TIN TÀI TRỢ.

Uống bao nhiêu nước là đủ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.79K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 308 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Luong nuoc can thiet tinh trung binh mot ngay( ml/ngay)

Luong nuoc can thiet tinh trung binh mot ngay( ml/ngay)

Tuoi sup va do uong Nuoc( rau va hoa qua) tong cong
    1-2 400-600 250-350 650-950
    2-4 500-750 300-400 800-1150
    4-6 550-850 350-450 900-1300

* Theo so lieu thong ke cua Vien nghien cuu dinh duong cho tre em, Dormund, Duc

Vi khong the ost bang thong ke duoc nen moi nguoi doc tam. Nhin cheo qua mot chut. Buon cuoi that

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai biết em bé 3 tuổi trở lên uống bao nhiêu nước một ngày là đủ không? SoNy nhà mình hay bị táo bón mình không biết có phải tại bé uống ít nước quá không? Ai biết chỉ cho mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 955 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Úy, bây giờ mình mới nhận ra (muộn quá chừng) bạn sanh đôi 1 trai 1 gái, thích quá!!! Khỏi phải mang nặng 2 lần

Cu Rennes nhà mình cũng bón triền miên nè, vì bé ít chịu ăn trái cây và ăn rau lắm! Còn uống nước thì cũng OK, mình cũng không biết bao nhiêu thì đủ cho lứa tuổi của nó, nhưng cứ thấy nó hay uống nước, đang ăn cũng uống, đang chơi cũng dừng lại uống nước khi thấy khát, trước khi đi ngủ cũng uống, sáng sớm thức dậy cũng đòi nước, tuy nhiên mỗi lần bé uống có chút xíu à, không nhiều lắm đâu, mình nghĩ cộng hết cả ngày lại chắc khoảng dưới 1 lít nước! Mỗi lần hắn đi ị, đau đít toát cả mồ hôi luôn, tội lắm, ị được rồi là khoe rùm lên : "mẹ ơi con ị được cục cứt to! (sorry)" rồi chạy đi khoe Nội, khoe bố, gặp ai khoe nấy, thấy thương lắm! Nhưng khoản 1 tháng nay, tự nhiên hết bón, bé đi được mỗi ngày, mình cũng không hiểu nhờ cái gì nữa, tại vì mình thấy bé chỉ chịu ăn trái cây hơn bình thường 1 chút thôi (vì hắn cũng biết sợ bón đó mà!), nhưng không đáng kể! Mình nghe BS nói là uống sữa tươi (thay cho sữa bột) cũng giúp cải thiện bệnh táo bón, ăn yaourt, uống nước bưởi (ít cũng được). Bạn thử vài cách xem sao, cũng có thể, đến 1 độ tuổi nào đó, bé sẽ hết bón cũng nên, do ăn được tùm lum loại thức ăn !!! Rennes của mình cùng năm với 2 nhóc của bạn đấy, nhưng lớn hơn vài tháng!
    MBKB (T/P HCM)
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Cám ơn octieu, mai CN, mình sẽ để dành nước tiểu của thằng con để đo thử
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ, SoNy nhà mình trước đây có thói quen phải ngậm bình nước mới ngủ được, nên cả hai cứ tì tì hết bình này đến bình khác, sau đó mình tập cho bé không lệ thuôc vào cái gì để ngủ hết, thì nhận thấy bé mất một khoản nước đáng kể , dạo sau này thấy bé hay bị bón nên mình khong biết có phải do bé thiếu nuớc không. Cứ để sẵn hai chai nước, dán tên hai bé và hai cái ly, dặn cô trông bé nhắc bé , bé tự động ra lấy chai của mình rót uống...Mình chỉ sợ bé uống không đủ nước thôi.....Mẹ Ốc tiêu sưu tầm ở đâu mà hay vậy? Mẹ Rennes ơi, có hai bé một lượt hồi mới sinh, trời ơi cực lắm, tè cũng tè một lượt , ị cũng ị một lượt , bịnh cũng bịnh một lượt luôn, nhưng đến giờ thì vui lắm, hai bé chơi với nhau, tuy là sinh cùng năm, cùng tháng, cùng ngày, cùng giờ..vì mình sinh mổ mà, nhưng bác sĩ bồng bé gái ra trước nên cho bé là chị, cứ xưng chị em ngọt xớt.....
    • B&J
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,236 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, thế có ai biết maximum là bao nhiêu nước bé nên uống không? Vì con mình cũng uống nước nhiều quá (đứa nhỏ ấy). Từ hồi mình cai sữa cho bé để đi công tác, bé chuyển sang "say đắm" cái bình nước (bình sữa, đổ nước vào). Thức bé cũng thích uống, ngủ trở mình một cái lại đòi uống (giống lúc ngủ hồi xưa bé tỉnh là lại ngậm ti ấy).

