TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ ơi, ai có kinh nghiệm chữa táo bón khi mang thai chia sẻ giúp em với ạ huhu

• 134 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp em với! Em mang thai được hơn 3 tháng rồi nhưng cứ hay bị táo bón quá các mẹ ạ.

Hồi còn con gái em cũng hay bị bón lắm nhưng khi có bầu thì tình hình còn tệ hơn nữa, mỗi lần đi rất khổ sở. Lúc trước khi nào bón quá em toàn phải mua ống thụt về thụt đấy các mẹ, giờ có bầu đến rặn lâu em còn không dám nữa là hix.
    Em bầu bì cả nhà cứ lo tẩm bổ đủ thứ, không ăn thì ko dc mà ăn vào thì sợ vì đi đại tiện rất khó khăn huhu. Em cũng cố gắng ăn uống đồ mát, rau củ mà tình hình vẫn không cải thiện, có khi 4 ngày liên tục không đi được, cứ mỗi lần vào toilet rồi mà đi ko được chỉ có ngồi đó khóc vì ống thụt bây giờ cũng ko được xài, mà ko xài thì ko đi được, đau khổ như bị bệnh trĩ ấy các mẹ ơi.
    Cứ đà này em chết mất các mẹ ơi. Thai thì được 3 th.á.n.g rồi, em sợ khi sinh vừa đau đẻ vừa đau vì táo bón hay trĩ nữa chắc em chết, có ai bị như em và biết cách nào chữa chia sẻ giúp em với huhuhuhu.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 82 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hồi mình mang bầu cũng bị táo,mình ăn thăng long và ăn rau mồng tơi,rau lang có hiệu quả lắm đó bạn,lúc đó mình bị táo đi ra máu sợ bị trĩ,bs bảo mình ăn những thứ kể trên,bạn thử xem

Gởi từ ứng dụng Webtretho của utlinh89
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • tienhoang1979 Khách
    • 2 năm
    Mình có phương pháp giúp bạn không bị táo bón mà còn cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng giúp con bạn phát triển trí não một cách toàn diện khi đang còn trong bụng mẹ. Không biết bạn có mong muốn ko?
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi utlinh89 Xem bài viết
    Hồi mình mang bầu cũng bị táo,mình ăn thăng long và ăn rau mồng tơi,rau lang có hiệu quả lắm đó bạn,lúc đó mình bị táo đi ra máu sợ bị trĩ,bs bảo mình ăn những thứ kể trên,bạn thử xem

Mình cũng táo nặng mà cứ uống sữa chua uống men sống ấy bạn, nhiều vitamin, tăng cường sức đề kháng và kích thích tiêu hoá. Uống tầm 300ml/ngày. Bạn thử xem sao. Ngoài ra thì ăn rau dền, ăn cả đĩa luôn cho đỡ nóng trong, dễ đi ngoài.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • YufieHoang Khách
    • 2 năm
    Mẹ nên tập uống nước lúc mới ngủ dậy và đi đại tiện sau đó 10-15p mỗi sáng. Ko ăn đồ nóng, cay, ngọt, mặn nè, ăn chút chút thôi (vì phần lớn bị táo, trĩ là do chế độ ăn quá nhiều gia vị). Uống nước 3-4 lít mỗi ngày. Chăm ăn rau xanh, củ quả. Nên đi lại đừng ngồi lâu quá 1 tiếng.
    Vì bé còn nhỏ việc uống nước mát, khổ qua, diếp cá, thơm, đu đủ... sẽ rất nguy hiểm nha mẹ, ăn uống vừa đủ cách ngày thì vẫn ko sao.
    Có thể ăn thêm khoai lang nữa nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Phamthoailinh Khách
    • 2 năm

Lúc có bầu mình hay uống mỗi ngày 1 ly mật ong nguyên chất pha nước ấm, uống vào buổi sáng rất tốt cho bệnh táo bón và cung cấp năng lượng cho mẹ và bé. Ngoài ra nên uống nước và ăn rau xanh nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

DẠ em cám ơn mẹ nhiều ạ, để em thử xem như thế nào
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

