TIN TÀI TRỢ.

Điều trị viêm gan B khi mang thai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.3K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu uống tenofovir 300gr thì hoàn toàn có thể cho bé bú sau sinh nhé bạn. Chỉ có trường hợp virus ko hoạt động thì bạn ko nên uống, còn trong trường hợp có virus hoạt động thì nên uống để bảo vệ cả mẹ và bé. Vì chồng mình học về dược bên Úc + 2vk ck có tham khảo khá kĩ bác sĩ trước khi quyết định có em bé nên mình khá an tâm.
    Mình rất mong các mom có kinh nghiệm về trường hợp mẹ sử dụng thuốc tới lúc sau sinh và cho con bú có thể chia sẻ để mọi người an tâm trong thời gian mang thai. Thanks!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vợ mình cũng như chủ thớt. 10^8. Nhưng vợ mình đã 33 tuần rồi. Men gan bình thường. Bữa đi khám ở viện nhiệt đới trung ương. Bác sỹ bảo đã qua giai đoạn điều trị bằng thuốc cho mẹ( trong 4 tháng cuối thai kỳ) và chỉ định khi sinh tiêm vắc xin và huyết thanh cho e bé trong 24h sau sinh.
    Mình không biết như vậy thì có bao nhiêu phần trăm em bé được bảo vệ an toàn
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào chị: Chị ơi; c sinh e bé thế nào rồi ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,446 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mom, mình cũng viêm gan B đây. Hồi làm hồ sơ sinh năm 2010 mới biết bị viêm gan B, nhưng không biết là ngủ hay hoạt động. Tháng 9/2010, mình sinh thường bé trai, hồi đó là đợt nghỉ lễ không mua được huyết thanh, chỉ tiêm vacxin thôi. 18 tháng sau, mình đưa con trai đi xét nghiệm trộm vía, con âm tính. Giờ mình có bầu lần 2, bsi có nói 24w làm xét nghiệm viêm gan B lại, để xem tình trạng ra sao. À mà năm 2010, cu con nhà mình vừa uống sữa mẹ, vừa dùng sữa công thức nhé. Sau khi cai sữa con, mình mới đi làm xét nghiệm và biết là ở thể ngủ yên, không phải điều trị gì.
    XmKwp7
    Bé hổ mèo là con ạ, con yêu ba mẹ con nhất ạ !! ^^:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    0 month- 2,6kg-->1month - 3.9kg:Smiling:-->2month - 5.8kg:Applause:-->3month - 7kg 60cm :Nottalkin::Nottalkin: --> 4month - 8kg :LoveStruc::LoveStruc::Rose:, 64cm :Nottalkin::Nottalkin: --> 5month - 8,5kg rooling:rooling:rooling:rooling:
    • 200 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi DiCuTit Xem bài viết
    Chào các mom, mình cũng viêm gan B đây. Hồi làm hồ sơ sinh năm 2010 mới biết bị viêm gan B, nhưng không biết là ngủ hay hoạt động. Tháng 9/2010, mình sinh thường bé trai, hồi đó là đợt nghỉ lễ không mua được huyết thanh, chỉ tiêm vacxin thôi. 18 tháng sau, mình đưa con trai đi xét nghiệm trộm vía, con âm tính. Giờ mình có bầu lần 2, bsi có nói 24w làm xét nghiệm viêm gan B lại, để xem tình trạng ra sao. À mà năm 2010, cu con nhà mình vừa uống sữa mẹ, vừa dùng sữa công thức nhé. Sau khi cai sữa con, mình mới đi làm xét nghiệm và biết là ở thể ngủ yên, không phải điều trị gì.
    ÔI tình trạng của mom và mình y chang nhau ấy. Mình có biết thời điểm 2010 và lúc đó ko có điều trị gì. Bé đầu mình trôm vía ko bị nhiễm, bây giờ mình cũng đang có tập 2. Trước khi có bé này mình cũng đã đi ktra lại thì virut ở thể ko hoạt động. BS nói tầm 26w sẽ cho mình xn lại lần nữa để xem khi mang thai virut có active ko. Bây giờ hơi lớn tuổi, sức khỏe giảm nên cũng có chút lo lắng. Hi vọng mọi chuyện đều ổn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 59 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Poohpooh1807 Xem bài viết
    Nếu uống tenofovir 300gr thì hoàn toàn có thể cho bé bú sau sinh nhé bạn. Chỉ có trường hợp virus ko hoạt động thì bạn ko nên uống, còn trong trường hợp có virus hoạt động thì nên uống để bảo vệ cả mẹ và bé. Vì chồng mình học về dược bên Úc + 2vk ck có tham khảo khá kĩ bác sĩ trước khi quyết định có em bé nên mình khá an tâm.
