TIN TÀI TRỢ.

7 dấu hiệu nhận biết thai nhi trong bụng mẹ đang… gặp nạn! Mẹ bầu nào cũng nên biết để cứu con nhé!

• 4.02K Lượt chia sẻ
  • 76.1K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 932 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Mang thai, ai cũng mong muốn mình có một thai kỳ khỏe mạnh và con yêu trong bụng phát triển tốt cả về thể chất lẫn trí não. Và để đảm bảo an toàn cho con yêu, hàng tháng mẹ đều đến phòng khám để “thăm” con.

Tuy vậy, vẫn có không ít những trường hợp đau lòng xảy ra khi mẹ đến khám té ngửa, bác sĩ thông báo thai chết lưu được vài tuần. Vậy làm thế nào để mẹ sớm nhận diện những dấu hiệu xấu xảy ra với thai kỳ của mình và đi khám để kịp thời cứu con yêu.

Dưới đây là các dấu hiệu cho thấy thai kỳ của mẹ đang bị đe dọa nghiêm trọng, mẹ nên đến gặp bác sĩ ngay nhé!

Mẹ bị chảy máu đột ngột

Dù mẹ đang ở trong giai đoạn nào của thai kỳ đi nữa, nhưng việc bất ngờ bị chảy máu là điều đáng lo ngại. Nhất là khi mẹ bị ra những cục máu đông, ra nhiều máu điều này có thể cho biết mẹ sắp mất con. Theo đó, mẹ cần cẩn thật trong các sinh hoạt hàng ngày như đi đứng, ăn uống để đảm bảo thai nhi luôn an toàn trong bụng mẹ, vì giai đoạn đầu thai còn yếu chưa bám chắc vào tử cung và rất dễ sảy.

Ngực mất cảm giác căng cứng

Khi có thai, ngực mẹ sẽ có cảm giác đau nhức và căng cứng do các tuyến sữa bắt đầu hoạt động để cung cấp sữa cho bé khi chào đời. Nếu một buổi sáng thức dậy, mẹ nhận thấy ngực mình trở lại bình thường không còn cảm giác gì nữa hãy khẩn trương đến bác sĩ khám nhé!

Không còn nghén nữa

Nếu lúc mới cấn bầu mẹ đã có cảm giác nôn nghén rất dữ dội, và cả những ngày sau đó dù đã làm mọi cách nhưng cảm giác buồn nôn vẫn không làm sao hết được. Bỗng một ngày mẹ vui mừng nhận ra mình không còn dị ứng với mùi thức ăn nữa, không con nôn thốc nôn tháo khi ăn gì đó, lúc đó hãy theo dõi cơ thể mình thật kỹ nhất là các phản ứng thai kỳ có tính dây chuyền như: chảy máu âm đạo, không còn căng tức ngực, hay đau bụng… thì đó là tín hiệu xấu!

Vùng bụng đau nhói bất thường

Khi mang thai nếu thấy vùng bụng đau nhói bất thường, có thể kéo dài kèm theo cơn đau ở vùng lưng dưới nên đi khám ngay vì rất có thể mẹ đã bị sẩy thai.

Thai nhi ngừng chuyển động

Thông thường khi bước vào giai đoạn đầu của tam cá nguyệt thứ 2 thai nhi đã bắt đầu biết máy, đạp. Hoạt động ngày của bé sẽ diễn ra cả ngày lẫn đêm, theo đó nếu mẹ không cảm nhận được sự chuyển động của con yêu trong bụng hãy nghĩ đến trường hợp xấu nhất và khi khám thai ngay nhé, dù lịch khám của bạn chưa đến ngày.

Chiều cao tử cung thấp

Để xác định bé có phạt triển hay không trong bụng mẹ, bác sĩ sẽ đo chiều cao tử cung. Nếu chỉ số đo thường thấp, điều đó có nghĩa em bé của bạn đang không phát triển tốt. Bởi nếu thai nhi phát triển bình thường, qua từng ngày từng tháng bạn sẽ cảm nhận được rõ rệt sự thay đổi này. Vòng bụng và chiều cao tử cung sẽ thay đổi theo sự lớn lên của bé!

