TIN TÀI TRỢ.

Xin hỏi kinh nghiệm chữa bệnh viêm hang vị dạ dày và viêm đại tràng mạn tính?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 118K Lượt đọc
  • 174 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 589 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Có mẹ nào đã, đang chữa viêm dạ dày (đặc biệt là viêm hang vị) và viêm đại tràng mãn tính cho em xin ít kinh nghiệm. Em đã chữa Tây y, Đông y thiếu mỗi cúng bái thôi mà mãi chưa khỏi. Uống thuốc kháng sinh thì mệt như ốm nghén, thuốc Nam thì uống ngày 5,6 lần no cả bụng, khỏi ăn cơm, vậy mà bệnh vẫn hoàn bệnh. Mẹ nào đã kinh qua lên đây trao đổi tý.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 139 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Sao ma giống mình thế, mình cũng đang uống đông y đây nhưng chả ăn thua gì.
    Mẹ nào đã kinh qua rồi giúp 2 chúng mình ít kinh nghiệm với, ôi ăn cơm xong 1 lúc rồi mà vẫn đau bụng quá hu hu....
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ối dời ơi, toàn những người cùng cảnh ngộ hỏi nhau thôi mà chưa có biện pháp gì cả. Cách đây nửa năm mình bị đau thượng vị (không đau nhiều), bụng đầy chướng sau đó là nôn. Nôn liên tiếp đến lần thứ 3 thì ra toàn dịch mầu nâu đỏ. Hoảng hốt vào Việt nam Cu Ba người ta đoán chẩy máu dạ dày. Choáng khủng khiếp. Hôm sau đi soi dạ dày họ nói viêm hang vị. Hôm trước thấy có mẹ nào mách lấy thuốc ở 15 Bát Đàn, mình cũng đang định đi lấy thử xem sao. Uống viên nghệ mật ong chẳng thấy hiệu quả gì. Dạo trước cứ thấy hơi đau là mình uống mật ong thấy dịu hẳn. Nhưng dạo này lại không thấy hiệu nghiệm nữa, chẳng biết làm thể nào mà BS nói viêm hang vị dễ dẫn đến ung thư dạ dày. Kinh quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 589 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thế chưa bác nào có kinh nghiệm dòm vào cái đề tài này à? vậy thì me Bong Bong và mẹ bé Anh Thy cũng phải luôn phiên vào đây để cái đề tài này k bị chìm nhé.
    • sdf
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 23 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bạn thử tham khảo chỗ này xem nhé:

