TIN TÀI TRỢ.

Bí quyết bổ sung dưỡng chất, giúp mẹ ngăn ngừa dị tật thai nhi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.15K Lượt đọc
  • 96 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 22 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Em mang bầu tháng thứ 6 rồi các mẹ ơi, hôm qua đang tìm đọc thông tin về mẹ bầu, mang thai thì em có đọc bài báo về các nguy cơ dị tật thần kinh của thai nhi, cũng sợ quá các mẹ ơi. Có vài thông tin em thấy nên lưu ý nên lên đây chia sẻ lại với các mẹ nhé

Điều thứ nhất mà các mẹ nhà mình cần biết đó là, ống thần kinh được hình thành trong giai đoạn đầu của thai nhi, sau đó sẽ phát triển dần thành não và cột sống. Dị tật ống thần kinh là hiện tượng não phát triển ít hoặc hầu như không phát triển, thậm chí bé còn có thể bị tật chẻ đôi đốt sống nữa đó ạ. Mẹ cần lưu ý vài điều sau để giúp ngăn ngừa dị tật thai nhi nha.

Không uống các loại thức uống chứa cồn như rượu, bia và tránh xa thuốc lá

Tác hại của rượu bia đối với thai nhi là vô cùng nghiêm trong các mẹ nha, vì sẽ gây các vấn đề về trí tuệ, nặng hơn có thể gây dị tật, thậm chí là sinh non nữa. Vì vậy, cách tốt nhất là tránh xa các loại rượu, bia, khói thuốc lá càng xa càng tốt để đảm bảo an toàn cho cả mẹ và bé nè.

Ăn uống lành mạnh

Mẹ lưu ý ăn uống đầy đủ, điều độ, đặc biệt các thực phẩm tốt cho mẹ bầu như: cam, sữa, măng tây, lòng đỏ trứng, rau bina, đậu tương, khoai tây, ngũ cốc, bơ… Bổ sung các loại thực phẩm này là cách tốt nhất để đảm bảo dinh dưỡng thai kỳ, giúp bé phát triển khỏe mạnh đó ạ!

Bổ sung acid folic sớm

Các mẹ cần hiểu rằng việc thiếu acid folic không hoàn toàn gây ra các khuyết tật ống thần kinh, nhưng bổ sung acid folic trong thời kỳ trước và khi mang thai sẽ làm giảm đáng kể dị tật thai nhi. Bản thân em trước và trong thời kỳ mang thai mỗi ngày em đều bổ sung acid folic để giảm thiểu nguy cơ con bị dị tật bẩm sinh và tốt cho em bé nữa. Có nhiều cách bổ sung lắm mẹ nha, mẹ chịu khó ăn các loại thực phẩm giàu axit folic, đến bác sĩ để được kê đơn thuốc có chứa acid folic uống hoặc cách đơn giản mà được nhiều mẹ chuộng nhất đó là uống sữa bầu ấy ạ.

Trước và trong thời kỳ mang thai em đều uống sữa bầu Dielac Mama Gold vì sữa này có hàm lượng acid folic theo đúng khuyến nghị của Viện Dinh dưỡng Quốc gia đó các mẹ. Sữa này ngày em uống ngày 2 ly, để đảm bảo đủ hàm lượng Acid Folic cần thiết, chỉ mong bé con sinh ra được khỏe mạnh là em mừng rồi.

Một chút chia sẻ mong các chị em có thai kỳ được khỏe mạnh và mẹ tròn con vuông nhé!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Giờ ăn uống gì cũng lo ngại thực phẩm bẩn các mẹ ạ, đấy cũng là nguyên nhân dẫn đến dị tật thai nhi. Các mẹ nhớ mua thưc phẩm organic để dùng nhé. Còn sữa thì tuỳ, các mẹ có thể uống sữa tươi hoặc sữa bầu.Ngoài ra, các mẹ có thể uôngs sữa bầu công thức kiểu như dielac mama gold để bổ sung thêm dưỡng chất DHA giúp bé phát triển trí nào.
    • 823 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

có thai thì tuyệt đối tránh các chất kích thích như rượu bia thuốc lá, nơi nào mà có khói thuốc các mẹ hãy đi ra xa nhé. Còn ăn uống thì chỉ nên ăn những thực phẩm sạch, có kiểm tra an toàn, mình thì mua thịt cá rau củ trong siêu thị thôi, về rừa sạch mà ăn. Bây giờ đồ bẩn tràn lan, không biết đâu mà lần
    • 9,707 Bài viết