Ngày xưa bé cũng ngậm vú giả, bây giờ lại nhất định không chịu ngậm nữa, chỉ thích nhẩn nha ngậm bình nước thôi. Mình cho bé dùng đầu nhỏ nhất (số 1, dưới 6 tháng) để nước chảy chậm, vì bé cũng chỉ chịu loại đó. Thế mà bé cứ vèo một cái lại hết một bình 120ml. Nếu cho bé uống thả cửa thì khéo 24h phải hết tầm chục bình ấy.

Mình sợ uống nhiều quá, phải lọc nhiều có hại thận bé không nhỉ? Rồi cân bằng điện giải nữa? Rồi có thiếu muối, thiếu khoáng gì không? (Nếu pha orezol hay bất cứ nước gì khác, bé đều không uống, kể cả sữa, chỉ thích nước lọc thôi!).

Có ai biết giúp mình với nhé!
    Ngày mai là một ngày mới!
    • B&J
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,236 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Kéo cái này lên xem có mẹ nào biết không? Không biết bé nhà mình uống thế có nhiều quá không?
    Ngày mai là một ngày mới!
    • 658 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Bé nhà e được gần 7 tháng. Mỗi ngày e chỉ cho bé uống nước tráng miệng sau mỗi lần bú bình và ăn dặm thôi. Mà mỗi lần đó chỉ vài thìa cà fe là cùng.

Bé nhà e nghe vẻ ko thích uống nước , mỗi lần uống lại phun phì phì ra. E nghe nói bé nặng 10kg mỗi ngày uống 1 đến 1,5 lít nước ( choáng quá ! người ta nói trẻ e cần uống nhiều nước hơn người lớn ) thế số nước đó có tính trong sữa pha + bột ko? Hay chỉ tính uống ko thôi.

Bé nhà e nặng 8,5kg chả nhẽ uống khoảng gần 1 lít nước ah.... Nếu e tính sơ sơ bé nhà e mỗi ngày uống ko ( ko tính trong sữa và bột ) khoảng 20ml là cùng. Vậy có quá ít ko các mẹ. Bé ko thích uống nước làm thế nào đây? Mong các mẹ Biết tuốt cho e lời khuyên !
    :Rose:TEL: 0909.102.111
    :Rose:ĐC: 52 đường Láng - gần Ngã Tư sở - HN
    :Rose:Email: sangonguyenkim.com@gmail.com
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,921 Bài viết

• 2,905 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Nemchua
    Bé nhà e được gần 7 tháng. Mỗi ngày e chỉ cho bé uống nước tráng miệng sau mỗi lần bú bình và ăn dặm thôi. Mà mỗi lần đó chỉ vài thìa cà fe là cùng.

Bé nhà e nghe vẻ ko thích uống nước , mỗi lần uống lại phun phì phì ra. E nghe nói bé nặng 10kg mỗi ngày uống 1 đến 1,5 lít nước ( choáng quá ! người ta nói trẻ e cần uống nhiều nước hơn người lớn ) thế số nước đó có tính trong sữa pha + bột ko? Hay chỉ tính uống ko thôi.

