TIN TÀI TRỢ.

Em mới mang thai ạ !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.5K Lượt đọc
  • 158 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bây giờ là 4h50' sáng. Em đã tỉnh ngủ được 1 tiếng 20' rồi. Đây là đêm đầu tiên em bị mất ngủ, người thì nôn nao.
    Em biết mình có thai từ đầu tháng đến giờ, hôm nay đi siêu âm thai 5 tuần tuổi
    Các mẹ ơi, em lần đầu mang thai, cũng mới mà sao em thấy em thay đổi nhiều quá, tìm hiểu trên mạng cái gì em cũng có: đau đầu, đau bụng, dễ khóc, dễ bực bội, đau lưng, đi tiểu nhiều, đau căng ngực, mọc mụn đầy trên mặt...mấy hôm nay thêm khoản nôn nao trong người suốt, đêm nay thêm cái mất ngủ nữa. Mệt mỏi, stress quá các mẹ ạ, nhưng nghĩ tới con lại thấy có động lực...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 94 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Rồi từ từ sẽ trải qua tất cả các cung bậc cảm xúc.... Hihi. M nghén đến hết 5 tháng đây. Đúng là nghĩ đến con là có động lực. Mấy nữa lạch bạch như vịt bầu nữa. Ui trời k muốn soi gương cơ. Rùi tháng cuối nữa. Chỉ muốn con nó ra ngay tức khắc.... Đẻ rùi chỉ muốn ấn con vào để đẻ lại ( vì con m quấy lắm, 1 ngày ngủ đk 4,5 tiếng thui có hôm k đk ). Hihi. Nói thế thui có con là hạnh phúc rồi. Nghĩ đến con là vượt qua hết
    comment by WTT mobile view
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ôi nghén tận 5 tháng người lúc nào cũng nôn nao thế này thì chết, chắc mệt lắm...mình mới mấy hôm mà thấy khó chịu lắm rồi
    • 19 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình sang 4 tháng là hết nghén rồi chuyển qua giai đoạn nặng nề mệt mỏi. Mình nghén mà ck nhìn ck còn sợ nữa mà. Nhưng bạn đừng quá lo lắng... nghỉ tới con yêu là sẽ vượt qua hết thôi. Mong 2 mẹ con khỏ nhé
    • 94 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

M nghén 5 tháng k lên cân. Trộm vía con vẫn đủ tiêu chuẩn vì m kinh mỗi cơm vs thịt gà. Uống sắt canxi vs vitamin tổng hợp vs 3 hộp sữa. Ngày ăn 3 bữa thi thoảng ăn hoa quả. Đến lúc lên bàn mổ bác sĩ bảo con mẹ này bụng bé thế mà con 3,2 kg. Ai nhìn cũng nghĩ m mới mang thai 7 tháng vs lại sinh con trai. Hihi. Các mẹ từ từ mà thưởng thức. Tháng cuối như tra tấn ấy. Ah để ý những tuần cuối đi khám liên tục vào. K lại như mình cứ đau bụng dưới rồi ra nhiều dịch đi hỏi phòng khám ngoài nó bảo bị viêm. Hoá ra mình rò nước ối. Ối thôi may mà đi khám kịp thời k thì bây giờ nằm khóc rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 125 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho m hỏi thai cỡ mấy tuần thì bắt đầu nghén vậy. mình bị bóc tách nhẹ nên sợ lắm cứ đi lại hơi nhiều là đau bụng dưới ra máu nâu, mỗi lần ra máu mình lại nằm khóc vì sợ con bị lưu, suốt ngày sờ nắn ngực coi còn tức ngực k . sợ lắm

Gởi từ ứng dụng Webtretho của beamom321
    • 13 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào bạn

Mình lần mang thai bé đầu, chỉ hơi khó chịu tí thôi, không cảm giác nghén. Ăn tốt, tăng 19,5 cân. Bé được 3,5kg (siêu âm cùng ngày sinh tính khoảng 3,2kg)

