TIN TÀI TRỢ.

Viêm Da Dầu - Viêm da Tiết Bã (phần 4)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 169K Lượt đọc
  • 1.25K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 75 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao anh khongcon
    Theo em biet dau goi dau HAICNeAl co chua corticoid minh goi thi no co lam benh tinh nang them khong.
    Voi Lai khi em dung 2-4 tuan em ngung su dung em xai dsu goj thai duong3 dc khonh.tai vi cho em kiem ko co h&shou der cua my
    Mong anh tra loi som giup em em vua mua HAICNeAl vs thai duong3 gio ko biet lam sao nua

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 472 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=hakuna292;33126659]Giờ cảm giác da đầu giảm bớt dầu 98%, bong vẩy cũng bớt tới 95% trên da đầu ( còn bong tí tí như gàu )
    Tự lấy tay mình sờ da đầu với tóc, mịn , láng, với mềm ---> Trời ơi cảm giác nó hạnh phúc chưa từng trong suốt 8 năm trời.
    Giờ còn phải ráng khắc phục thêm da mặt thôi !
    Anh Khongcon ơi !

Gửi bạn Hakuna292: bạn cho mình hỏi da đầu bạn dùng gì để bôi hay gội mà đỡ vậy? Mình dùng dầu gội đầu Hencimal và Selsun chỉ đỡ ngứa chứ vẫn còn gàu,vảy trắng như gàu. Hix
    Tôi tin rằng trên thế giới này, người có thể làm BẠN TÂM GIAO của bạn không chỉ có MỘT nhưng bản thân bạn chỉ chọn có MỘT
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

A khongcon ơi,
    E mới đi bsỹ khám người ta cho e toa thuốc như thế này, a giúp e xem nó có chứa thành phần corticord ko ạ,
    E cảm ơn a khongcon nhìu

IMG20150511074907

IMG20150511075002

IMG20150511075016
    • 68 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Dear hoangnam123 !
    Mình dùng H&S Dry Scalp Care Của Mỹ đó bạn..bạn có thể vô Maximark Cộng Hòa hoặc Maximark 3-2 mua bạn nha !
    Đó mình từng xài Selsun với cục xà bông Sastid thì phải...gọi thì bớt ngứa bớt bông vẩy nhưng da đầu khô, tóc cứng , với lại da đầu vẫn còn nhiều dầu ( với cái mùi hắc mất tự tin lắm ) !
    Giờ là thấy được nhất rồi ^^!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear gauxinh6190 !

Người trưởng thành từ độ tuổi 19 trở đi cần tiêu thụ 30 mcg Biotin (còn gọi là vitamin H hay vitanmin B9) mỗi ngày.Riêng phụ nữ có thai uống hàm lượng cao hơn nhưng phải hỏi qua bác sĩ trước khi dùng thuốc thời gian xem có ảnh hưởng thai nhi không tuy vitamin này không có độc hai nhưng uống quá dư thừa vitamin H sẽ làm da bị giảm ẩm và hạn chế việc tái tạo da. Bổ sung Biotin làm giảm rụng tóc nên việc sử dụng thuốc lâu dài hàng năm theo anh, em nên bổ sung biotin theo thực phẩm sẽ tốt hơn. Em có thể tham khảo một số thực phẩm như sau nhé :

- Nguồn thực phẩm chứa lượng Biotin dồi dào là gan nấu chín, có thể chứa 27 đến 35 mcg.

Các nguồn thực phẩm khác cũng chứa Biotin là cá hồi, cá mòi, thịt lợn, bơ, súp lơ, nấm, quả mâm xôi, chuối…

Ngũ cốc và các sản phẩm ngũ cốc nguyên hạt cung cấp một lượng Biotin đáng kể như đậu phộng, quả óc chó, hạnh nhân, quả hồ đào, đậu nành, bánh mỳ... Một lát bánh mỳ cung cấp cho chúng ta từ 0,02 tới 6 mcg vitamin này, một chén đậu phộng có chứa tới 73mcg Biotin.

