Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tết này nên mua thực phẩm gì ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.99K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 30 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Sắp tết rồi.Tiền lương hạn chế , các mẹ mua gì cho ngày tết ới em một tiếng . Mấy cái món thịt nguội , dăm bông em sợ lắm rồi . ( năm ngoái bị ngộ độc thịt đà điểu , hôm rồi liên hoan tất niên ăn miếng thịt nguội đau bụng cả tuần).Các mẹ cao kiến có món gì không ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 285 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Tết nhà em tự làm hết. An toàn, vệ sinh. Nhà em làm kim chi, củ kiệu, dưa món, củ hành mặn, củ cải nc mắm, mứt dừa, cà, me, mận, gừng, thơm, rau câu và thèo lèo tự làm lun. Món mặn để nhậu thì tôm khô củ kiệu, giò bó, tôm chua, cá cơm tẩm chiên mè nhà tự làm hết. Có khô bò với khô cá lóc nữa.
    Nếu mua thì em nghĩ chị vô big c mua đồ chua, kim chi, củ kiệu làm sẵn cũng ok. Giò bó dễ làm lắm làm thử đi. Mứt thì pó tay. Em chỉ mua mỗi món hạt dưa, hạt dẻ và hạt hướng dương vì chả bik làm.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 391 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mẹ subin khéo tay hay làm vào hàng topten lun rồi.... Ngưỡng mộ quá trời.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeSubin180811 Xem bài viết
    Tết nhà em tự làm hết. An toàn, vệ sinh. Nhà em làm kim chi, củ kiệu, dưa món, củ hành mặn, củ cải nc mắm, mứt dừa, cà, me, mận, gừng, thơm, rau câu và thèo lèo tự làm lun. Món mặn để nhậu thì tôm khô củ kiệu, giò bó, tôm chua, cá cơm tẩm chiên mè nhà tự làm hết. Có khô bò với khô cá lóc nữa.
    Nếu mua thì em nghĩ chị vô big c mua đồ chua, kim chi, củ kiệu làm sẵn cũng ok. Giò bó dễ làm lắm làm thử đi. Mứt thì pó tay. Em chỉ mua mỗi món hạt dưa, hạt dẻ và hạt hướng dương vì chả bik làm.
    • 285 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Haizz. Làm đồ nhậu với ăn chơi em làm ngon. Nấu cơm thì ko dám nấu. Mc em nấu ko ah. Nếu mấy sis muốn làm em tranh thủ post cho vài món cho ax lai rai. Hok khen hok nấu nữa. Her.her.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 711 Bài viết

• 1,168 Được cảm ơn

Mình cũng có 1 năm tết ăn uống thế nào mà bị rối loạn tiêu hóa đến nữa năm....hic.Nghĩ lại còn thấy sợ.Mọi người giỏi thật,tự làm nhiều món ngày tết.Mình do 2vc sống riêng nên chỉ chuẩn bị cặp bánh chưng,trái dưa hấu,một ít tôm khô củ kiệu do mẹ mình làm,mua một ít nem chả ở tiệm quen gần nhà,ít bia và nước ngọt,hạt dưa và kẹo thế là xong.
    • 30 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Năm nay , sau một hồi tham khảo định làm những món này các mẹ xem có okie không nhé .
    - Giò xào : mẹ chồng làm
    - hành muối : mẹ chồng làm
    - măng củ ngâm rồi chờ 29 mua xương , sườn về ninh nữa thôi.
    - Bánh chưng : chưa biết đặt ở đâu mẹ nào có chỗ nào đặt bánh chưng ngon và sạch sẽ thì ới tiếng nhé . Nhà em chắc phải 20 cái vì còn gửi vào cho bác ở trong sài gòn
    - Gà thì chắc lấy từ quê ra rồi
    - đã chuẩn bị gấc , nhưng hôm nọ đi bigC mua gạo nếp nấu thử hôm 23 ăn chán quá
    - Chắc là tết gói vài chục cái nem rồi cất tủ lạnh ăn dần
    - Giò thì định ra Big C làm 2 cái giò lụa với giò bò , mỗi cái nửa cân của vissan .Hôm nọ ăn thấy cũng được không đến nỗi nào .
    Đồ ăn mới có vậy , ai có đồ gì tự làm được ngon báo em mới .
    Bánh kẹo năm nay em chả mua nhiều , chỉ chuẩn bị một bịch rượu vang + hạt dẻ cười + 1kg hạt bí thôi .
    - Đã sắm 1 cây quất 700k ở quảng an .( Hic thuê chở về nhà tận 150k lận buốt hết ruột )
    • 285 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Các mẹ làm thử món bao tử dồi trứng muối với chả trứng xem sao. Ngon lắm lắm. Món lạp xưởng tươi chua khìa nước dừa. Hay đơn giản bao tử hầm tiêu xanh cho mấy ổng nhậu. Tết em chuẩn bị 5 con cá lóc, 5trái xoài tượng cho xã nhậu. Ox em thik món sò lông nướng mỡ hành lém nhưng vợ chăm con lười rùi. Haizz. Em đang thử làm khô bò miếng. Mình làm wá trời mc đi chơi. Hic. Ko làm thì bà đi mua mà mua chả an tâm tí nào ở cái tỉnh Tiền Giang này.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 119 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

up lên để học hỏi các mẹ, sắp tết rồi mà mình chưa sắm sửa được gì. các mẹ có biết chỗ nào mua các loại mứt như mứt dừa, mứt bí, ô mai v.v... đảm bảo k, mình ở HN.
    • 361 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mứt mứt dừa các thứ tự làm dễ mà mẹ Bbsydney?
    Còn ko thì đặt hàng các bạn tự làm homemade cho bảo đảm
    • 361 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không thì mua Mắc Ca, hạt này ở VN đang hot sau vụ con gái TGĐ Korea Air đuổi tiếp viên http://disieuthi.vn/tim-kiem/61/ket-...tml?key=tat-ca
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 108 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Handmade đi chị ạ, cho tiết kiệm dù hơi tốn công chút, chị gái em cũng vậy đấy, nhất là
    các loại mứt tết chị ấy toàn tự làm ah, các chị tham khảo thêm cách làm mứt bí đao nhé :

https://www.youtube.com/watch?v=ecinYlcOw3U
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 108 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Đồ handmade là tốt nhất ạ, chị tham khảo thêm cách làm Mứt cà rốt nhé :
    https://www.youtube.com/watch?v=tHpr12AAPaE
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 58 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bây giờ tết cũng ko ăn được nhiều lắm, ta có thể tự làm rồi bỏ vào tủ lanh: mứt dừa, giò xào, khoai tây hầm xương, dưa hành, dưa các loại, về quê thì tranh thủ mang nhiều rau lên để ăn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 108 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Handmade là tốt nhất chị ạ, em thấy chị gái em toàn tham khảo cách chế biến trên mạng rồi tự làm thôi ạ, chị tham khảo xem nhé : https://www.youtube.com/watch?v=tHpr12AAPaE