Lần thứ 2, khoảng tuần thứ 5 của thai kỳ: cơ thể lạnh (cả ngày và đêm), rất sợ nước. Thời tiết tháng 1, tháng 2 mà lúc nào mình cũng mặc áo quần dài tay (ở nhà + đi làm)

Thời điểm tuần thứ 5 là mình bắt đầu nghén (sáng, trưa, chiều, tối), ăn gì là nôn ra tất tần tật. Nghén nhất là buổi tối tầm 20 - 21g

Lần 2 mình ăn uống kém, cố gắng uống nhiều sữa (sữa tươi Long Thành + sữa cho bà bầu) mỗi ngày cố gắng khoảng 800ml (vì ăn rất kém). Mình tăng 20 cân

Tình trạng nghén thì đến tận lúc đi sinh. 21g30 mình nôn tất cả ờ nhà. 22g mình vào viện (vì mình sinh mổ chỉ định)

Trước ngày sinh 5 ngày, bác sĩ siêu âm bảo bé tối đa 3kg

Khi mình sinh, bé được 3710gr.

Mình không thể nói được khi nào nghén và khi nào hết. Tự đến rồi tự đi hoạc như mình đến lúc sinh xong là hết.

Bạn beamom321, bạn hạn chế tối đa việc đi lại. Nếu có thể, bạn nằm tuyệt đối tại giường. Mình đã trải qua tình cảnh này rồi nên rất hiểu tâm trạng của bạn.
    _ Cầu mong mọi chuyện tốt đẹp với bạn
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

image Đêm qua e lại bất chợt tỉnh dậy lúc 3h17' đêm, người nôn nao, em ăn ít canh này, nghịch đt một lúc rồi mệt quá lại lăn ra ngủ. 2 hôm nay e đeu ăn canh này, canh xương sườn hầm củ quả, nó dễ ăn, e cưs làm một nồi to rồi đeer đấy lúc nào đói, nôn nao là lại ăn, mỗi lần ăn 1 ít, ngày ăn khoảng 5,6 bữa nhỏ...
    Em thấy buổi sáng ngủ dậy là cảm giác khó chịu nhất, sáng nay e ko chịu đc nôn khan 1 ít.
    Mà chồng em bận công việc e toàn ở nhà 1m, nấu nướng dọn dẹp có cô gv làm nên e k fai lam j nhưng buồn lắm, cảm giác mệt mỏi mà có một mình tủi thân lắm. Chỉ biết nt với bạn bè, ng thân và lên đây than thở với các mẹ. Đấy trong ảnh là bữa tối ăn 1m của e đay, giờ này ông ý cũng đax về đâu...
    mang thau lần đầu quá bỡ ngỡ và tâm lý các mẹ ạ
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SunnyPoka Xem bài viết
    Chào bạn

Mình lần mang thai bé đầu, chỉ hơi khó chịu tí thôi, không cảm giác nghén. Ăn tốt, tăng 19,5 cân. Bé được 3,5kg (siêu âm cùng ngày sinh tính khoảng 3,2kg)

Lần thứ 2, khoảng tuần thứ 5 của thai kỳ: cơ thể lạnh (cả ngày và đêm), rất sợ nước. Thời tiết tháng 1, tháng 2 mà lúc nào mình cũng mặc áo quần dài tay (ở nhà + đi làm)

Thời điểm tuần thứ 5 là mình bắt đầu nghén (sáng, trưa, chiều, tối), ăn gì là nôn ra tất tần tật. Nghén nhất là buổi tối tầm 20 - 21g

Lần 2 mình ăn uống kém, cố gắng uống nhiều sữa (sữa tươi Long Thành + sữa cho bà bầu) mỗi ngày cố gắng khoảng 800ml (vì ăn rất kém). Mình tăng 20 cân

Tình trạng nghén thì đến tận lúc đi sinh. 21g30 mình nôn tất cả ờ nhà. 22g mình vào viện (vì mình sinh mổ chỉ định)

Mình không thể nói được khi nào nghén và khi nào hết. Tự đến rồi tự đi hoạc như mình đến lúc sinh xong là hết.

