhà cũng khuyên nên bỏ thai, nếu để lại xét nghiệm theo dõi, may mắn ko vấn đề thì ko sao, còn nếu xui xẻo, lỡ như thai quá lớn mới xét nghiệm thấy dị tật thì lúc đó sẽ nguy hiểm cho mẹ và cả bé và lúc ấy thai lớn bạn có đành lòng bỏ hay ko?, giữ lại thì tội nó, tội mình, còn bỏ đi thì lúc đó nó đã lớn, sẽ rất đáng thương và có thể gây di chứng cho mẹ khi phá thai khi thai đã quá lớn.
    Mình hoang mang lao vào tìm hiểu. mình phải lên Từ Dũ để theo dõi và làm các xét nghiệm, ngày nào mình cũng thiết tha cầu nguyện, mỗi lần tới ngày đi siêu âm là lo sợ ko biết hôm nay có phát hiện vấn đề gì hay ko, mình cũng làm xét nghiệm sinh thiết gai nhau, và sang viện tim để siêu âm tim thai cho bé, các việc này đều được bác sĩ bệnh viện Từ Dũ tư vấn hướng dẫn. Ơn Chúa là mình đã giữ thai vì các xét nghiệm đều cho kết quả bình thường, chứ yếu niềm tin thì đã bỏ con từ đầu rồi, vị độ mờ của con mình quá cao.
    Hiện bé nhà mình đã 3 tuổi, phát triển bình thường, đẹp trai và siêu lý lẽ.
    Cho nên bạn hãy bình tĩnh, đừng quá lo lắng nhé.
    Chúc bạn và bé được an lành.
    Ôi em cám ơn mẹ, e sẽ kiên trì theo dõi ạ. Bây giờ đối với em ngày nào cũng như ac1 mộng vì phải luôn lo lắng và bất an, khó khăn lắm con mới về với em vậy mà ....
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3