- Men và men bia : men bia hay men dinh dưỡng rất giàu Biotin. Một gói nấm men trọng lượng 7g có chứa từ 1, 4 tới 14mcg Biotin.

- Thịt, thịt gia cầm và cá: Các loại thịt và cá lại chứa một lượng nhỏ Biotin, trong 87g thịt lợn có thể cung cấp từ 2 tới 4 mcg Biotin. Với cùng một lượng cá hồi, cá tuyết chấm đen, cá ngừ như vậy có chứa khoảng 4mcg, 5mcg và 2,6 mcg.

- Trứng và các sản phẩm từ sữa: Trứng đặc biệt rất giàu Biotin. Một quả trứng to có thể cung cấp từ 13 tới 25mcg. Sản phẩm từ sữa như sữa chua, phô mai, bơ… cung cấp cho cơ thể với một lượng Biotin nhất định. Trong một cốc sữa chua với hàm lượng chất béo thấp có 7,4mcg Biotin, một cốc sữa chua không béo chứa 4,9mcg. Đối với phô mai, một lượng khoảng 29g có chứa từ 0,4 tới 2 mcg Biotin.

- Trái cây và rau quả: Các loại rau họ cải như cải bắp, bông cải xanh, súp lơ, củ cải Thụy sĩ, cải xoăn… là nguồn giàu Biotin. Một chén củ cải đường nấu chín cung cấp khoảng 5,3 mcg Biotin, một chén súp lơ cũng chứa từ 0,2 tới 4mcg vitamin này.

Khoai lang và khoai tây trắng đều chứa Biotin. Trong một chén khoai lang đóng hộp có tới 5,5mcg.

Các loại hoa quả đều chứa loại vitamin này như quả bơ, chuối, mâm xôi… Ăn một quả chuối bổ sung cho cơ thể 3mcg Biotin.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear nhokzynpro9900 !

Hiện mặt em chưa tái phát em không cần bôi gì cả , chỉ cần em dưỡng ẫm để kéo dài thời gian tái phát bệnh thôi em.

Dầu dừa em dưỡng ẩm bôi trong vòng 01 tuần nên thấy hiện tượng nổi mụn thì ngưng vì em không hợp với dầu dừa.

Riêng mật ong 01 tuần bôi 01 lần để sát khuẩn da và giúp da han chế tái phát. Cách này anh áp dung 01 năm qua nên bệnh chưa tái phát lại.

Riêng các thực phẩm dễ gây dị ứng nếu em không bị dị ứng loại nào thì em không cần kiêng, chỉ kiêng cữ thực phẩm mà em dị ứng thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear vipizen !

Anh đi khám nhiều lần bệnh viện da liễu TP. HCM bác sĩ nhìn da anh chỉ nói da mỏng khỏi cần soi da. Nếu em muốn soi da đi khám tại bệnh viện da liễu TP. HCM yêu cầu bác sĩ cho soi da sẽ rõ da em mỏng hay dày, hehehe.

Theo anh em sử dụng ấm táo không nên sử dụng muối hay lá trà xanh kinh giới gì nữa. Em chọn 01 thảo dược sử dụng điều trị bệnh nếu cái nào hợp em sẽ sử dụng điều trị lâu dài khi hết hiệu quả sẽ tìm thảo dược khác thay thế.

Về muối biển tư nhiên vẫn tốt hơn chứ em. Các loại muối biển nhân tạo họ pha chế và có chất tẩy hay bảo quản khi da mặt em nhạy cảm tiếp xúc nhiếu các hóa chất sẽ không tốt. Em lưu ý khi bị viêm da nên hạn chế tiếp xúc các hóa chất chứa trong đồ dùng, thực phẩm, xà phòng, kem, thuốc ... càng hạn chế các hóa chất da em sẽ đỡ bệnh.

Chúc em vui vẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear hakuna292 !

Em sử dụng head & shoulder trda8d9a62u vậy là hiệu quả rồi, phài vui lên nhé.

