Xương cùng cụt dưới mông bị gập vào trong gây đau và không ngồi được

• 1 Lượt chia sẻ
  • 29.4K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 203 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em bị một căn bệnh lạ,rất mong qua diễn đàn này có ai biết thì chỉ bảo giùm.
    Em sinh con xong được 2 tháng rồi. Khi mới sinh xong đến giờ thấy ngồi xuống đứng lên cái xương cụt (xương cuối cùng của đốt sống, ở dưới mông đít) đau điếng người. Khi đi lại thì thấy không đau chỗ đó, nhưng những vùng xung quanh (chắc là dây thần kinh) thì đau buốt. Ban đầu em tưởng đó là do hậu quả của vụ sinh đẻ, nên cứ lần lữa mãi không đi khám, chờ nó tự khỏi. Nhưng thứ 6 tuần trước bố mẹ giục đi khám, chụp X QUang mới biết cái xương cụt đó bị gập vào trong, lệch so với vị trí của nó.
    Bác sỹ cứ nói rằng vì em đang nuôi con nhỏ nên không kê thuốc hay biện pháp điều trị gì, nhưng em tự thấy liên quan đến cột sống là rất nguy hiểm nên em phải tìm cách chữa trị bằng được. Vì vậy hôm thứ 2 vừa rồi em đã lên Việt Đức khám lại. Bác sỹ vẫn nhănmày nhíu trán tựa như chưa bao giờ gặp bệnh này khi đọc phim X quang của em. Rồi BS vẫn phán là không có cách gì.
    Hiện giờ em đau ghê gớm, và lưng (cột sống) đau mỏi vô cùng. Nếu ai có kinh nghiệm gì hoặc biết gì về bệnh này có thể cho em một lời khuyên không?
    Em cảm ơn nhiều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ban co the den chua tai so 8 ngo 8 pho huong vien phuong dong nhan,Hoi nha chu khoa(nha so 8 o trong ngo chu k phai ngay dau ngo dau). Minh da bi nhu ban va k di dc nhung da chua khoi.Ban thu den xem
    mẹ yêu muỗi :LoveStruc:
    • 203 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chị ơi, chị có thể cho em xin số điện thoại để em hỏi cho rõ hơn được không chị?
    Em ở Hà Nội, sao nghe phường Đồng Nhân lạ lạ nhỉ? Thuộc quận nào hả chị? Hay là lại ở tận trong HCM hả chị? Chú Khoa là bác sỹ hay ông lang hả chị?
    Em chờ chị nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 599 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi violet_2903 Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Em bị một căn bệnh lạ,rất mong qua diễn đàn này có ai biết thì chỉ bảo giùm.
    Em sinh con xong được 2 tháng rồi. Khi mới sinh xong đến giờ thấy ngồi xuống đứng lên cái xương cụt (xương cuối cùng của đốt sống, ở dưới mông đít) đau điếng người. Khi đi lại thì thấy không đau chỗ đó, nhưng những vùng xung quanh (chắc là dây thần kinh) thì đau buốt. Ban đầu em tưởng đó là do hậu quả của vụ sinh đẻ, nên cứ lần lữa mãi không đi khám, chờ nó tự khỏi. Nhưng thứ 6 tuần trước bố mẹ giục đi khám, chụp X QUang mới biết cái xương cụt đó bị gập vào trong, lệch so với vị trí của nó.
    Bác sỹ cứ nói rằng vì em đang nuôi con nhỏ nên không kê thuốc hay biện pháp điều trị gì, nhưng em tự thấy liên quan đến cột sống là rất nguy hiểm nên em phải tìm cách chữa trị bằng được. Vì vậy hôm thứ 2 vừa rồi em đã lên Việt Đức khám lại. Bác sỹ vẫn nhănmày nhíu trán tựa như chưa bao giờ gặp bệnh này khi đọc phim X quang của em. Rồi BS vẫn phán là không có cách gì.
    Hiện giờ em đau ghê gớm, và lưng (cột sống) đau mỏi vô cùng. Nếu ai có kinh nghiệm gì hoặc biết gì về bệnh này có thể cho em một lời khuyên không?
    Em cảm ơn nhiều.
    Chào bạn,

Bạn hãy đến Trung tâm phục hồi chức năng - Bệnh viện Bạch Mai để khám đi, mình hiện đang điều trị tại đó do bị thoát vị đĩa đệm.