• 9,670 Được cảm ơn

Uống sữa bầu nhiều sẽ bổ sung được acid folic sớm cho con, giúp con phát triển trí não tốt và đầy đủ ngoài ra còn làm giảm nguy cơ khuyết tật ống thần kinh ở não và cột sống của thai nhi nữa, mình uống Dielac Mama Gold từ khi mới phát hiện có bầu, khi đó bác sĩ kêu uống, Acid folic có lợi nhất trong vòng 28 ngày sau khi thụ thai khi mà phần lớn các khuyết tật ống thần kinh sẽ xảy ra đó ạ
    • 775 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Bây giờ thực phẩm bẩn, rau thì dư lượng thuốc bảo vệ thực vật cao thì việc đảm bảo an toàn trong ăn uống là cả một vấn đề ý, làm thế nào để an toàn cho mẹ bầu đã khó còn phải kiêng ăn này kia nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Longphungphunglong Xem bài viết
    Bây giờ thực phẩm bẩn, rau thì dư lượng thuốc bảo vệ thực vật cao thì việc đảm bảo an toàn trong ăn uống là cả một vấn đề ý, làm thế nào để an toàn cho mẹ bầu đã khó còn phải kiêng ăn này kia nữa
    Mình giờ toàn đặt rau trồng của họ hàng dưới quê. Một tuần lại gửi rau lên cho nhà mình một lần để ăn mà an tâm hơn. Vì tự trồng nên không phong phú nhiều loại rau nhưng mà an tâm hơn. Thịt bò, lợn với cá thì ở công ty có 1 em nhà làm trạng trại, thỉnh thoảng mổ lợn, bò hoặc tát ao thì lại đăng ký mua lại. Nói chung giảm thiểu được bao nhiêu thì giảm thôi. Hồi bầu thì mình còn bổ sung thêm sữa bầu Dielac Mama Gold để con có thêm chất do cũng sợ mình ăn không đủ chất.
    J40yp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimloan1986 Xem bài viết
    có thai thì tuyệt đối tránh các chất kích thích như rượu bia thuốc lá, nơi nào mà có khói thuốc các mẹ hãy đi ra xa nhé. Còn ăn uống thì chỉ nên ăn những thực phẩm sạch, có kiểm tra an toàn, mình thì mua thịt cá rau củ trong siêu thị thôi, về rừa sạch mà ăn. Bây giờ đồ bẩn tràn lan, không biết đâu mà lần
    Tránh thì tránh cả thức ăn đường phố ra các mẹ ạ. càng giữ mình, giữ mồm giữ miệng càng tốt các mẹ ạ. Nói chung, khôngphải vì mình và vì con. Nói thật, mình cũng rất e ngại chuyện ăn uống hiện nay. Sữa cũng thế, mình e ngại sữa bị làm từ bò tăng trưởng lắm. Chồng mình có bạn làm ở Vinamilk, bảo cứ hàng nội cho lành, mình uống dielac mama gold, vì bạn chồng mình khuyên nên xài. CŨng nhiều lý do thuyết phục phết.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bổ sung acid folic trong thời kỳ trước và khi mang thai sẽ làm giảm đáng kể dị tật thai nhi là chính xác luôn mẹ nó ạ, đi khám thì cũng được sàng lọc nữa đó, vì thế mà bác sỹ khuyên nên ăn uống những loại thực phẩm có chứa acid folic chẳng hạn như trong sữa bầu đấy mẹ nó.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chồng em ngày xưa cũng phì phèo thuốc lá. Lúc cưới em về tự bỏ luôn. Em không gây áp lực gì cả. Lý do bỏ thuốc là ảnh muốn hai đứa sớm có em bé nên phải sống lành mạnh. Bia thì lâu lâu có uống một chút khi gặp bạn bè chứ không uống vô độ say xỉn đâu. Ngăn ngừa dị tật thai nhi phải bắt đầu từ lối sống của cha mẹ. Thứ nào độc hại là bỏ đi.

