TIN TÀI TRỢ.

Uống bao nhiêu nước là đủ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.79K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,113 Bài viết

• 1,627 Được cảm ơn

Sáng nay trên O2 TV có phát chương trình về uống nước cho trẻ nhỏ đó, bà Lê Bạch Mai có nói số nước cần cho bé ko những phu thuộc vào độ tuổi mà còn phụ thuộc vào cân nặng nên các mẹ đừng mang cái biểu đồ tuổi ra để ép bé uông.
    Và cũng đừng để bé quá khát mới uống nhé, cả người lớn cũng vậy

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 202 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bê nhà mình cũng nghiền các món hoa quả lắm. Mình viết lên đây để các mẹ cùng tham khảo và cho ý kiến nhé.

1) Quả bơ trộn sữa công thức: món này ăn vừa bổ lại rất nhuận tràng
    Bạn nên chọn những quả bơ vừa chín tới vì kinh nghiệm thương đau của mình là mua bơ về để mấy ngày thì lúc bổ ra không ăn được. Dùng thìa nạo lấy phần thịt bơ cho vào máy xay nhuyễn hoặc cho qua rây lọc cũng được. Sau đó pha khoảng 30-50 ml nước + sữa công thức (lúc này bạn không nhất thiết phải pha theo đúng tỉ lệ 30ml = 1 thìa sữa), tuỳ vào khẩu vị của con thích ăn ngọt hay nhạt mà các mẹ cho thêm sữa. Sản phẩm thu được phải có màu xanh như cốm hoặc hơi vàng, ăn ngậy và độ đặc vừa phải.

2) Chuối trộn sữa: Nếu mua được chuối ngự thì càng tốt không thì chuối tiêu cũng được. Xay chuối bằng máy xay rồi trộn với sữa y như làm với bơ.

3) Lê xay trộn váng sữa: bạn nên mua lê thiên đường hoặc lê New Zealand, sau khi xay xong thì trộn với váng sữa là có thể cho bé ăn được. Món này ngon lắm nhé. Nếu các bé lớn biết nhai ngon lành rồi thì mẹ chỉ cần cắt hạt lựu rồi thả vào cốc váng sữa là được.

4) Xoài trộn sữa hoặc váng sữa cũng rất ngon. Bạn cứ tưởng tượng ăn chè xoài ngon thế nào thì món này cũng thế.

Còn rất nhiều hoa quả khác trộn với sữa hoặc xay sinh tố cũng rất ngon. Mẹ nào biết thêm món nào ngon thì up lên để cả nhà cùng trổ tài và thưởng thức nhé.
    • 95 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nước là thành phần thiết yếu của cơ thể, tham gia vào nhiều phản ứng sinh hoá và là yếu tố quan trong để giữ cho da luôn khoẻ, đẹp. Trái lại, thiếu nước cơ thể bạn sẽ phải đối măt với những vấn đề như chuột rút, mệt mỏi, nhanh bị kiệt sức, da khô, tình trạng khử nước trong cơ thể. Hơn thế nữa, nước còn giúp cho quá trình tiêu hóa được xúc tiến nhanh hơn và tăng cường bài tiết các chất thải ra bên ngoài cơ thể.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

theo mình thì mình chỉ chọn những loại nước có nguồn gốc rõ ràng thôi. này nhé phải biết được công ty nào sản xuất , nếu có gia công gì đó cũng phải rõ công ty gai công, nước này đã từng đoạt các chứng nhận nào chưa? có đáng tin cậy không nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luugialink Xem bài viết
    Hu hu, nhưng bé nhà mình ko chịu uống nước. Làm thế nào bay giờ các mẹ ơi.
    chị phải ráng dỗ cho bé uống đủ nước nhé vì thiếu nước thì ảnh hưởng tới sức đề kháng của bé đó chị ạh
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hồi sáng đi siêu thị mua nước cho bé Bo nhà mình, vào hàng nước suối thấy cô nhân viên siêu thị giới thiệu nước tinh khiết gì đó mình không nhớ rõ lắm nhưng nước đó đạt chứng nhận quốc tế về an toàn vệ sinh thực phẩm. mình có nên cho bé Bo nhà mình dùng nước này không các mẹ?..bé Bo được 2tuổi rồi...
    • 95 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nana_09 Xem bài viết
    hồi sáng đi siêu thị mua nước cho bé Bo nhà mình, vào hàng nước suối thấy cô nhân viên siêu thị giới thiệu nước tinh khiết gì đó mình không nhớ rõ lắm nhưng nước đó đạt chứng nhận quốc tế về an toàn vệ sinh thực phẩm. mình có nên cho bé Bo nhà mình dùng nước này không các mẹ?..bé Bo được 2tuổi rồi...
    Không nên mua nước cho bé Bo uống vì lời giới thiệu của cô nhân viên siêu thị. Nếu thật sự nước tinh khiết gì đó đạt chứng nhận quốc tế về an toàn vệ sinh thực phẩm thì bạn có thể mua cho bé Bo uống. Như vậy bạn sẽ yên tâm hơn khi thị trường nước tinh khiết đang quá sôi động.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 95 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luugialink Xem bài viết
    Hu hu, nhưng bé nhà mình ko chịu uống nước. Làm thế nào bay giờ các mẹ ơi.
    Trẻ em chưa biết kêu khát, hoặc có thể do ham chơi nên quên uống nước. Nhưng người lớn phải biết để giúp trẻ uống đủ nhu cầu nước của cơ thể, đặc biệt là trong những ngày nắng nóng hoặc với những trẻ quá hiếu động, hoạt động nhiều.
    Nước cần thiết đối với mọi người, tuy nhiên nhu cầu đối với mỗi lứa tuổi đều khác nhau. Nếu như trẻ em cần đến 100ml cho mỗi kilogram trọng lượng cơ thể, thì người lớn lại cần lượng nhiều hơn mà tỷ lệ lại ít hơn so với trọng lượng cơ thể. Nhưng dù ở tuổi nào, nếu thiếu nước vẫn là vấn đề dẫn đến nhiều nguy cơ khác nhau.
    • 95 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gloss Xem bài viết
    Em thích cho bé uống nước trái cây tự ép. Em cũng đang băn khoăn nếu pha chế thức uống cho bé theo kiểu Tây (kem, trái cây, bơ sữa.. xay chung )ra thì có tốt không nhỉ?Em thấy bên Tây họ cứ xay đủ thứ cho con dùng