Bạn beamom321, bạn hạn chế tối đa việc đi lại. Nếu có thể, bạn nằm tuyệt đối tại giường. Mình đã trải qua tình cảnh này rồi nên rất hiểu tâm trạng của bạn.
    Chị ơi chị tới tận lúc đẻ rồi mà vẫn nghén thế thì mệt lắm à c. E mới 3 ngày mà thấy mệt mỏi lắm rồi
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngocanh1515 Xem bài viết
    M nghén 5 tháng k lên cân. Trộm vía con vẫn đủ tiêu chuẩn vì m kinh mỗi cơm vs thịt gà. Uống sắt canxi vs vitamin tổng hợp vs 3 hộp sữa. Ngày ăn 3 bữa thi thoảng ăn hoa quả. Đến lúc lên bàn mổ bác sĩ bảo con mẹ này bụng bé thế mà con 3,2 kg. Ai nhìn cũng nghĩ m mới mang thai 7 tháng vs lại sinh con trai. Hihi. Các mẹ từ từ mà thưởng thức. Tháng cuối như tra tấn ấy. Ah để ý những tuần cuối đi khám liên tục vào. K lại như mình cứ đau bụng dưới rồi ra nhiều dịch đi hỏi phòng khám ngoài nó bảo bị viêm. Hoá ra mình rò nước ối. Ối thôi may mà đi khám kịp thời k thì bây giờ nằm khóc rồi.
    Bạn ơi bạn đen thời gian nào là bạn bắt đau uống sắt canxi vs vitamin tổng hợp vậy. Hôm nọ đi siêu âm 5 tuần tuổi bsi bảo t uống sắt mà t vẫn chưa mua uống, định hôm tới đi khám lại chỗ bsi tốt hơn đã
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beamom321 Xem bài viết
    các mẹ ơi cho m hỏi thai cỡ mấy tuần thì bắt đầu nghén vậy. mình bị bóc tách nhẹ nên sợ lắm cứ đi lại hơi nhiều là đau bụng dưới ra máu nâu, mỗi lần ra máu mình lại nằm khóc vì sợ con bị lưu, suốt ngày sờ nắn ngực coi còn tức ngực k . sợ lắm

Gởi từ ứng dụng Webtretho của beamom321
    Bạn ơi như mình là bắt đầu nghén khi 5 tuần tuổi. Mệt lắm nôn nao cả ngày cả đem, người k còn tí sức lực nào. bạn bị thế nguy hiểm đấy nhớ nghỉ ngơi hoàn toàn và theo dõi đi khám bsi thường xuyên nhé
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bây giờ là 2h28'. E đã tỉnh từ 2h rồi các mẹ ạ. Lần này tỉnh thì thấy cồn cào ruột, lại bài cũ dậy ăn canh và một miếng lê, đang ăn thì cảm giác buồn nôn ko thể chịu được ( mọi lần có lần nôn nao e nhịn ko oẹ lên, lần này oẹ lên thế là nó ko kìm đc nữa) lại cho ra hết. Ngồi nghỉ tí lại ăn tiếp lại, vì e biết e ko cho cái gì vào dạ dày là tí ngủ nó ko yên đc mặc dù nôn xong cũng thấy dễ chịu hơn. Em mệt mỏi quá các mẹ ơi, đêm thứ 3 rồi. Thế này là em nghén ban ngày rồi em nghén cả về đêm, ngủ cũng ko yên giấc. Em phải làm sao đây các mẹ ơi??? Biết bao giờ mới hết đây???? E stress quá
    • 13 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em ơi,

Bác sĩ cho mình thuốc bổ như sắt, calcum, em nhớ uống để bổ sung cho bé. Không chì có lợi cho sự phát triển của bé trong bụng mẹ mà còn có tác dụng khi bé được sinh ra như: bé không bị thiếu hụt canxi.