Với trường hợp của bạn, bác sỹ có thể sẽ đưa ra các cách giải quyết như dùng thuốc và vật lý trị liệu.

Đây là cơ sở chuyên khoa giỏi nhất về phục hồi tổn thương tuỷ sống, cột sống mà mình rất tin tưởng.

Nếu bạn cần biết thêm thông tin mình sẵn lòng chỉ dẫn thêm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 125 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bạn thử đến ong lang Cường ở gần cây xăng đường láng phía Cầu giấy ý, ông ý có thuốc đắp tốt lắm, chữa khỏi rất nhiều người đấy
    • 182 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

A bạn này giống tớ. Tớ đẻ xong một phát xuống bàn đẻ lúc ngồi dậy đau không thể tưởng tượng được. Tớ không ngồi thẳng bằng 2 bên mông được mà phải ngồi nghiêng về 1 bên mông. Khi nào đổi kiểu ngồi đổi từ bên này sang bên kia thì đau gần chết. La oai oái cả phòng đẻ ai cũng bảo cô này bị bệnh kỳ cục. Nhưng đúng là như thế đấy ạ. Tớ hỏi bác sỹ thì bác sỹ bảo là tôi chưa gặp ai bị như cô này.
    Và cũng bị đau lưng lắm, kinh nghiệm của tớ là khi ngồi thì ngồi thẳng lưng và dựa vào tường hoặc thành giường. Khi thay tã cho con tớ toàn phải quỳ thôi vì không thể ngồi được. Đau cực kỳ. Quỳ nhiều tới mức hai đầu gối thâm đen lại. Nhờ giời là sau 1 thời gian tự dưng nó khỏi, mà nó khỏi lúc nào không nhớ. Nhưng cũng chỉ khoảng hơn 1 tháng là khỏi thôi chứ không lâu như bạn. Tớ cũng chẳng chụp chiếu gì, vì tớ đoán là trong lúc rặn đẻ thì cái dây thần kinh hoặc cái xương cụt ở đốt sống bị giãn hoặc gì gì đó cho nên nó mới đau.
    Tớ rất thông cảm với bạn vì tớ cũng bị như thế chốt lại 1 câu là đau cực kỳ và bất tiện vô cùng.
    Tớ chả giúp gì được bạn chỉ chúc bạn sớm khỏi bệnh có sức khoẻ mà chăm con.
    • 203 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ôi thế à bác Mẹ Thành Ủn. Em chỉ cầnnghe thấy chị nói chị tự nhiên khỏi là em phấn khởi lắm rồi, vì em có thêm niềm hi vọng. Hiện giờ em vẫn chưa hết đau.Hôm nay cu nhà em được 2 tháng 3 ngày rồi đấy ạ. Mà giữa tháng 2 là em phải đi làm rồi, nên em trông ngóng từng ngày một. Hiện giờ em cũng hạn chế bế con ngồi lắm, nhưng nhiều lúc nhìn nó mà phát thèm. Chồng nghe em tả thì cứ tưởng vợ lười giả vờ để đỡ phải bế con, thế có tức không chứ. Mà đúng là đau lưng thật đấy, ngồi làm cái gì xong đứng lên thì thôi rồi. Nói chung không thể tả được. Còn ai có kinh nghiệm gì kể em nghe với nhé.
    Còn đi khám ông Lang thì chắc em phải từ từ, vì cả nhà em được cái đa nghi sợ các ông Lang lắm cơ. CHắc một thời gian nữa mà vẫn đau em sẽ đi xem sao.
    • 182 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Không hiểu làm sao mà tớ nghe đến lang liếc là tớ ghét rồi. Thực ra thì cũng có những ô lang giỏi họ chữa bằng thuốc nam lá cây rễ cây gì đó, nhưng mình thấy để gặp 1 ô giỏi thì mình phải qua 1.000 ô lang vườn mình k an tâm 1 tí nào.
    Nếu chồng bạn k thông cảm cho bạn thì nên cho ô í đọc cái bài của tớ. Vì tớ cũng bị như bạn. Để ô í thấy rằng k phải 1 mình bạn bị như thế. Có lẽ bọn mình nằm trên bàn đẻ lâu quá và đẻ khó nên nó mới bị đau như thế. Con tớ gần 5 tuổi rồi nhưng giờ nghĩ đến đẻ vẫn thấy khiếp.
    Còn khoản bế con thì bạn cứ bế bình thường nhưng phải ngồi thẳng, lưng dựa vào cái gì đó và lót cái gối vào lưng thì k bị đau. Khi cho bú thì nên nằm. Bạn thử dán cao Salong pass xem sao. K hiểu mình gõ có đúng chính tả k. Chúc bạn nhanh khỏi nhé.
    • 601 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Tr­ường hợp của mình thì do trượt chân ở cầu thang. Tính ra là đi bằng mông gần 15 bậc thang.
    Siêu âm cũng như thế. Đi thì không đau nhưng đang ngồi muốn đứng dậy hoặc ngược lại đau kinh khủng.
    Cũng cho con bú nên BS kê giảm đau . Thế thôi. Sau gần 1 tháng thì tự khỏi . Được tính phép bảo hiểm 3 đợt, mỗi đợt 10 ngày . xương tự liền chứ vị trí đó bó kiểu gì . Không lo đâu bạn ạ
    Thực hành TOÁN PHỔ THÔNG theo Bộ giáo dục và LUYỆN THI NÂNG CAO của Đại học Sư Phạm Hà Nội .