TS Assy giải thích rằng các loại nước ép quả tươi cũng có thể gây nguy hiểm như các loại đồ uống ngọt có carbonated soda: “Thành phần trong nước uống có ga và nước quả sở dĩ gây hại là do đường fructose, một loại đường hoa quả được gan hấp thụ rất nhanh. Nó không chịu ảnh hưởng của insulin và đi thẳng vào gan, nơi sẽ chuyển hóa thành chất béo. Đường fructose sẽ làm tăng lượng mỡ trong gan và có thể dẫn tới bệnh xơ gan và ung thư gan”.

Theo đó, các nhà nghiên cứu khuyên các bậc cha mẹ nên hạn chế cho trẻ uống các loại nước ngọt, không được nhiều hơn 1 cốc, 1 hộp hay 1 lon nước quả/nước ngọt mỗi ngày.

TS Assy cũng khuyên nên thay nước quả bằng nước lọc cho hợp thức ăn trưa của trẻ.

Để được hưởng những lợi ích tối đa từ hoa quả, tránh những tác hại cho gan, TS Assy đề nghị nên ăn hoa quả nguyên miếng. “Ăn cả quả cam sẽ cung cấp lượng chất xơ giúp ngăn ngừa đường fructose hấp thụ vào gan”.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

bạn ơi theo mình tìm hiểu thì nếu uống nhiều nước khoáng sẽ không tốt đâu, khi cơ thểdư khoáng có thể dẫn đến sỏi thận nữa. đều này quả thật không tốt. mình hcỉ muốn tìm những thương hiệu nước tinh khiết thôi. riêng mình thì hàm lượng khoáng cần hco cơ thể đã được bữa ăn hàng ngày đảm bảo rồi. mình hcỉ dùng nước khoáng khi nào thật sự cần thôi. cảm ơn bạn nha. nếu được hãy giúp mình tìm thương hiếu nước tinh khiết đó
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bill ti hon Xem bài viết
    Không nên mua nước cho bé Bo uống vì lời giới thiệu của cô nhân viên siêu thị. Nếu thật sự nước tinh khiết gì đó đạt chứng nhận quốc tế về an toàn vệ sinh thực phẩm thì bạn có thể mua cho bé Bo uống. Như vậy bạn sẽ yên tâm hơn khi thị trường nước tinh khiết đang quá sôi động.
    cảm ơn bill ti hon nhiều nha. mình sẽ xem lại hãng nước này như thế nào. nếu thật sự an toàn và tốt cho sức khỏe thì mình sẽ dùng và giới thiệu cho các mẹ khác cùng biết
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

[Cần hiểu đúng về nước tinh khiết, nước khoáng

Tại cuộc hội thảo về nước và sức khỏe con người tổ chức chiều 24.4 tại Hà Nội, nhiều chuyên gia cảnh báo những hậu quả người sử dụng có thể gánh chịu khi hiểu sai về nước tinh khiết và nước khoáng.
    Tiến sĩ Nguyễn Xuân Ninh (khoa Vi chất, Viện Dinh dưỡng) phân tích: “Nước tinh khiết là nước không có bất kỳ một chất nào khác, dù đó là chất có lợi hay hại cho cơ thể. Vì theo yêu cầu, nước tinh khiết phải chưng cất nhiều lần trước khi sử dụng. ”.