Còn một dưỡng chất rất quan trọng bắt buộc phải để ngừa dị tật thai nhi là axit folic hay còn gọi là folate/vitamin B9. Đây là loại vitamin tan trong nước, có nghĩa là cơ thể không lưu trữ chúng. Phụ nữ mang thai cần axit folic hơn để giảm nguy cơ dị tật ống thần kinh, bao gồm sứt môi, nứt đốt sống và tổn thương não. Nhiều khiếm khuyết ống thần kinh có thể xảy ra ngay khi bắt đầu thụ thai, nên các bác sĩ khuyên những mẹ lên kế hoạch mang thai hãy bổ sung axit folic ngay và luôn là như thế. Có nhiều nghiên cứu cho thấy bổ sung axit folic đủ trước và trong 3 tháng đầu tiên của thai kỳ giúp có thể làm giảm nguy cơ dị tật thai nhi nhé các mẹ bầu. Axit folic có trong quả bơ, rau bó xôi, cá hồi, măng tây ... Đặc biệt là sữa bầu có bổ sung axit folic cùng nhiều vitamin và khoáng chất khác rất cân đối, phù hợp với nhu cầu của mẹ bầu nha các chị. Uống sữa bầu tới khi nào con dứt sữa thì thôi. Cháu em tới 2 năm mới ngừng ti mẹ, chắc mai mốt em cũng bắt chước nuôi con bằng sữa mẹ tới lúc đó luôn á.
    • 344 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Giờ ăn uống gì cũng lo ngại thực phẩm bẩn các mẹ ạ, đấy cũng là nguyên nhân dẫn đến dị tật thai nhi. Các mẹ nhớ mua thưc phẩm organic để dùng nhé. Còn sữa thì tuỳ, các mẹ có thể uống sữa tươi hoặc sữa bầu.Ngoài ra, các mẹ có thể uôngs sữa bầu công thức kiểu như dielac mama gold để bổ sung thêm dưỡng chất DHA giúp bé phát triển trí nào.
    DHA xếp sau đi. Mang thai rồi bổ sung DHA vẫn được. Còn riêng axit folic phải bổ sung trước khi có thai luôn cho an toàn. À mà uống Dielac Mama quá tốt vì có đầy đủ 28 vitamin và khoáng chất, kể cả sắt, canxi, DHA và axit folic luôn. Ngày 2 ly là đủ nhu cầu rồi.
    • 293 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thấy trong này có nhiều thông tin bổ ích chăm sóc cho thai kì đó các chị em
    https://www.vinamilk.com.vn/sua-bot-...H_SB04_1708_CM
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chân-tình Xem bài viết
    DHA xếp sau đi. Mang thai rồi bổ sung DHA vẫn được. Còn riêng axit folic phải bổ sung trước khi có thai luôn cho an toàn. À mà uống Dielac Mama quá tốt vì có đầy đủ 28 vitamin và khoáng chất, kể cả sắt, canxi, DHA và axit folic luôn. Ngày 2 ly là đủ nhu cầu rồi.
    Nên bổ sung cho đến sau khi sinh con càng tốt nhé mẹ. Sau khi sinh con xong, mẹ cho con bú vẫn cần những dưỡng chất đó. Cho nên uống Dielac Mama Gold được càng lâu thì càng có nhiều sữa và sữa cũng có chất nữa
    • 345 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Tránh thì tránh cả thức ăn đường phố ra các mẹ ạ. càng giữ mình, giữ mồm giữ miệng càng tốt các mẹ ạ. Nói chung, khôngphải vì mình và vì con. Nói thật, mình cũng rất e ngại chuyện ăn uống hiện nay. Sữa cũng thế, mình e ngại sữa bị làm từ bò tăng trưởng lắm. Chồng mình có bạn làm ở Vinamilk, bảo cứ hàng nội cho lành, mình uống dielac mama gold, vì bạn chồng mình khuyên nên xài. CŨng nhiều lý do thuyết phục phết.
    Thực ra em thấy Dielac Mama Gold rất dễ uống, giá thành cũng hợp lý, phù hợp với đại đa số chị em, vả lại cũng công ty uy tín nữa .
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hnlan2015 Xem bài viết
    Em thấy trong này có nhiều thông tin bổ ích chăm sóc cho thai kì đó các chị em
    https://www.vinamilk.com.vn/sua-bot-...H_SB04_1708_CM
    Trang web chính thống của Vinamilk đây rồi! Nhiều thông tin bổ ích quá chừng. Mọi sản phẩm của Vinamilk đều có thể tham khảo được ở đây chứ không riêng gì Dielac Mama Gold dành riêng cho bà bầu nè cả nhà! Mình cũng vô tìm hiểu thêm để bổ sung kiến thức mình còn thiếu đây!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimloan1986 Xem bài viết
    Hút thuốc lá thụ động còn độc hơn là hút thuốc chủ động nữa. Nhiều khi bực kinh khủng vì các ông vô ý thức cứ phì phà khói thuốc tùm lum chả nghĩ gì đến người khác cả. Mua gì cũng nên xem kỹ nguồn gốc xuất xứ rồi hẵng mua. Ăn vào thì dễ chứ lấy ra thì khó lắm. Ông bà mình vẫn nói như vậy đó các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 744 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ann1973 Xem bài viết
    Hút thuốc lá thụ động còn độc hơn là hút thuốc chủ động nữa. Nhiều khi bực kinh khủng vì các ông vô ý thức cứ phì phà khói thuốc tùm lum chả nghĩ gì đến người khác cả. Mua gì cũng nên xem kỹ nguồn gốc xuất xứ rồi hẵng mua. Ăn vào thì dễ chứ lấy ra thì khó lắm. Ông bà mình vẫn nói như vậy đó các mẹ ạ.
    Nếu nhà có người hút thuốc rất nguy hiểm đó, không nên để bầu tiếp xúc gần na các mẹ, mình may mắn chồng không hút thuốc cũng đỡ. Còn việc thiếu hụt acid folic sẽ gây ra dị tật ống thần kinh cũng nguy hiểm không kém, vì vậy ta cần ăn uống đầy đủ chất, nhất là những món ăn tốt cho bầu và thai nhi. Và cũng đừng quên mỗi ngày 2 ly sữa Dielac Mama Gold thêm trogn khẩu phần ăn hàng ngày của mình nha các mẹ.
    • 1,515 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nghecon17 Xem bài viết
    Thực ra em thấy Dielac Mama Gold rất dễ uống, giá thành cũng hợp lý, phù hợp với đại đa số chị em, vả lại cũng công ty uy tín nữa .
    Giá cả của sữa bầu Dielac Mama Gold nói chung là rất phù hợp cho mọi đối tượng vì giá thành ko cao và dưỡng chất trong sữa rất đầy đủ dưỡng chất và có thể cung cấp cho cả mẹ và thai nhi một cách tốt nhất.