[QUOTE=Phamthoailinh;36071475]Lúc có bầu mình hay uống mỗi ngày 1 ly mật ong nguyên chất pha nước ấm, uống vào buổi sáng rất tốt cho bệnh táo bón và cung cấp năng lượng cho mẹ và bé. Ngoài ra nên uống nước và ăn rau xanh nhiều[/QUOTE
    Dạ em cũng tích cực bổ sung nước lắm ạ nhưng chưa thử uống mật ong, để em thử xem sao. CÁm ơn mẹ nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YufieHoang Xem bài viết
    Mẹ nên tập uống nước lúc mới ngủ dậy và đi đại tiện sau đó 10-15p mỗi sáng. Ko ăn đồ nóng, cay, ngọt, mặn nè, ăn chút chút thôi (vì phần lớn bị táo, trĩ là do chế độ ăn quá nhiều gia vị). Uống nước 3-4 lít mỗi ngày. Chăm ăn rau xanh, củ quả. Nên đi lại đừng ngồi lâu quá 1 tiếng.
    Vì bé còn nhỏ việc uống nước mát, khổ qua, diếp cá, thơm, đu đủ... sẽ rất nguy hiểm nha mẹ, ăn uống vừa đủ cách ngày thì vẫn ko sao.
    Có thể ăn thêm khoai lang nữa nhé.
    Dạ vâng em cám ơn mẹ nhiều ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xidauchinsu Xem bài viết
    Mình cũng táo nặng mà cứ uống sữa chua uống men sống ấy bạn, nhiều vitamin, tăng cường sức đề kháng và kích thích tiêu hoá. Uống tầm 300ml/ngày. Bạn thử xem sao. Ngoài ra thì ăn rau dền, ăn cả đĩa luôn cho đỡ nóng trong, dễ đi ngoài.
    Dạ vâng em sẽ chú ý bổ sung xem như nào ạ, cám ơn mẹ nhiều !
    • 69 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Có thể là do mn tẩm bổ nhiều quá nên mới bị như vậy đó mn ạ! Chịu khó uống nhiều nước vào, đấy là kinh nghiệm của e. E thấy khá hiệu quả trong vấn đề cải thiện táo bón.
    • 76 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bầu bí mà bị táo bón khổ lắm, mình cũng bị dù đã ăn nhiều rau xanh và hoa quả chỉ sợ lại bị thêm cả trĩ nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi mang thai, các mẹ bầu phải bổ sung nhiều sắt và canxi vào cơ thể, gây nóng trong rồi ăn uống các loại sữa bầu có hàm lượng chất béo cao, các loại thực phẩm bổ dưỡng, nhiều chất, làm cho hệ tiêu hóa quá tải, lợi khuẩn không tiết đủ enzym tiêu hóa thức ăn. Đồng thời, mẹ bầu hay lo lắng, căng thẳng trong giai đoạn mang thai làm giảm lợi khuẩn, dẫn đến mất cân bằng hệ vi sinh đường ruột.
    Vì thế, bên cạnh việc thay đổi chế độ ăn, thường xuyên vận động nhẹ nhàng, mẹ bầu nên bổ sung thê lợi khuẩn sống đặc biệt là lợi khuẩn Bifido - chiếm tới 99% tổng số lợi khuẩn đường ruột.
    • 6,588 Bài viết

• 3,367 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Phamthoailinh Xem bài viết
    Lúc có bầu mình hay uống mỗi ngày 1 ly mật ong nguyên chất pha nước ấm, uống vào buổi sáng rất tốt cho bệnh táo bón và cung cấp năng lượng cho mẹ và bé. Ngoài ra nên uống nước và ăn rau xanh nhiều
    Mẹ này nói đúng quá nè. Em gửi thêm chút ít tham khảo về mật ong cho bà bầu nhé
    “Thần dược” cho da: Chứa rất nhiều vitamin và dưỡng chất, mật ong có tác dụng thúc đẩy sự phát triển của các tế bào mới, đẩy nhanh quá trình “thay áo” mới cho da mẹ bầu. Trong quá trình mang thai, mẹ bầu có thể sử dụng mật ong như một lớp kem dưỡng, giúp da mịn màng hơn.
    Tốt cho sự phát triển của thai nhi: Chứa nhiều chất dinh dưỡng, mật ong được xếp vào hàng “siêu phẩm” có ảnh hưởng tích cực đến sự phát triển của thai nhi, đặc biệt là sự phát triển não.
    “Tường thành” bảo vệ cơ thể: Mật ong có tác dụng thúc đẩy tiêu hóa, giúp cơ thể dễ hấp thụ chất dinh dưỡng. Uống mật ong có thể giúp mẹ hạn chế tình trạng táo bón khi mang thai và ngăn ngừa các biến chứng như cao huyết áp, thiếu máu… Ngoài ra, mật ong cũng giúp mẹ nâng cao hệ thống miễn dịch cho cơ thể, phòng ngừa những triệu chứng cảm cúm thông thường.
    Một điều lưu ý khi mẹ bầu uống mật ong là không nên uống quá nhiều. Với thành phần là fructose, mật ong có thể gây ít nhiều ảnh hưởng đến lượng đường trong máu nếu bạn quá lạm dụng.

