Có rất nhiều lý do khiến bé sợ hãi việc đánh răng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.9K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,259 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình bắt đầu tập đánh răng từ năm lên 2 tuổi. Lúc đầu, mình cho bé đánh răng với nước muối pha loãng. Bé cứ thường xuyên nuốt nước muối và lè lưỡi ra: “Ui, mặn quá mẹ ơi!”. Thế là, những lần tiếp theo, mỗi khi mẹ bảo: “Gà con ơi! Vào đánh răng rồi đi ngủ nhé!”. Mẹ chờ mãi vẫn không thấy bé vào, bước ra phòng khách thì thấy bé nằm trên ghế bố giả vờ nhắm mắt lại như đã ngủ. Mình hỏi: “Gà Con ngủ chưa?”. Mắt thì nhắm nghiền nhưng cái miệng vẫn trả lời: “Ngủ rồi!”. Mẹ cười và bảo: “Thôi đi cô nương, vào đánh răng rồi mới đi ngủ nè!”. Bé cứ ứ… ự… mãi, sau một hồi bé mới nói: “Con ghét đánh răng, nước mặn quá, con không thích!”. Ngay hôm sau, thì mình phải tìm loại kem thích hợp cho bé ngay….

Năm bé 3 tuổi, bé thích khám phá và bảo rằng bé phải bắt chước ông ngoại xài kem đánh răng của người lớn. Bé vừa đưa bàn chải vào miệng, phải nhổ toẹt ra ngay và kêu lên: “Cay quá! Cay quá mẹ ơi!”. Từ đó, mỗi khi bị mất tuýp kem (do bé vất lung tung) hoặc mẹ chưa kịp mua kem đánh răng trẻ em là bé không bao giờ chịu đánh răng. Vì thế, mình thường xuyên mua kem đánh răng trẻ em dự bị để sẵn trong tủ,….

Và một lần, bé đánh răng vào nhà vệ sinh một mình, sau khi đánh răng xong, hấp tấp thế nào bé bị té nhào trong sàn nước. Bé đau và khóc rất nhiều. Đến bây giờ bé gần 5 tuổi, dù mẹ có dặn dò kỹ lưỡng về việc đi đứng cẩn thận đến mấy, bé vẫn không bao giờ chịu đi đánh răng một mình trong nhà vệ sinh. Lúc nào bé cũng yêu cầu mẹ hoặc người lớn đi cùng. Vì thế, rút kinh nghiệm từ bé lớn của mình, mình sẽ giúp bé nhỏ vượt qua nỗi sợ hãi việc đánh răng này bằng cách lúc bé còn nhỏ đừng để bé bị chướng ngại tâm lý, sợ hãi nhà vệ sinh,…