Nếu em mệt mỏi, nghén quá thì trao đổi với bác sĩ, bác sĩ sẽ cho thêm thuốc giảm nghén hoặc trong thuốc cũng có tác dụng giảm nghén

Khi chị mang thai, lúc quý đầu đi khám, bác sĩ cũng hỏi có bị nghén nhiều không và cần thì bác kê thuốc cho giảm nôn nhưng lúc đấy chỉ không cần.

Đến tuần 33, chị khám ở FV, bác sĩ cho đơn thuốc, chị đọc hướn dẫn sử dụng, thấy có tác dụng giảm nôn và thấy cũng tương đối phần nào.

Không rõ là em đang khám thai ở bệnh viện hay phòng khám riêng của bác sĩ

Thời gian đầu chị khám ở BV Quận 4. Ở đấy có 2 - 3 bác sĩ sản nên khi đi khám cũng rất dễ dàng gặp lại bác sĩ củ.

Đến tuần 33 chị mới chuyển tất cả hồ sơ sang FV.

Có lẽ nhờ chị uống sữa nên trộm vía bé hấp thụ và cân nặng hơn cả bác sĩ thăm khám

Có con là như thế đấy nhưng hạnh phúc em ạ

Cố gắng lên, đừng lo sợ hay stress sẽ không tốt cho cả 2 mẹ con.
    • 13 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ruby.xanh Xem bài viết
    Bây giờ là 2h28'. E đã tỉnh từ 2h rồi các mẹ ạ. Lần này tỉnh thì thấy cồn cào ruột, lại bài cũ dậy ăn canh và một miếng lê, đang ăn thì cảm giác buồn nôn ko thể chịu được ( mọi lần có lần nôn nao e nhịn ko oẹ lên, lần này oẹ lên thế là nó ko kìm đc nữa) lại cho ra hết. Ngồi nghỉ tí lại ăn tiếp lại, vì e biết e ko cho cái gì vào dạ dày là tí ngủ nó ko yên đc mặc dù nôn xong cũng thấy dễ chịu hơn. Em mệt mỏi quá các mẹ ơi, đêm thứ 3 rồi. Thế này là em nghén ban ngày rồi em nghén cả về đêm, ngủ cũng ko yên giấc. Em phải làm sao đây các mẹ ơi??? Biết bao giờ mới hết đây???? E stress quá

Em hạn chế an thịt mỡ, tinh bột.

Chia nhỏ các bữa ăn ra (nếu có điều kiện như không đi làm thì dễ)

Ăn khoai lang cũng tốt và ít nôn

Trong Quý đầu, không uống nước dừa,

Không ăn khổ qua, rau răm, đu đủ xanh, rau ngót, cá có hàm lượng thủy ngân cao như cá ngừ

Ăn trái cây, uống bất kỳ loại sữa nào có thể
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lieulamtam Xem bài viết
    mình sang 4 tháng là hết nghén rồi chuyển qua giai đoạn nặng nề mệt mỏi. Mình nghén mà ck nhìn ck còn sợ nữa mà. Nhưng bạn đừng quá lo lắng... nghỉ tới con yêu là sẽ vượt qua hết thôi. Mong 2 mẹ con khỏ nhé
    Cảm ơn bạn nhé! Mình đang trải qua những ngày ốm nghén thực sự quá khó chịu
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em ơi,

Bác sĩ cho mình thuốc bổ như sắt, calcum, em nhớ uống để bổ sung cho bé. Không chì có lợi cho sự phát triển của bé trong bụng mẹ mà còn có tác dụng khi bé được sinh ra như: bé không bị thiếu hụt canxi.