Riêng trên mặt em nổi những hạt đỏ nhỏ li ti trước khi em ăn kiêng hay sau khi ăn kiêng mới nổi.
    Nếu bị viêm da dầu thường nổi những mãng đỏ ngứa theo từng mãng. Còn nổi hột nhỏ đỏ li ti như loại viêm da dị ứng cái này khó lặn phải bôi thuốc tây mới cải thiện được em, Trên mặt anh có 01 hột đỏ nhỏ như hột gạo tấm mấy năm nay đâu có lặn.
    • 472 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear anh KHONGCON và mọi người ai có thể trả lời giúp mình :
    - Da đầu mình hay bị vảy trắng như gàu ấy, ngứa, tập trung chủ yếu là phía trước đỉnh đầu, nhiều lúc ngứa quá gãi chảy máu đầu luôn . Hai bên mép tóc gần tai thi thoảng cũng lên vảy trắng như gàu luôn nhưng ko ngứa. Hai đầu chân mày có vảy trắng như gàu và hai bên cánh mũi cũng có vảy trắng và ửng đỏ nhưng ko ngứa, chỉ thỉnh thoảng xuất hiện một tít thôi nhưng ko có nhiều và thường xuyên. Mình lên mạng tra tìm dấu hiệu bệnh thì thấy triệu chứng bệnh của mình giống bệnh viêm da tiết bã nhờn? đúng ko mọi người?
    - Mình xài qua đủ loại trị gàu như Nizoral, Hencimal, Selsun, H&S của VN và Mỹ..... và một số loại dầu gội đi khám được phát, thấy H&M của Mỹ xài thấy đỡ chút nhưng khó kiếm ở nơi e ở, nên giờ đầu mình vẫn y như cũ. Lúc đầu e tưởng bị gàu nhưng sau này e thử đi khám ở bệnh viện thì mỗi nơi một phách, nói chung chung là e bị nấm, cho thuốc bôi và dầu gội về gội nhưng cũng ko đỡ. MÌnh đang xài SELSUN thấy đỡ ngứa hơn nhưng vảy trắng vẫn ko đỡ, nhìn mất thẩm mỹ vô cùng, làm mình ko thể chải tóc vượt ra sau hay cột tóc cao được huhu.
    - Mình rất khổ sở về cái đầu mình, khi nào trời nóng ra mồ hôi thì ngứa nhiều, trời hanh khô thì vảy gầu xuất hiện càng nhiều.
    - Mọi người biết gì về triệu chứng của mình có thể trả lời giúp mình được ko ạ? Mình xin cảm ơn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear nhokzynpro9900 !

Dầu gội Haicneal em xem chỗ thành phần dầu gội có thành phần corticoid không ? loại này thường gội trong vòng 2 đến 4 tuần thì ngưng không sử dụng lâu dài được là dầu gội dược phẩm có chứa kháng sinh liều cao sử dung nhiều sẽ tẩy rụng tóc em hết.

Dầu thái dương 3 hay 7 em gội cũng được nhưng tác dụng không bằng head shoulder của mỹ. Em xem trang 64 và 65 viêm da tiết ba p3 tham khảo bài viết liên quan đến danhlam12 theo link sau nhé:

https://www.webtretho.com/forum/f119/...9/index64.html
    https://www.webtretho.com/forum/f119/...9/index65.html

Việc mua head & houlder của mỹ em vào siêu thị marximak hay các shop mỹ phẩm dầu gội đều có bán em à. Nếu không em cứ tìm trên online và mua trực tuyến cũng được.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear hoangnam123 !

nếu bác sĩ nói em nấm họ sẽ cho em thuôc uống và Nizoral bôi điều trị 01 đến 3 tháng mới hết nhưng khi bị nấm phải luôn vệ sinh sạch nhưng no vẫn tái lại khi không khí ẩm mốc, mồ hôi. Anh nghĩ em bị viêm da dầu nên mồ hôi dầu nhiều trên đầu dẫn đến viêm nhiễm da đầu biểu hiện da đầu bị viêm ngứa , tróc vẩy, đỏ từng mãng ...

