Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các anh/chị cho em xin thực đơn các món ăn của bệnh đại tràng mãn tính để đb dinh dưỡng

• 2 Lượt chia sẻ
  • 1.95K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,329 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Em chào anh chị !
    Em tham gia diẽn đàn đã lâu nhưng chỉ đứng ngoài học hỏi kinh nghiệm.Nay bố em vùa đi khám bác sỹ nói viên đại tràng mãn.Em lại ko biết nên nấu gì cho bố và kiêng gì cho bố cả.Em cũng google cả buổi hôm nay để xem có học được gì ko?Em muốn xin thực đơn các bữa ăn của anh /chị nào cũng đang bị viêm đại tràng để em học hỏi ạ,em muốn đảm bảo đc chế độ dinh dưỡng nhưng vẫn kiêng đc những món phải kiêng của bệnh viêm đại tràng.Em xin cảm ơn tất cả các anh /chị . :Rose::Rose::Rose::Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 22 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thứ nhất, bố bạn phải kiêng tối đa các món chua, cay, hạn chế uống các nước có cồn, ga
    Thứ 2, cố gắng ăn nhiều rau (nhưng phải là rau sạch)
    Thứ 3, không nên ăn nhiều các chất mà hàm lượng đạm cao, không nên ăn nhiều chất béo
    Thứ 4, Lúc nào đói thì nên ăn bánh mì không (hơi nhạt mồm nhưng cũng chịu khó)
    Thứ 5, (rất hay) tập thói quen ngủ dậy đi đại tiện luôn, buổi sáng nếu đi được 2 lần thì cả ngày không bị đau nữa
    Đây là kinh nghiệm của chính bản thân mình nên chắc là có ích cho bố bạn, mình thực hiện khoảng 2 năm nay rồi, hiện nay cũng đã giảm 70-80% rồi, mấy cha BS cứ bảo là mãn tính không thể chữa được là không đúng đâu.
    Chúc bố bạn mau khỏi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,329 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

thank's bác rất nhiều.em cũng hy vọng bố sẽ mau khỏi nhìn cụ đau mà thương lắm
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 137 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Đại tràng là bênh cực kỳ khó chữa, và dai dẳng. Mẹ mình cũng bị, chữa mãi ko khỏi.Bây giờ có bài thuốc của bác sĩ là đung 3 lạng rau má với 1 tấm mía lây nước uống cả ngày, vừa bổ vừa mát, rất tốt cho đại tràng, uông liên tục 3 tháng bạn nhé. Bạn thử xem
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Up up up, các bác có kinh nghiệm j, truyền cho em zới!
    Mẹ em cũng bị viêm đại tràng mạn. Uống đủ các thứ thuốc không ăn thua, cứ ngừng 1 thời gian là bệnh lại bị tái phát trở lại. Đi khám bác sĩ bảo chế độ ăn uống rất quan trọng với người viêm đại tràng. Nếu uống thuốc mà ăn uống bừa bãi, không kiêng khem cẩn thận thì cũng chẳng ích gì. Còn bản thân mama em thì cũng tuân theo chế độ ăn uống như thế này. Không khỏi hẳn nhưng cũng đỡ đau hơn:

6 điều cần lưu ý trong chế độ ăn uống của người viêm đại tràng mạn:

1. Những ngày không đau: Để giữ gìn sức khỏe, tạo sức đề kháng, tăng sức chịu đựng trong lúc bị cơn đau hành hạ, hãy tranh thủ ăn uống tẩm bổ những khi bệnh chưa dở “chứng”.

2. Khi bị táo bón: Giảm chất béo, tăng chất xơ (đặc biệt là dưới dạng hòa tan như pectin, inuline, oligofructose…). Ăn làm nhiều bữa nhỏ, chừng hơn 2 tiếng lại ăn một bữa.