Cách uống mật ong đúng và tốt cho sức khỏe

Mẹ bầu không nên uống mật ong sống mà nên hòa với nước nóng để uống. Nhiệt độ tốt nhất vào khoảng 35 độ C.
    Không nên uống quá 5 muỗng mật ong mỗi ngày, vì như vậy sẽ cản trở sự hấp thu chất dinh dưỡng từ những nguồn khác. Mẹ bầu nên có chế độ dinh dưỡng đa dạng từ nhiều nguồn thực phẩm khác nhau.
    Không nên sử dụng mật ong cùng với các sản phẩm giàu vitamin C và D, vì những dưỡng chất trong mật ong có thể ảnh hưởng đến sự hấp thụ 2 loại vitamin này.
    Không nên ăn mật ong chung với đậu hũ, hoặc sữa đậu nành vì sẽ tạo chất kết tủa, gây khó tiêu, thậm chí có thể dẫn đến hôn mê do khó thở.
    Đối với những mẹ bầu bị tiểu đường thai kỳ, khi sử dụng mật ong cần tham khảo thêm ý kiến bác sĩ.
    011002gt5
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 485 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ecostar Xem bài viết
    Khi mang thai, các mẹ bầu phải bổ sung nhiều sắt và canxi vào cơ thể, gây nóng trong rồi ăn uống các loại sữa bầu có hàm lượng chất béo cao, các loại thực phẩm bổ dưỡng, nhiều chất, làm cho hệ tiêu hóa quá tải, lợi khuẩn không tiết đủ enzym tiêu hóa thức ăn. Đồng thời, mẹ bầu hay lo lắng, căng thẳng trong giai đoạn mang thai làm giảm lợi khuẩn, dẫn đến mất cân bằng hệ vi sinh đường ruột.
    Vì thế, bên cạnh việc thay đổi chế độ ăn, thường xuyên vận động nhẹ nhàng, mẹ bầu nên bổ sung thê lợi khuẩn sống đặc biệt là lợi khuẩn Bifido - chiếm tới 99% tổng số lợi khuẩn đường ruột.
    Hồi kỳ có bầu, em phải cực kỳ thư giãn luôn đó. Em ráng tập yoga cho bầu, cũng giúp cải thiện các triệu chứng khó chịu khi mang thai nè. Uống các loại thuộc phải nhớ loại nào né loại nào kết hợp loại nào, rồi coi tình hình mà hỏi bác sỹ điều chỉnh đó chị.
    Mà sắt ấy mà, cùng là sắt, mà có loại uống bị nóng, loại không nha. Tùy cơ địa mà hợp nữa đó
    Nên em thấy cứ sữa bầu mà quất láng hihi
    H
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,036 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Cookoo247 Xem bài viết
    Hồi kỳ có bầu, em phải cực kỳ thư giãn luôn đó. Em ráng tập yoga cho bầu, cũng giúp cải thiện các triệu chứng khó chịu khi mang thai nè. Uống các loại thuộc phải nhớ loại nào né loại nào kết hợp loại nào, rồi coi tình hình mà hỏi bác sỹ điều chỉnh đó chị.
    Mà sắt ấy mà, cùng là sắt, mà có loại uống bị nóng, loại không nha. Tùy cơ địa mà hợp nữa đó
    Nên em thấy cứ sữa bầu mà quất láng hihi
    H
    Hầu hết các mẹ bầu đều có chút khó khăn khi giải quyết nỗi buồn trong thai kỳ mà.
    Mình thì may mắn là ngay từ đầu là bị ép uống Dielac Mama Gold, có thêm chất xơ hòa tan, nên tóm lại là poo poo cũng tốt hơn xíu.
    Các mẹ nào không uống sữa bầu thì chịu khó, ăn thật nhiều chất xơ - rau lang nè, đu đủ nè, khoai lang nè, rồi uống nhiều nước nha. Nước trắng, nước dừa, nước mía chi đó cho nhiều vô.
    Còn mẹ nào nghiện cafe, trà thì cũng đừnguống nhiều quá, vì uống dễ nóng trong người, dễ đau khổ khi đi văn phòng 3 đó nha
    • 6,588 Bài viết