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Giá cả của sữa bầu Dielac Mama Gold nói chung là rất phù hợp cho mọi đối tượng vì giá thành ko cao và dưỡng chất trong sữa rất đầy đủ dưỡng chất và có thể cung cấp cho cả mẹ và thai nhi một cách tốt nhất.
    Muốn mẹ khỏe, bé thông minh ngoài ăn nhiều rau củ, thịt, cá thì mẹ cần uống thêm sữa bầu để có nhiều dưỡng chất, ngày uống 2 ly Dielac Mama Gold là chuẩn luôn mẹ nó ạ.
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chủ top đúng là một người mẹ tuyệt vời đã nghiên cứu và làm rất đúng. Hồi xưa mình bầu bé đầu nói thật chả có kinh nghiệm gì luôn. Nhớ mãi cái nick ếch ộp của mình được lập đúng ngày 13/8/2008 là ngày mình theo dõi topic chia sẻ kinh nghiệm về việc thụ thai và chăm sóc thai nhi từ trong bụng của mẹ Uyên My. Cơ mà mình cũng áp dụng được ít thôi. Giờ nghĩ lại thấy tiếc nhưng mình đã 3 đứa rùi ko đủ sức làm tập 4 nữa.
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phetbong Xem bài viết
    Muốn mẹ khỏe, bé thông minh ngoài ăn nhiều rau củ, thịt, cá thì mẹ cần uống thêm sữa bầu để có nhiều dưỡng chất, ngày uống 2 ly Dielac Mama Gold là chuẩn luôn mẹ nó ạ.
    Chị nói chuẩn đó ạ. Dinh dưỡng qua thực phẩm rau thịt cá tôm để cung cấp đủ các vi chất cần thiết cho 2 mẹ con thì ng mẹ phải ăn rất nhiều, ăn nhiều mà chưa chắc hấp thụ đc hết ý. Thế nên việc ăn cố gắng đạt 50% nhu cầu là đc còn lại bổ sung thêm sữa là ok. Em cũng thích Dielac Mama Gold vì sữa có đủ các vi chất cần thiết cho mẹ và bé.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5