https://olm.vn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 43 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trời! Vậy xem ra me Violet con vats var hon tớ.
    Tớ cũng bị đau như bạn được 1 thời gian khá lâu rồi ( khoảng 6 tháng gì đó). Nhưng chỉ đau khi ngồi nhiều. Tớ chụp fim thì bsi bảo do đốt sống cụt của tớ dài hơn người bình thường ( ổng còn biểu là tớ chưa tiến hoá hết. Thế mới tức chứ!). Ngoài ra bsi cũng chuẩn đoán do thiếu canxi. Rồi Ổng kê cho tớ uống canxi & magie. Nhưng uống được 2 hôm thì tớ đau lan sang cả vùng lưng. Đau không chịu được, đau giống như bị hẫng vậy. Tớ sợ quá ngừng uống thuốc. Tới chiều lại không thấy đau nữa.
    Thật chẳng hiểu ra sao. Tớ cũng định đi khám ở BM vì nghe nói ở đó có kinh nghiệm nhưng cứ lần lữa mãi vì nói thật tớ ko thích BM lắm. Híc

Nếu mẹ Violet có kinh nghiệm jì thì chỉ nhé

Thanks

l1kj4pf6gr7ov

:554::577:
    u1046192

Thảo Trang yêu Ti nhất trên đời!:LoveStruc:
    • 203 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

2 hôm nay tự nhiên mình thấy đỡ đau hẳn, tất nhiên là mình vẫn tránh ngồi nhiều, khi ngồi ăn cơm thì toàn phải kê 2 cái ghế và ngồi vào cái chỗ trũng ở giữa. Mình hi vọng là sẽ tự nó khỏi giống như các mẹ nói vậy. Mình sẽ update tình hình sau nhé. Tks các mẹ.
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