http://www.tathy.com/thanglong/showthread.php?t=4411
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình xin làm vật thí nghiệm đây. Hôm qua mình qua 15 Bát Đàn và lấy một liều (10 gói về uống thử). Mới uống hết một ngày mà thấy mệt quá (người ta cũng dặn uống ngày đầu sẽ đau lên và mệt) chẳng biết hiệu quả thế nào mà nhà thuốc dặn phải uống trong 4 hay 5 tháng cơ. Các mẹ ơi cũng có nhiều mẹ truyền kinh nghiệm khác nhau về bệnh này ở các mục khác trong diễn đàn này đấy đấy. Các mẹ chịu khó vào xem. nhé. Tớ thấy mẹ nào cũng thông thái. Bổ ích thật
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 315 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Incoi
    Có mẹ nào đã, đang chữa viêm dạ dày (đặc biệt là viêm hang vị) và viêm đại tràng mãn tính cho em xin ít kinh nghiệm. Em đã chữa Tây y, Đông y thiếu mỗi cúng bái thôi mà mãi chưa khỏi. Uống thuốc kháng sinh thì mệt như ốm nghén, thuốc Nam thì uống ngày 5,6 lần no cả bụng, khỏi ăn cơm, vậy mà bệnh vẫn hoàn bệnh. Mẹ nào đã kinh qua lên đây trao đổi tý.
    Lại gặp mẹ nó ở mục này. Tớ đây cũng đã từng bị bệnh viêm đại tràng co thắt. Nguyên nhân lúc đầu tớ bị một trận viêm dà dạy cấp tính. Đợt ấy tớ thấy cứ đau vùng thượng vị, đầy hơi, chán ăn, người mệt mỏi. Sau đấy thì đang đêm ngủ thì bị đau dữ dội, buồn nôn, nôn ra nhiều, đi ngoài phân đen. Đau lắm ko chịu được thế là đi cấp cứu. BS yêu cầu đi chụp XQ dạ dày thì đúng là viêm, xuất huyết dạ dày. Lúc đó đứa lớn nhà mình mới được 16 tháng vẫn còn đang bú mẹ. Sau vụ đấy mình bị loạn khuẩn chắc do uống kháng sinh chống viêm dạ dày và một số thuốc khác. Bị loạn khuẩn nên ăn ko ngon miệng, đi ngoài phân bã nát. Miệng đắng, khô, bụng đầy hơi. Hay đau ở phía bên trái. Bệnh này rất khó chịu. Mình cũng đã khám ở khoa tiêu hoá bv Bạch Mai, bs kê đơn cho uống 2 tháng liền mà mỗi đơn khoảng trên 1 tr mà mình uống ko thấy đỡ, cứ sáng ra là muốn đi ngoài. Hay đau bụng. Người gày rộc đi. Về sau có chị ở cquan rủ đến pk Hàn Quốc ở gần bv Xanh-pon để khám. Thì bs người Hàn nói bị bệnh viêm đại tràng co thắt cũng cho uông thuốc. Mình theo cách chữa ở đây thất đỡ đau, ăn ngon miệng hơn, phân ko bị nát, thành khuôn. Khỏi một thời gian dài nên mình cũng lên cân và còn sinh thêm 1 bé nữa. Tuy nhiên thỉnh thoảng vẫn bị lại. Bệnh này do trạng thái tinh thần gây ra là chủ yếu. Lúc nào bị căng thẳng, buồn chán là lại bị. Vì thế nên giữ tinh thần thoải mái thì bệnh thuyên giảm. Mình cũng cố gắng như thế. Nhưng kể cũng khó lắm, mà bị bệnh này cũng ko béo khoẻ được.
    Mình thấy bệnh viêm đại tràng co thắt có nhiều loại: người thì bị táo bón, người thì đau lắm
    Sơ sơ thế cho bạn hiểu thêm. Cố gắng chữa càng sớm càng tốt bạn a
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đã từng uống rất nhiều loại thuốc nhưng không khỏi được hoàn toàn.Neu bị đau cấp bạn nên uống thuốc tây y ,sau đó định kỳ bạn có thể dùng đông y.Quan trọng là chế độ ăn uống , kiêng khem và tinh thần thoải mái.Theo mình để khỏi hẳn thì hơi khó...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Viêm hang vị dạ dày thì mình ko có kinh nghiệm. Nhưng trước đây (7 năm) mình viêm đại tràng, ăn uống rất khó, đau bụng suốt. Sau đó mình uống thuốc đông y, phải uống kiên trì gần 1 năm đấy. Và thấy ổn đến giờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 377 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Anh Thy
    Mình xin làm vật thí nghiệm đây. Hôm qua mình qua 15 Bát Đàn và lấy một liều (10 gói về uống thử). Mới uống hết một ngày mà thấy mệt quá (người ta cũng dặn uống ngày đầu sẽ đau lên và mệt) chẳng biết hiệu quả thế nào mà nhà thuốc dặn phải uống trong 4 hay 5 tháng cơ. Các mẹ ơi cũng có nhiều mẹ truyền kinh nghiệm khác nhau về bệnh này ở các mục khác trong diễn đàn này đấy đấy. Các mẹ chịu khó vào xem. nhé. Tớ thấy mẹ nào cũng thông thái. Bổ ích thật
    Bạn uống thuốc bây giờ thấy thế nào rồi hả
    Bill còi , sao con bướng bỉnh thế!
    ticker5
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị đau như các bạn đi cấp cứu, nội soi BS bảo bị "viêm trợt chảy máu thành hang vị" nhưng vẫn đau quá mà chưa được uống thuốc gì, lại đói vì bị nôn hết, bạn mua cho 2 bịch sữa tươi, uống vào hết đâu liền chỉ hơi râm ran thôi, mấy hôm sau cứ thấy hơi đau là uống sữa? Sau đó BS cho thuốc uống bao gồm: thuốc giảm đau, kháng sinh, thuốc bảo vệ niêm mạc dạ dày, và thuốc chữa dạ dày vai trò chính (nó có đuôi là METZAN) 1 tuần thì ra viện, sau một tháng uống thuốc giờ không đau nữa. Đang định đi khám lại xem? Ai cần tên thuốc, ảnh bao bì thuốc và đơn thuốc chính thức không?
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ve nguyên tắc , để chẩn đoán viêm dạ dày hay viêm đại tràng, bạn phải được chẩn đoán bằng nội soi hoặc xquang đường tiêu hóa cản quang
    bây giờ người ta thường nội soi hơn, độ chính xác cao hơn, lúc nội soi có thể kết hợp sinh thiết
    tùy kết quả nội soi và sinh thiết như thế nào sẻ có điều trị khác nhau
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nói chung là không nên lấy thuốc của người này cho người kia uống, tùy tình trạng lâm sàng của mỗi người khác nhau
    • 261 Bài viết