Nếu em mệt mỏi, nghén quá thì trao đổi với bác sĩ, bác sĩ sẽ cho thêm thuốc giảm nghén hoặc trong thuốc cũng có tác dụng giảm nghén

Khi chị mang thai, lúc quý đầu đi khám, bác sĩ cũng hỏi có bị nghén nhiều không và cần thì bác kê thuốc cho giảm nôn nhưng lúc đấy chỉ không cần.

Đến tuần 33, chị khám ở FV, bác sĩ cho đơn thuốc, chị đọc hướn dẫn sử dụng, thấy có tác dụng giảm nôn và thấy cũng tương đối phần nào.

Không rõ là em đang khám thai ở bệnh viện hay phòng khám riêng của bác sĩ

Thời gian đầu chị khám ở BV Quận 4. Ở đấy có 2 - 3 bác sĩ sản nên khi đi khám cũng rất dễ dàng gặp lại bác sĩ củ.

Đến tuần 33 chị mới chuyển tất cả hồ sơ sang FV.

Có lẽ nhờ chị uống sữa nên trộm vía bé hấp thụ và cân nặng hơn cả bác sĩ thăm khám

Có con là như thế đấy nhưng hạnh phúc em ạ

Cố gắng lên, đừng lo sợ hay stress sẽ không tốt cho cả 2 mẹ con.
    Em cảm ơn c nhé. E ở ngoài Hà Nội c à. E đc 5 tuần tuổi thì đã có siêu âm và khám 2 lần ở phòng khám gần nhà, hôm rồi siêu âm 5 tuần bsi có kê đơn thuốc bổ sung sắt và canxi nhưng e chưa mua uống, đợi mai kia e đi khám ở chỗ bsi tốt và có tiếng hơn chút khám và theo dõi ở một nơi ấy luôn ạ. Có lẽ hôm tới này đi khám e cũng trao đổi để bác sĩ xem có cái loại thuốc hay biện pháp nào giảm cảm giác nôn nao đi ko? Ko cứ thế này e sợ e kiệt sức mất
    • 77 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em hạn chế an thịt mỡ, tinh bột.

Chia nhỏ các bữa ăn ra (nếu có điều kiện như không đi làm thì dễ)

Ăn khoai lang cũng tốt và ít nôn

Trong Quý đầu, không uống nước dừa,

Không ăn khổ qua, rau răm, đu đủ xanh, rau ngót, cá có hàm lượng thủy ngân cao như cá ngừ

Ăn trái cây, uống bất kỳ loại sữa nào có thể
    Vâng e uống sữa gần như thay nước và có kiêng ăn các loại như c bảo. Nói chung từ ngày có thai trước khi ăn gì em cũng đều lên mạng xem là có ăn được ko? Với cả hỏi kinh nghiệm từ bạn bè, người thân. E cũng có chia nhỏ các bữa ăn ra vì cảm giác đầy đầy nên mỗi lần ăn e cũng ko ăn đc nhiều
    • 94 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

K có bất thường hì thig
    • 94 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

K có bất thường gì thì hạn chế khám vs siêu âm thui bạn. Để giành những tuần cuối siêu âm 2D thui nhé. M ngày chưa có bầu hay đau đầu lắm. Lúc biết có bầu cái 5w thì phải m uống sắt luôn còn đến lúc 12w uống canxi 195k/hop m mua nam định còn trên hà nội m mua 235k.
    • 94 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chào bạn

Trôm vía mẹ này tăng cân nhiều nhỉ. M tăng có 9kg đẻ xong mẹ 52 kg con 3,2 kg. m đây toàn nghén ngủ thui. Ngủ cả ngày cũng đk. K thèm ăn j cả kinh mỗi cơm vs thịt gà nước mắm dầu ăn. Vs mùi đồ ăn thui bịt mũi lại là vẫn chén đk. Hihi
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8