TIN TÀI TRỢ.

hở eo ctc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.56K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ, quá trình mang thai của e tương đối vất vả, e đã từng bị sẩy 1 lần, lưu 1 lần, và đây là lần thứ 3 mang thai cua e:
    3 tháng đầu e nghén, chỉ ăn cơm chan canh rau muống, vs ăn mía, ngoài ra chẳng ăn được gì, tiêm thuốc pregnyl, với uống utrogestan ấy a, e vẫn đi làm bình thường.
    tuần thứ 14 e bị ra máu, đi siêu âm thì hở eo ctc đút vừa 1 ngón tay các mẹ ạ, thế là e phải nhập viện để khâu eo ctc, trc khi khâu thì e được tiêm vimotram (ko biết mình nhớ tên có chính xác ko, nhưng 2 chữ đầu là vimo)mũi đầu thường tiêm ở bắp tay, thuốc vào đến đâu biết đến đấy luôn, bà y tá tiêm cho e rất nhanh, tiêm xong thì đau lên tận óc, ng nóng bừng bừng, 2p sau quay lại đưa mình sang phòng thủ thuật, tiêm 1 mũi gì ấy, vs 1 mũi màu xanh xanh (ko biết có p gây mê k) nhưng chắc thuốc chưa kịp ngấm mà họ đã làm nên e đương nhiên là vẫn cảm thấy đau hay sao ấy( k biết diễn tả sao nữa) nhưng 3 người giữ e và 1 bsi khâu vòng, CTC của e có 26mm thôi ah, chắc khâu tầm 10p, cũng đau, bà bsi cứ bảo thả lỏng ng ra, trơid ơi sợ bỏ đi được mà cứ bảo thả lỏng, hjc. Sau đó e đc đưa về giươngd nằm theo dõi, thì đến hsau mình có cơn gò, cứng hết cả bụng các mẹ a, rồi họ truyền cho mình 5 ống salbuto (hinfh như e viết sai tên) pha kèm vs gluco hay sao ý, mỗi phút nó chảy đc 7 giọt, nhìn nằm nó chảy mà e ngứa hết cả mắt. Truyền hết 3 ngày mới hết chỗ thuốc đó, tay khó chịu kinh. Thế đấy, rồi e đc ra viện, hạn chế đi lại nữa chứ, e xin nghỉ làm đến lúc sinh luôn, nằm một chỗ một mình mà như bị trầm cảm ấy, chỉ ở nhà chờ chồng đi làm về để than thở thôi ạ, nằm không là thế mà đến tuần thứ 19 e lại bị ra máu (k hiểu ts luôn, mà vợ chồng e ko qhe từ lúc e biết có e bé), doạ sẩy lần 2, lại lóc cóc vào viện, lại tiêm, e tiêm nhiều đến nỗi vỡ ven (ven e yếu nên mỗi lần tiêm ven đúng là khủng khiếp, huhu) bắp tay thì chi chít, cứng đờ, 1 ngày 2 mũi ven, 2 mũi bắp, sau rồi lại 2 mũi bắp, 1 mũi ơr mông. Sau đó e đc ra viện, lại về nhà nằm, e cảm thấy như kiểu e bị tự kỷ đến nơi rồi ấy, mà đúng là tự kỷ thật chứ chẳng đùa, đang đi làm tung tăng, giờ lại nằm một chỗ, một mình cả ngày, thời gian trôi lâu khủng khiếp, rồi đến tuần 28 e lại bị dư ối, bsi sau khi xem tiền sử của e thì cho uống ks 5 ngày và dặn là ko đc uống nước dừa vs nước mía nữa, 5 ngày sau e đi siêu âm lại thì đã chuyển thành đa ối, huhu, e còn bị sút 1 cân nữa, may lúc đó e bé thì vẫn tăng cân, chế độ ăn uống của e từ lúc mang bầu ăn gì cũng đều lên hỏi bsi google hết, lúc đó cảm thấy hoang mang lắm, e cũng k nhập viện, nằm nhà cứ nghĩ bảo 2 mẹ con cố gắng, tuần thứ 28 rồi mà con yêu, tuần 29 e đi khám thì cái chỉ khâu vòng CTC lại bị tuột mất 1 góc vì nước ối e quâ nhiều, nhiều đến nỗi