• 1,101 Được cảm ơn

Em gái của em cũng bị đau dạ dày, mà đau ghê lắm, mỗi lần nó đau thì cả nhà nhìn thấy cũng đau theo. Có người quen của gia đình em cho nó một loại thuốc của Bệnh Viện 354, tên là Bình vị nam, trên bao ghi là lưu hành nội bộ, chuyên để chữa viêm loét dạ dày. Người quen của nhà em uống thuốc này sau một thời gian thì khỏi luôn, không thấy đau nữa, em của em uống cũng đỡ nhiều. Nhưng em thấy cái vỏ bao thuốc cứ thế nào ấy, nhìn không thấy an tâm, có anh chị nào đã dùng thử thuốc đó chưa ạ?
    • Fox
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,542 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Các bác ơi nội soi ở Việt Pháp có phải là đựoc gây mê ko , vì nghe kể nội soi ở viện mình khiếp quá , em rợn cả người :Crying:
    • 372 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mẹ mình cũng bị viêm loét dạ dày, mình search trên google ra rất nhiều bài thuốc trị loét dạ dày, và một trong những thảo dược tốt cho bệnh này là Trà Dây, các mẹ thử xem sao, mình cũng mua cho mẹ mình dùng thử.

Hiện ngoài chợ trà dây khô bán nhiều mà Traphaco hay 1 công ty tên New Life Tea Co. ở 126 Hoàng Quốc Việt cũng có bán trà này, nhưng mình chưa dùng thử
    ETyFp7Y0eIp7
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 120 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình mới đi tập Yoga được vài buổi, được các cô giáo truyền cho một kinh nghiệm chữa đau dạ dày rất hiệu quả, mà dễ thực hiện: buổi sáng trước khi ăn sáng uống một cốc nước to pha với nửa quả chanh và một thìa cà phê muối, sẽ giúp chữa đau dạ dày rất tốt, và thải độc, lọc thận. Ban đầu mình cũng nghĩ đau dạ dày mà uống cái đó lúc đói thì chắc không chịu được, nhưng cô giáo giải thích là axit trong chanh là axit giúp lành vết thương nên nó làm lành những vết loét trên niêm mạc dạ dày, và đúng là mình thử uống lúc sáng chưa ăn gì nhưng không hề thấy đau hay cồn cào ruột gì cả, bây giờ lại thấy nghiện, mà uống nước đó cơ thể mình nó cũng như được thanh lọc, cảm thấy nhẹ nhõm và không bao giờ bị táo bón. Mọi người cứ thử xem nhé!
    • 288 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Chồng em cũng bị loét dạ dày các mẹ ạ, 1 tuần sụt mất 5kg, người gầy và xanh lắm, cũng uống đủ loại đông tây nam bắc rồi, cả bình vị nam nhưng ko dc, có 1 cái đở là tràng vị khang, mẹ nào hay đau bụng và bị đại tràng thì nên uống, đó là thần dược của mẹ em, vật bấy ly thân, các mẹ thử mua 1 hộp về uống thử, còn chồng em bây h đỡ nhiều là do uống nghệ với mật ong nhưng ko phải đi mua mà nhà làm, mẹ em mua cả nghệ đen và nghệ vàng xay nhỏ và trộn chung, phải nghệ đen mới đắng, mua ở ngoài dễ bị trộn, mật ong phải xịn vì em có bác làm ở công ty nuôi ong, ngoài ra em pha thêm cả sữa ong chúa ( cũng do bác em cung cấp, các mẹ có thể search tác dụng của sữa ong chúa), ngày nào cũng đều đặn 3 chén trước ba bữa ăn, trong vòng 2 tháng là khỏi hẳn, nhưng uống phải kiên trì vì đắng lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 44 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chao cac me, em cung bi viem trot hang vi da day va viem dai trang. Em di kham o 92 Tho nhuom va da uong mot dot thuoc roi, nhung dai trang thi van chua do. Em muon di kham lai nhung cu nghi den viec noi soi da day va dai trang thi so qua. Co me nao biet phong kham hay benh vien nao ma phuong phap noi soi khong lam cho minh so khong, cac me mach dum em voi.
    • 135 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Sau khi trị bằng thuốc Tây một thời gian bụng hết thấy đau thì bắt đầu uống thuốc nghệ mật ong tên là Đởm Kim Hoàn của bệnh viện y học dân tộc Tp HCM, thành phần thuốc gồm : nghệ, mật ong và mật heo. Uống duy trì lâu dài rất tốt và không có tác dụng phụ.
    My blog : https://blog.360.yahoo.com/nguyencongan
    Album ảnh onlline của Việt Khải- Việt Khang:
    https://www.flickr.com/photos/1385612...th/1421863397/
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9