    Mình rất mong các mom có kinh nghiệm về trường hợp mẹ sử dụng thuốc tới lúc sau sinh và cho con bú có thể chia sẻ để mọi người an tâm trong thời gian mang thai. Thanks!
    Mn ơi cho mình hỏi, mình đang uống tenofovir được 2 năm, tình trạng ổn định virus dưới ngưỡng mà muốn mang thai thì có nên dừng thuốc k, hay vừa uống thuốc vừa mang thai bình thường nhỉ? Mình hỏi bác sĩ nói vẫn uống thuốc và mang thai k ảnh hưởng, nhưng có người lại nói khác, nhiều thông tin trái chiều quá. Mình tính dừng thuốc đến 3 tháng cuối thai kỳ lại uống phòng lây nhiễm cho con nhưng lại sợ dừng thuốc virus sẽ bùng phát.Có mẹ nào mang thai mà uống thuốc trong 3 tháng đầu thai kỳ chưa ah? Mong mọi người cho mình lời khuyên.
    Mình cũng chia sẻ kinh nghiệm bản thân mình đã uống thuốc tenofovir 3 tháng cuối thai kỳ và sau sinh cho con bú, trộm vía con mình hiện đã 6 tuổi, tất cả moi thứ đều bình thường.
    • 92 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

viêm gan b khi mang thai thì liệu có ảnh hưởng đến con k ạ? bé liệu có bị viêm gan b vì mẹ bị không?
    Ngẫm nghĩ về cuộc đời
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi htt00 Xem bài viết
    Mn ơi cho mình hỏi, mình đang uống tenofovir được 2 năm, tình trạng ổn định virus dưới ngưỡng mà muốn mang thai thì có nên dừng thuốc k, hay vừa uống thuốc vừa mang thai bình thường nhỉ? Mình hỏi bác sĩ nói vẫn uống thuốc và mang thai k ảnh hưởng, nhưng có người lại nói khác, nhiều thông tin trái chiều quá. Mình tính dừng thuốc đến 3 tháng cuối thai kỳ lại uống phòng lây nhiễm cho con nhưng lại sợ dừng thuốc virus sẽ bùng phát.Có mẹ nào mang thai mà uống thuốc trong 3 tháng đầu thai kỳ chưa ah? Mong mọi người cho mình lời khuyên.
    Mình cũng chia sẻ kinh nghiệm bản thân mình đã uống thuốc tenofovir 3 tháng cuối thai kỳ và sau sinh cho con bú, trộm vía con mình hiện đã 6 tuổi, tất cả moi thứ đều bình thường.
    Mom ơi, mom sinh đứa đầu tiên củng uống Tenofovir vào những tháng cuối thai kỳ và tiêm 2 mũi vacxin + huyết thanh ạ. Em bé sinh ra vẫn khỏe mạnh, lành lặn ạ. Mình củng đang uống thuốc đấy mà cứ lo sợ con sinh ra không được an toàn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 59 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonganhdao2205 Xem bài viết
    Mom ơi, mom sinh đứa đầu tiên củng uống Tenofovir vào những tháng cuối thai kỳ và tiêm 2 mũi vacxin + huyết thanh ạ. Em bé sinh ra vẫn khỏe mạnh, lành lặn ạ. Mình củng đang uống thuốc đấy mà cứ lo sợ con sinh ra không được an toàn
    Đúng rồi mom, Hồi đó mình uống thuốc theo chương trình phòng chống lây nhiễm VGB từ mẹ sang con của bác sĩ Lan Anh viện Nhi Bạch Mai. Lúc mình sinh bé đang có vụ tiêm vacxin VGB khiến mấy bé tử vong, nên con mình chỉ được tiêm huyết thanh 24h sau sinh, vacxin thì phải đến 28 ngày sau sinh mới tiêm. Lúc đi tiêm vacxin bác sĩ còn bảo tiêm bây giờ còn tác dụng gì nữa đâu, mình vẫn kiên quyết tiêm thừa hơn thiếu, đến khi con 4 tuổi mình xét nghiệm máu cháu k bị VGB mừng rơi nước mắt luôn.
    Bây giờ mình đang chuẩn bị sinh cháu thứ 2, đang lo k biết uống thuốc từ đầu thai kỳ có vấn đề j k, chứ uống 3 tháng thai kỳ thì mình đã trải qua và thấy k vấn đề gì cả
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2