e k thở đc ấy, tối có nhiều lúc tưởng tắc thở đi đc, e ko ăn canh, ko uống nước, còn đi lamd xét nghiệm tiểu đường cũng k bị sao hết, bsi lúc đó bảo e cố gắng giữ đến tuần 34 nếu ko là hỏng , bsi còn bảo e có khả năng sinh sớm, thế là ở tuần thứ 28 e đã sắp đồ để trong tư thế chuẩn bị đi đẻ các mẹ ah, e đếm từng ngayd, tuần nào cũng đi siêu âm, tập giấy khám vs siêu âm của e nhiều lắm luôn ấy, ở tuând 28 e đã tiêm mũi trợ phổi cho bé, e nghĩ đoạn đường còn dài quá, chẳng ai có thể lamd thay, tinh thần thì cũng p do mình nghĩ thôi, e lên google đọc thấy nhiều mẹ cũng bị đa ối, cuối cùng e thay đổi chế độ ăn, ăn rất nhạt, ko uống nước, không ăn canh, mà thay vào đó là uống nước râu ngô khô, nấu thật đặc, ngày gần 2l, đến tuần 32 thì nước ối của e trở về bình thường, đến lúc đó thật sự rất vui,
    Không ngờ e giữ được đến tuần 38 các mẹ a, tuần đó e lại nhập viện để cắt chỉ khâu eo ctc, kể ra cũng buồn cười, đi vào phòng đẻ cắt chỉ vì CTC e ngắn nên có thể sẽ sinh luôn, lần đầu tiên vào phòng đẻ, thấy các mẹ nằm tren bàn đẻ rên vì đau mà e thấy thương, còn nghĩ bụng, chắc tí nưaz cắt chỉ xong mình cũnh thế, leo lên bàn đẻ cắt chỉ, cứ nghĩ sẽ được tiêm thuốc gì đó, ai ngờ chả được tiêm cái quái gì, bsi khám xong bảo "đem cho t cái kéo nào", trời e nghe mà hãi các mẹ a, lại phải nhờ 2 cô y tá giữ 2 chân e lại , cũng k đau lắm đâu a, hoặc e chịu đau giỏi, hihi. Sau đó nằm mãi chả thấy đẻ đái hay đau bụng gì cả e được cho ra ngoài phòng chờ sinh nămd, sao lần đó e ngu thế, quên ko đóng bvs vào, thế là đi ra, vừa bước ra đến cửa thì máu chảy ướt hết cả váy, mà đồ thì e chưa đem vào, huhu, mà sao lúc đó e bình tĩnh vãi, đi mượn điện thoại để gọi cho ng nhà đem đồ vào, vì ng nhà p đứng ở ngoài, mọi lần e ko quên đâu mà chẳng hiểu sao lần đó lại quên, máu chảy dài dài khoange 5m gì đấy, mấy cô hộ lý bảo sao e ko đóng băng vào, lúc đó e chẳng còn tâm trí đâu, e chỉ chờ đẻ thôi, nên chỉ trả lơid 1 chữ gọn lỏn "quên" , nămf tưd sáng đến chiều mà chả thấy đau gì cả, e xin chuyển sang khoa khác nằm cho đỡ chật, chứ nằm khoa chờ đẻ đó 2 ng/giường, chật vật vã. Chồng e thì cứ lo e đẻ ra đó, nằm viện đến ngày mai chưa đẻ, bsi khám bảo cho e ra viện, huhu, e bảo bác cho cháu ở lại ko lỡ về cháu đẻ dọc đường, nghĩ lại thấy e hâm kinh dị, bác sĩ bảo nhà ở thành phố, cách bv có 5 cây, đau lúc nào xuống lúc đó, nhưng e nhất quyết ko về (chắc tại do xem nhiều phim ý các mẹ ạ, cưs thấy trên phim đưa đi đẻ cái 5p sau đã thấy tòi ra đứa bé) bảo sao e cứ nghĩ đau cái đẻ luôn, sau hỏi bsi google mới biết là còn phải đau chán chê mê mẩn mới đẻ đc, thế là sau 3 ngày nằm viện e lại lóc cóc ra về, nămd nhà hồi hộp chơd đẻ, lên mạng đọc hết cả dấu hiệu, nhắn cho mấy con bạn hỏi nó đẻ thế nào, chả đứa nado giống nhau, ah trc hôm đẻ khoảng 1 tuần gì đó e có ra cái nhầy màu hơi hơi