Các dầu gội Otuna, selsun, haicneal, Nizola... là dầu gội dược phẩm chỉ sử dụng 02 đến 4 tuần phải ngưng nếu lạm dụng nhiều tóc sẽ khô, gãy rụng nhiều. Riêng Haicneal trước đây anh gội là sạch gầu và vẩy nhất. Anh nghĩ em nên mua Haicneal về gội 2 đến 4 tuần sau đó sử dụng dầu gội head & shouldel cũa mỹ loại giành cho da khô hay da dầu phải mua đúng tình trạng da của em nhé.

Điều quan trọng em tránh gãi, móc vẩy sẽ làm da bị viêm lây lan nặng thêm, nên hớt tóc cao để hạn chế mồ hôi dầu của em.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear sugar 13579 !

Em gửi anh xem hình thuốc không biết em chụp hình bị hư hay do internet anh bị yếu mà mở nhiều lần không thấy rõ hình thuốc sao chia sẽ em được. Em chịu khó xem chỗ thành phần thuốc có ghi corticoid hay không, thường chứa corticoid thuốc chỉ uống hay bội trong vòng 1 đến 2 tuần là bắt buộc ngưng tùy vào hàm lượng corticoid ít hay nhiều.
    • 472 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=khongcon;33137967]Dear hoangnam123 !

.... Dạ e cảm ơn a đã trả lời, e dùng dầu gội đầu Haicneal trước đây rồi nhưng cũng ko đỡ, hix, chắc e phải đi khám bác sĩ chỗ khác rồi quá huhu , e khám ở KT, Đà Nẵng rồi đấy mà ko đỡ
    • 75 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao anh khongcon
    Theo em biet trong thanh phan Haicneal co chua chat.Clobetasol propionate la corticoid minh goi dau trong 2.3 tuan co khi ngung co anh hipng den benh khong anh
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear nhokzynpro9900!

Clobetasol propionate là một corticoid có tác dụng rất mạnh nếu sử dụng thường xuyên quá 4 tuần liên tiếp sẽ ảnh hưởng vỏ thượng thận và các tác dụng phụ khác. Em sử dụng thời gian trong vòng 2 đến 4 tuần thì không ảnh hưởng tác dụng phụ, thường trong vòng 2 tuần là có hiệu quả với nấm da đầu và viêm da đầu. Sau 2 tuần ngưng em chuyển qua sử dụng các loại dầu gội thông thường như Head & shoulder của mỹ, dầu thái dương 3 hay 7...

Nếu em muốn an toàn em sử dụng thảo dược như lá chanh, lá khế, cũ xã, hương nhu 04 loại này đun nước gội đầu trong vòng 2 tuần em sẽ giảm dầu dầu và triệu chứng viêm trên da đầu nhưn sẽ mất thời gian tim kiếm thảo dược.
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

A khongcon ơi,
    A xem giúp e hai loại thuốc này có thành phần corticord ko nha a.

Thuốc L cystine:
    L cystine
    Dầu đậu nành, sáp ong trắng, glycerin, gelatin, methyl parapen, propyl parapen, erythrosin, oxit sắt đen, oĩt sắt đỏ

Thuốc Beuticystine:
    Natural vitamin e
    L cystine
    Pantothenic acid

A cho e hỏi thêm là sữa ong chúa với vit e mua ở ngoài hiệu thuốc nó có giúp điều trị cho bệnh viêm da ko ạ
    • 68 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Dear anh khongcon !
    Lúc trước trước khi ăn kiêng - em bôi toàn corticoid ko anh à, cứ đỏ lên là bôi nên e không biết nữa !
    Nhưng em đã bỏ được corticoid được 1 năm rồi, lúc đầu bỏ ngang thuốc..em ko dùng bất cứ cái gì lên mặt và hậu quả là mặt em đỏ như chín thịt bong vẩy vàng ( có nhiều chỗ nó cục cục vẩy dày ) khắp hết mặt ..nhìn như yêu quái vật luôn đó !
    Cũng từ khi đó em ăn chay tới giờ , cộng thêm nào là uống cây chó đẻ, tiêu hoàn viêm + bôi thêm thuốc bên y học dân tộc TMP đó anh, giờ thì da mặt đỡ đỡ !
    Hiện tại em đang theo thuốc nam và uống hơn 1 tháng rồi , hiệu quả chuyển biến dần dần từ da đầu trước ! ( Hiện tại vẫn bôi TMP anh nha ! )
    Mà nổi đỏ li ti em phải thoa kem TMP anh à, ko thoa thì cũng y như rằng 3 4 ngày sau mặt đỏ , lan dần bong vẩy khắp mặt ! ( vậy có phải là viêm da dị ứng không anh ? )
    Mà em ăn chay, em ăn nhiều đậu hủ ( đậu phụ ) món khoái khẩu của em , ăn nhiều có ảnh hưởng đến bệnh tình không anh?
    Giờ e phải ráng điều trị để bệnh ổn định
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear sugar13579!