Còn rất nhiều trường hợp mình đã nhìn thấy ở những người thân như: Mỗi khi bé vào nhà vệ sinh đánh răng: vọc phá nước đến ướt cả quần áo bị mẹ la rầy, đánh đòn đau; người lớn tắt đèn đột ngột khiến bé sợ hãi; …. Và trước giờ đánh răng bé ăn đồ lạnh, đồ chua, đến khi đánh răng, răng sẽ bị tê buốt; răng bé bị sâu người lớn không đưa đi chữa trị sớm, bé bị đau nhức 1 cái răng, càng không đánh răng ảnh hưởng đến những chiếc răng khác nữa…. Những việc như vậy dần dà dẫn đến việc bé sẽ sợ hãi việc đánh răng sáng và tối.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,442 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Sao khi răng khác bị sâu hay đau nhức lại ko nên đánh răng vì sợ làm ảnh hưởng tới răng khác. Em nghĩ là mình nên đánh răng chứ. Đánh răng cho sạch thì mới gạt bỏ được những đồ ăn trong kẽ răng và những thức ăn bám trên răng như vậy mới đỡ bị nhức và sâu răng chứ chị?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,259 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmun_stg Xem bài viết
    Sao khi răng khác bị sâu hay đau nhức lại ko nên đánh răng vì sợ làm ảnh hưởng tới răng khác. Em nghĩ là mình nên đánh răng chứ. Đánh răng cho sạch thì mới gạt bỏ được những đồ ăn trong kẽ răng và những thức ăn bám trên răng như vậy mới đỡ bị nhức và sâu răng chứ chị?
    Người lớn thì nghĩ vậy, nhưng với trẻ con thì khác. Mình thấy bé hàng xóm răng bị đau nhức, bé cứ ôm cái mặt khóc hu..hu.. và mẹ đưa bàn chải đến thì lắc đầu nguầy nguậy... trốn vào 1 góc nhà đấy! Mấy ngày liền, mẹ bé dỗ mãi mới đưa được con đến nha sĩ, nhưng khi đến nha sĩ thì không chỉ 1 chiếc răng sâu đó mà đã xuất hiện đến 4-5 chiếc khác bị sâu luôn. Nha sĩ nói vì mấy ngày không đến nha sĩ sớm, cộng thêm việc bé sợ đau khi phải đánh răng nên vi khuẩn đã lan sang các răng khác.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,442 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Người lớn thì nghĩ vậy, nhưng với trẻ con thì khác. Mình thấy bé hàng xóm răng bị đau nhức, bé cứ ôm cái mặt khóc hu..hu.. và mẹ đưa bàn chải đến thì lắc đầu nguầy nguậy... trốn vào 1 góc nhà đấy! Mấy ngày liền, mẹ bé dỗ mãi mới đưa được con đến nha sĩ, nhưng khi đến nha sĩ thì không chỉ 1 chiếc răng sâu đó mà đã xuất hiện đến 4-5 chiếc khác bị sâu luôn. Nha sĩ nói vì mấy ngày không đến nha sĩ sớm, cộng thêm việc bé sợ đau khi phải đánh răng nên vi khuẩn đã lan sang các răng khác.
    Công nhận là bé bị sâu răng mấy ngày mà mẹ mới cho tới nha sĩ thì chắc chắn là răng sâu đó sẽ ảnh hưởng tới những cái răng khác. Nhưng em nghĩ là việc con bị nhức răng thì nên cố gắng cho con đánh răng nhưng phải trà 1 cách nhẹ nhàng và sau đó súc miệng bằng nước muối. Nếu chỉ súc miệng nước muối không thì cũng không thể hết được những mảng bám trên răng được.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,259 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmun_stg Xem bài viết
    Công nhận là bé bị sâu răng mấy ngày mà mẹ mới cho tới nha sĩ thì chắc chắn là răng sâu đó sẽ ảnh hưởng tới những cái răng khác. Nhưng em nghĩ là việc con bị nhức răng thì nên cố gắng cho con đánh răng nhưng phải trà 1 cách nhẹ nhàng và sau đó súc miệng bằng nước muối. Nếu chỉ súc miệng nước muối không thì cũng không thể hết được những mảng bám trên răng được.
    Thật ra "thuyết phục trẻ chăm đánh răng" cũng là một nghệ thuật đấy mẹ ạ! Vì cậu bé ấy là con hàng xóm nên mình không thể "xía" vô được. Nhưng mình thấy điều ấy cũng là nỗi sợ đối với việc đánh răng của bé đấy!
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 84 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Bài viết hay và hữu ích quá. Cảm ơn mẹ muctieu nhiều nhé.
    • 14 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé nhà em bắt đầu đánh răng từ khi 1 tuổi & quả thật bẻ rất thích đánh răng bởi những lý do sau:
    - Kem đánh răng của bé có vị ngọt như kẹo dâu, em mua loại của Đức, bôi 1 ít nên bé có nuốt vào cũng không bị làm sao.

- Nhíp đánh răng của bé: hình thù ngộ nghĩnh: công chúa, Teddy Bear, Mickey, vvv... có loại còn phát ra nhạc, cứ 1-2 tháng bé lại có bàn chải đánh răng mới, khiến bé rất thích, bé tự chọn nhíp đánh răng của bé mỗi ngày....sau 1 thời gian sử dụng, em lại vứt những cái nhíp bị hỏng đi.

