TIN TÀI TRỢ.

Làm sao giúp bé ăn rau và thích ăn rau!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 977 Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 659 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con gái em gần 25 tháng rồi nhưng bé hầu như ko thích ăn cháo mà thích ăn cơm, em đã cho cháu ăn cơm nhưng có một điều làm mẹ c cháu rất băn khoăn là làm thế nào để bé ăn đc rau và cảm thấy thích ăn rau như ăn thức ăn đc ạ?

Hầu như cháu chỉ ăn cơm với thức ăn và uống nước canh thôi, còn ngoài ra thì chỉ có các loại củ, quả như: bầu, bí, khoai tây, carot- nấu canh, su su, su hào- xào (riêng suhào phải thái chỉ) thì bé mới ăn còn các loại rau khác bé chỉ uống nước canh thôi. Mặc dù cháu cũng ăn nhiều hoa quả nhưng mà em vẫn muốn cháu ăn đc các loại rau khác- các loại ra có ngọn, tàu lá như bình thường, ăn cháo thì mẹ còn băm, thái rau cho vào đc, chứ giờ ăn cơm thì làm thế nào?

Các mẹ ơi, các mẹ có bé mới ăn cơm thì có chiêu nào bày cho em với, nhất là bây giờ em cho bé đi trẻ, rất khó gửi rau để bác trông trẻ cho bé ăn cùng vì bình thường bác ko nấu ăn cho các bé mà toàn bố mẹ gửi thức ăn, cháo, bác chỉ đun lại, riêng bé nhà em ăn cơm cùng bác, còn thức ăn bố mẹ gửi sang nên rau phải ăn đc mới ăn cùng chứ???

Em băn khoăn quá!!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 659 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ơ, ko mẹ nào chỉ giúp em à? híc
    • 2,588 Bài viết

• 434 Được cảm ơn

Con nhà tớ cũng thế, rau thì phải rau xào mà chỉ ăn lá không ăn cọng, hoặc nếu là bắp cải thì phải luộc với thịt (vì nhà tớ hay luộc chung bắp cải với một miếng thịt luộc cho tiện) vì nó ngọt. Mà chỉ toàn ăn vã thôi, có rau trong thìa cơm là nhè luôn.

Bí quá tớ vẫn toàn phải hấp thêm một ít rau băm nhỏ để trộn vào cơm đây. Biết làm thế nào được. Bọn trẻ con tinh quái lắm.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chịu thôi, mình cũng không biết là nên làm thế nào. Lúc trước mình cho em bé nhà mình làm quen với rau ngay từ giai đoạn ăn bột, đến khi nấu cháo thì cắt nhỏ rau bỏ vào, đến giai đoạn ăn cơm thì vẫn cắt nhỏ rau nấu canh. Tất nhiên là bé cũng chẳng thích ăn, nhưng vì bé rất táo bón nên mẹ kiên quyết bắt ăn. Phải kiên nhẫn lắm đấy, vì có phải lúc nào cũng có rau đây, có hôm cả nhà ăn cháo, hoặc có hôm đi ăn tiệc, hoặc ở nhà ăn cơm nhưng lại ăn canh cá chẳng hạn, nhưng mình vẫn phải luôn luôn có món canh rau cho bé và qui định phải ăn hết. Cứ phải đi theo đút rau cho bé mất rất nhiều thời gian, hôm nào nấu ít rau thì y như rằng mẹ khoẻ ơi là khoẻ, con cũng khoẻ vì đỡ phải ăn. Đến bây giờ bé cũng chưa thật sự thích ăn rau, nhưng việc ăn rau đã trở thành thói quen, thế thôi.
    Mình chỉ biết có thế, chả có kinh nghiệm gì hay ho cả, thông cảm nhé, hì hì...!
    Tất cả vì con em chúng ta
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 444 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

cho nó ăn rau trước (đói ăn rau mà), rồi ăn cơm sau!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 659 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sanipriya
    cho nó ăn rau trước (đói ăn rau mà), rồi ăn cơm sau!
    Con nhà tớ bướng lắm, riêng khoản ăn nó rất dứt khoát lắm, cái gì ko thích thì dù đói nó cũng nhịn, chỉ có bố mẹ nó xót ruột thôi, chứ nó mà chịu ăn vã rău hoặc ăn rau trước thì tớ cũng áp dụng liền rùi.