So dt cua minh la 0906225775 ban co the dt cho minh minh se chi ro cho ban
    mẹ yêu muỗi :LoveStruc:
    • 203 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em vẫn đau các bác ạ. Xem ra phải chung sống với cái xương gập vào trong cả đời rồi. Những ngày này em tránh ngồi thẳng cái xương đó xuống, kê 2 cái ghế vào ngồi vào giữa, nên có vẻ các dây thần kinh xung quanh đỡ hành hạ em hơn. Tuy nhiên cái xương đó vẫn đau điếng khi em đang ngồi mà đứng lên. Dáng đi của em giờ cũng tự nhiên trở thành lom khom không tự tin tí nào. Hic hic. Chán đời quá.
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em chào chị ạ. em đọc bài viết của chị thấy cực kỳ giống với trường hợp của em ạ. em là nam giới nhưng không hiểu vì lý do gì ( có thể là em bị ngã hoặc gì đấy nhưng em không biết ) mà cũng bị " di lệch vùng cuối xương cụt vào bên trong " giống với trường hợp của chị rồi. từ lúc em bị đến bây h là khoảng 4 tháng rồi ạ. thời gian đầu em ngồi và hoạt động mọi việc thấy nó cực kỳ đau vùng xương cụt và vùng lưng như chị . mãi khoảng 1 tháng trở lại đây em mới đi khám ạ. ra việt đức khám khoa cột sống thắy lưng ( bs .Hùng ) anh ấy tư vấn là " có thể là do mình bị ngã hoặc hoat động mạnh nên vùng xương ấy nó bị cong vào trong, gây đau đớn khó chịu khi ngồi, và ảnh hưởng lên tới vùng cột sống gây đau lưng." em đã chụp chiếu cắt lớp các kiểu để nếu cần thiết sẽ mổ ạ. nhưng bác sĩ tư vấn là " nếu mà mình mổ vùng xương đấy thì ngồi sẽ hết đau nhưng sẽ có 1 phần khác ở trong bị đau hơn bởi bì nó là vùng tập trung nhiều mạch máu và dây thần kinh nhất ".
    Sau khi chuẩn đoán các kiểu bs có cho em thuốc về uống . cũng đỡ đau và nhức hơn , nó là 1 loại thuốc kháng viêm và giảm đau. chị có thể ra hiêu thuốc để tìm mua : tên thuốc đây ạ : ETOTAB -60. ( khoảng 200k/ hộp/30 viên) ngày 2 viên ,sáng 1 tối 1 sau ăn.
    còn nếu đau quá chị có thể đi tiêm giảm đau như em.( mặc dù các BS khuyên là không nên tiêm linh tinh ) nhưng đến h em uống thuốc và tiêm 1 lần duy nhất thì đã hết đau. mọi hoạt động trở lại bình thường hết rồi ạ. chỉ có điều mình sẽ phải chung sống với cái xương cụt bị cong vào trong cả đời thôi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

à quên lý do vì sao em biết bài viết này là bởi vì em lên google search từ khóa " bị lệch xương cụt vào trong" để tìm hiểu xem có ai bị như mình không ? và xem hướng giải quyết như thế nào. dù gì em cũng đã trải qua nên muốn chia sẻ cho nhưng ai đã từng bị như mình ạ .để không phải tốn kém chụp chiếu như em
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhân tiện về vấn đề xương cụt cho mình hỏi một chút nhé!
    Con gái mình năm nay 4,5 tổi rồi, cháu phát triển bình thường không có vấn đề gì cả. Nhưng từ hồi mình sinh cháu cái xương cụt bị mọc hơi nghiêng đi một chút, và phần da ở phần đó bị bong da thường xuyên (bong ít thôi). Cháu không thấy đau và vẫn bình thường, kể cả ăn uống, sinh hoạt hay học tập. Có mẹ nào có con giống mình không cho mình tham khảo chút cho yên tâm. Hiện giò mình chua thấy lo lắng gì về vấn đề này, nhưng mình vẫn muốn tham khảo để có vấn đề gì còn sửa chữa kịp thòi. Các mẹ giúp mình với nhé!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ở Tp HCM có ai biết chổ nào trị đau xương cụt, hay cách điều trị nào ko chỉ giúp mình với
    Chuyện là mình bị trượt cầu thang 5 bậc, uống thuốc nay 5 tháng rồi mà vẫn ko hết, đi tái khám ở BV chỉnh hình, Bs cho uống thuốc và dặn tránh ngồi trong 3 tuần. Nhưng đã hơn 1 tháng nữa rồi mà vẫn ko hết, bao nhiêu cv phải tạm ngưng hết vì ko ngồi,ko chạy xe dc, chỉ có nằm thôi. Bây giờ khi dùng tay kéo phần mông sang bên phải nó càng đau.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi bạn này giống hệt mình đau vùng xương cụt ê ẩm mấy năm nay rồi chưa khỏi, đi chụp xq bác sĩ cũng bảo xương cụt dài hơn bình thường nên ngồi đau,bạn đã chữa dc chưa mách mình với
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 23 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Rất lâu rồi nhưng mình lôi top này lên vì ngươi nhà mình bị giống bạn này.
    Các bạn có thêm thông tin j thì cho mình biết với nhé.
    Có cách j chữa loại đau này chưa? Nếu đi khám thì khám ở đâu cho phù hợp?
    Các bạn đã ổn hết chưa, có bị đau lại ko?
    Many tks!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin chào bạn hiện tại mình cũng đang bị như bạn . bạn có thể cho minh số điện thoại của bạn hoac f để mình liên lạc voi bạn muốn hỏi thêm về tình trạng này có đuoc không minh cung đang rât la lo lang .xin chân thanh cam on
    comment by WTT mobile view
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2