Trẻ con, không thể vào nhà tắm một mình, mặc dù nhà tắm của bé lúc nào cũng khô, không có giọt nước dưới sàn, nhưng em vẫn để bé đánh răng ngoài phòng khách, chỉ cần 1 bàn trải, bôi ít kem đánh răng, 1 nửa cốc nước, bé có thể nhổ nước khi đánh răng xuống cái bô của bé, sau đó mẹ đổ đi.

Tóm lại, hơn 1 năm nay, không ngày nào bé nhà em quên đánh răng , mặc dù bé đánh chưa chắc đã đúng cách, nhưng bé đang dần cải thiện đôi bàn tay khéo léo hơn, vì giờ bé mới hơn 2 tuổi. Trộm vía, hàm răng của bé vẫn trắng đều & chưa bị sâu. Còn 1 điểm nữa để giữ răng miệng bé sạch sẽ làm bé luôn biết cách phải uống nước lọc sau mỗi lần ăn hoặc uống sữa/nước cam vvv...nước lọc cũng giúp bé làm sạch răng miệng
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,201 Bài viết

• 7,561 Được cảm ơn

Hic, các mẹ ạ. Bé nhà em hồi 1,5 tuổi bị tai nạn giao thông, gãy mất 2,5 cái răng, phải nhổ và khâu nướu. Bé mất 1 tuần không ăn gì được vì đau. Bây giờ vết thương đã lành nhưng 2 cái răng bị mất thì chưa thể mọc ra ngay được. Và nướu thì có vẻ vẫn đau nếu đụng vào.

Nhưng chắc có lẽ bị ám ảnh bởi đau nên bây giờ bé không chịu để cho ai đụng vào răng miệng. Thỉnh thoảng bé cũng bắt chước Ba Mẹ đánh răng nhưng đụng vào một chút là đau và có khi chảy máu, bé lại hoảng nên thôi.

Em chỉ có thể hướng dẫn, cho bé xúc miệng bằng nước muối loãng chứ đánh răng thì em chưa nghĩ ra cách nào được (dù em đã dùng kem đánh răng trẻ em có vị ngọt, chọn bàn chải răng loại thật mềm, nhiều hình thù dễ thương…)

Các mẹ có cao kiến gì giúp em và bé vượt qua nỗi sợ hãi này không?
    * Boong Boong *

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,259 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Boong Boong: Tính đến hôm nay bé nhà mẹ chỉ mới có hai tuổi mấy, nghĩa là vụ tai nạn mới trãi qua có vài tháng, ví thế bé tình trạng tâm lý của bé chưa thể phục hồi hoàn toàn được... Bé cũng đã có ý thức bắt chước ba mẹ đánh răng rồi đấy! Nghĩa là bé ko hề sợ việc chải răng.. Nhưng có lẽ cứ chạm vào "vết thương" là bị chạy máu nên bé đâm ra hoảng sợ nhất thời... Việc trước tiên là mẹ hãy đưa bé đến Nha sĩ kiểm tra 1 lần nữa, xem tình trạng vết thương trên răng của bé ra sao, tìm hiểu tình trạng vì sao mấy tháng qua nướu (lợi) vẫn còn đau và chảy máu... Chữa lành được vết thương nhỏ này thì việc tập cho bé chải răng trở lại sẽ ko là vấn đề lo lắng nữa! Chúc mẹ thành công!
    • 5,374 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Hic, top này hay quá. Em đang tìm cách dạy con em đánh răng mà khó quá. Con em đã 32th mà hàng sáng vẫn mẹ lau răng bằng nc muối và khăn mặt thôi, dụ nó đánh răng bằng mọi cách mà ko đc. Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho em với. Em cảm ơn nhiều ah!
    sUnChqoOF6lp7

1jBeEPBxb4yp7

ZVaQp7