Thuốc L cystine khi sử dụng em lưu ý Người suy chức năng thận nặng không nên sử dụng, khi sử dụng có các triệu chứng khác bất thường kéo dài nhiều ngày thì nên ngưng.
    Trong thuốc này không chứa corticoid nhưng có parapen chất này sử dụng lâu dài sẽ tạo tiên đề phát triển bệnh ung thư.

Thuốc Beuticystine: bồi bổ da, tóc, mềm da.

Tuy 02 loại thuốc trên không chứa corticoid nhưng các vitaim B5, E trong thuốc Beuticystine có nhiều trong thực phẩm khi em ăn uống đầy đủ sẽ bổ sung các vitamin này đều có trong thực phẩm.

Điều quan trọng là các loại thuốc tây luôn có chất phẩm màu, chất bảo quản nên khi bệnh cần thiết lắm em mới sử dụng để tránh ảnh hưởng hệ tiêu hóa em sau này.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,060 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dear hakuna292 !

Trong thực phẩm đậu nành có người vẫn bị dị ứng loại thực phẩm này em ăn mỗi ngày với số lượng nhiều liên tục nhiều năm như vậy sẽ ảnh hưởng vấn đề sinh sản em đó.

Việc bệnh viêm da dầu em cũng nên hạn chế bớt đồ cay, nóng, dầu mỡ... các loại chiên xào nhiều dầu mỡ làm da em nhờn thêm. Điều em cần thải độc trong cơ thể em bằng thuốc nam hay thuốc bắc tránh tác dụng phụ hoặc sử dụng rau quả theo lịch trình để thải độc như rau ngót, đu đủ, đậu đen, tỏi, chanh, táo, trà xanh, bông cải xanh, bắp cải, gừng, quả bơ, hành tây giúp cơ thể giải độc cũng đỡ nhiều cho bệnh em.

Chúc vui vẻ
    • 68 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Gửi anh khongcon !
    Em cũng có nhiều thắc mắc lắm, theo đúng là bệnh viêm da tiết bã còn gọi là chàm tiết bã !
    Nên hạn chế những thực phẩm cay nóng , chiên xào, nướng ( Đặc biệt là những loại có phong và thực phẩm lên men )
    Nhưng em có đọc vài bài viết là mấy bệnh này và một số bệnh da tương tự là nên kiêng cử nhất là Vitamin C, mà mình bổ sung thêm nước chanh, bông cải xanh là những thực phẩm chứa rất nhiều C trong đó nữa thì sao anh..?
    Còn cái về đậu nành, đậu phụ ăn hoặc uống nhiều sẽ ảnh hưởng đến sinh sản em cũng có đọc qua thông tin này
    ( cái này e chỉ đưa ra ý kiến e thôi nha : Bữa sáng của người bên Nhật hầu hết là món đậu phụ đó anh , vậy thì sao ta ? )
    À, em ăn uống thì e ăn cay thì hơi nhiều, chắc e phải tập bỏ ớt dần dần !
    Em thì ít ăn ngọt, uống nước có gas ! Bia rượu, thuốc lá là cự tuyệt !
    Nhưng em ăn chay thì ăn nấm , với đậu phụ với các loại rau là nhiều ( em ko ăn Chao --> mỗi lần ăn là mặt ngứa )
    Vậy theo anh, e có nên hạn chế tuyệt đối với đậu phụ với nấm không anh?