Chả lẽ bó tay à????

@ happyvalley: Lúc ăn cháo thì bữa nào trong cháo cũng có rau nhưng từ khi ăn cơm mới khó khăn thế đấy, con nhà tớ rất phàm ăn nhưng trừ món rau nhé, chán nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,734 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Con dê con nhà tớ cũng lười ăn rau lắm, tớ phải dùng biện pháp ko văn mình tí nào, tức là ăn vụng, tớ cứ hay luộc rau hoặc quả đỗ cho vào đĩa rồi nửa kín nửa hở ăn nhóp nhép trước mũi thằng con, rồi cười rinh rích, thằng con tò mò, xin miếng, rồi hai mẹ con dấu dấu diếm diếm ăn vã rau, vừa ăn vừa cười, vừa tranh nhau.. nhưng đấy là lúc cu cậu đói thôi, chứ lúc no thì.. đừng hòng!.
    Nhưng con gái ko áp dụng đc đâu, tự dưng hình thành thói xấu ăn vụng thì lại tại cô H xui dại nhỉ?!. :4:
    • 281 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

bạn thử thái lá rau( rau muống, ngót,các loại cải) nhỏ ra( không cần nhỏ lắm mà cần ngắn cho đỡ dài loằng ngoằng) xào chung với 1 tẹo thịt băm để bé trộn chung với cơm như thế có vẻ dễ ăn hơn. Chứ tụi trẻ con nhìn thấy rau dài, to là nó không thích rồi. Rau luộc cũng lấy kéo cắt nhỏ. Bé tự xúc ăn hoặc mẹ xúc cho, mẹ thì khen ngon nhiều vào, bé tò mò sẽ ăn thử-> quen dần thôi. Con nhà mình 2 tuổi vẫn ăn cháo là chủ yếu, thỉnh thoảng ăn cơm mình cũng cũng cho ăn kiểu như vậy. Bạn thử xem nhé. Chúc bé hay ăn chóng lớn.
    "Cả nhà thương nhau "
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 659 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bechichbong
    bạn thử thái lá rau( rau muống, ngót,các loại cải) nhỏ ra( không cần nhỏ lắm mà cần ngắn cho đỡ dài loằng ngoằng) xào chung với 1 tẹo thịt băm để bé trộn chung với cơm như thế có vẻ dễ ăn hơn. Chứ tụi trẻ con nhìn thấy rau dài, to là nó không thích rồi. Rau luộc cũng lấy kéo cắt nhỏ. Bé tự xúc ăn hoặc mẹ xúc cho, mẹ thì khen ngon nhiều vào, bé tò mò sẽ ăn thử-> quen dần thôi. Con nhà mình 2 tuổi vẫn ăn cháo là chủ yếu, thỉnh thoảng ăn cơm mình cũng cũng cho ăn kiểu như vậy. Bạn thử xem nhé. Chúc bé hay ăn chóng lớn.
    Cám ơn các mẹ, mẹ cháu lại về thử tiếp nhé! Có kết quả sẽ báo cáo các mẹ áp dụng cho các công chúa, hoàng tử nhà mình nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,600 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Nhà này thì hồi đầu cu cậu nhất định không chịu ăn rau, nhưng do 1 lần đi học về kể chuyện là mẹ ơi ở lớp con bạn A bị đi ị ra máu, thế là mẹ cháu doạ luôn, con mà không ăn rau là cũng bị như vậy đấy. Từ đó cu cậu chén ngon lành, có khi chỉ ăn cơm với rau bắp cải xào. Nhưng mình hay nấu canh cho cu cậu dễ ăn. VD mồng tơi nầu cua, bầu nấu tôm, rau muống nấu cua,rau ngót nấu thịt (xương), rau dền bột tôm, canh khoai tây thì xắt nhỏ khoai cho hắn ăn vã khoai trước rồi ăn cơm. Có khi cho hắn ăn 1 bát rau rồi ăn cơm chan canh không là ok.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..