• 3,367 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi liny Xem bài viết
    Hầu hết các mẹ bầu đều có chút khó khăn khi giải quyết nỗi buồn trong thai kỳ mà.
    Mình thì may mắn là ngay từ đầu là bị ép uống Dielac Mama Gold, có thêm chất xơ hòa tan, nên tóm lại là poo poo cũng tốt hơn xíu.
    Các mẹ nào không uống sữa bầu thì chịu khó, ăn thật nhiều chất xơ - rau lang nè, đu đủ nè, khoai lang nè, rồi uống nhiều nước nha. Nước trắng, nước dừa, nước mía chi đó cho nhiều vô.
    Còn mẹ nào nghiện cafe, trà thì cũng đừnguống nhiều quá, vì uống dễ nóng trong người, dễ đau khổ khi đi văn phòng 3 đó nha
    Đúng là Dielac Mama Gold có thêm chất xơ khá ổn, loại chất này là chất xơ hòa tan thế hệ mới Sc-FOS nè
    scFOS – Chất xơ tăng cường hấp thu Canxi

scFOS (Fructo-oligosaccharides chuỗi ngắn) là một dạng prebiotic - chất xơ hòa tan trong tự nhiên giúp phát triển những vi khuẩn có lợi sống trong đường ruột. Tại Việt Nam, chất xơ này không còn xa lạ với các ông bố bà mẹ luôn chú trọng bổ sung prebiotic trong thức ăn, sữa cho con để giúp hệ tiêu hóa mạnh khỏe và tăng cường miễn dịch cho cơ thể. Tuy nhiên, nhiều người lại không biết rằng, scFOS còn có công dụng tuyệt vời trong việc tăng cường hấp thu các chất dinh dưỡng đặc biệt là canxi, và rất quan trọng đối với người trưởng thành.

Để cơ thể có thể hấp thu được canxi ở ruột non, trước hết canxi cần tiếp xúc với a xít có trong dạ dày.Những phần canxi không được hấp thu trong ruột non sẽ có cơ hội thứ hai được hấp thu trong môi trường ruột kết giàu a xít. scFOS dễ dàng được chuyển hóa thành các a xít béo chuỗi ngắn, vốn là nguồn năng lượng tuyệt vời cho các tế bào màng ruột kết. Bên cạnh đó, chúng còn giúp tạo ra một môi trường có tính a xít hơn, giúp ruột kết hấp thụ canxi tốt hơn. Nghiên cứu cho thấy tiêu thụ 8g scFOS chuỗi ngắn mỗi ngày sẽ giúp tăng cường hấp thu canxi sau 08 tuần sử dụng.

Ngoài ra với đặc tính hút nước, chất xơ không hòa tan scFOS trương lên khi ở trong ruột, kích thích thành ruột, tăng nhu động ruột, hỗ trợ việc tiêu hóa tốt hơn. Chất xơ cũng có tác dụng hấp thụ các chất độc có trong hệ tiêu hóa, tăng cường sự phát triển và hoạt động của vi khuẩn có lợi. Từ đó giúp cơ thể chống lại vi khuẩn có hại gây ra bệnh tật và nhiễm trùng, mang lại sức đề kháng tốt hơn cho toàn bộ cơ thể.
    • 3,545 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chia sẽ với mom nhe! Ngày trước khi mới có thai mình cũng gặp tình trạng như bạn. Sau khi mình dùng Dielac mama gold thì trình trạng đó dần cải thiện được và hết hẳn. Trong sữa có bổ sung chất xơ và sữa cũng giúp mình nhuận tràng hơn. Mình ăn thêm chuối và khoai lang nữa. Chúc bạn chủ top sớm thoát khỏi tình trạng này nhe
    • 271 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Hic, em đang tam cá nguyệt đầu. Nghén thì thôi bỏ qua không nói. Chuyện bón em hơi hơi bị. Xin lỗi các chị tí, nhưng hôm nọ đi có tí xíu, mà bị ra máu luôn huhu. Này thì mai mốt bầu lớn em biết làm sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,036 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minguyencon Xem bài viết
    Hic, em đang tam cá nguyệt đầu. Nghén thì thôi bỏ qua không nói. Chuyện bón em hơi hơi bị. Xin lỗi các chị tí, nhưng hôm nọ đi có tí xíu, mà bị ra máu luôn huhu. Này thì mai mốt bầu lớn em biết làm sao?
    Bạn ơi, cái này hồi đó bác sỹ có dặn mình. Đối với các mẹ bầu, nên vệ sinh sau khi đi toilet bằng nước, dùng nước rửa, chứ không dùng giấy nha. Giấy chỉ dùng để thấm nhẹ, chứ không chùi
    Nếu được bạn thử uống sữa bầu đi, Dielac Mama gold, dòng này có thêm chất xơ hòa tan thế hệ mới gì gì đó, bạn coi mấy bài ở trên nha
    Bầu cố lên
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3