Bé nhà e nặng 8,5kg chả nhẽ uống khoảng gần 1 lít nước ah.... Nếu e tính sơ sơ bé nhà e mỗi ngày uống ko ( ko tính trong sữa và bột ) khoảng 20ml là cùng. Vậy có quá ít ko các mẹ. Bé ko thích uống nước làm thế nào đây? Mong các mẹ Biết tuốt cho e lời khuyên !
    Con nhà này cũng tình trạng ko thích uống nuơc, uống ít nuớc quá nen nuớc tè cứ vàng khè , cho uống trà hipp thì lại phun phì phi. Thế nhung tớ nghĩ lam gì có cong thức bé 10kg uống 1 lít nuớc. Cai chỗ đấy dành cho uống sữa tốt hon vì bé duoi 1 tuôiỉ thì sữa rất quan trọng. Bé 10kg mà 1 ngày uống dc 1 lit sữa đã là gioi rồi, còn an bột nữa thì làm gi có còn chỗ nào mà nhét them đc 1 lit nuớc nữa
    kiwisite.net
    • 151 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Nemchua
    E nghe nói bé nặng 10kg mỗi ngày uống 1 đến 1,5 lít nước ( choáng quá ! người ta nói trẻ e cần uống nhiều nước hơn người lớn ) thế số nước đó có tính trong sữa pha + bột ko? Hay chỉ tính uống ko thôi.
    Tớ đọc đến đoạn thông tin này của mẹ Nem chua mà cũng thấy choáng , bé Chinsu nhà tớ cũng được mẹ cho uống nước giống bạn Nemchua thôi. Lượng nước được tính cho bé uống 1 ngày bao gồm: sữa + nước lọc + nước trái cây.
    Đến như người lớn chúng mình (trung bình khoảng 60kg, hihihi, có béo quá ko nhỉ :4: ) mà 1 ngày cũng chỉ nên uống 1.5 đến 2lít thôi mà
    EDYY
    • 45 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Không phải loại thức uống nào cũng tốt cho trẻ. Làm sao để biết con bạn cần bao nhiêu nước trong một ngày và dùng như thế nào cho đúng?

Thức uống cho trẻ rất đa dạng, từ nước ép trái cây (hoặc rau củ), sữa tươi, sữa đậu nành đến sinh tố... Chúng góp phần quan trọng trong việc cung cấp can-xi giúp xương phát triển, năng lượng cho hoạt động, các vi khoáng chất cần thiết cho hệ miễn dịch của bé.

Các loại sữa tươi

Đây là nguồn cung cấp can-xi dồi dào, giúp bé có khung xương chắc khoẻ khi trưởng thành. Các chuyên gia dinh dưỡng khuyên rằng hàm lượng can-xi cần thiết đối với trẻ trong độ tuổi 1-2 là 500 mg/ngày. Bé 4-8 tuổi cần 800 mg/ngày và 9 tuổi trở lên là 1.300 mg/ngày. Sữa nguyên kem hoặc các loại sữa tươi đều chứa hàm lượng can-xi như nhau. Trẻ dưới 5 tuổi nên uống ít nhất 500 ml sữa/ngày. Các bé từ 5 tuổi trở lên cần khoảng 750 ml sữa/ngày là có thể cung cấp đủ lượng can-xi cần thiết.

Sữa đậu nành

Loại sữa này rất mát, giàu protein lại không gây dị ứng. Tuy nhiên, sữa đậu nành không hoàn toàn tốt đối với trẻ vì có hàm lượng canxi thấp. Đồng thời, cơ thể chỉ có thể hấp thu khoảng 75% can-xi từ nguồn nước uống này. Ngoài ra, sữa đậu nành không chứa vitamin B12. Chính vì thế, bạn không nên cho trẻ uống nhiều sữa đậu nành. Nên thay bằng sữa bò hoặc loại pha chế theo công thức dành cho từng độ tuổi.