Tương tự, tiến sĩ Nguyễn Xuân Ninh cũng cảnh báo về chức năng, vai trò và cách sử dụng nước khoáng. “Cần hiểu đúng về vai trò của chất khoáng, nước khoáng với cơ thể. Một số chất khoáng có vai trò quan trọng với sức khỏe con người. Nhưng mới có một số chất chúng ta đã biết rõ chức năng (canxi, selen, kẽm, flour), còn nhiều chất khác chưa biết rõ chức năng... Ngay cả những chất vốn có ích cho sức khỏe cũng không tốt cho cơ thể nếu nồng độ không phù hợp”, tiến sĩ Ninh khuyến cáo và dẫn chứng: “Kẽm tốt cho hệ miễn dịch, nhưng nhu cầu chỉ từ 5-15 mg/ngày, tùy độ tuổi và tình trạng bệnh lý. Kẽm trong nước thường ở mức thấp (3 mg/l), tuy nhiên vùng có mỏ kẽm có thể cao hơn. Với nồng độ kẽm cao, lượng kẽm cao hơn mức khuyến nghị, có thể gây ngộ độc kẽm cấp tính hoặc mãn tính. Hay canxi là chất hữu ích trong tạo xương, răng, điều hòa hoạt động cơ thể. Nhưng người bị sỏi thận canxi lại không nên uống nước khoáng có chứa chất này”.

Theo các chuyên gia tại hội thảo, chất khoáng dù hữu ích cũng chỉ được phép sử dụng ở hàm lượng phù hợp. Với loại nước có hàm lượng khoáng từ 1.000 mg/l trở lên được coi là nước khoáng trị bệnh, khi sử dụng phải có ý kiến của bác sĩ. Ngoài ra, không nên dùng nước khoáng để pha sữa, uống thuốc vì có thể thừa những thành phần không cần phải bổ sung, đặc biệt với trẻ em.
    :Rose:
    • 1,109 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Tốt nhất với chúng ta là nước sạch, không bị nhiễm độc. Nước tinh khiết hay nước khoáng đều có tác dụng phụ hết. Dùng nước tinh khiết thường xuyên cơ thể sẽ bị thiếu các loại muối khoáng, dễ bệnh lắm.
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nana_09 Xem bài viết
    theo mình thì mình chỉ chọn những loại nước có nguồn gốc rõ ràng thôi. này nhé phải biết được công ty nào sản xuất , nếu có gia công gì đó cũng phải rõ công ty gai công, nước này đã từng đoạt các chứng nhận nào chưa? có đáng tin cậy không nữa

em cũng nghĩ vậy, nếu biết được nguồn gốc, nhà máy sx từ đầu thì ok hơn. vì em biết cũng có nhiều cty sx nước mà ghi trên nhãn chai là ở các nhà lầu, cao ốc, thì có tin đc ko??????? vì thế nên tìm hiểu kỷ nơi sx khi lựa chọn nước cho bé nhé các chị :Smiling:
    • 5,194 Bài viết

• 1,917 Được cảm ơn

nước tinh khiết thì tinh lọc quá, mất hết cả khoáng chất rồi. Dùng lâu ngày thì lại chẳng tốt cho người lớn và trẻ con.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nước tinh khiết bản chất ko có hại: trước khi dùng nên tìm hiểu kỷ về sản phẩm và biết nguồn gốc sx, tìm hiểu thêm về chất lượng....đã đạt được chứng nhận gì??? và chứng nhận quốc tế thì ok hơn, đúng ko???:RaisedEye

Rất nhiều cty ghi địa chỉ sx ở các tầng lầu, cao ốc...... nên khi chúng ta sử dụng sản phẩm nào cũng phải tìm hiểu.... nếu không.....sẽ khó bảo vệ sức khỏe lé đó.....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 119 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ban nghe thông tin đó ở đâu vậy ?
    Theo mình thì được biết về nước tinh khiết
    Nước tinh khiết thì loc rất kỷ nhưng chỉ lọc bỏ những tạp chất có hại cho sức khỏe thôi bạn ạ ! Nước tinh khiết lọc kỹ nhưng vẩn giữ lại các chất cần thiết cho sức khỏe cả ngưới lớn vá trẻ em
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 652 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Cái quan trọng là ko có đc nước sạch mà dùng ý các mẹ ạ /
    Yêu con nhất trên đời, ku Tôm ạ!
    • 85 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cứ nước đun sôi để nguội là No.1 nhỉ?! Vừa đủ vi chất lại vừa vệ sinh
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ mình là thành viên mới toanh mong các mẹ các mẹ chỉ giáo nhé!
    Em bé nhà mình được gần 4 tháng rất thích uống nước nhưng mình băn khoăn không biết có nên cho bé uống nhiều hay không? Theo các mẹ nên cho bé uống bao nhiêu một ngày là đủ?
    Mong các mẹ giúp mình sớm!
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4