Thử que thử thai

Sau cùng, để khẳng định chắc chắn cho những bán tín bán nghi của mình, bạn nên thử thai lần nữa xem sao. Rất đơn giản, que thử có thể cho bạn biết kết quả âm hay dương trước khi đến bệnh viện để làm các xét nghiệm cần thiết.

08douat14-56a76b875f9b58b7d0ea56ff
    Ảnh minh họa

Xem thêm các bài viết khác
    https://www.webtretho.com/forum/f13/n...ch-ai-2330194/
    https://www.webtretho.com/forum/f92/t...y-ngay-266829/
    https://www.webtretho.com/forum/f13/3...he-me-2490005/

Xem thêm clip
    Cân nặng và sự phát triển của thai nhi qua từng tuần tuổi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 16,165 Bài viết

• 1,442 Được cảm ơn

Nhiều mẹ trong thời gian thai kỳ chủ quan lắm
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • 177 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình đang ở Mỹ. Bên đây khám phải theo lịch bác sỹ chứ không được tự ý như bên vn mình. Nên mình lo quá. Từ tuần thứ 6 là mình từ cảm giác ăn ngủ rất ngon tới cảm giác chán ăn nhưng bụng lúc nào cũng đói. Đêm 3-5h sáng là phải dậy ăn vì kiệt sức như bị bỏ đói lâu ngày. Chuyện mới hôm qua nhưng sáng nay mình không bị cơn đói hành hạ nữa. Cảm giác mệt mỗi cũng ít. Tuy ngực vẫn còn căng đau. Không biết con có sao không. Mình đã bị sảy hai lần rồi. Lần này mình nghĩ làm hẳn và chỉ nằm ở nhà thôi. Mong mọi người có kinh nghiệm hãy chía sẽ giúp mình vì mình còn một tuần nữa mới tới hẹn khám. Mình sắp sống không nổi nếu lần này con bị làm sao. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    comment by WTT mobile view
    • 36 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hiensunflower Xem bài viết
    Mình đang ở Mỹ. Bên đây khám phải theo lịch bác sỹ chứ không được tự ý như bên vn mình. Nên mình lo quá. Từ tuần thứ 6 là mình từ cảm giác ăn ngủ rất ngon tới cảm giác chán ăn nhưng bụng lúc nào cũng đói. Đêm 3-5h sáng là phải dậy ăn vì kiệt sức như bị bỏ đói lâu ngày. Chuyện mới hôm qua nhưng sáng nay mình không bị cơn đói hành hạ nữa. Cảm giác mệt mỗi cũng ít. Tuy ngực vẫn còn căng đau. Không biết con có sao không. Mình đã bị sảy hai lần rồi. Lần này mình nghĩ làm hẳn và chỉ nằm ở nhà thôi. Mong mọi người có kinh nghiệm hãy chía sẽ giúp mình vì mình còn một tuần nữa mới tới hẹn khám. Mình sắp sống không nổi nếu lần này con bị làm sao. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Mình nghĩ ko vấn đề gì đâu bạn ơi. Mang thai ko hẳn ngày nào cũng mệt đâu. Có ngày mệt như sắp chết đến nơi nhưng cũng có ngày cảm thấy khỏe khoắn vô cùng.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thunguyen_nguyen
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,996 Bài viết

• 4,474 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hiensunflower Xem bài viết
    ko biết bên Mĩ mua máy đo tim thai có dễ ko, an toàn nhất là nghe đc nhịp tim đập của con mn ạ
    hồi mình bầu bé t2, thai khoảng 36w thì mình gò tử cung nhiều, bs cho đặt thuốc, chả hiểu sao đặt xong lại ko cảm thấy con máy nữa, thế là đang đêm hôm gọi ngay cho bs, bác bảo nhập viện ngay, hôm sau thì lên bàn mổ, tới giờ vẫn ko hiểu sao lại phải mổ gấp vậy, vì m định 38w mới mổ cơ.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 297 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

nguy hiểm quá
    love my life..2Chdm4a
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình đang bầu tuần thứ 7, thi thoảng vẫn hay bị đau bụng dưới, kèm chút mỏi lưng, mình ko nghén mà cũng không có cảm giác thèm ăn, không biết có ảnh hưởng gì đến thai nhi không

Gởi từ ứng dụng Webtretho của 01677336512
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ai còn biết cái nào khác nữa k chia sẻ lên luôn cho m.n biết ạ