Nước ép trái cây tươi

Nếu bé thích nước ép trái cây hoặc sinh tố như lê, dưa hấu, cà chua, táo, cam... hãy cho trẻ uống nước nguyên chất từ trái cây tươi. Tuy nhiên, trẻ 0-6 tháng không cần uống nước trái cây. Bé 6-12 tháng uống không quá 120 ml/ngày. Trẻ 1-6 tuổi khoảng 120 - 180 ml/ngày. Từ 7 tuổi trở lên nên uống 240 - 360 ml/ngày.
    Đây được xem là liều lượng chuẩn, thích hợp với trẻ ở các độ tuổi khác nhau.

Nếu cung cấp nhiều hơn mức trên, bé có thể lười uống sữa, dẫn đến tình trạng không hấp thụ đủ can-xi, thừa đường. Với những trẻ có biểu hiện thừa cân, béo phì, bố mẹ nên cho uống nhiều loại trái cây ít ngọt để giúp cân bằng cơ thể như bưởi, dưa chuột, sơ-ri...Các chuyên gia dinh dưỡng khuyên nên xay nhuyễn trái cây làm sinh tố sẽ tốt hơn dùng nước ép. Trong sinh tố có chứa hàm lượng chất xơ cao.

Nước trà

Nhiều trẻ không thích uống trà vì có vị đắng. Tuy nhiên, đây là thức uống giàu chất chống ô-xy hoá, đặc biệt là trà xanh, ô long. Loại nước này thường chứa ít calorie, giúp phòng chống bệnh tim mạch và một số bệnh ung thư. Nên cho trẻ uống tách trà nóng thêm chút đường khi gặp vấn đề về tiêu hoá hoặc các bệnh đường ruột.

Nước đóng hộp

Ngoài thức uống tươi, thế giới nước đóng hộp luôn hấp dẫn bé. Tuy nhiên, bác sĩ nhi khoa khuyên nên hạn chế cho trẻ uống các loại này vì không có tốt cho sức khoẻ.

Nguồn" www.hoanmysaigon.com - mục Sức khỏe Mẹ và bé. Bạn có thể gửi thắc mắc các vấn đề SK cho bác sĩ tại mục Hướng dẫn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 62 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Cu con nhà mình hơn 8 tháng, rất lười uống nước. Mỗi lần cho uống chỉ được 2-3 thìa. Cứ cho nước vào là khò khò như người súc miệng mãi mới nuốt, 2-3 thìa là chán. Bây giờ cháu ăn hai bữa bột mặn, ăn hoa quả, sữa ngoài uống rất ít, vẫn ti mẹ. Cu cậu hay bị táo bón, mẹ rất muốn tăng lượng nước cho con mà không được. Nhờ các mẹ tư vấn hộ với. Cảm ơn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 392 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

me be mua trà hipp và cho bé uống thử xem. vì nước nhạt wa- so với sữa. mấy bé chống cự và cuối cùng là ..........:Laughing:
    • 78 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nhưng e k hiểu, trẻ 5 tháng uống bnhieeu nước là đủ..mới đang tập ăn dặm bột ăn liền ngọt cho bé?
    Khanh_Ljnh yêu!:Kiss::Kiss::Kiss:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hay quá.
    từ nào đến giờ mình toàn cho con mình nó uống thoải mái,thấy khi nào nó ko uống thì mình ngưng ko àh
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Mình search thấy uống như thế này là đủ cho bé(ko kể sữa):
    < 1 tuổi: 200-300ml nước
    1-2 t: 300-400 ml
    2-3 t: 500-600 ml
    3-4 t: 700 - 1000ml
    cho bé uống nước quả là khó, nhưng mình tập cho bé bằng nhiều cách, trong một ngày, lúc thì uống bằng bình, lúc thì ống mút, lúc thì bằng thìa, lớn thì cho vào cốc con mà bé thích, vừa cho uống vừa khen, rồi thì con uống nhiều mới dễ đi ị, (tại chắc có lần bị táo đau quá nên mẹ doạ là biết sợ rồi:Laughing trước khi đi làm đổ nước ra chai 600ml, dặn bà ở nhà cố gắng cho cháu uống hết, trước bà chỉ mải mê cho ăn mà ko cho chau uống nhiều nước nên bé bị táo lắm, từ ngày mình đong ra chai để bà cho uống, ị ngon ơ :Smiling:, nước tiểu vàng nhạt, đấy là kết quả mình muốn chỉ cho bà thấy lợi ích của việc cho bé uống đủ nước, mình có quá thể ko nhỉ :Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 119 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi!
    Các mẹ tự nghỉ cho mình ví dụ như mình là người lớn thì cần bao nhiêu nước mới đủ ?
    Còn em bé thì mình phải cho nó uống nhiều lần nếu bé mà thiếu nước thì bé uống chứ đừng đợi bé thiếu nước mới cho bé vì bé còn nhỏ nên ko thể tự uống và bảo mẹ cho uống được