3. Khi bị tiêu chảy: Tránh hẳn chất xơ dạng không tan như cellulose để thành ruột khỏi bị “cọ xát”. Không ăn rau sống, trái cây khô, trái cây đóng hộp, nếu ăn trái cây tươi thì phải gọt bỏ vỏ (kể cả nho). Có thể ăn trái cây xay nhừ như chuối, táo.

4. Tránh chất kích thích: Những thực phẩm có chất kích thích thần kinh như cà phê, chocolate, trà…đều phải kiêng.

5. Hạn chế các sản phẩm từ sữa: Trong sữa có loại đường lactose rất khó tiêu. Ngoài ra, chất đạm của sữa có thể gây dị ứng cho bệnh nhân. Hãy thay thế bằng sữa đậu nành.

6. Hạn chế mỡ: Tránh những thức ăn có hàm lượng dầu mỡ quá cao như các món rán, xào, sốt.
    Tất cả vì sức khỏe của con yêu
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ! Tuân thủ theo quy tắc này chắc mấy ai theo được. Vì nếu không ăn, uống thì gầy mà nếu ăn thì tăng bệnh...
    • 45 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Topic này hay quá! Thanks các mẹ đã post ý kiến. Số là mẹ chồng tớ cũng bị bệnh này. ăn, uống cái gì nhiều mỡ, nhiều đạm, hơi chua hay kể cả không ăn uống gì (lúc sáng mới ngủ dậy ấy) là mẹ tớ cũng bị đau bụng và đi ngoài. Có thời gian bị liên tục, trông bà sọp hẳn đi ấy. Bà rất chịu khó uống thuốc lá cây (tớ cũng chẳng biết là lá gì đâu), nhưng nghe bà nói là uống thấy đỡ hơn (ý là thời gian bị lại kéo dài hơn), sau đấy lại thấy bà đổi thuốc khác, cũng lại thấy đỡ... Bây giờ thấy bà đang uống 1 loại cao lá gì đấy, vừa chữa đau bụng, vừa chữa đau khớp!? Tớ chỉ biết trong thành phần cao bà đun đấy có cây mật gấu đã ngâm rượu (tớ mua ở Sapa) bà cho vào nấu cùng, còn lá cây gì đó nữa, tớ không rõ. Nhưng nói thật là tớ thấy sợ kiểu uống thuốc của bà và còn lo nữa chứ hic hic ... Vì có nhiều trường hợp dùng thuốc lá cây bừa bãi không những không khỏi bệnh mà còn nặng thêm. Các mẹ cho tớ lời khuyên với. Thanks các mẹ nhiều!
    :LoveStruc: Ba thương con vì con giống mẹ
    Mẹ thương con vì con giống ba
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau :Applause:
    • 116 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Chào các mẹ, bệnh đại tràng thật sự là rất khó chữa, ông xã mình cũng bị bệnh nay, rất khổ vì biết phải kiêng mà không thể kiêng ... nói điều này hơi vô lý nhưng đúng thế đấy các mẹ ạ, như phụ nữ chúng ta thì lại dễ kiêng hơn
    ông xã mình cũng đã dùng nhiều loại thuốc nhưng chỉ đỡ được một thời gian, mình quả thật không có kinh nghiệm gì nhiều, chỉ bíêt rằng tuyệt đối phải kiêng rượu, bia và những thứ có cồn
    Mình rất lo lắng về tình trạng của ông xã
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 26 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em bị đại tràng cách đây gần chục năm, sau khi đi khám bác sĩ kê cho thuốc Tràng Vị Khang, thuốc này của Trung Quốc bán đầy ở các hiệu thuốc của mình, nhưng ai bị tiểu đường thì ko dùng được. Uống ngọt ngọt cũng dễ uống. Kết quả là đến giờ em vẫn chưa bị lại, có lẽ do em hạn chế mấy đồ chua cay, tanh nữa, hihi. Bệnh này thì phải tránh kháng sinh đấy các mẹ ạ, trừ phi cấp bách lắm mới uống, hoặc phải do bác sĩ kê đơn.