hơi xanh ấy, mà tưởng đẻ luôn chứ. Nằm hồi hộp vãi, mất ngủ nữa chứ. Cho đến khi tròn 39 tuần, chuẩn bị sang tuần 40 thì buổi tối trc hôm đẻ, e đang nằm ngủ (nói ngủ thôi chứ có ngủ đc quái đâu), ng e nhạy lắm, e thấy có dòng nước chảy, nó kiểu rỉ rỉ ra thôi, e tưởng e tè các mẹ a, e dậy đi tè, sau vào nằm tí lại thấy nó rỉ rỉ ra, lúc đó khoảng 4h kém hay 3h hơn gì đó đúng cơn buồn ngủ thế là e ngủ say chứ, đến 6 rưỡi sáng e buồn tè, đi vào nhà wc e chưa kịp tè đã thấy nước chảy tồ tồ, e bảo chồng, quái lạ e đã tè đâu, chả lẽ e lại buồn tè đến mức đó ah, sau đó e hơi nghi nghi là nước ối, gọi điện hỏi bà c thì bà ấy bảo lúc bà ý vỡ ối là nó chảy ào ào, bảo e xem đến tầm 7h hơn rồi đi siêu âm xem sao, e mới cất điện thoại, bước xuống giường thì nước chảy xối xả, ôi mẹ, lúc đó e nhớ ra tập giấy quỳ tím, e thả vào thấy xanh lè, e quay ra bảo chồng " chết chồng ơi hình như đẻ đến nơi rồi" chồng e vừa đi mua 2 bát bún bò về cuống cuồng đi thay quần áo, e còn tranh thủ ăn nửa bát để tí lấy sức còn dặn, mà e chả thấy đau bụng hay đau gì cả, nhập viện rồi leo lên bàn đẻ, bsi còn nhớ mặt e hỏi tuần trước chưa đẻ ah, e cứ nằm đó mà nước ối chảy trên bàn đẻ có cái khay hứng phía dưới ấy, e nằm đó chơf bsi hay khám cho e đến, sau khi thăm khám rồi hội chẩn, đọc cái tiểu sử của e bác ý khuyên e nên mổ cho an toàn cho 2 mẹ con (quên mất lúc e mang thai còn có cái vách ngăn buồng ối, nó nằm ở vị trí giữa đầu và cổ e bé, e siêu âm chẳng bao giờ thấy e bé chui ra đc khỏi cái vách ngăn đó cả, còn có 2 vòng nhau quấn cổ), thế là e ko truyền thuốc để đẻ chỉ huy nữa, mà vào phòng mổ luôn á, e thấy mổ nhanh lắm, tầm hơn 5p tẹo đã thấy e bé khóc rồi, cái cảm giác hút rột rột, ấn rồi kéo rồi đẩy bụng, cứ như trong bụng e có gì bsi lôi ra hết ấy, lúc nghe con khóc rồi cô y tá đưa lại cho e thơm, cái cảm giác ấy e ko tả được các mẹ ạ, sau đó các bsi làm những cái j nữa ấy, khoảng 20p sau thì e đc ra, rồi sau 6 tiếng e được gặp con, e cho con ti luôn, nó mút chùn chụt ý, cảm giác đeeur lắm, he he, đêm đó hết thuốc tê, e đau mà mồ hôi ra như tắm, ướt đầm bộ quần áo e mặc, mà nhìn sang con ngủ ngoan bên cạnh e mới nghĩ đau tnay là thật chứ ko p là mơ, cảm giác hạnh phúc và tự hào lắm. Trộm vía, e cho bú sớm ngay khi mẹ gặp con nên ngày thứ 2 sữa e đã về ào ạt. Vậy là mùa đông này e có gấu mới, hihi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của sunlonbeo
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Oi chuc mung ban nha, trải qua bao vất vả 9m10d cuối cùng hạnh fuc đến . Thế giớ bé con bạn mấy tháng roi ? An ngủ ngoan ko ?
    comment by WTT mobile view
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ nó
    Mình thì hở eo đi viện xoành xoạch, tiêm truyền đặt đủ loại ...cuối cùng đẻ non ở tuần 24 .buồn quá muốn học các mẹ kinh nghiệm để chiến đấu tập sau