Thức uống cho bé thì loại nào cũng tốt nhưng chúng ta cho uống như thế nào ? Đừng cho dư và thiếu quá , chỉ có nước tinh khiết thì ta cho bao nhiêu cuđưiợc vì loại nước này chỉ làm cho bé đở khác nước . Nhưng khi ta chọn nước tinh khiết thì phải la nước an toàn nhé

Các bà mẹ ơi!
    Chúng ta nên cho bé uống nhiều nước tinh khiết là tốt nhất cho bé
    Nhưng nước nào thì chung ta phải quan tậm

1. Chọn nước tinh khiết có thương hiệu trên thị trường .
    2. Và tìm hiểu thông tin của công ty mà mình muống dùng
    3. Và công tý đó đang cung cấp cho ai , và trên thị trường như thế nào .
    4. các dịch vụ của công ty đó như thế nào .

Nước mà bè dùng nhiều nhất trong ngày là nước tinh khiết .
    Vậy chúng ta phải chọn đước nước có chất lượng tốt cho bé dùng nhé .
    Vì trên thị trường nước tinh khiết hiện giờ có rất nhiều loại nước ko tốt cho sức khỏe của bé cũng như cho chúng ta .
    Nên các mẹ cẩn thận khi chọn 1 loại nước tinh khiết cho bé dùng nhé .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 70 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em thích cho bé uống nước trái cây tự ép. Em cũng đang băn khoăn nếu pha chế thức uống cho bé theo kiểu Tây (kem, trái cây, bơ sữa.. xay chung )ra thì có tốt không nhỉ?Em thấy bên Tây họ cứ xay đủ thứ cho con dùng
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gloss Xem bài viết
    Em thích cho bé uống nước trái cây tự ép. Em cũng đang băn khoăn nếu pha chế thức uống cho bé theo kiểu Tây (kem, trái cây, bơ sữa.. xay chung )ra thì có tốt không nhỉ?Em thấy bên Tây họ cứ xay đủ thứ cho con dùng
    cũng tốt đấy mẹ ạh, nhưng theo tôi mẹ chỉ nên cho bé uống ít thôi. những thứ nước ép từ hoa quả chi nên bổ sung 1 lượng vừa đủ là tốt nhất. hãy nên cho bé uống nhiều nước vì nước là thành phần chính của cơ thể mà
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choaixalo Xem bài viết
    1. Chọn nước tinh khiết có thương hiệu trên thị trường .
    2. Và tìm hiểu thông tin của công ty mà mình muống dùng
    3. Và công tý đó đang cung cấp cho ai , và trên thị trường như thế nào .
    4. các dịch vụ của công ty đó như thế nào .
    biết là nước tinh khiết thì tốt nhất rùi nhưng mà chọn lựa sao đây? khó khăn đó vì hiện tại mình thấy nhiều loại lắm...hoang mang...:Sad:
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4